[Funland] Xin được chia sẻ về việc nuôi dạy con bị tăng động

ASTM D1586

Xe đạp
Cháu ruột nhà em cũng tương tự như nhà cụ. Thằng cu mới vào lớp 1 mà cô giáo cũng phàn nàn suốt. Nhưng còn ương hơn, cô mắng còn trợn trừng mắt rồi lườm.
Anh chị em thì không cho đi khám, chỉ có cho đi học bơi, cậu có vẻ rất thích bơi và Toán học nên học vài buổi đã bơi rất siêu, Toán thì rất nhớ và làm tốt.
Nên em nghĩ những cháu này hơi khác thường nhưng có tài. Bố mẹ cũng vất vả nhưng cố gắng kiềm chế thôi ạ. Đánh đập thì phản kháng rất mạnh như hằn thù cả thế giới luôn :(
Cụ cho tham gia hoạt động tập thể nhiều vào ạ
Khi phải đánh con thì lúc đó mình đã cảm thấy mình thất bại rồi.
Nhưng nhiều lúc không kìm lại nổi nữa mợ ạ.

Molie

Xe tải
Tình cờ em đọc được bài này hay, trong đó có câu em rất thích "Trẻ em là đôi chân, giáo dục là đôi giày"

trikhanh

Xe tải
Kính chào các cụ, các mợ.

Em không biết đã có cụ nào tạo thớt như thế này chưa?
Em mạo muội lập nên thớt mới này, rất mong muốn được các cụ các mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Chẳng là em có thằng ku con, năm nay đang học lớp 3 rồi nhưng nó nghịch ngợm vô đối, luôn tay, luôn chân. Ở đâu nó cũng vậy, kể cả ở nhà hay ở trường.
Đi học thì lớp 1 đã toàn chơi với các anh lớp 2, lớp 3. Học nói bậy của các anh chị lớp trên rất nhanh.
Đến lớp 3 thì lại hay tìm các em gái lớp dưới để chơi cùng. Đã biết khen em này dễ thương, em kia xinh rồi. Nhưng giờ cu cậu lại còn tật lấy đồ của bạn, rồi khi bị bố mẹ phát hiện ra thì nói dối là bạn cho con hoặc nói vòng vo.

Mới học có lớp 3 thôi nhưng đã có kinh nghiệm từng trải ở những 7 ngôi trường rồi. Trường công cũng có, trường tư cũng có cả rồi. Kết quả học tập các năm và theo nhận xét của các cô thì: con thông minh, rất nhanh ý, tiếp thu nhanh, có thể còn hơn một số bạn khác, biết nói lý, cực kỳ hiếu động, hay mất trật tự trong lớp làm ảnh hưởng đến các bạn khác trong lớp. Đây là điều mà các cô lo ngại nhất, vì nó ảnh hưởng đến chất lượng giảng dạy của cô và bị các phụ huynh khác ý kiến. Vì những lý do này mà các cô lại phàn nàn về cho bố mẹ khiến vợ chồng em rất mệt mỏi về tinh thần các cụ ạ.

Đã cố gắng uốn nắn con ở nhà, nhưng cả 2 vợ chồng em cũng là dạng nóng tính nên thực sự ở nhà với nó thì căng thẳng lắm. Nhiều lúc bực lên phạt nó đứng góc, đánh nó, nó khóc lóc mếu máo nói con muốn ngoan lắm, con muốn không nghịch ngợm, chạy nhảy đâu nhưng con không biết có cái gì nó cứ bắt con làm vậy. Đánh con xong, nhiều lúc mình cũng khóc vì tội cho nó.

Cứ tình hình thế này kéo dài, em sợ hỏng mất con. Đã từng cho con đi học kỹ năng ở một cơ sở, nhưng kết quả cũng diễn tiến rất chậm mà tiền thì hao nhanh nên đành phải tạm dừng.

Giờ đây em như cảm thấy bất lực, đang ở ngõ cụt không biết nên làm gì, như thế nào để có thể nuôi dạy được con cho tốt.
Xin phép cụ mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Em cảm ơn!
E thấy có trường tư chuyên dạy tự kỷ, tăng động ở ngõ 20 Cát linh thì phải, có a bạn gửi con vào đấy từ bé thấy nói chuyện có vẻ hiệu quả.

Molie

Xe tải
Hiên em đang gặp trường hợp này..một bạn nói chung
-điểm tích cực : chơi piano, chơi violin, tiếng Anh nghe nói bình thường CNN hay các kênh nước ngoài....
-Nhược điểm.. khá nhiều.. như La hét, cười rú lên vô thức nơi công cộng không thể kiểm soát, nghịch dại như thò đầu ra ngoái khi đi thang máy cuốn, dùng ống hút phun nước tại quán cà phê, lấy trộm đường rải khắp quán cafe ( lần nào cũng vậy)..rồi lục đồ người lạ dù không phải đồ của mình.. khi bị nhắc nhở thì giả vờ ngoan dạ nhưng... được 1 phút thì đâu lại vào đấy dù người nhắc là mẹ hay cô giáo....chưa hết điểm đáng sợ nhất ..
Khi tức giận dỗi bạn ý khóc và chống đối hàng giờ với ánh mắt rất ghê sợ .. kiểu như trả thù.. biến thành một người khác hoàn toàn.. không ai có thể khuyên can được..dù nói thế nào...
.. nói chung nếu ngồi học thi cơ bản okie kiểm soát nhưng.. cứ lúc ra chơi bạn ý không thể kiểm soát hành vi ( nhiều hành vi khủng khiếp ). Các bạn trong lớp + các phụ huynh không thích gần như không chơi với nhà bạn đó.
Bạn này năm nay 11 tuổi.. nhiều người bảo bạn này bị tăng động... nhưng theo mình nghĩ nó liên quan tới hành vi tự kỷ không kiểm soát hành vi... hay nói thẳng toẹt ra có vấn đề đầu óc.
Theo em hiểu thì bạn này ở một dạng bệnh lý tâm thần, cái này ở Việt Nam mình không được chú trọng lắm và mọi người cũng ngại đi khám tâm thần. Nói chung con cái cứ khác biệt là bố mẹ phải mất nhiều công sức không nhiều khi các cháu trở thành lạc lõng và ngày càng khác biệt hơn.

kimanh281beo

Xe hơi
Khi phải đánh con thì lúc đó mình đã cảm thấy mình thất bại rồi.
Nhưng nhiều lúc không kìm lại nổi nữa mợ ạ.
Cháu em em nghĩ thể nặng hơn. Giờ ăn của gia đình chuyên chạy vòng quanh phá phách, ném cả bóng vào nồi lẩu mâm cơm. Cả nhà hò hét thì gào rú lên.
Dbiet thích dthoai, nếu ko cho chơi nữa là phản kháng cực dữ dội, xông vào đánh bme oba. Em rất sợ.
bạn nhà cụ là nghịch thôi, thấy cũng thương :(

Xechaybangcom

Xe điện
Đàn thì không tập trung e là không học được. Vẽ thì cu nhà e vẽ toàn ô tô, máy bay, xe tăng, rất tỉ mỉ nhưng toàn hình khối chứ không mềm dẻo. Nó cũng thích vẽ lắm cụ ạ.
Vẽ có nhiều trường phái, sao cứ phải mềm dẻo hả mợ?

BigBear

Xe hơi
Em thấy có 1 kênh rất quan trọng mà cụ nên tham khảo ý kiến là cô giáo CN. Các cô đã trải qua bao nhiêu lứa học trò nên chắc chắn đã gặp các cháu tương tự con cụ. Như đứa cháu em cũng có những biểu hiện khá giống như con cụ, lúc nó thích học thì sẽ top đầu lớp nhưng ko thích thì sẽ ko học và nghịch ngợm ảnh hưởng đến lớp. Khi lớn lên nhận thức nó tốt lên, cộng thêm sự bảo ban của cô giáo và gia đình thì việc hiếu động mất tập trung sẽ hết dần thôi.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghĩ cụ nên lập 1 khu vận động riêng cho cháu chơi, lèo trèo, đu dây các kiểu.
Vừa có chỗ chơi vừa an toàn trong tầm mắt của cụ.
Em đang lắp bộ leo núi trong nhà ntn

keomutvuive

Xe điện
E ngày xưa nhớ mang máng và nghe bố mẹ kể lại là học lớp 1 đã bị cô giáo đến tận nhà để mách về những trò nghịch,mát trật tự trong lớp,đít ko dính ghế,lên lớp 2 lớp 3 thì bị ngồi kẹp giữa các bạn nữ(hồi đấy ai ngồi cạnh con gái thì xấu hổ lasm) sau cuối cùng là bị ngồi roeeng 1 bàn ở cuối lớp,sau lớn thì cũng bt,

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun

ASTM D1586

Xe đạp
Em thấy có 1 kênh rất quan trọng mà cụ nên tham khảo ý kiến là cô giáo CN. Các cô đã trải qua bao nhiêu lứa học trò nên chắc chắn đã gặp các cháu tương tự con cụ. Như đứa cháu em cũng có những biểu hiện khá giống như con cụ, lúc nó thích học thì sẽ top đầu lớp nhưng ko thích thì sẽ ko học và nghịch ngợm ảnh hưởng đến lớp. Khi lớn lên nhận thức nó tốt lên, cộng thêm sự bảo ban của cô giáo và gia đình thì việc hiếu động mất tập trung sẽ hết dần thôi.
Vâng cô giáo rất quan trọng trong việc dạy con vì con ở trên lớp là chủ yếu. Nhưng cô có 1 mà lớp thì đông nên nhiều khi cô cũng thấy oải cụ ạ.

ASTM D1586

Xe đạp
Em nghĩ cụ nên lập 1 khu vận động riêng cho cháu chơi, lèo trèo, đu dây các kiểu.
Vừa có chỗ chơi vừa an toàn trong tầm mắt của cụ.
Em đang lắp bộ leo núi trong nhà ntn
Vâng em nghĩ phải tăng cường thời gian cho con tiêu bớt năng lượng đi. Thời gian qua gần như con chỉ được vận động ở trường. Về nhà là ăn uống tắm rửa học hành chứ ko có thời gian vận động.
Em sẽ phải sắp xếp lại lịch sinh hoạt gia đình thôi.

Khu nhà e cũng có chỗ tập thể dục riêng, gần công viên nữa.
Cảm ơn cụ và các cụ trên này đều đã có những lời khuyên rất thấu đáo và thực tế!

Au79 Dragon

Xe điện
Thấy các cụ bảo thừa năng lượng nên phải tìm cách cho nó giải phóng. Mợ thớt cứ thử đi xem nó có hết không xong quay lại thớt này nhé.

harman_kardon

Xe điện

Em mạo muội lập nên thớt mới này, rất mong muốn được các cụ các mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Chẳng là em có thằng ku con, năm nay đang học lớp 3 rồi nhưng nó nghịch ngợm vô đối, luôn tay, luôn chân. Ở đâu nó cũng vậy, kể cả ở nhà hay ở trường.
Đi học thì lớp 1 đã toàn chơi với các anh lớp 2, lớp 3. Học nói bậy của các anh chị lớp trên rất nhanh.
Đến lớp 3 thì lại hay tìm các em gái lớp dưới để chơi cùng. Đã biết khen em này dễ thương, em kia xinh rồi. Nhưng giờ cu cậu lại còn tật lấy đồ của bạn, rồi khi bị bố mẹ phát hiện ra thì nói dối là bạn cho con hoặc nói vòng vo.

Mới học có lớp 3 thôi nhưng đã có kinh nghiệm từng trải ở những 7 ngôi trường rồi. Trường công cũng có, trường tư cũng có cả rồi. Kết quả học tập các năm và theo nhận xét của các cô thì: con thông minh, rất nhanh ý, tiếp thu nhanh, có thể còn hơn một số bạn khác, biết nói lý, cực kỳ hiếu động, hay mất trật tự trong lớp làm ảnh hưởng đến các bạn khác trong lớp. Đây là điều mà các cô lo ngại nhất, vì nó ảnh hưởng đến chất lượng giảng dạy của cô và bị các phụ huynh khác ý kiến. Vì những lý do này mà các cô lại phàn nàn về cho bố mẹ khiến vợ chồng em rất mệt mỏi về tinh thần các cụ ạ.

Đã cố gắng uốn nắn con ở nhà, nhưng cả 2 vợ chồng em cũng là dạng nóng tính nên thực sự ở nhà với nó thì căng thẳng lắm. Nhiều lúc bực lên phạt nó đứng góc, đánh nó, nó khóc lóc mếu máo nói con muốn ngoan lắm, con muốn không nghịch ngợm, chạy nhảy đâu nhưng con không biết có cái gì nó cứ bắt con làm vậy. Đánh con xong, nhiều lúc mình cũng khóc vì tội cho nó.

Cứ tình hình thế này kéo dài, em sợ hỏng mất con. Đã từng cho con đi học kỹ năng ở một cơ sở, nhưng kết quả cũng diễn tiến rất chậm mà tiền thì hao nhanh nên đành phải tạm dừng.

Giờ đây em như cảm thấy bất lực, đang ở ngõ cụt không biết nên làm gì, như thế nào để có thể nuôi dạy được con cho tốt.
Xin phép cụ mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Em cảm ơn!
Cháu nó có nguồn năng lượng dồi dào, rất là đáng quý, Cụ chịu khó cho cháu chơi thể thao, học những bài để giải tỏa năng lượng. bình thường trẻ em như vậy rất ít khi chịu ngồi im. nó rất bứt rứt khó chịu. Cụ xem trương trình.... em không nhớ tên mà tuyển chọn các tài năng , trong đó có cháu bé cũng rất hiếu động,... rồi qua các vòng thì đấu .... thi với các tuyển thủ quốc tế đó.
Cụ hãy tin là cháu không hề bị tăng động như cụ nghĩ đâu. chỉ là nguồn năng lượng quá dồi dào, không biết giải tỏa chỗ nào. nếu đc vận dụng đúng cách, thì cháu có thể là 1 tài năng trong tương lai đấy,

hanchechat

Xe hơi
Cụ đừng đánh con. Tôi xin chia sẻ từ 1 đứa cháu ở Anh (UK) cùng cảnh ngộ như cụ:

1/Sử dụng ngay dầu cá Omega 3 loại cho kid là 500mg/ngày(9 tuổi, lớp 3).

Cháu bé không uống được dầu cá thì cụ mua dạng kẹo Omega 3 (phải có EPA và DHA). Nhưng uống được viên dầu cá là tốt nhất

2/Tăng cường cho cháu ăn cá hồi và cá da trơn như: cá tra, hú, basa, cá dứa...vì giàu EPA + DHA. Đây cũng là lý do châu Âu và Mỹ nhập hàng da trơn vì rất tốt cho trí não. Hơn nữa dễ ăn, ít tanh hơn cá hồi nước lạnh. Kim ngạch xk hàng năm trên dưới 1 tỷ usd.

Sau khi sử dụng đảm bảo có sự cải thiện khiến cụ mừng rơi nước mắt: ít nghịch hơn, dễ bảo hơn trong học tập, hoà hợp với tập thể lớp tốt hơn.

Các bước tiếp theo nên duy trì song song với dùng dầu cá Omega 3 (500mg/ngày/1 viên)
để đạt hiệu quả tiếp theo:

4/Giảm ngay việc ăn đồ ngọt, đồ uống có gas như Sting, Coca, Bò húc, bánh kẹo loại khá ngọt. Càng ngọt mức độ tăng động (quậy, nghịch hoặc biểu hiện kích động xuất hiện ngay).

5/Đi ngủ sớm trước 8h30 tối hoặc muộn lắm 21h phải ngủ.

6/Khi đang chơi đùa mà đến giờ học thì thiền 5 phút.
Trước khi ngồi vào bàn học bảo cháu hít ra thở vào nhẹ nhàng, xếp chân tay lại, mắt nhắm một lúc.

7/Tuyệt đối không nên đánh, la mắng, hằn học với cháu. Mình càng hùng hổ cháu lại càng khó bảo mà luôn động viên, vỗ về.
Ví dụ: Làm xong bài tập này sẽ được chơi, có thưởng,học phải có giải lao vài phút. Ngồi liên tù tì 30 phút đến 1 tiếng cháu không chịu như các bé khác đâu.

8/Không cho sử dụng điện thoại, máy tính bảng và tối đa xem tivi chỉ 30 phút/ngày, nên đi ra chơi ở thiên nhiên, chơi tự do. Chơi game càng không nên.

8/Bố mẹ không tự ý hoặc nghe người này người kia dùng các loại thuốc sẽ ảnh hưởng trí tuệ của bé. Chỉ dầu cá loại hàm lượng cho trẻ em là đủ.

Vừa qua những gì tôi biết ở Anh (UK) hướng dẫn điều trị cho đứa cháu tôi đã chia sẻ hết. Cụ nên vào Google.com tìm qua các từ khoá như: Children ADHD benefits fish oil Omega 3

Chúc cháu bé (con cụ) sẽ sớm cải thiện tình hình

Rất ít người ở VN biết về điều này, trong 1 lớp từ nhà trẻ, mẫu giáo đến tiểu học, trung học sẽ có một tỷ lệ rất nhỏ tăng động, phát hiện ra sớm sẽ khắc phục được ngay,

hanchechat

Xe hơi

Khi trẻ có các biểu hiện ADHD nên sử dụng các sản phẩm này

Mrfox87

Xe buýt
E tưởng tăng động thì hay hú hét đập phá linh tinh chứ
Chỗ cháu làm có cu năm nay học lớp 11. Thi thoảng lại thấy nó chạy đi chạy lại trươc cửa chục vòng. Nhưng ko phá phách gì,rất ngoan và lễ phép. Hồi bé 3-4 tuổi gì đó bố mẹ phải đi học nói mất 1 năm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

Em cảm ơn!
Chị vợ em cũng nuôi con bị tăng động. Thực sự là 1 cuộc chiến.gian nan vì bé nhà chị vợ khá nặng nhưng em thấy rất nể phục.
Kiên trì, nhẫn nại.
K để vận động tùy hứng mà các vận động đều phải có chủ đích.
Đi bộ trên máy đi bộ là nhiều nhất. Vẽ để rèn luyện tính kiên trì....

kimanh281beo

Xe hơi
Cụ đừng đánh con. Tôi xin chia sẻ từ 1 đứa cháu ở Anh (UK) cùng cảnh ngộ như cụ:

1/Sử dụng ngay dầu cá Omega 3 loại cho kid là 500mg/ngày(9 tuổi, lớp 3).

Cháu bé không uống được dầu cá thì cụ mua dạng kẹo Omega 3 (phải có EPA và DHA). Nhưng uống được viên dầu cá là tốt nhất

2/Tăng cường cho cháu ăn cá hồi và cá da trơn như: cá tra, hú, basa, cá dứa...vì giàu EPA + DHA. Đây cũng là lý do châu Âu và Mỹ nhập hàng da trơn vì rất tốt cho trí não. Hơn nữa dễ ăn, ít tanh hơn cá hồi nước lạnh. Kim ngạch xk hàng năm trên dưới 1 tỷ usd.

Sau khi sử dụng đảm bảo có sự cải thiện khiến cụ mừng rơi nước mắt: ít nghịch hơn, dễ bảo hơn trong học tập, hoà hợp với tập thể lớp tốt hơn.

Các bước tiếp theo nên duy trì song song với dùng dầu cá Omega 3 (500mg/ngày/1 viên)
để đạt hiệu quả tiếp theo:

4/Giảm ngay việc ăn đồ ngọt, đồ uống có gas như Sting, Coca, Bò húc, bánh kẹo loại khá ngọt. Càng ngọt mức độ tăng động (quậy, nghịch hoặc biểu hiện kích động xuất hiện ngay).

5/Đi ngủ sớm trước 8h30 tối hoặc muộn lắm 21h phải ngủ.

6/Khi đang chơi đùa mà đến giờ học thì thiền 5 phút.
Trước khi ngồi vào bàn học bảo cháu hít ra thở vào nhẹ nhàng, xếp chân tay lại, mắt nhắm một lúc.

7/Tuyệt đối không nên đánh, la mắng, hằn học với cháu. Mình càng hùng hổ cháu lại càng khó bảo mà luôn động viên, vỗ về.
Ví dụ: Làm xong bài tập này sẽ được chơi, có thưởng,học phải có giải lao vài phút. Ngồi liên tù tì 30 phút đến 1 tiếng cháu không chịu như các bé khác đâu.

8/Không cho sử dụng điện thoại, máy tính bảng và tối đa xem tivi chỉ 30 phút/ngày, nên đi ra chơi ở thiên nhiên, chơi tự do. Chơi game càng không nên.

8/Bố mẹ không tự ý hoặc nghe người này người kia dùng các loại thuốc sẽ ảnh hưởng trí tuệ của bé. Chỉ dầu cá loại hàm lượng cho trẻ em là đủ.

Vừa qua những gì tôi biết ở Anh (UK) hướng dẫn điều trị cho đứa cháu tôi đã chia sẻ hết. Cụ nên vào Google.com tìm qua các từ khoá như: Children ADHD benefits fish oil Omega 3

Chúc cháu bé (con cụ) sẽ sớm cải thiện tình hình

Rất ít người ở VN biết về điều này, trong 1 lớp từ nhà trẻ, mẫu giáo đến tiểu học, trung học sẽ có một tỷ lệ rất nhỏ tăng động, phát hiện ra sớm sẽ khắc phục được ngay,
Ah đúng là không ăn đồ ngọt nhiều như socola, các loại kẹo, bim bim. Nhà chị gái em cũng áp dụng cách này.
Nhưng đúng nhìn cháu mình gào thét vì ko đc ăn đồ ngọt, cũng khá ám ảnh.
Cảm giác các bé này khó có thể hiểu và làm theo bố mẹ. Cũng như bố mẹ không thể hiểu nội tâm bé như nào ạ

ASTM D1586

Xe đạp
Cảm ơn cụ. Em hết vodka để mời cụ rồi ạ

ASTM D1586

Xe đạp
Thấy các cụ bảo thừa năng lượng nên phải tìm cách cho nó giải phóng. Mợ thớt cứ thử đi xem nó có hết không xong quay lại thớt này nhé.
Vâng em đang lên lịch cho cháu đi giải phóng năng lượng hàng ngày đây cụ. Có gì e sẽ update