[Funland] xin các cụ tư vấn chuyện gia đình e

VCHDHN

Xe container
Cụ chủ có ông anh củ chuối nhể. Mấy p án cụ đưa ra chả có cái nào hàn gắn đc tình cảm như trước nên theo em kệ, cứ tiếp tục cuộc sống hiện tại. Lo cho t lai gia đình mình là n vụ hàng đầu. Phần bố mẹ cứ làm tròn bổn phận thôi.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
e cũng đang tính pa 3 đây, tối nay e sẽ nc với vợ e trước, đả thông tư tưởng vợ e thì e sẽ đi kiếm mặt bằng để thuê. rồi sẽ bàn với bố mẹ e trả lại cái nhà e đang ở
Nếu cụ đã dự định như thế thì nên như thế này:
- Nói chuyện riêng với bố mẹ cụ về tình trạng hiện nay để các cụ hiểu tại sao cụ lại trả nhà.
- Bố mẹ cụ sẽ cho thuê cái nhà đấy, em nghĩ là bố mẹ cụ sẽ cho cụ số tiền đấy để cụ đi thuê chỗ khác (không trợ giúp phần nào thì kể cũng hơi khó khăn cho cụ).
- Anh trai cụ muốn ra đấy thì cũng phải trả tiền thuê như người ngoài... mà chắc mặt mũi nào nữa mà dám ra đấy, mà ra thì nôn xèng ra.
- Nếu bố mẹ và anh trai không phản đối thì cụ trả tiền thuê hàng tháng, đấy cũng là một phương án.
* Vấn đề chính là vợ chồng anh trai cụ nghĩ là cụ ở rồi chiếm luôn chỗ đấy, còn đã sòng phẳng để tạo niềm tin thì mọi chuyện sẽ giải quyết được.
* Nhà cụ nên họp gia đình để bố mẹ làm di chúc đàng hoàng, nếu không sau này là nát nhà.

Streamline

Xe điện
Tại sao cứ phải là quán rượu mà không phải là quán cà phê? Cụ có biết là bao nhiêu chuyện không hay xảy ra trong lúc uống rượu, nhất là lại vấn đề căng thẳng như thế này! Xin dẹp cái suy nghĩ lấy rượu để giải quết vấn đề được rồi.
Quán nào mà chả đc. Nẫu ruột.

TienNg

Xe hơi
Em còn ít tuổi nhưng em mạnh dạn tư vấn cụ giải pháp thứ 3 cụ nhé! #:-s#:-s

raisomoon

Xe tăng
cụ mạnh quá e ko theo được, a e thì giờ thôi cũng đành nhưng còn bố mẹ, con cháu nữa chứ ơi. có phải mỗi mình mình đâu mà đứt là đứt
Em đoán là bà chị dâu cụ ko thích ở với bố mẹ chồng thôi. Cụ tham khảo ý các cụ xem còn tiền ko mua cho ông anh cái mảnh đất khác rồi cho đội í ra ở riêng. Nhà các cụ đang ở thì sau cho ai thì tuỳ các cụ.

Em thấy ông bà nhà cụ có vẻ hợp và tình cảm với cụ hơn ông anh. Nên nếu có thể thì cụ thêm tí tiền cơi nới cái nhà đang ở rồi mời 2 cụ qua đó ở với 2 vc cụ.

peugeot

Xe tải
cụ mạnh quá e ko theo được, a e thì giờ thôi cũng đành nhưng còn bố mẹ, con cháu nữa chứ ơi. có phải mỗi mình mình đâu mà đứt là đứt
Nhà cụ toàn người nhu mì quá nên khó giải quyết, ít nhất cũng phải có một người mạnh mẽ đứng lên dứt điểm chứ cụ. Em cũng là thằng lấy vợ mà có bố vợ từ hết cả anh em ruột thịt vì chia với chác tài sản đây, cụ lên bảo bố cụ đứng ra giải quyết dứt điểm đi ạ, để càng lâu tình cảm càng sứt mẻ và khi các cụ trăm tuổi thì anh em càng không giải quyết được đâu.

Lão Long

Xe tăng
Thật buồn là có ông anh như thế. Nhà e 3 ae trai nhưng hoàn toàn tự lập hết, cái gì ae cũng nhường nhau.

Hạnh TTM

Xe tải
Gấu nhà cụ, sướng mà ko biết hưởng. Tự do 2 tiếng ngọt ngào nhé, về ở chung đến lúc con ko đc dạy theo ý mình lại kêu. Cụ nên bảo bố mẹ họp gia đình để phân chia 1 lần, xong là xong. Còn đừng tính chuyện về sống chung với đổi nhà cho anh, nhà ng quen nhà em đã làm thế và giờ hối hận ko kịp. Sau này, được 1 bước tiến 1 bước, anh cụ đòi đc đất kia của cụ rồi lại về đòi chia nhà bố mẹ cụ sau này.

hữu hiệp

Xe buýt
bé bỏng thì yêu thương bao bọc-có gia đình rồi ông nào chả tính toán cho vợ con.kệ ông anh cứ ganh ghét,cụ cứ làm ăn phát triển thích thì đón bố mẹ ra ở cùng.sao phải suy nghĩ nhiều.bố mẹ k chịu dc ông ý rồi cũng dọn ra vs cụ thôi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mình chỉ phải với vợ & con, còn lại éo phải với ai. A trai mà cư xử ntn cho tạch luôn. Mà bố cụ là người nắm hết tài sản thì cứ quyết 1 câu cho xong việc.

STF399

Xe điện
Túm lại cái 1;2;3 của cụ em trả lời luôn
1 chuẩn , sau đó dần dần sẽ giải thích hoặc nên minh bạch 1 chút về quyền lợi và tài sản gđ. Nôm na là cụ đã nhận phần của cụ thì phần nhà cửa của oba tuyên bố luôn là của anh . Cái này để gq vấn đề các bà vk thôi vì ae bố mẹ ko thể bỏ nhau được.
Còn vế 2vaf 3 ko hợp lý nên ko bàn ợ

toanlun

Xe tải
Mình chỉ phải với vợ & con, còn lại éo phải với ai. A trai mà cư xử ntn cho tạch luôn. Mà bố cụ là người nắm hết tài sản thì cứ quyết 1 câu cho xong việc.
Chắc bố e cũng quyết rồi nhưng do mẹ e hiền quá nên vc a chỉ nói với mẹ thôi có dám ý kiến với bố e đâu

Được gửi từ iPhone 5s - Otofun

Jamebonds

Xe container
Nhà m xây m ở, làm ăn cũng đg tốt nên ko nên chuyển. Mời bố mẹ sang ở với m, để ô A ở nhà đó cho ô ý thoả mãn nhu cầu sở hữu.
Ô A cụ chán quá

60Hz

Xe buýt
Có chuyện cũng là do bố mẹ cụ không rõ ràng rành mạch. Việc ai được phần thế nào hiện tại là cụ đang tự hiểu như vậy, ông anh có hiểu thế không? Tóm lại cụ bàn với ông bà, họp gia đình để công bố cụ thể tỉ mỉ. Các cụ hay ngại nhưng càng ngại càng lắm chuyện. Như nhà em, quan điểm em rõ ràng, tiền bạc, tài sản là của ông bà, ông bà cho ai, cho thế nào là tùy. Mình được nuôi ăn học tử tế, có công ăn việc làm rồi, trưởng thành rồi thì tự đi mà lo lấy. Và con e gái e nó cũng nghĩ vậy. Và ông bà em cho ai cái gì cũng đều thông báo rõ ràng trong gia đình. May thế!

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu là em em chọn phương án 3. Anh em chịu thiệt một tí nhưng còn anh em, ông bà cũng vui, vợ thì cũng nên nghe chồng rồi bù đắp cho vợ sau.

meonho10

Xe tải
Đầu tiên phải chúc mừng Cụ vì đc gia đình làm bàn đạp, còn vụ này em chắc đến 70% là do các Gấu nói ra nói vào. Hướng xử lý theo em:
1. Cụ vẫn phải ở nguyên nhà hiện tại, ko đổi chác, ko bán, ko cho thuê gì cả.
2. Nói với phụ huynh họp mấy anh em 1 lần, nói rõ ý các Cụ.
3. Khi phụ huynh ra quyết định rùi thì tốt nhất thuê Vp công chứng lập luôn cái di chúc thừa kế cho rõ ràng.
4. Nếu cụ có điều kiện, thì thường xuyên biếu phụ huynh tiền coi như đó là tiền hồng phúc của bố mẹ.

Hết, sau đó muốn ra sao thì ra vì đã làm tròn trách nhiệm và bổn phận

Ter

Xe buýt
Ý em là thế này: cụ trao đổi với ông bà là giờ vợ chồng con làm ăn cũng túc tắc được nên thuê miếng đất đấy của ông bà. Sau này tính sau. Vè phía vợ cụ thì phải trao đổi rõ ràng ý định đấy để nó hiểu và ko tiếc tiền cũng như cay cú. Nếu làm ăn được thì sau này cụ cứ đặt vấn đề mua lại của ông bà, có như vậy ông anh cụ ko mở miệng được lấy một câu

Xe cỏ 117bt

Xe máy
Tôi dán chắc bm cụ chưa qđ chia tài sản cho ae nhà cụ luôn đc vì nhãn tiền k thiếu cha mẹ chia hết cho các con rồi ra đê ở, nên cụ cũng đừng tư vấn xin chia tài sản nhà đất mà r dễ bị bm cụ sinh hiểu nhầm.
Thử đề xuất:
Một là thuê khu đó trả tiền thuê cho bm xử lý,
Hai là xin bm để ae kinh doanh, khi đó nếu ô anh ra kinh doanh thì trả một nửa mảnh đất, cũng nên động viên ô anh ra kd; nếu k thì trả tiền thuê lại ô anh.
Cháu nghĩ ô anh cũng muốn cho thuê để có thêm tiền nuôi con chứ k hám ra kd đâu.
Mong gđ cụ sớm đk vui vẻ lại và cụ sớm ổn định kd.
Lâu dài cũng nên tư vấn bm cụ có qđ dứt khoát khối tài sản chứ đừng để ae sứt đầu bể trán vì tranh giành gia sản.