[Funland] Xin các bác góp ý về du học Đức.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Hehe cụ làm em cứ tưởng đc cho cái gì ngon xơi cơ. Cái này nặng đô quá cụ ạ. Nhà cháu vào xem như câm, điếc, mù luôn, đoán nó là dạng báo hay tạp chí online đúng ko cụ?
Đài nhạc mà cụ. Update các kiểu nhạc + cập nhật các thông tin tứa phứa bằng tiếng Đức. Em nghe hàng ngày từ lúc bật máy tính ạ.

Chỉnh sửa cuối:

consokhong

Xe tải
Đài nhạc mà cụ. Update các kiểu nhạc em + cập nhật các thông tin tứa phứa bằng tiếng Đức. Em nghe hàng ngày từ lúc bật máy tính ạ.
Học qua nguồn này nó mới cập nhật như hơi thở cuộc sống cụ nhỉ! Em hình dung là học với nguồn này của cụ sẽ nhanh vào hơn.
Em vừa gặp cụ bên thớt du học Pháp đấy.
Em có 1 băn khoăn là thế theo các cụ thì du học Pháp và Đức cái nào hay hơn. Em ko hiểu biết mấy nên mới chỉ đang nghĩ là học bằng tiếng Pháp thì sau có lợi thế hơn về lựa chọn nơi làm việc vì có nhiều nơi nói tiếng Pháp. Em search thấy có Canada, Bỉ, Thụy Sĩ sử dụng tiếng Pháp.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Học qua nguồn này nó mới cập nhật như hơi thở cuộc sống cụ nhỉ! Em hình dung là học với nguồn này của cụ sẽ nhanh vào hơn.
Em có 1 băn khoăn là thế theo các cụ thì du học Pháp và Đức cái nào hay hơn. Em ko hiểu biết mấy nên mới chỉ đang nghĩ là học bằng tiếng Pháp thì sau có lợi thế hơn về lựa chọn nơi làm việc vì có nhiều nơi nói tiếng Pháp. Em search thấy có Canada, Bỉ, Thụy Sĩ sử dụng tiếng Pháp.
Đức cụ ạ. Nước Pháp tài cao không kém nhưng em đánh giá về môi trường xã hội thẫm và ảo tưởng quá khứ nhiều quá ảnh hưởng đến tinh thần làm việc khá nhiều.

YarisVerso

Xe tải
Em tra google đây: "Thuật ngữ STEM là viết tắt của 4 khối ngành: Science (Khoa học), Technology (Công nghệ), Engineering (Kỹ thuật) và Mathematic (Toán học) ". Vậy ví dụ ngành xây dựng cũng là STEM hả cụ?
Theo gợi ý của cụ em vào youtube thấy đúng là có nhiều video dạy tiếng Đức thật. Cảm ơn cụ nhé, em ko nghĩ ra kênh học này.
Còn Chat GPT là mình học kiểu mình hỏi nó bằng tiếng Đức xong nó trả lời hả cụ? Thế thì phải khi nào giỏi rồi mới học thế được phải ko ạ?
ChatGPT cụ có thể sử dụng như một giáo viên kèm riêng ấy. Cụ có thể hỏi bất kỳ câu gì để nó trả lời cho cụ. Muốn nó viết văn bản tiếng Đức, dịch mẫu, giải thích câu hay bài văn đều được. Cụ có thể làm bài tập rồi nhờ nó kiểm tra kết quả và cho điểm.
Ví dụ:

Chỉnh sửa cuối:

YarisVerso

Xe tải
Hay ví dụ khác của việc học ngoại ngữ cùng ChatGPT. Cụ để ý cái biểu tượng tai nghe ở chỗ khung ghi chữ "message" không? Bấm vào đó là cụ có thể "nói chuyện" với ChatGPT để luyện nghe nói được.
Ở Âu/Mỹ có nhiều người cô đơn, phải dùng ChatGPT để bầu bạn, tâm sự thay cho người thật đấy.

Patriots

Xe lăn
Tiếng Đức là thứ tiếng được nói nhiều nhất ở châu Âu

lookyoung

Xe tăng
Cảm ơn cụ mở mang. Em bắt đầu thích rồi. Cụ có thể cho em 1 ví dụ như ngày mai tao sẽ lấy vợ dù hôm qua nó chưa quyết định cưới tao. Em hỏi cực nghiêm.túc về ngữ nghĩa dịch ra tiếng Việt ạ. Ý em là cụ word by word bằng tiếng Hà Lan sang tiếng Việt.
Morgen ga ik haar trouwen, ook al heeft ze gisteren dat niet beslist.

"Ngày mai sẽ tôi cưới cô ấy, cũng đã cô ấy hôm qua việc đấy không quyết định."

Nếu dịch word by word ra tiếng Việt trục trặc không hiểu nối cụ ạ. Ngoài ra tuỳ thuộc bổ ngữ thời gian nằm đầu câu hay không hoặc từ liên kết 2 câu là gì mà phải đảo ngữ, chuyển động từ lên trước chủ ngữ hoặc ném về cuối câu.

consokhong

Xe tải
Hay ví dụ khác của việc học ngoại ngữ cùng ChatGPT. Cụ để ý cái biểu tượng tai nghe ở chỗ khung ghi chữ "message" không? Bấm vào đó là cụ có thể "nói chuyện" với ChatGPT để luyện nghe nói được.
Ở Âu/Mỹ có nhiều người cô đơn, phải dùng ChatGPT để bầu bạn, tâm sự thay cho người thật đấy.

Hay quá cụ ạ! Cũng đỡ cô đơn thật ấy chứ nhỉ

consokhong

Xe tải
Đức cụ ạ. Nước Pháp tài cao không kém nhưng em đánh giá về môi trường xã hội thẫm và ảo tưởng quá khứ nhiều quá ảnh hưởng đến tinh thần làm việc khá nhiều.
Vâng, em hết rượu rót cho cụ rồi, máy nó bảo "úi..."
Với cả em thấy có vẻ như những tiêu chí rồi yêu cầu đầu vào của Đức nó mạch lạc, rõ ràng đâu vào đấy, đọc cảm giác tin cẩn luôn cụ nhỉ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em hết rượu rót cho cụ rồi, máy nó bảo "úi..."
Với cả em thấy có vẻ như những tiêu chí rồi yêu cầu đầu vào của Đức nó mạch lạc, rõ ràng đâu vào đấy, đọc cảm giác tin cẩn luôn cụ nhỉ.
Đúng thế cụ ạ.

Hanoithu

Xe tải
Em tra google đây: "Thuật ngữ STEM là viết tắt của 4 khối ngành: Science (Khoa học), Technology (Công nghệ), Engineering (Kỹ thuật) và Mathematic (Toán học) ". Vậy ví dụ ngành xây dựng cũng là STEM hả cụ?
Theo gợi ý của cụ em vào youtube thấy đúng là có nhiều video dạy tiếng Đức thật. Cảm ơn cụ nhé, em ko nghĩ ra kênh học này.
Còn Chat GPT là mình học kiểu mình hỏi nó bằng tiếng Đức xong nó trả lời hả cụ? Thế thì phải khi nào giỏi rồi mới học thế được phải ko ạ?
Ngành XD cũng là STEM. Cụ vào YouTube có nhiều video dạy cách dùng Chat GPT để học ngoại ngữ lắm, hội trẻ F1 tiếp cận mấy thứ này rất nhanh. Em thấy nó như một GV, 1 trợ lý rất tuyệt vời, tin cậy 24/24 tiết kiệm được khối tiền. Em thấy hướng dẫn của cụ Yaris ở trên về chat GPT cũng rất bổ ích.

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Morgen ga ik haar trouwen, ook al heeft ze gisteren dat niet beslist.

"Ngày mai sẽ tôi cưới cô ấy, cũng đã cô ấy hôm qua việc đấy không quyết định."

Nếu dịch word by word ra tiếng Việt trục trặc không hiểu nối cụ ạ. Ngoài ra tuỳ thuộc bổ ngữ thời gian nằm đầu câu hay không hoặc từ liên kết 2 câu là gì mà phải đảo ngữ, chuyển động từ lên trước chủ ngữ hoặc ném về cuối câu.
:)) Tuyển cơn lốc da cam không bất viết hoa danh từ ạ ?

lookyoung

Xe tăng
:)) Tuyển cơn lốc da cam không bất viết hoa danh từ ạ ?
Khác tiếng Anh cụ ạ, không phải viết hoa đại từ nhân xưng tôi, ngày trong tuần cũng như tháng trong năm. Tất cả đều viết thường nếu ko nằm ở đầu câu.

Tôi ko biết tiếng Đức có thế ko vì nghe giang hồ đồn 2 thằng khá giống nhau.

YarisVerso

Xe tải
Khác tiếng Anh cụ ạ, không phải viết hoa đại từ nhân xưng tôi, ngày trong tuần cũng như tháng trong năm. Tất cả đều viết thường nếu ko nằm ở đầu câu.

Tôi ko biết tiếng Đức có thế ko vì nghe giang hồ đồn 2 thằng khá giống nhau.
Tiếng Đức thì tất cả danh từ đều viết hoa, bất kể riêng hay chung, đứng ở vị trí nào trong câu.
Đại từ nhân xưng thì chỉ có Sie (nhân xưng ngôi thứ 2, dịch là ngài, ông, bà, quý ông, quý bà... cả hai trường hợp số ít và số nhiều) là bắt buộc viết hoa còn sie (cô ấy, bà ấy, ...đại từ nhân xưng ngôi thứ 3 giống cái số ít) hay sie (ngôi thứ 3 số nhiều, các anh ấy, chị ấy, họ...) không viết hoa cũng như các đại từ nhân xưng khác.
Thỉnh thoảng viết Email hay văn bản cố ý nhấn mạnh sự tôn trọng thì cũng viết hoa là Du (mày, bạn - ngôi thứ 2 số ít thân mật) hay Ihr (chúng mày, bọn mày, các bạn - ngôi thứ 2 số nhiều thân mật).

Cũng hoa cả mắt lúc mới học nhưng hiểu nguyên tắc thì thấy cũng dễ nhớ.

pippo

Xe máy
Cháu em học cách đây 5 năm ở STK Hanover, sau học ĐH ở FH Muenchen bang Bayern. Trên mạng có đầy đủ cụ ạ, em là người hướng dẫn các cháu làm hồ sơ nên em nắm rõ.
Đúng rồi Bác, Cháu nhà E học STK năm 2022 ở Hessen, năm 2023 lên Niedersachsen học FH

Patriots

Xe lăn
Cụ nói em mới biết đấy, từ bé đến giờ em lại cứ tưởng tiếng Anh hay tiếng Pháp hay Tây Ban Nha mới là phổ biến nhất ở Châu Âu hic hic
Chưa kể sách về kỹ thuật trên thế giới hàng năm được in ra nhiều nhất bằng tiếng Đức

consokhong

Xe tải
Chưa kể sách về kỹ thuật trên thế giới hàng năm được in ra nhiều nhất bằng tiếng Đức
Thế ạ, cụ nói em mới biết đấy.
Như vậy là nếu học ĐH ở Đức và trình độ ok là có thể xin việc trong Châu Âu được, chứ ko nhất thiết chỉ có lựa chọn ở Đức hoặc về nước phải ko cụ. Muốn làm ở nước khác thì có nhất thiết phải giỏi cả tiếng Anh ko ạ? Giỏi đc 1 ngôn ngữ ngốn biết bao là thời gian!

consokhong

Xe tải
Ngành XD cũng là STEM. Cụ vào YouTube có nhiều video dạy cách dùng Chat GPT để học ngoại ngữ lắm, hội trẻ F1 tiếp cận mấy thứ này rất nhanh. Em thấy nó như một GV, 1 trợ lý rất tuyệt vời, tin cậy 24/24 tiết kiệm được khối tiền. Em thấy hướng dẫn của cụ Yaris ở trên về chat GPT cũng rất bổ ích.
Vâng ạ, thảo nào em thấy bọn trẻ giờ nó giỏi vậy. Em sẽ tìm hiểu như 2 cụ hướng dẫn.