[Funland] Xin được chia sẻ về việc nuôi dạy con bị tăng động

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em nghĩ con mợ hiếu động quá thôi không phải tăng động. Lo lắng là tốt nhưng cũng phải cẩn thận trong việc điều trị. Cháu con bà chị em cũng hiếu động cho đi khám được bác sỹ kê đơn uống thuốc sau cứ chậm chạp lừ đừ như ông già không nhanh nhẹn nữa . Học hành thì chỉ khá mặc dù gia đình đầu tư rất nhiều. Còn như em hồi bé cũng nghịch như quỷ toàn bị cô giáo nhắc nhở phản ánh với bố mẹ và thường xuyên bị ăn đòn. Vậy mà cũng vẫn vào được đại học. Về sau toàn được các bạn gái khen là hiền nữa cơ. :((

BlackOrchid

Xe hơi
Em nghĩ mợ nên coi con như 1 người bạn, gần gũi con hơn để xem xem con nghĩ gì, cần gì. Cùng con chơi các trò chơi dân gian khi xưa chẳng hạn, vui mà cũng là để tránh cho con chơi điện thoại máy tính. Quan trọng hơn là phải xem bạn bè con chơi cùng thế nào, vì tầm này rất dễ học thói xấu từ bạn bè. Nếu cần thì có thể cho con đi gặp bác sĩ tâm lý, nhưng e thấy con mợ chưa đến mức phải thế.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Tự kỷ hay tăng động đều là những bệnh lý theo y học thuộc về não bộ. Tuy nhiên, theo trải nghiệm của em, tâm linh là một hướng nên lưu ý tới. Nếu xử lý sớm, nó có thể giải quyết dứt điểm hoàn toàn.

uoat_LX

Xe điện
Kính chào các cụ, các mợ.

Em không biết đã có cụ nào tạo thớt như thế này chưa?
Em mạo muội lập nên thớt mới này, rất mong muốn được các cụ các mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Chẳng là em có thằng ku con, năm nay đang học lớp 3 rồi nhưng nó nghịch ngợm vô đối, luôn tay, luôn chân. Ở đâu nó cũng vậy, kể cả ở nhà hay ở trường.
Đi học thì lớp 1 đã toàn chơi với các anh lớp 2, lớp 3. Học nói bậy của các anh chị lớp trên rất nhanh.
Đến lớp 3 thì lại hay tìm các em gái lớp dưới để chơi cùng. Đã biết khen em này dễ thương, em kia xinh rồi. Nhưng giờ cu cậu lại còn tật lấy đồ của bạn, rồi khi bị bố mẹ phát hiện ra thì nói dối là bạn cho con hoặc nói vòng vo.

Mới học có lớp 3 thôi nhưng đã có kinh nghiệm từng trải ở những 7 ngôi trường rồi. Trường công cũng có, trường tư cũng có cả rồi. Kết quả học tập các năm và theo nhận xét của các cô thì: con thông minh, rất nhanh ý, tiếp thu nhanh, có thể còn hơn một số bạn khác, biết nói lý, cực kỳ hiếu động, hay mất trật tự trong lớp làm ảnh hưởng đến các bạn khác trong lớp. Đây là điều mà các cô lo ngại nhất, vì nó ảnh hưởng đến chất lượng giảng dạy của cô và bị các phụ huynh khác ý kiến. Vì những lý do này mà các cô lại phàn nàn về cho bố mẹ khiến vợ chồng em rất mệt mỏi về tinh thần các cụ ạ.

Đã cố gắng uốn nắn con ở nhà, nhưng cả 2 vợ chồng em cũng là dạng nóng tính nên thực sự ở nhà với nó thì căng thẳng lắm. Nhiều lúc bực lên phạt nó đứng góc, đánh nó, nó khóc lóc mếu máo nói con muốn ngoan lắm, con muốn không nghịch ngợm, chạy nhảy đâu nhưng con không biết có cái gì nó cứ bắt con làm vậy. Đánh con xong, nhiều lúc mình cũng khóc vì tội cho nó.

Cứ tình hình thế này kéo dài, em sợ hỏng mất con. Đã từng cho con đi học kỹ năng ở một cơ sở, nhưng kết quả cũng diễn tiến rất chậm mà tiền thì hao nhanh nên đành phải tạm dừng.

Giờ đây em như cảm thấy bất lực, đang ở ngõ cụt không biết nên làm gì, như thế nào để có thể nuôi dạy được con cho tốt.
Xin phép cụ mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Em cảm ơn!
Thực sự có đứa bé như vậy là một hạnh phúc , chúng sẽ mang lại hãnh diện cho cha mẹ trong tương lai, có thể cần có một kế hoạch hoạt động cho bé ở nhà và ở trường, hạn chế tối đa việc ngăn cấm hoạt động .Cha mẹ phải chấp nhận nhọc nhằn , cùng chơi, cùng học, phát triển năng khiếu và kiên trì thực hiện một kế hoạch học và chơi , thảo luận và phải được sự chấp nhận vui vẻ từ bé.
Xui là chúng không thuần tính như những đứa trẻ khác làm cha mẹ mệt mỏi .Hên là có cục vàng thực sự. Thành bại tùy thuộc nhiều vào gia đình , tiếp đến là nhà trường ,sau đó mới là xã hội .
Hãy nuôi dạy bé theo những gì khác biệt , hành lang là chuẩn mực đạo đức .

nguyenlongthe

Xe tăng
Đọc bài của cụ thấy vì quá yêu quý và thương yêu còn nên có phần lo lắng hơi quá một chút.
Đọc các còm của các cụ trên này đều có ý tốt mong muốn giúp cho bé. Cụ thì theo khoa học, y học hiện đại, cụ thì theo yhct, cụ thì theo pp tâm linh, cụ thì theo trường phái Mỹ, anh vv.
Nhưng mỗi cơ thể con người là một thế giới riêng không ai giống ai triệu chứng có thể giống nhau nhưng pp chữa trị lại khác nhau không thể áp dụng được.
Nếu đúng thì may mắn nhưng nếu sai sẽ để lại hậu quả khó lường. Cụ chủ nên cẩn thận cân nhắc khi điều trị cũng như thuốc men kể cả thực phẩm chức năng. Nếu cụ cần trao đổi có thể alô, Zalo 0987520004 luôn sẵn lòng.
Chào cụ, chúc cháu và gia đình luôn gặp may mắn.

Yeuyenthanh

Xe tải
Em chắc nói ở trên chưa rõ, con em từ lúc đi học (lúc 18 tháng tuổi) đến giờ là 7 trường cụ ạ. Còn đi học tiểu học thì mỗi lớp 1 trường rồi. Thực ra cũng không phải gì cả nhưng vợ chồng em hơi áp lực tâm lý nên đổi trường cho con thôi chứ không phải là bị đuổi học cụ ạ.
Em đã từng cho đi khám đôi lần ở viện này rồi, các bác sĩ chỉ nói con là quá hiếu động. Nhưng cho đi khám ở Trung tâm gì gì về trẻ tự kỷ thì nói con là bị tăng động. Thế mới oải chứ.
Em nghĩ con chỉ Hiếu động thôi, ngay bác sĩ cũng nói thế thì cụ nên tin tưởng. Còn trung tâm em nói thật là em không tin lắm, nhiều khi gặp phải kiểu bác sĩ dọa bố mẹ mệt phết (nhà em đã kinh qua một bác sĩ tai mũi họng nhi TW, nói con em bị xoang mãn tính điều trị 3 tháng kháng sinh không khỏi, sau đi khám bác sĩ già về hưu gần nhà, ông nói con k bị sao, è è cổ là thói quen thôi, sau bố mẹ chú ý nhắc con k đi e hèm nữa thì đúng thật hết ngay, k phải uống 1 viên thuốc nào - xót con 3 tháng uống kháng sinh vô bổ😤)

vu nhat hung

Xe buýt
Cụ cho con cụ đi học quyền anh hay mma là hết ngay ấy mà,chỗ ấy tụ tập cả lũ tăng động vs nhau,hở ra nó tẩn cho ngay,nên bao nhiêu năng lượng sẽ bung ra hết,về nhà ngoan như cún ngay

SanHoBien

Xe container

Em mạo muội lập nên thớt mới này, rất mong muốn được các cụ các mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Chẳng là em có thằng ku con, năm nay đang học lớp 3 rồi nhưng nó nghịch ngợm vô đối, luôn tay, luôn chân. Ở đâu nó cũng vậy, kể cả ở nhà hay ở trường.
Đi học thì lớp 1 đã toàn chơi với các anh lớp 2, lớp 3. Học nói bậy của các anh chị lớp trên rất nhanh.
Đến lớp 3 thì lại hay tìm các em gái lớp dưới để chơi cùng. Đã biết khen em này dễ thương, em kia xinh rồi. Nhưng giờ cu cậu lại còn tật lấy đồ của bạn, rồi khi bị bố mẹ phát hiện ra thì nói dối là bạn cho con hoặc nói vòng vo.

Mới học có lớp 3 thôi nhưng đã có kinh nghiệm từng trải ở những 7 ngôi trường rồi. Trường công cũng có, trường tư cũng có cả rồi. Kết quả học tập các năm và theo nhận xét của các cô thì: con thông minh, rất nhanh ý, tiếp thu nhanh, có thể còn hơn một số bạn khác, biết nói lý, cực kỳ hiếu động, hay mất trật tự trong lớp làm ảnh hưởng đến các bạn khác trong lớp. Đây là điều mà các cô lo ngại nhất, vì nó ảnh hưởng đến chất lượng giảng dạy của cô và bị các phụ huynh khác ý kiến. Vì những lý do này mà các cô lại phàn nàn về cho bố mẹ khiến vợ chồng em rất mệt mỏi về tinh thần các cụ ạ.

Đã cố gắng uốn nắn con ở nhà, nhưng cả 2 vợ chồng em cũng là dạng nóng tính nên thực sự ở nhà với nó thì căng thẳng lắm. Nhiều lúc bực lên phạt nó đứng góc, đánh nó, nó khóc lóc mếu máo nói con muốn ngoan lắm, con muốn không nghịch ngợm, chạy nhảy đâu nhưng con không biết có cái gì nó cứ bắt con làm vậy. Đánh con xong, nhiều lúc mình cũng khóc vì tội cho nó.

Cứ tình hình thế này kéo dài, em sợ hỏng mất con. Đã từng cho con đi học kỹ năng ở một cơ sở, nhưng kết quả cũng diễn tiến rất chậm mà tiền thì hao nhanh nên đành phải tạm dừng.

Giờ đây em như cảm thấy bất lực, đang ở ngõ cụt không biết nên làm gì, như thế nào để có thể nuôi dạy được con cho tốt.
Xin phép cụ mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Em cảm ơn!
Cụ may đấy con của cụ ko bị tăng động mà là hiếu động :P
Nếu ko thì con cụ bị tự kỷ rồi :(

ASTM D1586

Xe đạp
Thực sự có đứa bé như vậy là một hạnh phúc , chúng sẽ mang lại hãnh diện cho cha mẹ trong tương lai, có thể cần có một kế hoạch hoạt động cho bé ở nhà và ở trường, hạn chế tối đa việc ngăn cấm hoạt động .Cha mẹ phải chấp nhận nhọc nhằn , cùng chơi, cùng học, phát triển năng khiếu và kiên trì thực hiện một kế hoạch học và chơi , thảo luận và phải được sự chấp nhận vui vẻ từ bé.
Xui là chúng không thuần tính như những đứa trẻ khác làm cha mẹ mệt mỏi .Hên là có cục vàng thực sự. Thành bại tùy thuộc nhiều vào gia đình , tiếp đến là nhà trường ,sau đó mới là xã hội .
Hãy nuôi dạy bé theo những gì khác biệt , hành lang là chuẩn mực đạo đức .
Vâng cụ nói đúng.
Với những đứa trẻ như này, em nhận thấy xu hướng tiếp nhận thông tin tiêu cực dễ và nhanh hơn là thông tin tích cực.
Bây giờ chỉ còn phụ thuộc vào bản lĩnh đối mặt và phương pháp dạy, dỗ của cha mẹ mà thôi.

ASTM D1586

Xe đạp
Cụ may đấy con của cụ ko bị tăng động mà là hiếu động :P
Nếu ko thì con cụ bị tự kỷ rồi :(
Nó cũng là một dạng tăng động mà cụ.
Tự kỷ nó khác cụ ạ. Chữa tự kỷ cũng mệt mỏi lắm. Lúc đó bố mẹ lại ước được nó tăng động ấy chứ :D

SanHoBien

Xe container
Tự kỷ nó khác cụ ạ. Chữa tự kỷ cũng mệt mỏi lắm. Lúc đó bố mẹ lại ước được nó tăng động ấy chứ :D
Đúng rồi cụ, lúc đó bố mẹ lại ước con mình bị tăng động thôi :(

Dở người

Xe điện
Tăng động còn dễ cụ ạ.
Cháu vẫn nhận thức được mọi thứ, tiếp thu được kiến thức. Chỉ là không điều khiển được hành vi của mình phù hợp với cộng đồng. Cái này có thể dạy và học được. Nếu đi đúng hướng, cháu sẽ phát triển hoàn toàn bình thường, trưởng thành không khác các em bé khác.
Tự kỷ thì nặng hơn nhiều và cha mẹ sẽ rất, rất vất vả. Nhiều cháu bị nặng và cha mẹ đành chấp nhận tình trạng của con, với những cải thiện rất ít ỏi.
Như con nhà cụ, dù biểu hiện ra sao thì cơ hội sống bình thường là rất lớn. May mắn rồi cụ ạ, cố gắng đồng hành với con thôi.

ASTM D1586

Xe đạp
Tăng động còn dễ cụ ạ.
Cháu vẫn nhận thức được mọi thứ, tiếp thu được kiến thức. Chỉ là không điều khiển được hành vi của mình phù hợp với cộng đồng. Cái này có thể dạy và học được. Nếu đi đúng hướng, cháu sẽ phát triển hoàn toàn bình thường, trưởng thành không khác các em bé khác.
Tự kỷ thì nặng hơn nhiều và cha mẹ sẽ rất, rất vất vả. Nhiều cháu bị nặng và cha mẹ đành chấp nhận tình trạng của con, với những cải thiện rất ít ỏi.
Như con nhà cụ, dù biểu hiện ra sao thì cơ hội sống bình thường là rất lớn. May mắn rồi cụ ạ, cố gắng đồng hành với con thôi.
Vâng cảm ơn cụ đã đồng cảm và chia sẻ ạ.

pooka

Xe container
F1 nhà cụ chủ học tốt, không mất tập trung khi học mà chỉ hoạt động nhiều hơn bình thường thì không phải tăng động, mà là thể chất của nó đặc biệt thích hợp với vận động thôi. Cho nó vận động nhiều như chạy bộ, tập môn thể thao nào tiêu nhiều năng lượng nó sẽ ổn cụ ạ. Không phải là bệnh thì không căng thẳng gò ép quá làm gì.

Cụ biết tên diễn đàn hay có link cho em xin tham khảo với nhé. Em đọc được đến đâu thì đọc, không lại nhờ anh Google Translate hỗ trợ vậy.
Nhiều mà cụ:

hanchechat

Xe hơi

Em đặt hàng này có được ko cụ?
Loại này dành cho người lớn. Vậy uống nửa liều của người lớn.

Người lớn liều 1.000mg/ngày. Trẻ em từ 5-12 là 500mg trên ngày.

Cụ nhớ kiểm tra lại hàm luọng trên lọ thuốc cho chính xác nhé

A_Teo

Xe hơi

Em cảm ơn!
Cụ ơi tình hình F1 nhà cụ thế nào rồi cụ. F1 nhà em giờ cũng đang có biểu hiện giống vậy. Kính nhờ cụ chia sẻ kinh nghiệm ah.

safenoodles

Xe cút kít
Em thực sự rất lo lắng cụ ạ. Không biết kiên trì kiểu gì nữa nên đang rất mất phương hướng.
Cháu nó không phá phách, đánh nhau. Lego xếp rất nhanh và sáng tạo. Em kèm con học cũng thấy nó học rất nhanh. Viết 2 tay như một.
Nhưng rất đau đầu vì ý thức của con trên lớp (ở nhà thình mình cố mà chịu), để ngày nào đưa đón con cũng bị cô gọi nói chuyện, các bạn mách tội. Chỉ sợ con không trụ được ở trường do cái ý thức của nó thôi cụ ạ. Cô là một chuyện, còn các phụ huynh khác tạo áp lực nữa chứ.
Cụ ơi, em thấy F1 nhà cụ giỏi đó chứ. Em dạy tiếng Anh cho lứa tuổi hs cấp 2 rất nhiều năm rồi , em gặp rất nhiều cháu có biểu hiện khác các bạn bình thường nhưng ông trời lại bù cho các cháu đó tài năng khác. Cụ cho F1 học thêm môn gì mà F1 nhà cụ thật sự thích để F1 phát triển được hết tài năng, cụ à.

Còn về việc cháu nghịch quá do mất kiểm soát thì cụ xem thêm về tâm linh ( ví dụ ngày rằm hay mùng 1 cụ dắt bé cùng đến chùa lạy Phật và cụ cùng gấu đi thăm mộ gia tiên đặc biệt bên nội) , biết đâu tính tình bé sẽ khác đi theo hướng tốt lên ạ.

Em xin chúc gia đình cụ mọi sự như ý ạ!