[Funland] xin các cụ tư vấn chuyện gia đình e

mone

[Tịch thu bằng lái]
bởi vì nếu trả thì vc e buộc phải về nhà ở tạm vì ko có chỗ ở ngay, mà cũng cần có thời gian để e chuyển nơi kinh doanh chứ không phải nói là e làm được ngay, e còn cần tìm mặt bằng nữa mà cụ. mà giờ ở cùng thì ko biết chuyện gì xảy ra với cả chưa chắc vc a đã đồng ý cụ ơi. phương án của e là cho vc a e chuyển hết ra nhà e đang ở ở, còn e về lại với ông bà. cụ hiểu ý e ko ạ
Cái gì chả cần thời gian nhưng khi quyết là mần thôi. 2 ngày không được thì 2 tuần, 2 tuần không xong thì 2 tháng, 2 tháng không xong thì 12 tháng. Đã quyết là mần

toanlun

Xe tải
Thứ nhất phê bình cụ về việc trình bày dài dòng và đọc khó hiểu quá.
Việc này em có ý kiến thế này cụ xem xét.
Sắp Tết rồi cụ bảo với thân phụ họp gia đình gồm cụ và anh cụ. Cụ cho thằng nào cái gì thì thằng ấy nhận. Không xin xỏ, ko đòi hỏi, ko tị nạnh. Đương nhiên ông cụ sẽ cân nhắc cho 2 thằng ngang ngang nhau. Còn sau đấy thằng nào khấm khá hơn là ở mỗi thằng.
Còn lại tình cảm anh em là cái quý. Cụ nói ko cần là ko được. nó là gia đình lớn của cụ. Anh em nhiều khi bỏ qua những tiểu tiết đi cụ ạ.
hiện giờ thì đã sang tên cho e cái gì đâu cụ ơi, nhìn thế chứ thực ra ông bà vẫn nắm hết . chính vì e cần cái gia đình lớn lên e mới suy nghĩ sao cho hợp lý đấy cụ, chứ không e cũng kệ rồi nghĩ làm gì cho mệt. cơ bản là lúc mua đất cho e thì cái nhà e đang ở giá trị hơn cái mảnh đất mua nhiều, thế nào mà tự nhiên sau 2 năm giá mảnh đất đấy nó tăng hơn 2 lần :(

toanlun

Xe tải
Sao lại không có được tình thương của ông bà nhiều, ông bà ở gần thì vẫn sang chơi với các cháu bình thường, hay ông bà phải chăm bẵm, nuôi nấng như mẹ thì mới gọi là có được nhiều tình thương. Nhiều người mong được ở riêng như gấu nhà cụ cả đời còn chả được. Có chăng vì bố mẹ cụ quá tốt nên được voi thì đòi hai bà trưng.
Anh em thì như khúc ruột nhưng có gia đình thì nhất định phải ở riêng. Có lẽ do việc làm ăn của anh cụ không thuận như cụ nên có phần tị nạnh, nguyên nhân ở đâu thì giải quyết ở đó.
thì suy nghĩ của vợ e nó thể chứ e cũng có ý kiến đòi hỏi gì đâu cụ, nói thế thôi chứ nó cũng nghe e rồi. việc kinh doanh của e nói chung cũng tạm thôi, cũng chả có thu nhập cao đâu nhưng được cái nhàn. mà do e tự làm hết, chỉ là bố e giúp vốn thôi. còn vc a e thì ko chịu kinh doanh cứ đi xin việc làm này nọ thì phải chịu chứ nếu muốn kinh doanh thì bố mẹ e cũng đã giúp rồi

mone

[Tịch thu bằng lái]
Nếu mà là em, biết anh chị thái độ hiện tại như này, em bỏ chỗ kia kiếm chỗ khác liền. Ông bố thích làm gì thì làm, cho thuê cho mướn hay bán tùy. Khi chuyển đi phát là vợ chồng ông anh giãn mặt ra ngay vì mâu thuẫn không còn. Mình vẫn qua lại nói chuyện vui vẻ thoải mái vì kết cục là ruột thịt. Nếu họ ko muốn hàn gắn nữa khi mâu thuẫn không còn thì đó là chuyện thuộc về họ thôi. Làm đàn ông phải cương quyết, vợ đàng hoàng tử tế thì nghe, vớ vẩn đâm chọt tát vỡ a lô ngay

robeo1958

Xe điện
Chỉ là bất cân xứng cách nghĩ:
Vợ chồng ông anh cho rằng ở với bố mẹ là vất vả hơn ở riêng (phải chăm lo cho bố mẹ) >< Vợ chồng ông em cho rằng ở với bố mẹ sướng hơn ở riêng (ông bà hỗ trợ chăm các cháu).
Nói chung cũng khó ạ, chẳng có ai đúng, ai sai ở đây cả. Chỉ là chưa cùng cách nghĩ => chúc gđ cụ và gđ anh trai sớm thấu hiểu với nhau.

Ms.Bui

Xe buýt
nói thêm 1 chút. là kể từ khi a e lấy vợ ở cùng bố mẹ thì toàn bộ chi phí bố mẹ e bao hết, đi làm tiền chỉ cất đi thôi, 2 đứa còn cũng toàn ông bà chăm nuôi, rất là rảnh rang để làm việc khác. còn vc e lấy nhau ra ở riêng là con cái vợ chồng e tự lo hết. chính vì lẽ đó nên vợ e cũng có chút tị nạnh. chứ e thì cũng xác định là ra ở riêng tự thân mà lo rồi nên ít khi đòi hỏi gì lắm , nhỡ còn e ốm thì mới nhờ chăm hộ thôi chứ cũng toàn e tự lo hết
Quan điểm của em thì bố mẹ cho ai là quyền của bố mẹ vì tiền của bố mẹ từ mồ hôi nước mắt của bố mẹ mà ra, con cái không có quyền can thiệp. Có gia đình, bố mẹ lo cho ở riêng, tự lo cho cuộc sống của mình là trách nhiệm của mình, không còn là trách nhiệm của bố mẹ nữa. Cụ cứ đặt mình vào ông bà sau này có 2 thằng con trai mà như 2 anh em nhà cụ thì cụ suy nghĩ thế nào. Em thì nghĩ bố mẹ cụ rất hiền lành, cũng đã cố gắng lo cho các con được đầy đủ trong khả năng của ông bà, giờ đứa nào có gia đình riêng rồi lại cũng muốn ông bà chăm lo cho cả cháu nữa để được rảnh rang kiếm tiền thì thấy thật thương ông bà.

lỗ túc

Xe đạp
Sao vợ chồng cụ không đón ông bà ra ở cùng?
em thấy phương án của cụ hợp lý nhất. Hoặc là cụ chủ về nhà cũ ở, đổi nhà mới cho ông anh trai, nhưng cả nhà phải họp gia đình để nói chuyện cho ai cũng đc thoải mái nhất

Natsumi07

Xe tải
3 bố con cụ rủ nhau ra quán nhậu tâm sự thẳng thắn như 3 thằng đàn ông. Có gì nói ra. Để trong bụng dễ sinh biến. Lại đc mấy con gấu ỉ ôi sau lưng càng mệt. :D
Mà vai trò bố cụ có vẻ mờ nhạt nhỉ. Ko thấy có uy.
3 bố con cụ rủ nhau ra quán nhậu tâm sự thẳng thắn như 3 thằng đàn ông. Có gì nói ra. Để trong bụng dễ sinh biến. Lại đc mấy con gấu ỉ ôi sau lưng càng mệt. :D
Mà vai trò bố cụ có vẻ mờ nhạt nhỉ. Ko thấy có uy.
Tại sao cứ phải là quán rượu mà không phải là quán cà phê? Cụ có biết là bao nhiêu chuyện không hay xảy ra trong lúc uống rượu, nhất là lại vấn đề căng thẳng như thế này! Xin dẹp cái suy nghĩ lấy rượu để giải quết vấn đề được rồi.

toanlun

Xe tải
Quan điểm của em thì bố mẹ cho ai là quyền của bố mẹ vì tiền của bố mẹ từ mồ hôi nước mắt của bố mẹ mà ra, con cái không có quyền can thiệp. Có gia đình, bố mẹ lo cho ở riêng, tự lo cho cuộc sống của mình là trách nhiệm của mình, không còn là trách nhiệm của bố mẹ nữa. Cụ cứ đặt mình vào ông bà sau này có 2 thằng con trai mà như 2 anh em nhà cụ thì cụ suy nghĩ thế nào. Em thì nghĩ bố mẹ cụ rất hiền lành, cũng đã cố gắng lo cho các con được đầy đủ trong khả năng của ông bà, giờ đứa nào có gia đình riêng rồi lại cũng muốn ông bà chăm lo cho cả cháu nữa để được rảnh rang kiếm tiền thì thấy thật thương ông bà.
cụ có quan điểm giống e, nhưng a e thì không cụ ơi

fgr

Xe tải
cụ đừng nghe mấy ông off khuyên bỏ ông anh cụ :D
việc này nên họp gia đình lại và cụ chủ động đi, nói hết ra những điều cụ viết về tình cảm ae, bố mẹ ...
con cái lớn rồi các cụ sẽ quyết chia tài sản như nào. Cụ đủ lực thì thuê chỗ khác ở riêng trả lại ông bà mảnh đất kia. Ông bà chia cho bao nhiêu cụ đầu tư mua chỗ mới mà ở. AE vẫn là ae đừng nghe mấy ông xúi bậy, ai cũng có ích kỷ, có sai lầm (nhà có vợ nó có nhiều tai nên không nghĩ được đâu, húng chó là hỏng việc).

toanlun

Xe tải
em thấy phương án của cụ hợp lý nhất. Hoặc là cụ chủ về nhà cũ ở, đổi nhà mới cho ông anh trai, nhưng cả nhà phải họp gia đình để nói chuyện cho ai cũng đc thoải mái nhất
thì e đang tính phương án này đây cụ ơi, đổi nhà cho a e.

kogenzo

Xe buýt
Mẹ, ae lọt sàng xuống nia, thằng anh cụ chắc nghe lời gấu ỉ ôi mới đâm ra tị nạnh, éođ xứng đáng làm anh. Mỗi nhà mỗi cảnh nên cũng chả biết khuyên cụ ntn cho đúng. Nếu em là bố mẹ cụ thì họp gia đình lại, định giá đám cụ đang ở xem đc bao nhiêu chia cho mỗi đứa 1 nửa rồi đuổi hết mẹ cả 2 đứa ra ở riêng, chứ nhà đang ở mà chia cho đứa nào thì e là sau này kiểu gì cũng có biến.

Hunter<3

Xe buýt
nếu e biết từ đầu thì có lẽ cũng ngồi trao đổi rồi, đến vừa rồi e mới biết mà cụ . thế nên e đang tìm phương án thích hợp đây. giờ e có vợ con rồi, không phải cái gì cũng thích là làm theo ý e được đâu cụ ơi, còn vợ còn con nữa chứ. thế e mới nên đây rãi bày xem có cụ nào có cao kiến gì ko
Đất là do bố mẹ mua cho, thế còn nhà thì tiền của ai? Cũng tiền của bố mẹ? tiền của 2 vợ chồng? tiền của mình cụ? Tiền của mình vợ cụ?
Nếu ko phải tiền của 2 vc hoặc ko phải tiền riêng của vợ cụ bỏ ra xây thì sao cụ lo vợ cụ có ý kiến này nọ?

toanlun

Xe tải
Đất là do bố mẹ mua cho, thế còn nhà thì tiền của ai? Cũng tiền của bố mẹ? tiền của 2 vợ chồng? tiền của mình cụ? Tiền của mình vợ cụ?
Nếu ko phải tiền của 2 vc hoặc ko phải tiền riêng của vợ cụ bỏ ra xây thì sao cụ lo vợ cụ có ý kiến này nọ?
e còn trẻ nên cũng chỉ có 1 phần thôi, mà cái nhà mái tôn thôi ko phải nhà kiên cố đâu cụ ơi, xây cũng rẻ mà

huutrinh6688

Xe điện
Đón luôn bố mẹ về ở cùng là xong.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Lại anh em cây khế rồi , cụ cứ kệ ông anh cụ thôi . Quý thì sang nhiều ko thì hạn chế

Hunter<3

Xe buýt
e còn trẻ nên cũng chỉ có 1 phần thôi, mà cái nhà mái tôn thôi ko phải nhà kiên cố đâu cụ ơi, xây cũng rẻ mà
Tức là chi phí làm nhà cũng phần lớn là của ông bà cho? Và ông bà cũng chưa chính thức tuyên bố là cho vc cụ mảnh đất (+cái nhà tạm) đó. Vậy thì lẽ ra ngay từ đầu cả 2 vc cụ phải xác định là đang ở nhờ nhà của ông bà. Và giờ muốn giải quyết mọi chuyện thì phả hỏi ý kiến ông bà (ý kiến của vợ chỉ để tham khảo).

doithayxx

Xe hơi
Cái phương án đầu tiên cụ nên làm là gọi ông anh ra nói chuyện riêng.
Chuyện đến ngày hôm nay phần lớn là do anh em ko chịu tương tác nói chuyện.