[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

nhanchauchau

Xe tăng
Liên Xô hồi đấy nó đầu tư sách họ tiếng Nga, sách kỹ thuật và cả các tác phẩm Văn học cho mình rất nhiều mà cuối cùng chả tận dụng được gì mấy, phí thật :(
Phần nhiều giáo trình chuyên ngành dạy trong trường, các thày cũng dịch lại từ tl tiếng Nga.
Có đợt em mò lên thư viện tìm quyển tiếng Nga y hệt giáo trình thầy in, k khác nhau tí gì :D .
Thày làm mỗi nhiệm vụ dịch lại đúng theo tiếng Việt chuyên ngành.

tunglam2806

Xe tăng
Rảnh ngồi tâm sự với cc về chuyện Ngoại ngữ của dân kỹ thuật:
- Thực tế nói về % thông minh, chất xám thì phải nói dân khối A hơn hẳn các khối còn lại ,,,vì thế ko thể nói là học cái này khó cái kia khó ..học ko vào. Tuy nhiên về Ngoại ngữ thì dân kỹ thuật bị coi là "dốt", "kém giao tiếp" ... tại sao thế?
1. Dân Kỹ thuật thường theo tư duy theo định lượng, vì vậy khi học NN thường học ngữ pháp rất tốt nhưng phần nghe nói thì kém là do nghĩ mình làm Kỹ thuật thì chỉ cần đọc hiểu là được, đa số là tra tài liệu kỹ thuật.
2. Học NN ko cần thông minh lắm mà cái cần là phải rất chăm chỉ, cần cù luyện hằng ngày kiểu học thuộc nên dân Kỹ thuật ko thích lắm, cái này là thực tế :D
3. Môi trường làm việc của dân Kỹ thuật thường ít giao tiếp trực tiếp với người nước ngoài, trừ 1 bộ phận làm chuyên môn sau chuyển sang sales vì thế đa số họ học ngoại ngữ để đọc hiểu, trao đổi qua email ...là đủ.

Trường hợp riêng của em:
- Ngày xưa học tiếng Nga đến 11 năm (c2, c3, ĐH) mà em thuộc diện học NN nhanh nên hồi lên học ĐH cũng thuộc diện khá của lớp (các bạn ở tỉnh chưa học tiếng Nga thì rất chật vật), em giao tiếp cơ bản = tiếng Nga được vậy mà khi ra trường chỉ ứng dụng đc tầm 1 năm khi thực tập ở 1 đơn vị kỹ thuật của Quân đội do khí tài toàn tiếng Nga. Sau đó thì ko bao giờ sd nữa, rất phí.
Mọi người cứ bảo tiếng Nga khó hơn tiếng Anh, tiếng Pháp...nhưng dân Kỹ thuật như em lại thấy dễ hơn bởi vì:
--- Tiếng Nga viết ntn đọc như thế ko kiểu đọc linh tinh xòe như tiếng Anh, ngữ pháp khó lắm cách lắm thì nhưng lại chặt chẽ ko như tiếng Anh quá nhiều trường hợp riêng ko theo chuẩn phải học thuộc lòng quá nhiều. Phiên âm tiếng Anh cũng lắm trường hợp riêng nên cần phải chăm chỉ học thuộc luyện nhiều mới giỏi được.
- Năm thứ 5 Đh thì em cũng theo phong trào đi học tiếng Anh, giáo trình TA thời sơ khai là Kernel ( giáo trình này chắc ít người biết), mãi sau mới phổ cập đi học đại trà là Sờ-chim-like :)) Hồi đó đang học tiếng Nga chuyển sang học tiếng Anh nó khác kiểu nên chán lắm + thời đó gv phát âm ko chuẩn do gv cũng học lại từ trong nước nên cả thế hệ thời đó phát âm sai (Sau đi công tác,đi học ở NN mới biết là mình sai do mình nói nó ko hiểu còn nó nói luận mãi mới ra là nó nói gì =)) ).

Quá trình học TA của bọn em thời đó toàn học các trung tâm đại trà ở HN vì vậy chất lượng phần giao tiếp ko cao, chỉ người Việt nói với nhau thì hiểu thôi :))
Sau đi làm phần thì bận, phần thì do ko cần thiết lắm vì vậy trình TA chỉ đến mức đọc hiểu và thi thoảng trao đổi với Tây thì đều y/c nó Mess hoặc email, nói vài câu là ngọng :)) Email đọc thì hiểu vì đa số là thuật ngữ kỹ thuật và trả lời luôn sử dụng bảo bối GG dịch 2 chiều, Tây nó hiểu ý chính là đc rồi.

Sau lên quản lý rồi thì mọi việc em đều giao NV thay mặt giao tiếp hết, họp với đối tác NN em đều yêu cầu phải có phiên dịch, ko vì sĩ diện mà rồi có lúc không hiểu dẫn tới quyết định sai :D

Các bạn trẻ sau này khi phát triển internet tiếp cận được nhiều nguồn, nhiều pp học nên kết quả rất tốt, cái này phải công nhận.
Ông cụ em thông thạo cả Nga, Hung. Về sau đi học thêm tiếng anh nữa. Đọc tài liệu thì ok chứ nghe nói hài lắm. F1 nhà em nó chê ông phát âm sai bét nhè:))

Sau bao năm không dùng tiếng Nga, Hung ông quên gần hết. Cụ bà em thì tiếng Pháp. 2 cụ đều có năng khiếu NN mà em dốt đặc món này. Khả năng nhặt nhầm ở viện về rồi:))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Xưa đào tạo với mục tiêu là tạo nguồn nhân lực cho quốc gia, nhà nước giao chỉ tiêu đào tạo. Nay là kinh doanh giáo dục, nó phải khác chứ. Kinh doanh làm sao thu nhiều tiền lag được. Kaka.
Đấy là cái kinh doanh ăn xổi ở thì, đào tạo ra thư lại làm thuê èng èng. Các nước công nghiệp phát triển các kỹ sư có gốc từ những thợ thủ công lắp máy đánh thành, nó dạy kiểu khác, kinh doanh là doanh trại. như trường X- ecole Polytechnique của Pháp biểu tượng là hai cái nòng đại bác gác chéo.
80 năm Pháp đô hộ khôgn tạo ra cho ta kỹ sư trường X nào là có lý do đó.
Mà với một trường từ chối luyện kim thì cũng có sao.
"Lũ chúng ta ngủ trong giường chiếu hẹp..."

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Từ kỹ thuật với từ Xã hội có nhiều nghĩa khác nhau mà, vậy nên ngày xưa mới có chuyện nhờ bạn ĐHNN dịch cho " Điện tử chạy trong cánh đồng..." =))
elektrichicheski polie -cánh đồng điện là kinh điển rồi.

ducati1

Xe buýt
Phần nhiều giáo trình chuyên ngành dạy trong trường, các thày cũng dịch lại từ tl tiếng Nga.
Có đợt em mò lên thư viện tìm quyển tiếng Nga y hệt giáo trình thầy in, k khác nhau tí gì :D .
Thày làm mỗi nhiệm vụ dịch lại đúng theo tiếng Việt chuyên ngành.
Cái này đúng và nên làm như vậy! Nhiều cụ cứ thần thánh hóa giữ nguyên thuật ngữ tiếng Anh, vì lí do tiếng Việt không chuyển tải hết nghĩa. Nhưng không phải thế, 1 thuật ngữ mới không có ngôn ngữ nào chuyển tải được cả, vậy nên bên Nhật, Hàn, Trung... nó có cả 1 cái hội đồng hằng năm chuyên đi bản ngữ hóa các thuật ngữ mới.
Vì có cái ban này nên thằng Nhật nó đọc tài liệu kĩ thuật 100% bằng tiếng Nhật vẫn giỏi.

tientung000

Xe điện
Liên Xô hồi đấy nó đầu tư sách họ tiếng Nga, sách kỹ thuật và cả các tác phẩm Văn học cho mình rất nhiều mà cuối cùng chả tận dụng được gì mấy, phí thật :(
Nói chuyện này thì buồn lắm. Như có post em nói, ông bà cha mẹ thế hệ trước không chịu học/không có điều kiện học do phải bươn chải sinh tồn trước đã, nên giờ các con học bù, xã hội tiến nhanh tiến xa buộc chúng phải tăng tốc. Thêm nữa, thời đó còn có những người giữ sách như giữ bí kíp riêng, 1 phần quý, 1 phần không muốn chia sẻ để giữ knowhow cho riêng mình.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện này thì buồn lắm. Như có post em nói, ông bà cha mẹ thế hệ trước không chịu học/không có điều kiện học do phải bươn chải sinh tồn trước đã, nên giờ các con học bù, xã hội tiến nhanh tiến xa buộc chúng phải tăng tốc. Thêm nữa, thời đó còn có những người giữ sách như giữ bí kíp riêng, 1 phần quý, 1 phần không muốn chia sẻ để giữ knowhow cho riêng mình.
Sách kỹ thuật Nga hay có các bảng, biểu đồ để tra cứu, không quyển nào còn cả, nhất là sách thư viện.

fantasy0178

Xe tăng
Nhà em anh trai/ anh trai chồng/ em họ đều học những khoa khá danh giá của Bách khoa, rất tự hào. Có lần em ngòii quán cà phê ở ngay bãi cỏ o giảng đường chính BK, phải nói là đẹp thật. Hiếm có truong đại học nào còn duy trì cảnh quan đẹp thế.
Nhà e cả bố và chị gái dạy BK, e cũng BK ra cách đây hơn 20 năm nhưng thấy về độ kiếm tiền và thành đạt của bạn bè cùng khóa thì BK ko ăn đc đội Kinh tế, Xây dựng cụ ah, mấy đại gia nghìn tỏi và quan to mấp mé UVTW đều ko phải dân BK mà là trường hàng xóm, :))

ducati1

Xe buýt
Đấy là cái kinh doanh ăn xổi ở thì, đào tạo ra thư lại làm thuê èng èng. Các nước công nghiệp phát triển các kỹ sư có gốc từ những thợ thủ công lắp máy đánh thành, nó dạy kiểu khác, kinh doanh là doanh trại. như trường X- ecole Polytechnique của Pháp biểu tượng là hai cái nòng đại bác gác chéo.
80 năm Pháp đô hộ khôgn tạo ra cho ta kỹ sư trường X nào là có lý do đó.
Mà với một trường từ chối luyện kim thì cũng có sao.
"Lũ chúng ta ngủ trong giường chiếu hẹp..."
Thì thế, coi khinh luyện kim, cơ khí, chế tạo máy... tôn thờ quản trị kinh doanh, marketing, truyền thông thì công nghiệp là làm gia công cho bọn xem trọng luyện kim, cơ khí hóa chất, trong khi đám đi lùa gà đa cấp lại siêu giỏi.

tientung000

Xe điện
Sách kỹ thuật Nga hay có các bảng, biểu đồ để tra cứu, không quyển nào còn cả, nhất là sách thư viện.
Ối giời, có bà thủ thư trường em ngày xưa đếm từng trang. Vài trang lại có dấu thư viện. À, nhưng mà đó là số ít, phần lớn thì ... hình như cụ nói đúng :)

ducati1

Xe buýt
Xưa sách Nga là Liên Xô là XHCN nói không với kinh doanh, nói không với bản quyền. Nay vẫn với tinh thần như thế thì các tay to nhà sách bán sách cho ai?? Kaka.

TieuFu

Xe container
Thực tế đáng buồn như cụ nói, nền kinh tế yếu và què quặt nguyên nhân chính là do giáo dục yếu kém, ngành kinh tế thì thôi không nhắc đến nhưng kỹ thuật sản xuất là nền tảng thì quá tệ. Giảng viên không biết thực tế sản xuất cần gì, làm như thế nào thì làm sao dạy được cái gì ra hồn. Nghe thiên hạ nói học BK khó, thi lại nhiều tưởng hay nhưng lại là thực tế đáng buồn cho những môn học đó vì sinh viên vào được BK là top đầu rồi mà học không hiểu thì nguyên nhân là do năng lực yếu kém của giảng viên hoặc chương trình học mơ hồ và thiếu thực tế. Khoa học công nghệ mà hệ thống phòng thí nghiệm và thư viện kỹ thuật lởm khởm như hiện nay thì đi đâu về đâu. Quan trọng nhất là người lãnh đạo nhà trường cần phải có tư duy khác biệt vượt ra ngoài suy nghĩ đánh đố những cái vớ vẩn. Mở mắt và mở não ra nghĩ xem học sinh của mình khi ra trường sẽ làm được cái gì và thay đổi thì mới tiến bộ được.
Trước có mấy thớt kêu tuyển SV chảnh chó tiền ít không làm kìa cụ ! Đào tạo được ngon thì lại làm chân sai vặt cho thái tử phỏng ?

botom

Xe tăng
Vào 10 ra 3 thì nói quá, vd lớp em ngày xưa 25 sau 5 năm ra trường cũng rụng có 3-4 đứa thôi.
Danh tiếng của BK thì cũng bt thôi, mợ kia bảo danh giá nên em mới bảo thế. Hồi PT bọn con trai cứ húng thi vào khối Kỹ thuật với Quân sự sau vào học mới thấy dại :)) Ra trường còn dại hơn...mấy đứa bạn nó học KT với NT vừa nhàn ra trường vào kinh tế thị trường kiếm tiền dễ hơn hẳn :))
Em nghĩ mợ kia nói ĐHBK danh giá là so sánh bối cảnh ở VN thôi. Cũng là trường top ạ. Chứ so với nước ngoài thì chưa đủ tuổi ạ. Viện ngon nhất trong ĐHBK như Viện Điện Tử Viễn Thông, đâu đó cũng chỉ top 500-1000 thôi thì phải.

Thống kê vào 10 ra 3 đúng hạn đúng là em nói cũng hơi quá ạ. Nhưng nó cũng rất gần sự thật nếu xét thống kê tổng đầu vào và đầu ra của ĐHBK (không xét trên 1 lớp hay 1 ngành nào cụ thể). Thời của em cách đây rất rất lâu thì khóa em vào tầm gần 1700 người, ra đúng hạn có gần 600 người thôi ạ. Em dự là cụ học mấy lớp top của BK ví dụ CNTT thì tỷ lệ ra trường đúng hạn sẽ cao hơn thống kê chung của trường khá nhiều. Vì vào mấy lớp đó cũng là bọn gọi là có tý "con ngoan trò giỏi" rồi ạ. Bây giờ học theo tín chỉ, ĐHBK tuyển mỗi năm cũng hơn 8k,9k sinh viên, tổng sinh viên đang học ở ĐHBK cũng hơn 30k sinh viên, thì thống kê vào ra đúng hạn không còn nhiều ý nghĩa nữa. Vì học theo tín chỉ, nên cũng khó nói thế nào là ra đúng hạn. Nhưng tỷ lệ tuột xích, thi lại, thì vẫn rất nhiều.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em mơ như vậy đó cụ :D, thực ra bây giờ thầy cô đi du học về nhiều, dậy = tiếng Anh một số môn là hoàn toàn khả thi đó. Vì cũng ko cần nói TA quá xịn xò đâu, làm riết rồi quen thôi. Em có khá bạn dạy BK, em nghĩ hoàn toàn có thể dạy cả bằng TA và TP, bằng chứng là vẫn đi dạy các trường hoặc chương trình qte ạ. Chỉ là ko bắt buộc nên ko làm vì dù sao cũng mệt hơn.Cứ thêm phụ cấp giảng dạy vào là chạy đc ngay :D.
Như BK HCM có chương trình quốc tế giảng dạy bằng tiếng Anh đó mợ. Còn chương trình chính quy thường thì không có vì chuẩn đầu vào ngoại ngữ không đáp ứng. Thực tế em thấy như con em học hệ chính quy thì tuy không giảng dạy bằng tiếng Anh nhưng tài liệu học là tiếng Anh, tiếng Việt ít lắm mà đọc chả hiểu :D. Em nghĩ. BKHCM mấy năm nay cộng điểm IELTS nhiều vì các thầy cũng hướng tới lớp cử nhân kỹ thuật tương lại có thể học và tự học liên tục để nâng cấp bản thân.

Sứa.

Xe điện
khóa em vào tầm gần 1700 người, ra đúng hạn có gần 600 người thôi ạ
có việc này á? :-o làm gì mà tăng K nhiều vậy? Cụ K bao nhiêu mà có số liệu thảm như vậy? :))

Dream Thai

Xe điện
Em nghĩ mợ kia nói ĐHBK danh giá là so sánh bối cảnh ở VN thôi. Cũng là trường top ạ. Chứ so với nước ngoài thì chưa đủ tuổi ạ. Viện ngon nhất trong ĐHBK như Viện Điện Tử Viễn Thông, đâu đó cũng chỉ top 500-1000 thôi thì phải.

Thống kê vào 10 ra 3 đúng hạn đúng là em nói cũng hơi quá ạ. Nhưng nó cũng rất gần sự thật nếu xét thống kê tổng đầu vào và đầu ra của ĐHBK (không xét trên 1 lớp hay 1 ngành nào cụ thể). Thời của em cách đây rất rất lâu thì khóa em vào tầm gần 1700 người, ra đúng hạn có gần 600 người thôi ạ. Em dự là cụ học mấy lớp top của BK ví dụ CNTT thì tỷ lệ ra trường đúng hạn sẽ cao hơn thống kê chung của trường khá nhiều. Vì vào mấy lớp đó cũng là bọn gọi là có tý "con ngoan trò giỏi" rồi ạ. Bây giờ học theo tín chỉ, ĐHBK tuyển mỗi năm cũng hơn 8k,9k sinh viên, tổng sinh viên đang học ở ĐHBK cũng hơn 30k sinh viên, thì thống kê vào ra đúng hạn không còn nhiều ý nghĩa nữa. Vì học theo tín chỉ, nên cũng khó nói thế nào là ra đúng hạn. Nhưng tỷ lệ tuột xích, thi lại, thì vẫn rất nhiều.
Thì cho 1 số cccm tự sướng 1 tí, chứ trường top là phải có vài GS đoạt giải nobel :)

botom

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi để tốt nghiệp bằng khá của BK có khó hơn so với Ngoại Thương hay KTQD hay Luật không nhỉ?
Thằng cu nhà em cứ muốn học BK mặc dù em bảo nó học BK vất vả hơn các trường kia nhiều.
Em chỉ cần nó tốt nghiệp ĐH với cái bằng khá thôi.
Tỷ lệ bằng giỏi ĐH Ngoại Thương là hơn 60% thì phải cụ ạ (F1 nhà em nói thế). Còn tỷ lệ bằng giỏi của ĐHBK chắc dưới 10%. Thế cụ cứ từ đó suy ra tỷ lệ bằng khá thôi ạ. Nhưng cụ cũng đừng lo quá. Học hành nghiêm túc tý, thì bằng khá ĐHBK là trong tầm tay cụ ạ.

Sứa.

Xe điện
Thực ra BK chỉ được mấy khoa top thôi, tổng thể thì bình thường.
Như hồi bọn em thì điểm chuẩn vào trường là 14đ trong khi KTQD là 16đ nhưng để vào được mấy khoa top của trường phải từ 18đ trở lên, trong khi các khoa của trường KTQD thì điểm xêm xêm nhau cứ 16-17 là vào được hết.
Các trường khối kinh tế thường các khoa các ngành tương đối đồng đều hơn các trường khối kỹ thuật, cá biệt là ĐHBK thì top và bottom có khoảng cách khá xa.

botom

Xe tăng
có việc này á? :-o làm gì mà tăng K nhiều vậy? Cụ K bao nhiêu mà có số liệu thảm như vậy? :))
Có 1 bài trên OF cũng bàn về việc này, và có chụp hình gửi thống kê đó cụ. Lúc đầu, em cũng không tin, vì em cũng giống cụ, lớp em tỷ lệ tuột xích và tăng K không nhiều như vậy. Nhưng nhìn lại thì cũng đúng cụ ạ. Vì ngồi quanh toàn bọn thi quốc tế, quốc gia thì làm sao mà tăng K nhiều vậy được. Nhưng các ngành khác thì không như vậy. Nhất là thời thi nhẩy giai đoạn, rụng như sung cụ ạ. Em thời K37 (thời đó giai đoạn giao thời, nên các suất học bổng du học bị cắt hết, nên đội thi quốc tế kẹt lại học cùng nhau hết cụ ạ. Tụ tập hết vào mấy khoa CNTT và ĐTVT). Bây giờ đến thằng con em cũng học BK, cũng nhiều đứa nợ môn lắm cụ ạ ;).