[Funland] xin các cụ tư vấn chuyện gia đình e

Dép tổ ong.

Xe tăng
Túm lại cụ qua nói chuyện với bố mẹ, bảo các cụ họp gia đình nói rõ vấn đề, ý các cụ như nào các cụ quyết, anh em buộc phải theo, nếu ko theo tự đi thuê chỗ khác mà ở - mấy chị em dâu đừng có mà tham gia. Anh em ruột lọt sàng xuống nia đi đâu mà thiệt, như cụ kể ông anh cụ như thế cũng đếch đàng hoàng.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Case study tốt cho tất cả các cụ trên này khi về già :D
Em sau này chắc cũng có ít tài sản để cho mấy nhỏ. Chia là chia đều tắp, đứa nào bi bô cho toe mỏ tại chỗ
Ghê gớm như cụ thì chuyện này đã không xảy ra.
Nhà nào bố mẹ hiền lành thì mới bị tình trạng này.
Nhà em 3 thằng con giai, bố thằng nào dám mở miệng chia chác tài sản của các cụ, các cụ vả cho vỡ mồm.
Cụ niceshot nói đúng đấy, hai anh em cụ không có quyền định đoạt tài sản của bố mẹ. Đặc biệt là mấy bà con dâu, nhiều chuyện phát sinh từ việc ghen tị của các bà, nhiều khi anh em ruột 9 bỏ làm 10, nhưng mấy bà thì rắc rối lắm.

Minx

Xe hơi
ko được rồi cụ ơi, vì cái nhà e xây kiểu nhà mái tôn tạm thôi, giờ sửa khó lắm. với lại bố e là con trường còn phải thờ cúng tổ tiên, không đi được đâu.
Mệt nhỉ, thế này thì cụ bàn với gấu trước xem phương án nào tốt nhất sau đó bàn với bố mẹ, cuối cùng mới bàn với vc ông anh kia. Vấn đề ở đây là người trong cuộc chứ không phải việc phân chia tài sản. Mà người trong cuộc thấy phương án nào thỏa mãn nhất thì giải quyết chứ người ngoài sao giải quyết được. Phương án đổi nhà em nghĩ gấu cụ không chấp nhận, nếu chấp nhận thì cụ chịu thiệt mà đổi đi cho yên ấm gia đình. Còn nói về công bằng thì chắc phải bán cả hai cái nhà lấy tiền chia đôi mới là công bằng nhất :(

thanhvn8020

Xe tải
Đến chán mấy ông đầu tiên, cứ dài quá, dài quá, hóng tóm tắt....v....v....
Người ta cũng viết rành rọt rồi, không thấy hứng thú thì chuyển sang thớt khác, đơn giản thế là xong.
Riêng em thì cũng chưa biết góp ý sao, nhưng chỉ biết nói thế này : Anh em rồi thì ai cũng có cuộc sống, gia đình riêng. Hoà thuận gắn bó nhau thì tốt quá, bất quá nên mới phải lâm vào cảnh "có như không". Nhưng ví dụ như cụ tính đến cảnh anh em cơm ai nấy ăn, chấp nhận không ai liên quan ai nữa, thì rồi gia đình nhỏ của cụ cũng ổn thôi, tuy nhiên bố mẹ cụ sẽ cực đau lòng. Có gì buồn hơn mình có 2 đứa con mà bọn chúng lại chả nhìn mặt nhau. Nên thôi, cố gắng làm sao dĩ hoà vi quý đã cụ ạ. Cùng lắm thì bằng mặt không bằng lòng thôi, chứ tuyệt tình đi thì chả còn gì mà nói nữa.

toanlun

Xe tải
nói thêm 1 chút. là kể từ khi a e lấy vợ ở cùng bố mẹ thì toàn bộ chi phí bố mẹ e bao hết, đi làm tiền chỉ cất đi thôi, 2 đứa còn cũng toàn ông bà chăm nuôi, rất là rảnh rang để làm việc khác. còn vc e lấy nhau ra ở riêng là con cái vợ chồng e tự lo hết. chính vì lẽ đó nên vợ e cũng có chút tị nạnh. chứ e thì cũng xác định là ra ở riêng tự thân mà lo rồi nên ít khi đòi hỏi gì lắm , nhỡ còn e ốm thì mới nhờ chăm hộ thôi chứ cũng toàn e tự lo hết

buithetien

Xe máy
em nghĩ nên đối mặt trực tiếp, giải quyết trực tiếp với nhau luôn. Họp gia đình cụ, anh cụ, bố mẹ cụ để thống nhất phương án. Chứ cụ cứ nghe nói với suy đoán làm gì cho mệt.

toanlun

Xe tải
Đến chán mấy ông đầu tiên, cứ dài quá, dài quá, hóng tóm tắt....v....v....
Người ta cũng viết rành rọt rồi, không thấy hứng thú thì chuyển sang thớt khác, đơn giản thế là xong.
Riêng em thì cũng chưa biết góp ý sao, nhưng chỉ biết nói thế này : Anh em rồi thì ai cũng có cuộc sống, gia đình riêng. Hoà thuận gắn bó nhau thì tốt quá, bất quá nên mới phải lâm vào cảnh "có như không". Nhưng ví dụ như cụ tính đến cảnh anh em cơm ai nấy ăn, chấp nhận không ai liên quan ai nữa, thì rồi gia đình nhỏ của cụ cũng ổn thôi, tuy nhiên bố mẹ cụ sẽ cực đau lòng. Có gì buồn hơn mình có 2 đứa con mà bọn chúng lại chả nhìn mặt nhau. Nên thôi, cố gắng làm sao dĩ hoà vi quý đã cụ ạ. Cùng lắm thì bằng mặt không bằng lòng thôi, chứ tuyệt tình đi thì chả còn gì mà nói nữa.
thì bây giờ chắc cũng bằng mặt không bằng lòng mà cụ, cái e nghĩ đúng là nghĩ cho bố mẹ e , với cả e nghĩ cho con cháu e nữa, không lẽ chị e họ lại ko biết nhau nữa thì còn gì gia đình :(

mone

[Tịch thu bằng lái]
Đối thoại vẫn tốt hơn là cứ như này. Phải đối thoại và chuẩn bị tâm lý chấp nhận mọi phương án, kể cả phải đi chỗ khác trả lại đất cho bố mẹ. Cái gì không phải của mình thì nên tự tin buông bỏ khi mình còn sức lao động. Về sau này ông bà di chúc lại cho tí nào thì vui vẻ mà nhận.

thanhvn8020

Xe tải
Thêm một chút : Em thấy để tình trạng này được coi là "bệnh nặng" rồi, chứng tỏ mọi người đêù né tránh, lâu ngày dẫn tới xa cách. Muộn còn hơn không, cụ nên đứng ra tổ chức cuộc họp gia đình. Nói rành rọt mọi thứ. Không ai lèo lai thì mình lèo lái. Trong cuộc họp, cụ nhấn mạnh muốn rành rọt chính vì muốn giữ tình cảm gia đình. Sẽ phức tạp và phải thảo luận nhiều, nhưng thảo luận mới ra phương án được. Em thấy, những gia đình hiện đại đều chọn cách ngồi xuống và thảo luận cùng nhau. Những tưởng rành rọt là phũ phàng, thực ra đó mới là cách giữ gìn hạnh phúc lâu bền. Cố lên cụ !

Haolo1992

Xe tăng
nói thêm 1 chút. là kể từ khi a e lấy vợ ở cùng bố mẹ thì toàn bộ chi phí bố mẹ e bao hết, đi làm tiền chỉ cất đi thôi, 2 đứa còn cũng toàn ông bà chăm nuôi, rất là rảnh rang để làm việc khác. còn vc e lấy nhau ra ở riêng là con cái vợ chồng e tự lo hết. chính vì lẽ đó nên vợ e cũng có chút tị nạnh. chứ e thì cũng xác định là ra ở riêng tự thân mà lo rồi nên ít khi đòi hỏi gì lắm , nhỡ còn e ốm thì mới nhờ chăm hộ thôi chứ cũng toàn e tự lo hết
Xa thơm gần thối cụ ơi, có khi ac nhà cụ còn khao khát ra ở riêng ấy chứ.
Ở chung nhiều vấn đề phức tạp lắm, từ ăn ở sinh hoạt đến tiền nong chứ không chỉ đơn giản là đi làm về chỉ việc cất tiền đi đâu. Xa thơm gần thối mà, không tin cụ cứ thử về ở chung một hai tháng là biết. :)
Nên nếu vợ chồng cụ vẫn nghĩ mình thiệt thì sẽ chả giải quyết đc vấn đề đâu. Em là người ngoài, em nghe câu chuyện đc kể từ góc nhìn của cụ mà e còn thấy vc cụ quá sướng nữa là vợ chồng ông anh zai. :)
Mấu chốt nằm ở hai cái không rõ ràng và ít nói chuyện. Cụ nên thử thay đổi hai cái này xem sao. :)

toanlun

Xe tải
Đối thoại vẫn tốt hơn là cứ như này. Phải đối thoại và chuẩn bị tâm lý chấp nhận mọi phương án, kể cả phải đi chỗ khác trả lại đất cho bố mẹ. Cái gì không phải của mình thì nên tự tin buông bỏ khi mình còn sức lao động. Về sau này ông bà di chúc lại cho tí nào thì vui vẻ mà nhận.
thì cái phương án 3 của e cũng gần như là trả lại rồi còn gì, e đi thuê nhà kinh doanh chỗ khác. đây cũng là phương án mà e đang thấy phù hợp nhất. nếu vợ e và bố mẹ đồng ý thì có lẽ sẽ làm theo phương án này

mone

[Tịch thu bằng lái]
thì cái phương án 3 của e cũng gần như là trả lại rồi còn gì, e đi thuê nhà kinh doanh chỗ khác. đây cũng là phương án mà e đang thấy phù hợp nhất. nếu vợ e và bố mẹ đồng ý thì có lẽ sẽ làm theo phương án này
Cần gì ai đồng ý. Cứ trả mà đi chứ cần gì ai đồng ý nếu cụ muốn vậy, thực sự muốn vậy. Nói chung cụ cũng ba phải, không quyết đoán

xe cộ gì

[Tịch thu bằng lái]
Offer bây giờ đang bận túi bụi chuyện dân chuyện nước...chuyện nhà cụ tí xíu thế mà phải nhờ Offer...he he:)):)):))

One-77

Xe cút kít
Dài quá. Mà em chả tư vấn đâu :)

đúng ra nên như vậy, mà thực ra mảnh đất vẫn đứng tên bố mẹ e chứ có đứng tên e đâu. nên vẫn chỉ coi là e mượn thôi
Thế thì cụ lăn tăn gì, của bố mẹ chứ đã cho mình đâu. Đấy là cụ mới làm nhà mái tôn, chứ cụ mà xây nhà 4-5 tầng có mà ganh nữa. Theo em cụ tạm tính như sau:
1. Vẫn ở nhà chỗ mảnh đất đấy, có tiền nên mua 1 mảnh khác, tạm thời không xây tại mảnh này nếu ông bà chưa để cụ đứng tên.
2. Bố mẹ cụ mua mảnh đất này là để hai anh em ở riêng, tránh va chạm nên cụ đừng nghĩ về ở chung với anh trưởng. Cụ chưa ở chung nên không biết có những chuyện gì đâu. Mẹ chồng nàng dâu đã khó rồi lại còn chị em dâu.
3. Cụ trao đổi trước với bố mẹ xem ý ông bà thế nào. Nếu bố mẹ cụ muốn sau này cho cụ mảnh đất đấy mà giờ giá trị hơn mảnh anh trai cụ đang ở thì thống nhất là sẽ bù cho anh trai cụ bao nhiêu và họp gia đình thống nhất một lần. Chứ sau này cụ kinh doanh tốt, mảnh đất tăng giá gấp 4-5 lần thì càng khó. Dù có thể bố mẹ cụ chưa sang tên cho cụ ngay nhưng khi đã thống nhất cả nhà thì anh cụ cũng không tị nạnh được nữa. Hoặc cho anh trai cụ mảnh đấy thì cụ cũng có kế hoạch dần dần.
Em tạm tư vấn cụ thế thôi nhưng khuyên chân thành cụ đừng nghĩ quay về ở chung bố mẹ và vợ chồng anh trai cụ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Dài quá. Cụ nên sửa viết hoa đầu câu cho dễ nhìn rồi em sẽ còm tiếp.

xegiacmo

Xe container
Pa 3 nếu không ảnh hưởng đến việc kinh doanh .
Vì ông anh cụ quá kém , ghen tị nên mọi thứ phải rõ ràng . Tốt nhất nhà cụ nên họp gia đình , ông bà ra chỉ đạo cái gì về thuộc về ai rồi thống nhất với nhau
Cụ mất 1 người anh ruột rồi ...

Thứ nhất phê bình cụ về việc trình bày dài dòng và đọc khó hiểu quá.
Việc này em có ý kiến thế này cụ xem xét.
Sắp Tết rồi cụ bảo với thân phụ họp gia đình gồm cụ và anh cụ. Cụ cho thằng nào cái gì thì thằng ấy nhận. Không xin xỏ, ko đòi hỏi, ko tị nạnh. Đương nhiên ông cụ sẽ cân nhắc cho 2 thằng ngang ngang nhau. Còn sau đấy thằng nào khấm khá hơn là ở mỗi thằng.
Còn lại tình cảm anh em là cái quý. Cụ nói ko cần là ko được. nó là gia đình lớn của cụ. Anh em nhiều khi bỏ qua những tiểu tiết đi cụ ạ.

toanlun

Xe tải
Cần gì ai đồng ý. Cứ trả mà đi chứ cần gì ai đồng ý nếu cụ muốn vậy, thực sự muốn vậy. Nói chung cụ cũng ba phải, không quyết đoán
bởi vì nếu trả thì vc e buộc phải về nhà ở tạm vì ko có chỗ ở ngay, mà cũng cần có thời gian để e chuyển nơi kinh doanh chứ không phải nói là e làm được ngay, e còn cần tìm mặt bằng nữa mà cụ. mà giờ ở cùng thì ko biết chuyện gì xảy ra với cả chưa chắc vc a đã đồng ý cụ ơi. phương án của e là cho vc a e chuyển hết ra nhà e đang ở ở, còn e về lại với ông bà. cụ hiểu ý e ko ạ

Ms.Bui

Xe buýt
cụ nói đúng, con vợ e lúc đầu nó cũng tị nạnh nhưng e cũng đả thông tư tưởng rồi, trước nó còn tị là a e được ông bà bao ăn ở chăm con cho các thứ, nhưng giờ nó cũng chỉ nói là con e ko được tình thương của ông bà nhiều thôi :(
Sao lại không có được tình thương của ông bà nhiều, ông bà ở gần thì vẫn sang chơi với các cháu bình thường, hay ông bà phải chăm bẵm, nuôi nấng như mẹ thì mới gọi là có được nhiều tình thương. Nhiều người mong được ở riêng như gấu nhà cụ cả đời còn chả được. Có chăng vì bố mẹ cụ quá tốt nên được voi thì đòi hai bà trưng.
Anh em thì như khúc ruột nhưng có gia đình thì nhất định phải ở riêng. Có lẽ do việc làm ăn của anh cụ không thuận như cụ nên có phần tị nạnh, nguyên nhân ở đâu thì giải quyết ở đó.