[Funland] Xin được chia sẻ về việc nuôi dạy con bị tăng động

tungLam.nwl

Xe tăng
Cụ xem cháu có thích môn thể thao, võ nào không cho đi học xem sao? Những môn đó xả bớt năng lượng và luyện cho các cháu trầm tính xuống. Đặc biệt mấy bé quậy phá cho vào lò võ có tiếng, thày dạy từ trung niên đến già họ rèn thì hợp lý.

k66473

Xe tăng
Kính chào các cụ, các mợ.

Em không biết đã có cụ nào tạo thớt như thế này chưa?
Em mạo muội lập nên thớt mới này, rất mong muốn được các cụ các mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Chẳng là em có thằng ku con, năm nay đang học lớp 3 rồi nhưng nó nghịch ngợm vô đối, luôn tay, luôn chân. Ở đâu nó cũng vậy, kể cả ở nhà hay ở trường.
Đi học thì lớp 1 đã toàn chơi với các anh lớp 2, lớp 3. Học nói bậy của các anh chị lớp trên rất nhanh.
Đến lớp 3 thì lại hay tìm các em gái lớp dưới để chơi cùng. Đã biết khen em này dễ thương, em kia xinh rồi. Nhưng giờ cu cậu lại còn tật lấy đồ của bạn, rồi khi bị bố mẹ phát hiện ra thì nói dối là bạn cho con hoặc nói vòng vo.

Mới học có lớp 3 thôi nhưng đã có kinh nghiệm từng trải ở những 7 ngôi trường rồi. Trường công cũng có, trường tư cũng có cả rồi. Kết quả học tập các năm và theo nhận xét của các cô thì: con thông minh, rất nhanh ý, tiếp thu nhanh, có thể còn hơn một số bạn khác, biết nói lý, cực kỳ hiếu động, hay mất trật tự trong lớp làm ảnh hưởng đến các bạn khác trong lớp. Đây là điều mà các cô lo ngại nhất, vì nó ảnh hưởng đến chất lượng giảng dạy của cô và bị các phụ huynh khác ý kiến. Vì những lý do này mà các cô lại phàn nàn về cho bố mẹ khiến vợ chồng em rất mệt mỏi về tinh thần các cụ ạ.

Đã cố gắng uốn nắn con ở nhà, nhưng cả 2 vợ chồng em cũng là dạng nóng tính nên thực sự ở nhà với nó thì căng thẳng lắm. Nhiều lúc bực lên phạt nó đứng góc, đánh nó, nó khóc lóc mếu máo nói con muốn ngoan lắm, con muốn không nghịch ngợm, chạy nhảy đâu nhưng con không biết có cái gì nó cứ bắt con làm vậy. Đánh con xong, nhiều lúc mình cũng khóc vì tội cho nó.

Cứ tình hình thế này kéo dài, em sợ hỏng mất con. Đã từng cho con đi học kỹ năng ở một cơ sở, nhưng kết quả cũng diễn tiến rất chậm mà tiền thì hao nhanh nên đành phải tạm dừng.

Giờ đây em như cảm thấy bất lực, đang ở ngõ cụt không biết nên làm gì, như thế nào để có thể nuôi dạy được con cho tốt.
Xin phép cụ mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Em cảm ơn!
Ngoài các biện pháp các cụ đã comment, cụ xem xét thêm về khẩu phần ăn uống của trẻ con, nhiều đồ ngọt, đường sữa.... cũng góp phần làm tăng món này./.

Marie Lee

Xe buýt
Chia sẻ với cụ vì nhà em cũng có một bạn thừa năng lượng. Em cũng không biết cách làm thế nào nên đăng ký cho anh ấy theo học võ, 1 tuần 4 buổi, coi như đến đó có chỗ giải toả nằn lượng của anh ấy. Trộm vía học 6 tháng nay thấy rắn rỏi ngoan ngoãn hơn hẳn.

dayaolang

Xe buýt
Cũng không phản đối việc đánh mắng nhưng hạn chế hết mức thì tốt nhất ạ, và quan trọng nhất là "mắng" chứ không được "chửi". Nhắc lại là rất quan trọng đấy ạ.
Bản thân em hồi bé cũng ăn đòn nghe chửi suốt, mấy trận đòn tuy đau nhưng quên mau cụ ạ, có điều bị chửi bới nhiếc móc thì chấn thương lâu lắm, rất là mất cân bằng tâm hồn, mãi tới lúc mình có F1 mới hồi phục hoàn toàn được cụ ạ.
Ngoài ra nếu có thể, cụ mợ nuôi con pet, tốt nhất là chó, sẽ có ích.
Bé nhà cụ mới lớp 3, còn phát triển mạnh nữa. Em tin là cụ mợ làm được ạ. Việc gì khó mới đến tay mình cụ mợ ạ, nhất là việc đúc ra 1 ông con thiên tài :D
Em hết rượu mời rồi, toàn các cụ tâm huyết, tư vấn đầy kinh nghiệm. Chỉ cần bác chủ thớt kiên nhẫn thôi ạ.

dayaolang

Xe buýt
Đàn thì không tập trung e là không học được. Vẽ thì cu nhà e vẽ toàn ô tô, máy bay, xe tăng, rất tỉ mỉ nhưng toàn hình khối chứ không mềm dẻo. Nó cũng thích vẽ lắm cụ ạ.
Vẽ thế là có chất riêng, gu riêng mà cụ.

transporter3

Xe điện
Giống con em quá! Đang lốp 1 thôi nhưng nghịch nhất khối rồi. Em oánh liên tục. Em chỉ oánh để nó chú ý và tập trung và cho nhớ thôi. Đc cái nhanh nhẹn, giao viêc vặt làm rất tốt. Em đã cho đi khám thì bác sỹ bảo trường hợp này ở Tây thì rất bt, thậm chí tốt. Nhưng GD ở VN thì coi nó là dạng bệnh. Chắc do ko phải con lừa nên bị ghét!

ca_kiem

Xe container
Đọc qua vài chi tiết... cụ nên cho cháu đi khám đi. Cháu bé chắc có bệnh lý... càng khám nhanh càng phát hiện sơm chữa trị.
Trên này cccm không phải dân chuyên chỉ tư vấn được trường hợp đơn giản, trường hợp phức tạp là khó đấy mà con cụ em chắc là trường hợp phức tạp Em đã từng gặp vài trường hợp thế này rồi không đơn giản đâu cả cả trường hợp đa nhân cách.

Chỉnh sửa cuối:

Trần_Phê

Xe tải

Em mạo muội lập nên thớt mới này, rất mong muốn được các cụ các mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Chẳng là em có thằng ku con, năm nay đang học lớp 3 rồi nhưng nó nghịch ngợm vô đối, luôn tay, luôn chân. Ở đâu nó cũng vậy, kể cả ở nhà hay ở trường.
Đi học thì lớp 1 đã toàn chơi với các anh lớp 2, lớp 3. Học nói bậy của các anh chị lớp trên rất nhanh.
Đến lớp 3 thì lại hay tìm các em gái lớp dưới để chơi cùng. Đã biết khen em này dễ thương, em kia xinh rồi. Nhưng giờ cu cậu lại còn tật lấy đồ của bạn, rồi khi bị bố mẹ phát hiện ra thì nói dối là bạn cho con hoặc nói vòng vo.

Mới học có lớp 3 thôi nhưng đã có kinh nghiệm từng trải ở những 7 ngôi trường rồi. Trường công cũng có, trường tư cũng có cả rồi. Kết quả học tập các năm và theo nhận xét của các cô thì: con thông minh, rất nhanh ý, tiếp thu nhanh, có thể còn hơn một số bạn khác, biết nói lý, cực kỳ hiếu động, hay mất trật tự trong lớp làm ảnh hưởng đến các bạn khác trong lớp. Đây là điều mà các cô lo ngại nhất, vì nó ảnh hưởng đến chất lượng giảng dạy của cô và bị các phụ huynh khác ý kiến. Vì những lý do này mà các cô lại phàn nàn về cho bố mẹ khiến vợ chồng em rất mệt mỏi về tinh thần các cụ ạ.

Đã cố gắng uốn nắn con ở nhà, nhưng cả 2 vợ chồng em cũng là dạng nóng tính nên thực sự ở nhà với nó thì căng thẳng lắm. Nhiều lúc bực lên phạt nó đứng góc, đánh nó, nó khóc lóc mếu máo nói con muốn ngoan lắm, con muốn không nghịch ngợm, chạy nhảy đâu nhưng con không biết có cái gì nó cứ bắt con làm vậy. Đánh con xong, nhiều lúc mình cũng khóc vì tội cho nó.

Cứ tình hình thế này kéo dài, em sợ hỏng mất con. Đã từng cho con đi học kỹ năng ở một cơ sở, nhưng kết quả cũng diễn tiến rất chậm mà tiền thì hao nhanh nên đành phải tạm dừng.

Giờ đây em như cảm thấy bất lực, đang ở ngõ cụt không biết nên làm gì, như thế nào để có thể nuôi dạy được con cho tốt.
Xin phép cụ mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Em cảm ơn!
thằng cu nhà e cũng y như vậy. nhưng nó ngủ rất ít ngày có khi chỉ 6h. thằng cu nhà cụ có vậy ko

dalink

Xe điện
Con cụ nếu có thì cũng là dạng nhẹ. Cụ nên yêu thương con nhiều hơn và dành thời gian nhiều hơn cho con. Em chỉ biết nói vậy thôi vì con em còn phức tạp hơn nhiều, nhưng mình phải cố gắng và tìm ra điểm mạnh của con thôi.

ca_kiem

Xe container
Cháu nó bị bệnh + một số hành vi xấu do học các bạn ở trường... tuyệt đối cụ không được đánh cháu mà phải có cách kiên nhẫn , nhẫn nại, kiểm soát liên tục.
Còn về học cụ phải tìm một trường nghiêm nhưng phải thật sự quan tâm gần như theo dõi liên tục ( em biết một vài trường có nhận vài trường hợp tự kỷ .. nhưng vào không dễ... đa số khì vào xẽ bị cả lớp tẩy chay )

Thằng nhà em nó không vậy cụ ạ. không hú hét hay đập phá gì cả. Chỉ là luôn tay luôn chân, ngọ nguậy. Hay bị mất tập trung. Thích gây sự chú ý với người khác bằng cách trêu đùa, nhiều khi thái quá khiến người khác khó chịu.
Rất mau mồm, lẻo mép.
cháu e y hệt con bác, hồi bé không thể ngồi yên được, chân tay lúc nào cũng mó máy, chạy nhảy...trêu đùa ng khác, nhưng đến năm lên lớp 6 thì khác hẳn, bắt đầu biết suy nghĩ, dọn dẹp nhà cửa, nấu cơm giặt quần áo...thật sự là 1 thay đổi lớn, chắc qua tuổi đó nó vậy. Giờ đến con nhà e thì cũng y hệt thế, mệt mỏi kinh ng, ngày nào cũng 11 12h đêm mới ngủ mà mới có 3 tuổi thôi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]

Em cảm ơn!
Cháu em cũng từng thế :)
Mẹ bố nó hụt cả hơi
Khóc cũng ko được :)
Thế mà thi c3 vào chuyên của trường bộ ở tỉnh em.
Giờ nó là hotboy của 1 trường cũng có tiếng, lúc nào cũng Top5, mà làm cán bộ lớp :)
Gái đuổi đi ko hết :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nó bị bệnh + một số hành vi xấu do học các bạn ở trường... tuyệt đối cụ không được đánh cháu mà phải có cách kiên nhẫn , nhẫn nại, kiểm soát liên tục.
Còn về học cụ phải tìm một trường nghiêm nhưng phải thật sự quan tâm gần như theo dõi liên tục ( em biết một vài trường có nhận vài trường hợp tự kỷ .. nhưng vào không dễ... đa số khì vào xẽ bị cả lớp tẩy chay )
ko phải tự kỷ, tăng động kiểu khác cụ ah :P

ASTM D1586

Xe đạp
Giống con em quá! Đang lốp 1 thôi nhưng nghịch nhất khối rồi. Em oánh liên tục. Em chỉ oánh để nó chú ý và tập trung và cho nhớ thôi. Đc cái nhanh nhẹn, giao viêc vặt làm rất tốt. Em đã cho đi khám thì bác sỹ bảo trường hợp này ở Tây thì rất bt, thậm chí tốt. Nhưng GD ở VN thì coi nó là dạng bệnh. Chắc do ko phải con lừa nên bị ghét!
Thằng nhà em cũng thế. Giao việc làm ngon. Nó gấp chăn gối, quần áo thì rất gọn gàng đẹp đẽ.
Không biết thế nào nhưng ở xứ mình cứ khác người là mệt mỏi đủ thứ cụ ạ

ASTM D1586

Xe đạp
Con cụ nếu có thì cũng là dạng nhẹ. Cụ nên yêu thương con nhiều hơn và dành thời gian nhiều hơn cho con. Em chỉ biết nói vậy thôi vì con em còn phức tạp hơn nhiều, nhưng mình phải cố gắng và tìm ra điểm mạnh của con thôi.
Vâng, cụ có kinh nghiệm rồi chia sẻ cho em với nhé.
Nhất là kinh nghiệm của cụ đã thành công rồi.
Con cụ đã tốt hơn nhiều chưa ạ?

dalink

Xe điện
Vâng, cụ có kinh nghiệm rồi chia sẻ cho em với nhé.
Nhất là kinh nghiệm của cụ đã thành công rồi.
Con cụ đã tốt hơn nhiều chưa ạ?
Con em là trẻ cần chăm sóc đặc biệt, cháu ổn so với những bạn bị tương tự. Ngoài những vấn đề phức tạp do bệnh của cháu thì cháu nhà em cũng nghịch như con nhà cụ vậy. Nhìn chung phải cố gắng lắng nghe và động viên con thôi. Còn cụ thể thì mỗi đứa một khác. Cụ tìm kiếm một trung tâm nào đó để đánh giá rồi mới tìm đc phương hướng cụ thể.

ASTM D1586

Xe đạp
Con nhà em lúc đầu đến trường, lớp nào cũng rất dễ hòa nhập. Các cô, các bạn rất thích. Càng về sau càng lòi ra thói hư, tật xấu gây mất trật tự nên mới bị để ý thôi cụ ạ.

ASTM D1586

Xe đạp
cháu e y hệt con bác, hồi bé không thể ngồi yên được, chân tay lúc nào cũng mó máy, chạy nhảy...trêu đùa ng khác, nhưng đến năm lên lớp 6 thì khác hẳn, bắt đầu biết suy nghĩ, dọn dẹp nhà cửa, nấu cơm giặt quần áo...thật sự là 1 thay đổi lớn, chắc qua tuổi đó nó vậy. Giờ đến con nhà e thì cũng y hệt thế, mệt mỏi kinh ng, ngày nào cũng 11 12h đêm mới ngủ mà mới có 3 tuổi thôi.
Em cũng hy vọng lớn lên chút nữa sẽ tốt hơn, nhưng chưa bước qua hiện tại thì vẫn mơ hồ với hy vọng đó.
Con cụ mới 3 tuổi mà khó ngủ, hay là cháu bị thiếu vi chất nào đó thôi, cụ cho cháu đi khám dinh dưỡng ở trên Yecxanh xem sao?