[Funland] xin các cụ tư vấn chuyện gia đình e

vuongchelsea

Xe hơi
Tình cảm gia đình là thứ quan trọng sống đến từng này tuổi rồi có những thứ mất đi kiếm lại đc đó là tiền, còn tình cảm thì không.
Anh của cụ làm thế thì tự anh cụ cảm thấy ngại thôi, cụ làm theo phương án 3 nhé. Anh của cụ hay tị nạnh thì cụ hãy thể hiện hơn hẳn anh cụ 1 bậc
Vấn đề của cụ là làm dịu lòng vợ cụ, và hành động của cụ sẽ được cả gia đình và xã hội nhìn nhận
Vấn đề nữa là cụ nên tìm cách viết chấm phải chia tách đoạn đàng hoàng cho lần sau có thêm nhiều cụ muốn đọc

manhcsic

Xe Cứu Trợ
3 ông đàn ông cùng ngồi với nhau để giải quyết...
Chính xác, 3 ông ngồi thống nhất thoả thuận phương án, cố chốt và thống nhất được. Mỗi ông về nói với vợ của mình. Vợ ông nào không nghe kệ mịa luôn và coi đấy là nguyên nhân gây mâu thuẫn

vjctor

Xe đạp
Cũng khó. Ai cũng là con , mà ai cũng thấy mình thiệt. Động đến chia chác tài sản mệt lắm cụ ạ. Giờ chỉ có cách chia cho 2 ae cái nhà 3 tầng còn bố mẹ cụ về chỗ kd ở( hoặc ngược lại ), chỗ đó ai kd thì trả tiền thuê mặt bằng. Ai thích ở với ông bà thì tự xung phong. Theo e là thế

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cũng khó. Ai cũng là con , mà ai cũng thấy mình thiệt. Động đến chia chác tài sản mệt lắm cụ ạ. Giờ chỉ có cách chia cho 2 ae cái nhà 3 tầng còn bố mẹ cụ về chỗ kd ở( hoặc ngược lại ), chỗ đó ai kd thì trả tiền thuê mặt bằng. Ai thích ở với ông bà thì tự xung phong. Theo e là thế
Không ổn cụ ơi, đã không ưng thì sao ở chung được. Em dự là con vợ ông anh suốt ngày nó nhét vào tai sự thiệt thòi mà gđ nó phải chịu. Giờ cụ lại xúi 2 a e ở chung chắc 2 con vợ nó nhảy vào cấu xé nhau.

toanlun

Xe tải
Tình cảm gia đình là thứ quan trọng sống đến từng này tuổi rồi có những thứ mất đi kiếm lại đc đó là tiền, còn tình cảm thì không.
Anh của cụ làm thế thì tự anh cụ cảm thấy ngại thôi, cụ làm theo phương án 3 nhé. Anh của cụ hay tị nạnh thì cụ hãy thể hiện hơn hẳn anh cụ 1 bậc
Vấn đề của cụ là làm dịu lòng vợ cụ, và hành động của cụ sẽ được cả gia đình và xã hội nhìn nhận
Vấn đề nữa là cụ nên tìm cách viết chấm phải chia tách đoạn đàng hoàng cho lần sau có thêm nhiều cụ muốn đọc
e cũng đang tính pa 3 đây, tối nay e sẽ nc với vợ e trước, đả thông tư tưởng vợ e thì e sẽ đi kiếm mặt bằng để thuê. rồi sẽ bàn với bố mẹ e trả lại cái nhà e đang ở

Hao_japan

Xe hơi
chuyện gia đình e như sau các cụ ạ. nhà e có 2 a e, trước thì vẫn sống bt tuy a e e cũng ít khi nói chuyện. a e thì lấy vợ trước, mấy năm sau thì e lấy vợ. chuyện cũng phát sinh từ sau khi e lấy vợ đây. tất cả đều sống chung 1 cái nhà 3 tầng, tuy ko rộng rải nhưng nói chung vẫn ok. sau khi lấy vợ vài tháng thì bố e mới mua 1 mảnh đất để e kinh doanh vì cái vấn đề kinh doanh thì trước đó e đã hỏi ý bố e rồi. sau khi e lấy vợ thì chắc bố e cũng muốn e ra ở riêng nên mới tính mua cái mảnh đất này để e xây cái nhà rồi kinh doanh luôn. e thấy thế thì cũng bắt tay triển khai các thứ để kinh doanh thôi, việc kinh doanh của e cũng tạm ổn. nhưng có điều là lúc làm e tập trung làm quá mà ko để ý rằng vợ chồng a e tị nạnh, rồi thì ko thèm nc với vc e luôn, từ khi e xây xong nhà đến lúc khai trương các thứ a e cũng ko 1 lần sang. ban đầu thì e cũng ko biết do chắc chỉ nói lúc e ko có nhà. có lần vô tình e sang chơi thấy đang nói ầm ầm mới biết. nên kể từ đấy e cũng ít sang và càng ít nc. từ khi e ra ở riêng và kinh doanh thì nhà e cũng hoàn toàn tự chủ kinh tế, không có xin xỏ gì bố mẹ e nữa rồi, vì e biết được cho như thế thì cũng coi như là chia cho 1 phần rồi tự thân mà lo. ngày cả đến lúc vợ e sinh e bé thì cũng vẫn đã phần là vợ chồng e tự chăm lo hết, mẹ e chỉ giúp 1 tháng lúc mới sinh thôi, còn đâu thì thoảng mới sang. chính vì thế vợ e nó lại tị vì mẹ ko chăm lo cho cháu gì, e cũng phải giải thích nhiều lần, có cãi nhau với vợ e để vợ e nó hiểu được ý e, cũng may là dần nó cũng thông. các cụ ở đây toàn người đã có gia đình từng trải các cụ biết là có gia đình, chăm lo cho con mà ở riêng nó vừa mệt mà vừa tốn kém thế nào rồi đúng ko ạ. nói về vc a e thì từ lúc lấy nhau cũng ở cùng với bố mẹ e, ông bà gần như nuôi hết, đẻ 2 đứa thì đếu ông bà chăm lo chỉ việc làm xong tiền cất đi thôi, sướng không biết đường sướng vẫn tị nạnh với e. mà có lẽ ý bố e cũng là chia cho e cái phần đất e đang ở, còn a e thì cái nhà này kiểu gì chẳng cho. giá trị cũng ngang ngang nhau thôi. mấy hôm trước con e nó ốm quá, vợ nó ko muốn cho đi học nên để ở nhà gửi bà trông hộ mấy hôm. vi vô tình hôm e sang chơi buổi sáng với con thì a e về. ko biết có phải thường xuyên không nhưng lại cãi nhau với mẹ e về việc mua mảnh đất cho e, rồi nói các thứ, xong bảo đổi với e, cho e về đây ở còn vc đấy sang nhà e ở luôn. e chỉ nghe thôi nhé chứ không biết là e đang ở đấy. cũng mấy năm rồi nên e nghĩ mọi chuyện cũng nguôi ngoai rồi nhưng không ngờ là vẫn tị nạnh như vậy, bố e thì không nói nhưng chắc mẹ e thì buồn với áp lực lắm. mấy hôm nay e đều suy nghĩ, tự thấy rằng mình đã sai khí chọn phương án ra ở riêng thế này. tuy cũng vì vợ vì con mà làm thế nhưng giờ gia đình to hơn lại chia rẽ thế này nghĩ cũng chán các cụ ạ. suy khi suy nghĩ e tính có mấy phương án để giải quyết thế này:
1. kệ, không quan tâm cứ thế mà sống, cái này thì chấp nhận là ko a e thì nữa rồi, nhưng mà mẹ thì vẫn bị áp lực, nhưng gia đình nhỏ của e thì vẫn ổn.
2. bán toàn bộ cái mảnh đất e đang sống rồi trả lại tiền cho bố e rồi bố e chia thế nào thì chia, về ở cùng tất cả. cái này thì phải bàn với vợ, vợ đồng ý thì bàn với bố, bố ok thì mới tiến hành. tuỳ ko thể gắn lại tình cảm như xưa, gia đình e cũng bất ổn 1 chút nhưng rồi cũng sẽ ok thôi. mặc dù chưa chắc vợ e đồng ý vì ngày xưa mua đất giá rẻ, giờ giá hơn x2 rồi
3. e đi thuê chỗ khác rồi chuyển thiết bị đồ dùng kinh doanh của e đi chỗ khác, giao cái nhà này cho vc a rồi cả nhà e dọn về nhà bố mẹ ở, cho vc a e ra nhà e ở, vì mảnh đất đấy 200m2 nên ở thoải mái luôn. coi như đổi chỗ theo đúng e a e. cái phương án này e đang tính đến nhiều nhất. vì e cũng muốn ở cùng bố mẹ, con e thì có ông bà chăm lo. vs e thì lại yên tâm công tác hơn. tuy nhiên là khi mà đi thuê nhà chỗ khác thì cũng có rủi do về mặt bằng và có thể việc kinh doanh an toàn như ở chỗ cũ. cũng đắn đo phết. vợ e thì cũng nhiều lần bảo là con mình ko được sự quan tâm của ông bà, nhiều khi e nghĩ cũng thấy đúng nhưng do ra ở riêng nên e cũng bảo thôi mình đã ra ở riêng thì cố gắng đừng làm phiền ông bà nữa. nếu được về ở cùng với ông bà chắc cs vc e sẽ tốt hơn nhiều.
cám ơn các cụ đã chịu khó đọc bài viết của e, các cụ từng trải nhiều có thể cho e lời khuyên được không ạ, e viết hơi lủng củng nếu không rõ chỗ nào các cụ cứ cmt e sẽ nói chi tiết hơn
Kinh doanh mà đổi địa điểm là cũng mệt đó cụ. Nếu có thể thì nói chuyện thẳng thắn với anh cụ rồi nếu ông ấy thích chỗ khác thì cho cái hạn chồng tiền mua cho ông ấy miếng khác. Chắc mất thêm tí tiền lãi vay ngân hàng nhưng chắc cũng ngang thuê mặt bằng thôi cụ

vuongchelsea

Xe hơi
e cũng đang tính pa 3 đây, tối nay e sẽ nc với vợ e trước, đả thông tư tưởng vợ e thì e sẽ đi kiếm mặt bằng để thuê. rồi sẽ bàn với bố mẹ e trả lại cái nhà e đang ở
Cụ nhớ nói với mợ rằng cho đi ko phải là mất, cho đi là sẽ được lại nhiều hơn. Hi vọng vợ chồng cụ sẽ cùng vượt qua được cơn sóng gió này. Cũng nên chuẩn bị phương án 2 vì nhiều phụ nữ họ ko vượt qua được cái lợi trước mắt

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Cụ đề nghị bố mẹ cụ họp gia đình lại, để cho cả anh cụ và cụ, obg nói hết suy nghĩ, ý kiến của mình ra rồi lựa phương án giải quyết.

Thông tư tưởng thì mới làm việc được chứ cái kiểu bằng mặt ko bằng lòng mà ko nói ra hết thì chả có phương án ji đâu.

Mà em thật, lên chém gió thôi chứ xin tư vấn gì, offers tư véo xong về nhà tan cmn cửa nát.

vjctor

Xe đạp
Không ổn cụ ơi, đã không ưng thì sao ở chung được. Em dự là con vợ ông anh suốt ngày nó nhét vào tai sự thiệt thòi mà gđ nó phải chịu. Giờ cụ lại xúi 2 a e ở chung chắc 2
con vợ nó nhảy vào cấu xé nhau.
Chia nhà nghĩ là chia ts, đất hoặc nhượng lại quyền sử dụng cho ng kia, chứ e có bảo ở cùng nhau đâu ạ. Kể cả vẫn ở thì xây lại hoặc chia lại khổ đất. Thế là công bằng mà các cụ cũng ko vào thế bị động , chả thằng nào làm càn vì cảm thấy bất công đc cả

netresource

Xe tải
Ông anh lâu nay ở chung sinh con đẻ cái được ông bà chăm giúp, giờ con lớn rồi muốn cao chạy xa bay. Ông em giờ con mới sinh còn nhỏ lại muốn về sống chung với ông bà để nhờ vả chăm sóc, tiện bề chuyên tâm công việc. Thực trạng là vậy.

Phương án tốt nhất là để ông anh ở miết đất đó, mượn sổ đỏ nhà 3 tầng của ông già đi vay ngân hàng mua miết khác sinh sống và kinh doanh, chú ý mua gần gần nhà ông bà chút, tiện cho bà chạy qua chạy về chăm cháu giúp. Cứ như vậy thì trời thương, sẽ được không gian riêng, được thêm miếng đất, được tình anh em, được tự do.

Haolo1992

Xe tăng
Phàm là mấy chuyện căng thẳng như thế này mà đột ngột đòi họp gđ với cả nói chuyện thẳng thắn rõ ràng ngay thì em e là chỉ có cãi nhau to hơn thôi. :(
Vì lúc này, cụ nghĩ cụ thiệt, anh cụ nghĩ anh thiệt, chẳng ai chịu ai hết. Cho dù nể ông cụ mà đồng ý thì cũng sẽ ấm ức.
Nên nếu cụ chủ mà muốn cải thiện tình hình, trước hết phải làm dịu chính mình đi đã.
Sau đó cải thiện dần quan hệ anh em bằng việc năng nói chuyện, năng sang nhà chơi, chăm chỉ với công việc chung (giỗ, lễ, hoặc ob ốm đau vvv). Bên cạnh đó chuẩn bị dần về kinh tế blabla cho quá trình chuyển nhà
Khi nào làm dịu đc mối quan hệ anh em rồi lúc đấy mới tìm dịp nói chuyện rõ ràng: giờ chỗ nhà đó mình k cần nữa, muốn chuyển qua chỗ khác thuận lợi hơn vv... Còn nhà đất thế nào tuỳ các cụ.
Tranh cãi với nhau để thắng thì dễ, tranh cãi để tìm ra hướng tốt nhất mới khó.
Cái chính là lòng tự ái.....

toanlun

Xe tải
Kinh doanh mà đổi địa điểm là cũng mệt đó cụ. Nếu có thể thì nói chuyện thẳng thắn với anh cụ rồi nếu ông ấy thích chỗ khác thì cho cái hạn chồng tiền mua cho ông ấy miếng khác. Chắc mất thêm tí tiền lãi vay ngân hàng nhưng chắc cũng ngang thuê mặt bằng thôi cụ
thực sự thì e cũng ko muốn đổi chỗ đâu thì giờ cứ làm túc tắc tháng cũng đủ ăn rồi, nhưng mà bảo mua chỗ khác thì ko đủ lực đâu cụ ơi, ngày trước mua có 1 tỉ mà giờ nó hơn 2 tỏi rồi tiền đâu ra mà mua, có trả lãi cũng ốm :(

Mr Alt

Xe tăng
Nếu là em
1. Vợ ko được nói vv ông bà trông cháu, vì đó ko phải trách nhiệm của ông bà.
2. Nên tính toán bàn với vợ sớm chuyển đi thuê chỗ khác vừa kd vừa ở, trả lại nhà đó cho ông bà tự quản lý. Khó khăn chút nhưng cố rồi cũng sẽ vượt qua, giữ hoà khí gia đình và cũng thể hiện được bản lĩnh.

bantaitulai

Xe tăng
theo em anh em trai ngội nói chuyện thẳng với nhau có rễ hơn không

BRIA

Xe tải
Cái này cụ phải kêu bố mẹ họp gia đình để giải quyết một lần cho xong.
Cụ đã thoải mái thế thì trước tiên để Bố mẹ cụ đưa ra quyết định. Nếu quyết định của bố mẹ cụ phân chia chỗ ở như hiện tại mà anh cụ phản đối thì lúc đấy cụ mới nhường cho ông anh (cais này em thấy cụ cũng có ý đó).
Phần việc nữa là gấu nhà cụ. Phải đả thông tư tưởng cho gấu của cụ, em thấy có vẻ được voi đòi Hai bà Trưng, phải dập tắt ngay không là loạn. Ra ở riêng, có nhà, có công ăn việc làm, sướng thế mà còn tị nạnh cái gì? Nhiều người muốn ra riêng mà không được. Con mình đẻ ra thì mình có trách nhiệm nuôi, không làm được thì thuê chứ đừng bắt tội ông bà.
Việc nhà nội thì do ông bà nội quyết, sau đấy là hai anh em cụ, mấy bà con dâu nên đứng ngoài vì cái này là thừa kế tài sản, không liên quan gì đến mấy bà con dâu, nói thế cho nó nhanh.
Vod cho sự kiên nhẫn và nhiệt tình của cụ.

Cụ chủ thớt viết ngắn gọn, cách dòng, thì mọi người không ngại đọc, viết ntn đọc hết cũng oải

Xe cỏ 117bt

Xe máy
Theo tôi,
- Cụ nên thưa chuyện vói bm về những điều tai nghe mắt thấy, cản nhận về tình cảm hành động của vc ô anh và bày tỏ mong muốn đk trong gia đình, k kèn cựa bì tỵ ít nhiều khi bm cho của cải; và mong muốn bm triệu tập họp ae cụ giải quyết vướng mắc.
- Nếu cuộc họp gia đình ae thấy thoải mái, các cụ có ý kiến ch thức ntn thì lúc đó mời cả các dâu để bm tb qđ chính thức,
sau đó con cái cứ thế mà thực hiện.
Nên triển khai càng sớm càng tốt, để lâu phát sinh khó lường và ae đã có những này nọ r thì k nên tính pa về cùng chung sống một nhà nữa.

Gừng

Xì hơi lốp
chuyện gia đình e như sau các cụ ạ. nhà e có 2 a e, trước thì vẫn sống bt tuy a e e cũng ít khi nói chuyện. a e thì lấy vợ trước, mấy năm sau thì e lấy vợ. chuyện cũng phát sinh từ sau khi e lấy vợ đây. tất cả đều sống chung 1 cái nhà 3 tầng, tuy ko rộng rải nhưng nói chung vẫn ok. sau khi lấy vợ vài tháng thì bố e mới mua 1 mảnh đất để e kinh doanh vì cái vấn đề kinh doanh thì trước đó e đã hỏi ý bố e rồi. sau khi e lấy vợ thì chắc bố e cũng muốn e ra ở riêng nên mới tính mua cái mảnh đất này để e xây cái nhà rồi kinh doanh luôn. e thấy thế thì cũng bắt tay triển khai các thứ để kinh doanh thôi, việc kinh doanh của e cũng tạm ổn. nhưng có điều là lúc làm e tập trung làm quá mà ko để ý rằng vợ chồng a e tị nạnh, rồi thì ko thèm nc với vc e luôn, từ khi e xây xong nhà đến lúc khai trương các thứ a e cũng ko 1 lần sang. ban đầu thì e cũng ko biết do chắc chỉ nói lúc e ko có nhà. có lần vô tình e sang chơi thấy đang nói ầm ầm mới biết. nên kể từ đấy e cũng ít sang và càng ít nc. từ khi e ra ở riêng và kinh doanh thì nhà e cũng hoàn toàn tự chủ kinh tế, không có xin xỏ gì bố mẹ e nữa rồi, vì e biết được cho như thế thì cũng coi như là chia cho 1 phần rồi tự thân mà lo. ngày cả đến lúc vợ e sinh e bé thì cũng vẫn đã phần là vợ chồng e tự chăm lo hết, mẹ e chỉ giúp 1 tháng lúc mới sinh thôi, còn đâu thì thoảng mới sang. chính vì thế vợ e nó lại tị vì mẹ ko chăm lo cho cháu gì, e cũng phải giải thích nhiều lần, có cãi nhau với vợ e để vợ e nó hiểu được ý e, cũng may là dần nó cũng thông. các cụ ở đây toàn người đã có gia đình từng trải các cụ biết là có gia đình, chăm lo cho con mà ở riêng nó vừa mệt mà vừa tốn kém thế nào rồi đúng ko ạ. nói về vc a e thì từ lúc lấy nhau cũng ở cùng với bố mẹ e, ông bà gần như nuôi hết, đẻ 2 đứa thì đếu ông bà chăm lo chỉ việc làm xong tiền cất đi thôi, sướng không biết đường sướng vẫn tị nạnh với e. mà có lẽ ý bố e cũng là chia cho e cái phần đất e đang ở, còn a e thì cái nhà này kiểu gì chẳng cho. giá trị cũng ngang ngang nhau thôi. mấy hôm trước con e nó ốm quá, vợ nó ko muốn cho đi học nên để ở nhà gửi bà trông hộ mấy hôm. vi vô tình hôm e sang chơi buổi sáng với con thì a e về. ko biết có phải thường xuyên không nhưng lại cãi nhau với mẹ e về việc mua mảnh đất cho e, rồi nói các thứ, xong bảo đổi với e, cho e về đây ở còn vc đấy sang nhà e ở luôn. e chỉ nghe thôi nhé chứ không biết là e đang ở đấy. cũng mấy năm rồi nên e nghĩ mọi chuyện cũng nguôi ngoai rồi nhưng không ngờ là vẫn tị nạnh như vậy, bố e thì không nói nhưng chắc mẹ e thì buồn với áp lực lắm. mấy hôm nay e đều suy nghĩ, tự thấy rằng mình đã sai khí chọn phương án ra ở riêng thế này. tuy cũng vì vợ vì con mà làm thế nhưng giờ gia đình to hơn lại chia rẽ thế này nghĩ cũng chán các cụ ạ. suy khi suy nghĩ e tính có mấy phương án để giải quyết thế này:
1. kệ, không quan tâm cứ thế mà sống, cái này thì chấp nhận là ko a e thì nữa rồi, nhưng mà mẹ thì vẫn bị áp lực, nhưng gia đình nhỏ của e thì vẫn ổn.
2. bán toàn bộ cái mảnh đất e đang sống rồi trả lại tiền cho bố e rồi bố e chia thế nào thì chia, về ở cùng tất cả. cái này thì phải bàn với vợ, vợ đồng ý thì bàn với bố, bố ok thì mới tiến hành. tuỳ ko thể gắn lại tình cảm như xưa, gia đình e cũng bất ổn 1 chút nhưng rồi cũng sẽ ok thôi. mặc dù chưa chắc vợ e đồng ý vì ngày xưa mua đất giá rẻ, giờ giá hơn x2 rồi
3. e đi thuê chỗ khác rồi chuyển thiết bị đồ dùng kinh doanh của e đi chỗ khác, giao cái nhà này cho vc a rồi cả nhà e dọn về nhà bố mẹ ở, cho vc a e ra nhà e ở, vì mảnh đất đấy 200m2 nên ở thoải mái luôn. coi như đổi chỗ theo đúng e a e. cái phương án này e đang tính đến nhiều nhất. vì e cũng muốn ở cùng bố mẹ, con e thì có ông bà chăm lo. vs e thì lại yên tâm công tác hơn. tuy nhiên là khi mà đi thuê nhà chỗ khác thì cũng có rủi do về mặt bằng và có thể việc kinh doanh an toàn như ở chỗ cũ. cũng đắn đo phết. vợ e thì cũng nhiều lần bảo là con mình ko được sự quan tâm của ông bà, nhiều khi e nghĩ cũng thấy đúng nhưng do ra ở riêng nên e cũng bảo thôi mình đã ra ở riêng thì cố gắng đừng làm phiền ông bà nữa. nếu được về ở cùng với ông bà chắc cs vc e sẽ tốt hơn nhiều.
cám ơn các cụ đã chịu khó đọc bài viết của e, các cụ từng trải nhiều có thể cho e lời khuyên được không ạ, e viết hơi lủng củng nếu không rõ chỗ nào các cụ cứ cmt e sẽ nói chi tiết hơn

phương án 3 là lựa chọn cuối cùng của e

peugeot

Xe tải
Nếu là em thì ngay lúc nghe ông ý tỵ lạnh càu nhàu với mẹ cụ em đã vào chỉ thẳng mặt luôn rồi, nói cho ông ý nhục, anh mà éo đáng là anh thì ngợi cái gì. Nói rõ là tài sản của ông bà, tôi chỉ mượn để kinh doanh, để kiếm tiền nuôi cháu, sau này bố mẹ quyết thế nào thì quyết. Ông ý biết nhục, biết nghĩ thì còn anh em, còn vẫn càu nhàu thì méo anh em gì nữa.

Người dưng có ngãi ta đãi người dưng, anh em bất ngãi thì đừng anh em...

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Bảo ông bà già chủ thớt làm cái di chúc ghi là sẽ để lại nhà đang ở cho vợ chồng anh trai. Đưa cho ông ấy giữ. Tôi nói thật, anh e trai mà tỵ nạnh nhau thì éo ra gì cả, còn nếu bị vợ nó xui thì cũng chả ra éo gì luôn keke

toanlun

Xe tải
Nếu là em thì ngay lúc nghe ông ý tỵ lạnh càu nhàu với mẹ cụ em đã vào chỉ thẳng mặt luôn rồi, nói cho ông ý nhục, anh mà éo đáng là anh thì ngợi cái gì. Nói rõ là tài sản của ông bà, tôi chỉ mượn để kinh doanh, để kiếm tiền nuôi cháu, sau này bố mẹ quyết thế nào thì quyết. Ông ý biết nhục, biết nghĩ thì còn anh em, còn vẫn càu nhàu thì méo anh em gì nữa.

Người dưng có ngãi ta đãi người dưng, anh em bất ngãi thì đừng anh em...
cụ mạnh quá e ko theo được, a e thì giờ thôi cũng đành nhưng còn bố mẹ, con cháu nữa chứ ơi. có phải mỗi mình mình đâu mà đứt là đứt