[Funland] Xin các cụ hiến kế để quản lý quỹ bảo trì chung cư !

2congai

Xe buýt
Làm cái đơn ra công an quận, quận ko xử lí thì làm đơn khiếu nại lên cấp cao hơn. BQT có quan hệ giời thì cũng ăn mứt nếu làm sai, có điều cụ có dám làm đơn ko hay chỉ vô oft kêu gào online. Khu cũ nhà em có 3 cụ bô lão, 1 cụ cựu hiệu trưởng 1 trường ĐH có tiếng, 1 cụ cựu cán bộ bộ TC, 1 cụ cựu cán bộ sở gì em quên mất rồi. 3 cụ văn hay chữ tốt lại rảnh rất hay soi BQT. BQT khu cũ nhà em mà bầy vẽ ra sửa chữa chi tiêu quỹ BT vớ vỉn cái là 3 cụ liên thủ cho ăn hành ngập mồm, BQT sẽ đc vác hồ sơ lên quận ngồi uống nước chè và giải trình đầy đủ với các anh xxx quận ngay và luôn. BQT mấy khu em ở đều có 1 vị là người của cđt và đấy là luật quy định mà sao khu cụ lại ko nhỉ?????

luutu21

Xe buýt
Bác nói hoàn toàn đúng, đúng là mọi thứ đều có luật định, nói như bác chủ thớt có vẻ thiếu khách quan

Bác chủ thớt hình như chưa nghiên cứu kỹ về mấy cái luật và thông tư liên quan tới nhà chung cư. Nên đọc kỹ bác ạ, nếu không dễ bị CĐT nó dẫn dụ đấy
Việc nó giữ ko mất đồng nào ... là các Cư dân đang bị lừa, vì 5 năm đầu là thời gian BH, có phải chi gì đâu...
Sang năm thứ 6, thứ 7 bắt đầu hòng thì phải lấy quỹ bảo trì để sửa.
Quỹ bảo trì phải được gửi ở NH và Tiền chi bảo trì thường niên thì thường chỉ nằm trong khoản lãi ngân hàng thôi. Muốn thay sửa gì BQT phải lên kế hoạch bảo trì và thông qua Hội nghị thường niên để lấy ý kiến cư dân chứ đâu có phải móc tiền ra để chi.
Mà bác chủ nghĩ là cái khoản 100T đó là cứ móc ra chi là xong à. Ngây thơ quá
Việc chi tiền này cũng bị CĐT chi phối đó bác nhé, CĐT nó có "phiếu phủ quyết đối với các khoản chi đấy" Không phải là cứ móc ra là chi đâu, đi tù vỡ mẹt.
----
Mà thôi nói dài lắm lắm, trước tiên bác chủ phải tìm hiểu đã
Chỉ cần bác chủ nhớ cho câu này:
Mâu thuẫn giữa CĐT vói BQT (đại diện cho Cư dân) mới là mâu thuẫn chính ở tất cả các khu CC hiện nay.
Còn mâu thuẫn giữa BQT với Cư dân cũng không thiếu, nhưng ít hơn cái mâu thuẫn trên, khi BQT gồm toàn ông xôi thịt và Cư dân lại quá là u mê thờ ơ thì nó mới diễn ra
Còn việc Cư dân đoán là sửa để lấy tiền back... Không có chứng cứ thì nói sao được.
Cụ chủ thớt chả hiểu gì về quỹ bảo trì. Muốn sử dụng quỹ bảo trì thì BQT phải có kế hoạch, danh mục các hạng mục cần bảo trì và phải được thông qua tại Hội nghị thường niên. Những vấn đề phát sinh phải tổ chức chào giá cạnh tranh hoặc đấu thầu chứ không phải thích làm gì thì làm, đi tù ngay. Mấy cái cụ thớt nói như cố tình làm hỏng, hoa hồng 15 - 20% chỉ là võ đoán không có bằng chứng. Nếu có thì làm đơn, đưa ra công an.

Leean

Xe tăng
Làm cái đơn ra công an quận, quận ko xử lí thì làm đơn khiếu nại lên cấp cao hơn. BQT có quan hệ giời thì cũng ăn mứt nếu làm sai, có điều cụ có dám làm đơn ko hay chỉ vô oft kêu gào online. Khu cũ nhà em có 3 cụ bô lão, 1 cụ cựu hiệu trưởng 1 trường ĐH có tiếng, 1 cụ cựu cán bộ bộ TC, 1 cụ cựu cán bộ sở gì em quên mất rồi. 3 cụ văn hay chữ tốt lại rảnh rất hay soi BQT. BQT khu cũ nhà em mà bầy vẽ ra sửa chữa chi tiêu quỹ BT vớ vỉn cái là 3 cụ liên thủ cho ăn hành ngập mồm, BQT sẽ đc vác hồ sơ lên quận ngồi uống nước chè và giải trình đầy đủ với các anh xxx quận ngay và luôn. BQT mấy khu em ở đều có 1 vị là người của cđt và đấy là luật quy định mà sao khu cụ lại ko nhỉ?????
Việc có xuất của CĐT ngồi trong BQT còn tuỳ thuộc vào việc CĐT còn sở hữu tài sản gì trong khu căn hộ hay không? bàn giao tất cả rồi, thì xong , cuốn gói nhé.
Bên em tất cả đều thuộc về cư dân, tầng hầm cuãng của cư dân, còn hơn 10 tỷ thằng CĐT nó găm không chịu trả vì lý do tầng hầm là của chúng nó, và vụ việc đang được cơ quan toà án thụ lý về tranhg chấp tài sản giữa các bên, nhiều lần họp BQT bên chủ đàu tư đòi cho người tham dự, em nói thẳng luôn: chừng nào các vị đưa ra đấy cái giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, nằm trong diện tích của khu căn hộ thì hãy nói chuyện tiếp, còn không thì biến

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
cả ngàn chung cư mới được 3 cư dân ưu tú như cụ tụi ban qt ban ql nó sợ nó ko dám ăn bậy . Các CC khác được vậy ko. CC hầu hết là dân tỉnh dân nghèo nên ngại đụng chạm biết bị ăn bị đè đầu nhưng có ai dám lên tiếng đâu . Những ng cho thuê nhà phố lên cc ở họ càng kín tiếng hơn ngại đụng chạm hơn . Thế nên làm ban q trị hơn làm vua là thế.

Jason88

Xe tăng
cái Quỹ bảo trì chung cư này nói thật là nó rất nhức nhối ở hầu hết các chung cư. Để chủ đầu tư giữ thì dễ bị chiếm dụng, mà theo qui định bàn giao cho BQT thì cũng phát sinh BQT tiêu cực trong việc quản lý quỹ này. Theo em thì bỏ hẳn cái KPBT này đi, gán trách nhiệm bảo hành và bảo trì với Chủ đầu tư của tòa nhà sẽ dễ quản lý hơn. Để dân tự bầu ra BQT và tự chọn đơn vị quản lý vận hành ừ thì nó dân chủ thật đấy, nhưng nó dễ phát sinh quá nhiều tiêu cực phức tạp.

VKN

Xe tăng
Cụ chủ thớt chả hiểu gì về quỹ bảo trì. Muốn sử dụng quỹ bảo trì thì BQT phải có kế hoạch, danh mục các hạng mục cần bảo trì và phải được thông qua tại Hội nghị thường niên. Những vấn đề phát sinh phải tổ chức chào giá cạnh tranh hoặc đấu thầu chứ không phải thích làm gì thì làm, đi tù ngay. Mấy cái cụ thớt nói như cố tình làm hỏng, hoa hồng 15 - 20% chỉ là võ đoán không có bằng chứng. Nếu có thì làm đơn, đưa ra công an.
hì hì
Đọc một đoạn văn thì cũng hiểu sơ sơ góc nhìn của bác chủ thớt.
Ko chịu tìm hiểu kỹ về luật, phát biểu chủ quan, có thể vì bức xúc mà cũng có thể vì nhiều lý do khác...
Nói thật là với cách nhìn nhận vấn đề như vậy lại lên đây nghe mấy ông chuyên gia/ luật sư MẠNG thì có ngày ... hết thuốc chữa

Cư dân cũng có cư dân this, cư dân thas. Em cũng đã từng làm BQT 1 chung cư cũ không có quĩ bảo trì, được 1,5 năm em từ nhiệm mịa cho nó khoẻ. Cư dân phần lớn thì thờ ơ và a dua khi đội phá rối kêu gọi, một số quan tâm thì chủ yếu là chọc ngoáy, phá rối. Vác tù và hàng tổng, đưa tiền nhà đi làm (máy tính, máy in, phô tô.. ) mấy đồng thù lao chưa đủ chi mà dân cư coi BQT như osin, mặc định vào BQT là để đục khoét, chia chác

nhatthang

Xe tăng
Đóng góp cho Cụ một giải pháp để tham khảo:

1. Phải có một Page hoặc Group cho tất cả các cư dân;
2. Mọi khoản chi từ Quỹ bảo trì trên 100 triệu đồng đều phải xin ý kiến cư dân;
3. Cư dân có quyền xem sổ sách kế toán, hồ sơ chi tiêu của Ban quản trị
4. Sổ sách kế toán phải được kiểm toán định kỳ 1 năm hoặc 2 năm một lần
5. Cư dân bầu ra Tổ giám sát, nếu có dấu hiệu gửi giá thì đó làm tham ô tài sản. Vi phạm tội này thì bác check Bộ luật hình sự sẽ rõ khung phạt. Tổ giám sát sẽ tập hợp chứng cứ gửi tới 03 cơ quan sau: Cơ quan cảnh sát điều tra (CA quận), Bộ Xây dựng, Viện kiểm sát (cấp quận/huyện).

Việc số 1 cụ có thể đứng ra làm được ngay đấy. Các việc 2,3,45, khi có Page, Group rồi thì mọi người sẽ cho ý kiến.
Nhất trí với Cụ. Các điềm từ 2-5 hoàn toàn có thể luật hoá thông qua các tài liệu như Quy chế hoạt động BQT, Quy chế quản lý tài chính ...Tất cả các tài liệu này đều phải được thông qua hội nghi nhà chung cư (HNNCC) nhưng điều cơ bản nhất là các cư dân thường thờ ơ với quyền của mình (cụ thể là việc đơn giản nhất là tham dự HNNCC thì ko tham dự). Đến lúc quyền lợi của mình bị ảnh hưởng lại lên MXH để khóc ....

nhatthang

Xe tăng
Chung cư nào thì cũng phải có quy chế, thu chi như nào, bao nhiêu thì phải lấy ý kiến trưởng từng tầng, bao nhiêu thì phải hội nghị cư dân, như nào thì đấu thầu, lập ban mời thầu/chấm thầu như nào, lập ban giám sát thực hiện và nghiệm thu,...
Chết cái là lúc Hội nghị toàn thể cư dân, ai cũng bơ ra như là việc ko phải của mình, kệ cmcn, nên mới thông qua cái quy chế đầy lỗ hổng để cho đứa cầm tiền nó tha hồ vẽ vời.
Chung cư nhà e quỹ bảo trì chỉ 9tỉ thôi, nhưng từ đó đến nay, làm đầy việc mà quỹ chỉ có thêm lên chứ chưa vơi đi đồng nào ạ
Chính xác 10000%. Nhất là đoạn "Chết cái là lúc Hội nghị toàn thể cư dân, ai cũng bơ ra như là việc ko phải của mình, kệ cmcn, nên mới thông qua cái quy chế đầy lỗ hổng để cho đứa cầm tiền nó tha hồ vẽ vời."

• Vodka
Reactions: d4e

Kinnnnn

Xe tải
Em thấy phần đa cư dân trong các cc đều khá thờ ơ với các vấn đề thế này, chỉ có 1 phần ít hay lên nhóm cư dân phản ánh hay nhắn tin trong đó, từng đấy khuôn mặt nhìn mãi thành quen. Mà phản ánh hay bức xúc cái gì nhắn tin hùng hổ lắm, đến khi BQT, BQL tổ chức offline mặt đối mặt là xuống dc có mấy mống, càng ông bà nào nói nhiều trong nhóm thì lại ko thấy đâu.
Bầu cử BQT, đấu thầu BQL, thầu bảo trì thang máy,.. phần đa ko tìm hiểu gì, toàn dky bừa theo số đông, ai nói gì cũng nghe rồi làm nộp cho có, chính cái đó là quyền lợi và nghĩa vụ nhưng ko quan tâm, đến lúc vấn đề phát sinh là nhảy dựng lên, chê đủ thứ, rồi đồn đoán đẩy cho BQT chia % với bên trúng thầu (việc này có hay ko thì không biết) nhưng phiếu là do mình chọn, công khai rõ ràng.
Đợt này cc e dân với BQT, BQL mới (thử vận hàng hiện tại gần 3 tháng) cãi lộn chửi nhau như cái chợ.

ở chung cư đau đầu nhiều vấn đề phết các cụ nhỉ :-??

nhatthang

Xe tăng
Em thấy phần đa cư dân trong các cc đều khá thờ ơ với các vấn đề thế này, chỉ có 1 phần ít hay lên nhóm cư dân phản ánh hay nhắn tin trong đó, từng đấy khuôn mặt nhìn mãi thành quen. Mà phản ánh hay bức xúc cái gì nhắn tin hùng hổ lắm, đến khi BQT, BQL tổ chức offline mặt đối mặt là xuống dc có mấy mống, càng ông bà nào nói nhiều trong nhóm thì lại ko thấy đâu.
Bầu cử BQT, đấu thầu BQL, thầu bảo trì thang máy,.. phần đa ko tìm hiểu gì, toàn dky bừa theo số đông, ai nói gì cũng nghe rồi làm nộp cho có, chính cái đó là quyền lợi và nghĩa vụ nhưng ko quan tâm, đến lúc vấn đề phát sinh là nhảy dựng lên, chê đủ thứ, rồi đồn đoán đẩy cho BQT chia % với bên trúng thầu (việc này có hay ko thì không biết) nhưng phiếu là do mình chọn, công khai rõ ràng.
Đợt này cc e dân với BQT, BQL mới (thử vận hàng hiện tại gần 3 tháng) cãi lộn chửi nhau như cái chợ.
Không thể nào chính xác hơn về thực trạng hiện nay của đa phần các chung cư.

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
nói mãi nhưng bọn BQT nó vẫn trơ ra đấy, góp ý để BQT thay đổi nhưng lần sau họp nó vẫn giữ nguyên lần trước

nó lợi dụng sự thờ ơ của số đông để thông qua cái kế hoạch chi tiêu của chúng nó, cho dù số ít có ý kiến và không biểu quyết thì cũng là tỷ lệ nhỏ so với đám người thờ ơ kia
thế mới nói ở cùng đám đông dân trí thấp nó khổ, cho nên ng nào tài giỏi ngta đi khỏi cái xứ này hết

dieuanhbk

Xe hơi
Nhất trí với Cụ. Các điềm từ 2-5 hoàn toàn có thể luật hoá thông qua các tài liệu như Quy chế hoạt động BQT, Quy chế quản lý tài chính ...Tất cả các tài liệu này đều phải được thông qua hội nghi nhà chung cư (HNNCC) nhưng điều cơ bản nhất là các cư dân thường thờ ơ với quyền của mình (cụ thể là việc đơn giản nhất là tham dự HNNCC thì ko tham dự). Đến lúc quyền lợi của mình bị ảnh hưởng lại lên MXH để khóc ....
Cái này chia sẻ với Cụ. Cư dân khá thờ ơ với Quỹ 2%, chỉ có một số ít người là lo. Để việc chi tiêu có trách nhiệm, các cụ suy nghĩ phương án dưới đây, Hội nghị mà thông qua được cái này thì sẽ thu hút được người dân ở mọi khoản chi:

"CỨ 9 ĐỒNG CHI TỪ QUỸ BẢO TRÌ THÌ DÂN ĐÓNG ĐỐI ỨNG VÀO 1 ĐỒNG"

Không phải thiếu mà là để có trách nhiệm. Dân bỏ 1 đồng thì lập tức sẽ tham gia tích cực ngay.

nhatthang

Xe tăng
Cái này chia sẻ với Cụ. Cư dân khá thờ ơ với Quỹ 2%, chỉ có một số ít người là lo. Để việc chi tiêu có trách nhiệm, các cụ suy nghĩ phương án dưới đây, Hội nghị mà thông qua được cái này thì sẽ thu hút được người dân ở mọi khoản chi:

Không phải thiếu mà là để có trách nhiệm. Dân bỏ 1 đồng thì lập tức sẽ tham gia tích cực ngay.
Cái này khó cụ ơi. Nhận đóng góp của dân là cả 1 vấn đề (cụ thể là chưa có văn bản nào cho phép).

Úi giời ơi được thế đã may, CC em không có quĩ BT, hư hỏng kêu gọi dân đóng góp để sửa chữ bảo trì mà còn không chịu đóng còn lên group kích động chửi bới ì xèo

thichlexus

Xe điện
Úi giời ơi được thế đã may, CC em không có quĩ BT, hư hỏng kêu gọi dân đóng góp để sửa chữ bảo trì mà còn không chịu đóng còn lên group kích động chửi bới ì xèo
Trừ chung cư kiểu nhà tập thể trên 30 năm thì không nói, còn chung cư nào chả có 2% quỹ bảo trì chủ đầu tư thu từ lúc bán và bàn giao lại cho cư dân khi đã có BQT, sao chung cư cụ lại không có.

Trừ chung cư kiểu nhà tập thể trên 30 năm thì không nói, còn chung cư nào chả có 2% quỹ bảo trì chủ đầu tư thu từ lúc bán và bàn giao lại cho cư dân khi đã có BQT, sao chung cư cụ lại không có.
Chung cư được phê duyệt trước khi luật nhà ở 2014 có hiệu lực là không có nhé cụ

nhatthang

Xe tăng
nói mãi nhưng bọn BQT nó vẫn trơ ra đấy, góp ý để BQT thay đổi nhưng lần sau họp nó vẫn giữ nguyên lần trước

nó lợi dụng sự thờ ơ của số đông để thông qua cái kế hoạch chi tiêu của chúng nó, cho dù số ít có ý kiến và không biểu quyết thì cũng là tỷ lệ nhỏ so với đám người thờ ơ kia
thế mới nói ở cùng đám đông dân trí thấp nó khổ, cho nên ng nào tài giỏi ngta đi khỏi cái xứ này hết
Vậy phải trách cư dân trước chứ (nguyên nhân của mọi nguyên nhân là sự thờ ơ của cư dân).

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Như các cụ ở chung cư cũng biết có 2% quỹ bảo trì
chung cư chỗ em quỹ đó 100 tỷ
trước kia quỹ này chủ đầu tư giữ 6-7 năm rồi không mất một đồng
nhưng gần đây cư dân bị một nhóm người - chính là bọn ban quản trị sau này - xúi giục biểu tình đòi lại quỹ bảo trì từ chủ đầu tư để về dựa vào cái mác cho cư dân quản lý
câu chuyện bắt đầu khi đòi được quỹ về thì chính bọn ban quản trị được quyền quản lý 100 tỷ này, nó bắt đầu vẽ ra kế hoạch sửa chữa chi tiêu một cách vô tội vạ
bọn nó vẽ ra những khoản chi rất vô lý, ví dụ trạm biến áp chưa hỏng thì chúng nó làm biên bản xác nhận là hỏng, đè ra thay thế với giá trên trời
thang máy hỏng 1 bộ phận thì bọn nó thông đồng với kỹ thuật làm cho hỏng để thay mới linh kiện
được biết bọn nó làm đều có mục đích cả, mua sắm sửa chữa thì các nhà thầu phải chiết khấu cho bọn BQT 15-20% để chúng nó chia trác nhau
vì vậy nó vẽ càng nhiều khoản ra để chi tiêu càng tốt
và hiện giờ chưa có quy định pháp luật về việc sử dụng quỹ bảo trì này
vì vậy các bác đang ở chung cư trên này hiện giờ đang quản lý quỹ đó thế nào để sử dụng 1 cách hợp lý.
Vì như chỗ cháu cho bọn BQT dùng quỹ đó thì chỉ 5-10 năm nữa là hết 100 tỷ, và sau này lấy tiền từ quỹ nào để sửa chữa bảo dưỡng khi xuống cấp, có khi lại è cổ ra nộp quỹ lại.
sao cụ không ứng cử vào cái chân Ban quản trị để quản lý quỹ, cụ có tâm thế là trúng cử đấy ạ