[Funland] Xin được chia sẻ về việc nuôi dạy con bị tăng động

Trục

Xe ba gác
Kính chào các cụ, các mợ.

Em không biết đã có cụ nào tạo thớt như thế này chưa?
Em mạo muội lập nên thớt mới này, rất mong muốn được các cụ các mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Chẳng là em có thằng ku con, năm nay đang học lớp 3 rồi nhưng nó nghịch ngợm vô đối, luôn tay, luôn chân. Ở đâu nó cũng vậy, kể cả ở nhà hay ở trường.
Đi học thì lớp 1 đã toàn chơi với các anh lớp 2, lớp 3. Học nói bậy của các anh chị lớp trên rất nhanh.
Đến lớp 3 thì lại hay tìm các em gái lớp dưới để chơi cùng. Đã biết khen em này dễ thương, em kia xinh rồi. Nhưng giờ cu cậu lại còn tật lấy đồ của bạn, rồi khi bị bố mẹ phát hiện ra thì nói dối là bạn cho con hoặc nói vòng vo.

Mới học có lớp 3 thôi nhưng đã có kinh nghiệm từng trải ở những 7 ngôi trường rồi. Trường công cũng có, trường tư cũng có cả rồi. Kết quả học tập các năm và theo nhận xét của các cô thì: con thông minh, rất nhanh ý, tiếp thu nhanh, có thể còn hơn một số bạn khác, biết nói lý, cực kỳ hiếu động, hay mất trật tự trong lớp làm ảnh hưởng đến các bạn khác trong lớp. Đây là điều mà các cô lo ngại nhất, vì nó ảnh hưởng đến chất lượng giảng dạy của cô và bị các phụ huynh khác ý kiến. Vì những lý do này mà các cô lại phàn nàn về cho bố mẹ khiến vợ chồng em rất mệt mỏi về tinh thần các cụ ạ.

Đã cố gắng uốn nắn con ở nhà, nhưng cả 2 vợ chồng em cũng là dạng nóng tính nên thực sự ở nhà với nó thì căng thẳng lắm. Nhiều lúc bực lên phạt nó đứng góc, đánh nó, nó khóc lóc mếu máo nói con muốn ngoan lắm, con muốn không nghịch ngợm, chạy nhảy đâu nhưng con không biết có cái gì nó cứ bắt con làm vậy. Đánh con xong, nhiều lúc mình cũng khóc vì tội cho nó.

Cứ tình hình thế này kéo dài, em sợ hỏng mất con. Đã từng cho con đi học kỹ năng ở một cơ sở, nhưng kết quả cũng diễn tiến rất chậm mà tiền thì hao nhanh nên đành phải tạm dừng.

Giờ đây em như cảm thấy bất lực, đang ở ngõ cụt không biết nên làm gì, như thế nào để có thể nuôi dạy được con cho tốt.
Xin phép cụ mợ nào đã có kinh nghiệm và thành công trong việc nuôi dạy con bị tăng động, chia sẻ để em học hỏi với ạ.

Em cảm ơn!
Trẻ con rất sợ mắc nợ, cụ tìm lỗi nó rồi tính nợ cho nó xe, ví dụ phạt roi thì đánh thí điểm, rồi cho nợ số còn thiếu. :D

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Em thực sự rất lo lắng cụ ạ. Không biết kiên trì kiểu gì nữa nên đang rất mất phương hướng.
Cháu nó không phá phách, đánh nhau. Lego xếp rất nhanh và sáng tạo. Em kèm con học cũng thấy nó học rất nhanh. Viết 2 tay như một.
Nhưng rất đau đầu vì ý thức của con trên lớp (ở nhà thình mình cố mà chịu), để ngày nào đưa đón con cũng bị cô gọi nói chuyện, các bạn mách tội. Chỉ sợ con không trụ được ở trường do cái ý thức của nó thôi cụ ạ. Cô là một chuyện, còn các phụ huynh khác tạo áp lực nữa chứ.
khổ, iq cao lại sinh nhầm chỗ.

ASTM D1586

Xe đạp
Thế mà cụ lại mong giáo viên ở lớp kiên nhẫn được với nó? 1 mình con cụ làm ảnh hưởng tập thể và hiếu động thì em nghĩ nên cho học thể dục thể thao, sẽ giải phóng dc năng lượng thể chất.
Thế nên vợ chồng em thông cảm và hiểu cảm giác của cô mà. Chỉ biết động viên cô cố gắng giúp thôi chứ biết làm sao được nữa hả cụ. Nhiều lúc cô còn động viên lại nữa.

thosandocu

Xe buýt
Đã cố gắng uốn nắn con ở nhà, nhưng cả 2 vợ chồng em cũng là dạng nóng tính nên thực sự ở nhà với nó thì căng thẳng lắm. Nhiều lúc bực lên phạt nó đứng góc, đánh nó, nó khóc lóc mếu máo nói con muốn ngoan lắm, con muốn không nghịch ngợm, chạy nhảy đâu nhưng con không biết có cái gì nó cứ bắt con làm vậy. Đánh con xong, nhiều lúc mình cũng khóc vì tội cho nó.
Bao giờ nó nghịch hay có lỗi mà vợ chồng cụ không đánh mắng thì mới mong thay đổi được....

BonnieBlue

Xe buýt
Không có cách nào ngoài việc bố mẹ dành nhiều thời gian hơn cho con đâu cụ. VC cụ đầu tiên phải tập tính kiên nhẫn, không nóng tính quạt nạt con. Vì càng quát nạt càng thôi thúc cái tính hiếu động của nó. Theo em có một số điều cần thay đổi như sau (đó là em phỏng đoán, có thể không đúng với trường hợp nhà cụ):
- Thay đổi chế độ sinh hoạt của gia đình, chế độ ăn uống. Ví dụ: cả nhà phải có bữa tối ăn cùng nhau, trước 7h tối. Bữa ăn tăng tỉ lệ rau xanh, giảm thịt, giảm muối.
- Chịu khó dạy học cho con, đừng vứt con cho TV, điện thoại và đồ chơi để nó chơi một mình.
- Tạo công ăn việc làm cho con: ví dụ cho con làm việc nhà, khuyến khích thưởng bằng hiện vật nhỏ nhỏ để khích lệ tinh thần.
- Việc nó nhảy nhót, nghịch ngợm có thể do quá nhiều năng lượng, nên cho chơi 1 một môn thể thao nào đó như bơi, bóng rổ, bóng đá để vừa khỏe vừa hạn chế phá phách.
- Quan trọng: tập trung tâm sự, gần gũi con, trò chuyện để hiểu tâm lý và hướng con đến mục đích tốt
QUAN TRỌNG: NÓI THÌ DỄ, LÀM CỰC KỲ KHÓ
Em bổ sung thêm là nên cho con kiên trì học bơi nữa ạ.

Ôi thích quá

Xe buýt
Em cũng thường xuyên cụ ạ. Nói tóm lại cũng luôn ngọ nguậy, khi thì đi uống nước, khi thì tìm thước, khi thì tìm bút, khi thì đi vệ sinh,... đủ mọi lý do cụ ạ.
Đấy là lí do, tìm cớ vì chưa thích học, không phải tăng động.
Nếu muốn biết con tăng động, cụ phải quan sát kỹ khi nó tập trung nó có ngọ nguậy nhiều hay không, tay chân không kiểm soát được hay không?

MyMac

Xe điện
Bác phải đi gặp 1 bác sĩ tâm lý chuyên nghiệp chứ đừng lên đây hỏi vì bọn em không có chuyên môn. Cái này cần rất kiên trì. Bệnh này bên Mỹ bọn em là phải có bác sĩ kèm lâu dài chứ mình không tự sửa cháu được đâu ạ.

ASTM D1586

Xe đạp
Em bổ sung thêm là nên cho con kiên trì học bơi nữa ạ.
Thằng này nhà em rất thích đi bơi. Nhưng đi bơi cũng nó cũng nghịch kiểu đi bơi.
Chẳng dạy bơi ngày nào, nhưng cho ra bể bơi là lao xuống ngịch ngay. Vậy nên giờ nó bơi đủ kiểu như nhái. Nhưng nó cũng vừa bơi vừa nghịch chứ không bơi dài, bơi liên tục theo bài.

phuongkao

Xe tải
Hơn nữa vợ chồng em khá nóng tính nên có lẽ chính bố mẹ phải điều chỉnh triệt để mình trước.
Nói vậy nhưng nhiều lúc 2 vợ chồng bảo nhau: kiên nhẫn được với thằng con thì thành thánh rồi 😢
Cũng không phản đối việc đánh mắng nhưng hạn chế hết mức thì tốt nhất ạ, và quan trọng nhất là "mắng" chứ không được "chửi". Nhắc lại là rất quan trọng đấy ạ.
Bản thân em hồi bé cũng ăn đòn nghe chửi suốt, mấy trận đòn tuy đau nhưng quên mau cụ ạ, có điều bị chửi bới nhiếc móc thì chấn thương lâu lắm, rất là mất cân bằng tâm hồn, mãi tới lúc mình có F1 mới hồi phục hoàn toàn được cụ ạ.
Ngoài ra nếu có thể, cụ mợ nuôi con pet, tốt nhất là chó, sẽ có ích.
Bé nhà cụ mới lớp 3, còn phát triển mạnh nữa. Em tin là cụ mợ làm được ạ. Việc gì khó mới đến tay mình cụ mợ ạ, nhất là việc đúc ra 1 ông con thiên tài :D

ASTM D1586

Xe đạp
Bác phải đi gặp 1 bác sĩ tâm lý chuyên nghiệp chứ đừng lên đây hỏi vì bọn em không có chuyên môn. Cái này cần rất kiên trì. Bệnh này bên Mỹ bọn em là phải có bác sĩ kèm lâu dài chứ mình không tự sửa cháu được đâu ạ.
Vâng lời khuyên nhiều nhất vẫn là Kiên trì ạ. Và em nghĩ điều này rất đúng.
Tìm được phương hướng cụ thể rồi thì phải kiên trì mới được. Nhưng em giờ đang mông lung cụ ạ.

MyMac

Xe điện
Vâng lời khuyên nhiều nhất vẫn là Kiên trì ạ. Và em nghĩ điều này rất đúng.
Tìm được phương hướng cụ thể rồi thì phải kiên trì mới được. Nhưng em giờ đang mông lung cụ ạ.
Dạ kiên trỉ nhưng cần phải có phương pháp cụ ạ. Mà chỉ có bác sĩ trị liệu tâm lý họ mới có phương pháp cho cả bố mẹ và con thôi. Cụ hoang mang là vì cụ cũng chưa có phương pháp nào chuẩn xác cho cháu ạ. Thế nên cụ cứ tìm bác sĩ tâm lý trao đổi trước coi sao đã.

Bên bọn em thì để trị liệu cho những cháu thế này, bố mẹ cũng tham gia vào bài học luôn. Như vậy mình ở nhà cũng theo cái phương án trị liệu đó với con rồi báo cáo các kết quả cho bác sĩ. Từ đó bác sĩ lại ra phác đồ tiếp theo. Nó như chữa bệnh thể chất ấy ạ.

Dở người

Xe điện
Cháu có dấu hiệu giảm chú ý cụ ạ. Nhìn thẳng sự thật sẽ có hướng điều chỉnh tốt hơn cho con. Cháu em hồi bé dấu hiệu y con nhà cụ, cả nhà cứ bảo cháu chỉ nghịch ngợm thôi. Tới lúc dậy thì cháu thể hiện rõ thì đã trễ.
Các cháu như con cụ, cháu em cần sự chăm sóc, dạy dỗ khá đặc biệt, cần có tư vấn của người có chuyên môn. Cụ tìm nơi có chuyên môn sâu, tư vấn và thực hiện nghiêm túc yêu cầu của nhà tư vấn.
Có một lời khuyên của chuyên gia nước ngoài cụ có thể áp dụng ngay. Đó là hạn chế đường trong chế độ ăn của cháu. Giảm đường giúp cháu giảm tăng động cụ ạ.
Hành trình cha mẹ với con lâu dài, khó khăn và rất vất vả. Chúc vợ chồng cụ kiên nhẫn đồng hành cùng con.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Như này em nghĩ chỉ nghịch ngợm thôi chứ chưa đến mức tăng động cụ ak
Giờ bố mẹ thật kiềm chế,nhẹ nhàng dần dần cụ ak,đôi lúc bố mẹ nóng quá đánh nó thành thói quen ý
Chúc vc cụ chủ vượt qua giai đoạn này ạ

BonnieBlue

Xe buýt
Thằng này nhà em rất thích đi bơi. Nhưng đi bơi cũng nó cũng nghịch kiểu đi bơi.
Chẳng dạy bơi ngày nào, nhưng cho ra bể bơi là lao xuống ngịch ngay. Vậy nên giờ nó bơi đủ kiểu như nhái. Nhưng nó cũng vừa bơi vừa nghịch chứ không bơi dài, bơi liên tục theo bài.
Con nghịch ở dưới nước cũng rất tốt cụ ạ, nhưng sẽ tốt hơn nếu cho học bài bản, việc này sẽ giúp con rèn luyện việc tập trung, chú ý và khi bơi thì toàn bộ cơ thể đều vận động, phối hợp với nhau nên việc giảm tăng động khá là hiệu quả.

Anita Emi

Xe điện
Em thực sự rất lo lắng cụ ạ. Không biết kiên trì kiểu gì nữa nên đang rất mất phương hướng.
Cháu nó không phá phách, đánh nhau. Lego xếp rất nhanh và sáng tạo. Em kèm con học cũng thấy nó học rất nhanh. Viết 2 tay như một.
Nhưng rất đau đầu vì ý thức của con trên lớp (ở nhà thình mình cố mà chịu), để ngày nào đưa đón con cũng bị cô gọi nói chuyện, các bạn mách tội. Chỉ sợ con không trụ được ở trường do cái ý thức của nó thôi cụ ạ. Cô là một chuyện, còn các phụ huynh khác tạo áp lực nữa chứ.
Cụ thử theo nguyên tắc này xem:

1. Tạo điều kiện cho con có cơ hội giải phóng năng lượng.

Vì con cụ type năng động, hoạt bát, thừa năng lượng nên nếu cả ngày không có lúc nào để xả ra thì sẽ rất khổ. Dậy sớm tập thể dục, chiều về đá bóng... cụ làm sao để con có cách để hoạt động theo đúng bản năng của nó. Nếu không có cơ hội xả năng lượng thì bị dồn nén và nó sẽ xả ra lúc không được phép (trong giờ học).

2. Luyện cách tập trung, giữ yên lặng, tĩnh trong một khoảng thời gian càng ngày càng dài. Ví dụ ngày nghỉ tập đọc sách và ngồi yên khoảng 30 phút, hết giờ sẽ cho chạy nhảy phá phách thoải mái trong 10 phút, sau đó lại ngồi yên 30 phút... để học cách kiểm soát cơ thể cân bằng giữa động và tĩnh.

Nhìn chung em thấy con cụ thông minh, chưa có vấn đề gì đáng ngại. Bây giờ cần là sự kiên nhẫn của cụ. Mà rõ ràng cụ đang dạy con cách kiên nhẫn và kiểm soát nên cụ phải làm được điều đó trước :D

ASTM D1586

Xe đạp
Như này em nghĩ chỉ nghịch ngợm thôi chứ chưa đến mức tăng động cụ ak
Giờ bố mẹ thật kiềm chế,nhẹ nhàng dần dần cụ ak,đôi lúc bố mẹ nóng quá đánh nó thành thói quen ý
Chúc vc cụ chủ vượt qua giai đoạn này ạ
Vâng cảm ơn mợ đã chia sẻ ạ.

ASTM D1586

Xe đạp
Dạ kiên trỉ nhưng cần phải có phương pháp cụ ạ. Mà chỉ có bác sĩ trị liệu tâm lý họ mới có phương pháp cho cả bố mẹ và con thôi. Cụ hoang mang là vì cụ cũng chưa có phương pháp nào chuẩn xác cho cháu ạ. Thế nên cụ cứ tìm bác sĩ tâm lý trao đổi trước coi sao đã.

Bên bọn em thì để trị liệu cho những cháu thế này, bố mẹ cũng tham gia vào bài học luôn. Như vậy mình ở nhà cũng theo cái phương án trị liệu đó với con rồi báo cáo các kết quả cho bác sĩ. Từ đó bác sĩ lại ra phác đồ tiếp theo. Nó như chữa bệnh thể chất ấy ạ.
Vâng em hết rượu để vodka cụ rồi. Cảm ơn cụ đã chia sẻ kinh nghiệm thực tế.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Toàn những biểu hiện của 1 đứa trẻ tài năng :). Hãy cố gắng gần gũi giáo viên thêm nữa để nhận được sự chia sẻ:)
Em cũng nghĩa vậy, vấn đề bây giờ là tìm được người hướng dẫn có tâm, có tầm để giúp con phát triển đúng hướng, phát huy được tiềm năng.

sondaicajqk

Xe tăng
có khi cho cháu đi học đàn hoặc học vẽ đi cụ

ASTM D1586

Xe đạp
có khi cho cháu đi học đàn hoặc học vẽ đi cụ
Đàn thì không tập trung e là không học được. Vẽ thì cu nhà e vẽ toàn ô tô, máy bay, xe tăng, rất tỉ mỉ nhưng toàn hình khối chứ không mềm dẻo. Nó cũng thích vẽ lắm cụ ạ.