[Funland] Xin các bác góp ý về du học Đức.

YarisVerso

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, có cái từ điển kiểu click and see German-Vietnamese hay German-English ko ạ?
Nếu cụ thích dùng từ điển bằng app thì có mấy cái này không mất phí nhưng phải xem quảng cáo.
Các app của nhà xuất bản Langenscheidt dùng cũng rất tốt nhưng phải mua.
Ngoài ra thì cụ cứ sử dụng ChatGPT cũng nhanh gọn và tiện.
1. App Deutsch - từ điển giải thích bằng tiếng Đức

2. Leo.org - từ điển Đức -Anh và ngược lại

3. Deutsch-Vietnamesisch Wörterbuch - Từ điển Đức Việt, Việt Đức
Screenshot_20240805_181322_Google Play Store.jpg

4. Wörterbuch - Từ điển giải nghĩa bằng tiếng Đức

consokhong

Xe tải
Nếu cụ thích dùng từ điển bằng app thì có mấy cái này không mất phí nhưng phải xem quảng cáo.
Các app của nhà xuất bản Langenscheidt dùng cũng rất tốt nhưng phải mua.
Những cái cụ cho hay ho quá, cảm ơn cụ nhiều nhiều!!! Cụ làm em nhớ ngày xưa bắt đầu vào học tiếng Anh, cô giáo lại giới thiệu cho cuốn từ điển Anh-Anh. Ngày đó nghĩ cô buồn cười thật, còn chưa biết chữ nào mà đọc từ điển Anh Anh để tẩu hỏa nhập ma à. Sau này thì mình lại đi tặng cho bạn bè mới học tiếng Anh cuốn từ điển Anh Anh. Chắc bạn thể nào cũng nghĩ mình buồn cười thật.
Em hiểu là mấy app cụ cho là phải vào xong gõ từ, cụ có cái gì mà khi em vào trang cụ Mc Bia cho https://www.antenne.de/, em ko biết chữ nào em click vào nó hiện ra 1 cửa sổ giải thích luôn cho em ko ạ?
Với cả cụ có trang nào mà kiểu như Vietnam News ko ạ?

YarisVerso

Xe tải
Những cái cụ cho hay ho quá, cảm ơn cụ nhiều nhiều!!! Cụ làm em nhớ ngày xưa bắt đầu vào học tiếng Anh, cô giáo lại giới thiệu cho cuốn từ điển Anh-Anh. Ngày đó nghĩ cô buồn cười thật, còn chưa biết chữ nào mà đọc từ điển Anh Anh để tẩu hỏa nhập ma à. Sau này thì mình lại đi tặng cho bạn bè mới học tiếng Anh cuốn từ điển Anh Anh. Chắc bạn thể nào cũng nghĩ mình buồn cười thật.
Em hiểu là mấy app cụ cho là phải vào xong gõ từ, cụ có cái gì mà khi em vào trang cụ Mc Bia cho https://www.antenne.de/, em ko biết chữ nào em click vào nó hiện ra 1 cửa sổ giải thích luôn cho em ko ạ?
Với cả cụ có trang nào mà kiểu như Vietnam News ko ạ?
Muốn giải thích hoặc dịch ngay thì cụ có thể dùng trình duyệt Google Chrome, đánh dấu cái từ hay cụm từ cần tra rồi kéo phần dưới màn hình lên nó sẽ cho bản dịch hoặc đường link đến trang liên quan, như ví dụ dưới đây:

Để xem tin tức hàng ngày với mục đích học tiếng thì chắc cái trang antene.de là ok rồi. Báo chí online thì đầy nhưng toàn là thu phí thôi.
Nếu cụ dùng điện thoại Samsung thì có thể cài app upday, đặt locale là Germany thì sẽ đọc thời sự bằng tiếng Đức thoải mái.

New car 2023

Xe container
ChatGPT cụ có thể sử dụng như một giáo viên kèm riêng ấy. Cụ có thể hỏi bất kỳ câu gì để nó trả lời cho cụ. Muốn nó viết văn bản tiếng Đức, dịch mẫu, giải thích câu hay bài văn đều được. Cụ có thể làm bài tập rồi nhờ nó kiểm tra kết quả và cho điểm.
Ví dụ:

Bộ gõ Deutsch, bác lấy từ đâu đấy ạ?
Tôi toàn phải copy & paste từ Word.

YarisVerso

Xe tải
Ai học ngoại ngữ rồi chắc sẽ đều đánh giá cao tác dụng của loại từ điển 1 thứ tiếng. Nó giúp cho mình học ngoại ngữ nhanh vào hơn. Ngày mới sang Đức đi học tiếng ABC em cũng dùng cuốn từ điển giải nghĩa tiếng Đức (Wörterbuch Deutsch als Fremdsprache) của nhà xuất bản Langenscheidt. Từ điển Đức Việt lúc đó chỉ có cuốn xuất bản từ những năm 197x, đã lạc hậu khá nhiều. Dùng từ điển 1 thứ tiếng thì nhanh học được cách suy nghĩ và tư duy trong đầu bằng ngoại ngữ luôn, không mất thời gian dịch qua dịch lại nữa.

YarisVerso

Xe tải
Bộ gõ Deutsch, bác lấy từ đâu đấy ạ?
Tôi toàn phải copy & paste từ Word.
Trên điện thoại thì cụ chỉ việc cài thêm ngôn ngữ nữa là tiếng Đức. Rồi vào phần bàn phím cài thêm tùy chọn bàn phím tiếng Đức. Em dùng máy Samsung có Android nên cài GBoard của Google thay cho bàn phím Samsung vì quen dùng.

consokhong

Xe tải
Muốn giải thích hoặc dịch ngay thì cụ có thể dùng trình duyệt Google Chrome, đánh dấu cái từ hay cụm từ cần tra rồi kéo phần dưới màn hình lên nó sẽ cho bản dịch hoặc đường link đến trang liên quan, như ví dụ dưới đây:

Để xem tin tức hàng ngày với mục đích học tiếng thì chắc cái trang antene.de là ok rồi. Báo chí online thì đầy nhưng toàn là thu phí thôi.
Nếu cụ dùng điện thoại Samsung thì có thể cài app upday, đặt locale là Germany thì sẽ đọc thời sự bằng tiếng Đức thoải mái.
Em làm đc như cụ hướng dẫn rồi cụ ơi. Có 2 app upday, cái đầu em cài ko đc mặc dù máy tương thích, lọ mọ tưởng bỏ cuộc mà thử cài cái app upday thứ 2 thì đc luôn. Em lại cứ tưởng báo chí online miễn phí nhan nhản như ở ta. Thế này ở Tây mà nghèo thì khổ chết.