[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

Mít tố nữ

Xe tăng
Cách đây mấy năm em có được "nghe kể" một trường chuyên ở HN, có bạn bất mãn nên cố tình trượt tốt nghiệp. Người kể nói: để trượt được tốt nghiệp cháu đó phải cực giỏi, nó phải biết tích đúng đáp án để sai.
Còn có kiểu trượt tốt nghiệp lãng xẹt nữa.
Cô giáo con em kể có bé tối hôm trước thi học khuya, sáng sau dậy muộn. Ba mẹ thì đi làm để con tự đi thi thế là cháu đến trường sát giờ. Các thầy cô thấy cháu thì túm vội cho vào phòng. Nhưng đang làm bài thì điện thoại cháu để quên trong túi quần reo, thế là bị lập biên bản vì công an giám sát đầy hành lang. Các thầy cô biết con không quay cóp nhưng tình ngay lý gian. Và thế là con trượt tốt nghiệp.

tientung000

Xe điện
Tỷ lệ bằng giỏi ĐH Ngoại Thương là hơn 60% thì phải cụ ạ (F1 nhà em nói thế). Còn tỷ lệ bằng giỏi của ĐHBK chắc dưới 10%. Thế cụ cứ từ đó suy ra tỷ lệ bằng khá thôi ạ. Nhưng cụ cũng đừng lo quá. Học hành nghiêm túc tý, thì bằng khá ĐHBK là trong tầm tay cụ ạ.
Thế có khi em bảo nó xem xét rồi học Ngoại thương.
Nó không phải loại dốt nhưng học cái gì nhàn thì học.
Sau này ra đi làm thì học BK hay FTU vẫn cứ phải chỉ việc trong thời gian đầu.
Tỷ lệ 10% thế thì chết. Xưa thôi, giờ cứ như vậy thì các con hẹp cửa đi du học sau đại học ở nước ngoài quá, không nên. Em ủng hộ giữ tỷ lệ khoảng 20%.

Smile1102

Xe container
Cụ nói chuẩn. Suy ra từ f1 nhà em mấy năm học đại học toán tin bách khoa em bảo con học lấy thêm ngoại ngữ tiếng Nhật tiếng Anh nó bảo lúc nào con thấy cần thì học dễ mà .học toán khó lòi mắt con còn học được tiếng Anh học đơn giản mà bố. Em vẫn không tin lắm cứ nghĩ nó chém gió. Ra trường nó đăng ký học có 3 tháng buổi tối được cái bằng tiếng Anh 6.0. phải công nhận học toán tốt làm cái gì liên quan đến công nghệ thông tin đều được vì toán là cái gốc của công nghệ thông tin. Nó còn nói như thế này không biết có thật không? nó bảo nếu bây giờ cho con lựa chọn lại con sẽ không học đại học bách khoa mà con sẽ học trường đại học khoa học tự nhiên. Em cãi bảo là trường bách khoa hơn khoa học tự nhiên chứ ?nó bảo không quá quan trọng chọn trường này trường kia . Đại loại là mình phải đam mê theo đuổi cần học cái gì sau này làm cái gì và cần kiến thức như thế nào trường nào đáp ứng được tiêu chí đó thì chọn.
Cụ chỉ lấy con cụ ra làm ví dụ, nhưng thực tế bọn KThuat dốt TA cực nhiều. Quan trọng nhất đúng là ko đủ động lực để học và càng lớn càng ngại.
Em ko phải xuất sắc nhưng cũng bằng giỏi BK đây, mà TA bao năm vẫn vật lên vật xuống, ko đc tự tin để trình bày nói thoải mái như đội Tây, cũng như đi hangout với bọn đồng nghiệp thì im như thóc thì làm sao mà tạo đc network để lên cao...
Nói chung con cụ 6.0 đủ đi làm Phd nc ngoài, và làm researcher hay nvien kỹ thuật, nhưng ko đủ để chen đc vào tầng lãnh đạo của chúng nó, kể cả cấp trung. Trong khi đó CEO các cty lớn TG giờ toàn Ấn.
Nôm na vậy, nghĩ lớn một tí nó sẽ khác.

Smile1102

Xe container
Thực ra BK chỉ được mấy khoa top thôi, tổng thể thì bình thường.
Như hồi bọn em thì điểm chuẩn vào trường là 14đ trong khi KTQD là 16đ nhưng để vào được mấy khoa top của trường phải từ 18đ trở lên, trong khi các khoa của trường KTQD thì điểm xêm xêm nhau cứ 16-17 là vào được hết.
Các trường khối kinh tế thường các khoa các ngành tương đối đồng đều hơn các trường khối kỹ thuật, cá biệt là ĐHBK thì top và bottom có khoảng cách khá xa.
Xưa thì thi đề riêng, đề BK là khó và hay nhất, có tính phân loại rất cao.
Em thi Luật với BK thì thấy đẳng cấp đề BK nó khác hẳn Luật.
Vậy nên thời đó so sánh điểm đầu vào các trường thì ko đúng lắm.
Sau này thi đề chung thì em ko rõ lắm.

Smile1102

Xe container
Như BK HCM có chương trình quốc tế giảng dạy bằng tiếng Anh đó mợ. Còn chương trình chính quy thường thì không có vì chuẩn đầu vào ngoại ngữ không đáp ứng. Thực tế em thấy như con em học hệ chính quy thì tuy không giảng dạy bằng tiếng Anh nhưng tài liệu học là tiếng Anh, tiếng Việt ít lắm mà đọc chả hiểu :D. Em nghĩ. BKHCM mấy năm nay cộng điểm IELTS nhiều vì các thầy cũng hướng tới lớp cử nhân kỹ thuật tương lại có thể học và tự học liên tục để nâng cấp bản thân.
CNTT mà đọc tài liệu TV thì vừa ít vuầ ko hiểu đc nó là gì luôn.
Nếu có dịch TV thì thường phải để song ngữ mới hiểu đúng dc mợ ạ.
Ctrinh học TA thì hoặc là tiên tiến liên kết mới dạy bằng TA và chi phí cao hơn. Còn chính quy thì em hiểu là dạy bằng TV.

Nhimtiu

Xe container
Cụ chỉ lấy con cụ ra làm ví dụ, nhưng thực tế bọn KThuat dốt TA cực nhiều. Quan trọng nhất đúng là ko đủ động lực để học và càng lớn càng ngại.
Em ko phải xuất sắc nhưng cũng bằng giỏi BK đây, mà TA bao năm vẫn vật lên vật xuống, ko đc tự tin để trình bày nói thoải mái như đội Tây, cũng như đi hangout với bọn đồng nghiệp thì im như thóc thì làm sao mà tạo đc network để lên cao...
Nói chung con cụ 6.0 đủ đi làm Phd nc ngoài, và làm researcher hay nvien kỹ thuật, nhưng ko đủ để chen đc vào tầng lãnh đạo của chúng nó, kể cả cấp trung. Trong khi đó CEO các cty lớn TG giờ toàn Ấn.
Nôm na vậy, nghĩ lớn một tí nó sẽ khác.
Cu cháu em nó Việt Kiều ở Đức về đc tầm hai năm nay gì đó cũng làm về cntt và mấy cty nó làm trc và bây giờ cắt giảm nhân viên cũng tương đối nhưng nó TA & tiếng Đức nói viết như người bản xứ nên nó thường đc cty giữ lại và đối tác bên kia cũng thích làm việc với cậu ý. Hiện tại em thấy đang xử lý site hay gì đó cho bọn Cocacola bên Nhật. Em nghe cháu nó bảo hệ thống cũ chán lắm mà k đập đi xây lại chắp vá thì vẫn nát.

Sứa.

Xe điện
Xưa thì thi đề riêng, đề BK là khó và hay nhất, có tính phân loại rất cao.
Em thi Luật với BK thì thấy đẳng cấp đề BK nó khác hẳn Luật.
Vậy nên thời đó so sánh điểm đầu vào các trường thì ko đúng lắm.
Sau này thi đề chung thì em ko rõ lắm.
Hồi bọn em là cả nước 1 đề, chưa có bộ đề để ôn như sau này mà toàn tự kiếm sách học. Toán Hung, Toán Balan các kiểu lôi ra luyện :D

Smile1102

Xe container
Cu cháu em nó Việt Kiều ở Đức về đc tầm hai năm nay gì đó cũng làm về cntt và mấy cty nó làm trc và bây giờ cắt giảm nhân viên cũng tương đối nhưng nó TA & tiếng Đức nói viết như người bản xứ nên nó thường đc cty giữ lại và đối tác bên kia cũng thích làm việc với cậu ý. Hiện tại em thấy đang xử lý site hay gì đó cho bọn Cocacola bên Nhật. Em nghe cháu nó bảo hệ thống cũ chán lắm mà k đập đi xây lại chắp vá thì vẫn nát.
Bọn nó đương nhiên thích làm với ng thạo tiếng còn hiểu văn hóa nữa cụ ạ.
Vì ko hiểu văn hóa thì có khi ông nói gà bà nói vịt chứ đừng nói gì tiếng kém.
Đến cụ Hồ hồi xưa còn phải học đống NN rồi đi nc ngoài để hiểu văn hóa hiểu cách nghĩ về để còn oánh lại bọn nó, giờ thương mại kinh tế, kỹ thuật cũng thế thôi, vậy mà có nhiều cụ vẫn khăng khăng chỉ cần TLH là đc.

Smile1102

Xe container
Hồi bọn em là cả nước 1 đề, chưa có bộ đề để ôn như sau này mà toàn tự kiếm sách học. Toán Hung, Toán Balan các kiểu lôi ra luyện :D
Thế cụ là tiền bối lâu năm của em rồi :D.
Mà thời thế thế thời nó khác, mỗi giai đoạn lại có nhu cầu khác nhau nên các trường cũng độ hot khác nhau.

Nhimtiu

Xe container
Bọn nó đương nhiên thích làm với ng thạo tiếng còn hiểu văn hóa nữa cụ ạ.
Vì ko hiểu văn hóa thì có khi ông nói gà bà nói vịt chứ đừng nói gì tiếng kém.
Đến cụ Hồ hồi xưa còn phải học đống NN rồi đi nc ngoài để hiểu văn hóa hiểu cách nghĩ về để còn oánh lại bọn nó, giờ thương mại kinh tế, kỹ thuật cũng thế thôi, vậy mà có nhiều cụ vẫn khăng khăng chỉ cần TLH là đc.
Em trc cũng học tiếng Nga mất 6 năm phổ thông vào đh mới học TA nhưng toàn chơi may mà vẫn sử dụng để chém zó & đủ dùng cho cv mới mấy bạn NN đc không có giờ chắc đang ở bờ đê mợ ạ.

Sứa.

Xe điện
Thế cụ là tiền bối lâu năm của em rồi :D.
Mà thời thế thế thời nó khác, mỗi giai đoạn lại có nhu cầu khác nhau nên các trường cũng độ hot khác nhau.
Thế nên hồi bọn em thi thủ khoa cả nước là 25đ. Ai thi đc 8đ Toán là cực giỏi :D Câu 5 đề Toán làm đc đếm trên đầu ngón tay luôn :))

Smile1102

Xe container
Em trc cũng học tiếng Nga mất 6 năm phổ thông vào đh mới học TA nhưng toàn chơi may mà vẫn sử dụng để chém zó & đủ dùng cho cv mới mấy bạn NN đc không có giờ chắc đang ở bờ đê mợ ạ.
Giỏi NN cũng là lợi thế cạnh tranh rồi. Mọi ng nói vây giờ có máy dịch, nhưng cái sense nó khác, ko thuần túy dịch và còn là sự thấu hiểu. Ai làm business nhiều sẽ hiểu điều đó.

tuanzs

Xe container
Dân kỹ thuật nói chung thì ngoại ngữ kém, trường nào cũng vậy thôi. Đội 9x vẫn chưa ăn thua, tiếng anh vẫn chán lắm. Đội 2k thì bắt đầu ổn hơn rồi, 2-3 năm gần đây thì có thể nói là đã có nhiều tiến bộ về ngoại ngữ, tương lai chắc sẽ khá hơn.
Học kỹ thuật mà ngoại ngữ kém ko ăn thua đâu, ko đọc đc tài liệu nước ngoài thì ko khá đc đâu, thật đấy (em ko nói kiếm tiền nhé).
F1 nhà em đang cày BK đây, ơn giời nó khá ngoại ngữ hơn bố nó. Ông con học gần 1 năm thì dắt túi đc cái N3, sau đó học thêm đâu gần 3 tháng thì lôi đc cái Ielts 7.5 về, đủ điều kiện ngoại ngữ ra trg rồi. Ban đầu em gạ nó học tiếng Trung nhưng nó xin học tiếng Nhật trc, rồi khi nào rảnh học sau. Giờ ông con lại lười ko muốn học thêm nữa.

Smile1102

Xe container
Thế nên hồi bọn em thi thủ khoa cả nước là 25đ. Ai thi đc 8đ Toán là cực giỏi :D Câu 5 đề Toán làm đc đếm trên đầu ngón tay luôn :))
Hồi em chắc dễ hơn rồi nhưng làm đc bài 10 BK em cũng sướng âm ỉ mấy ngày. Mỗi tội tính cộng trừ nhầm nên cũng chả đc 10 :D

Sứa.

Xe điện
Hồi em chắc dễ hơn rồi nhưng làm đc bài 10 BK em cũng sướng âm ỉ mấy ngày. Mỗi tội tính cộng trừ nhầm nên cũng chả đc 10 :D
Sau đợt bọn em Bộ ĐH ra bộ đề nên ôn thi nhàn hơn vì nó cô đọng.

Nhimtiu

Xe container
Giỏi NN cũng là lợi thế cạnh tranh rồi. Mọi ng nói vây giờ có máy dịch, nhưng cái sense nó khác, ko thuần túy dịch và còn là sự thấu hiểu. Ai làm business nhiều sẽ hiểu điều đó.
Vâng làm với NN mà không giao tiếp đc trôi chảy khéo léo tinh tế thì đương nhiên là mất đi lợi thế cạnh tranh rồi vì trong nghành dv em cũng hay phải làm việc qua Zoom hay MS team meeting với các bạn; mà mình u ơ ú ớ thì làm sao đc mợ nhỉ?

Smile1102

Xe container
Dân kỹ thuật nói chung thì ngoại ngữ kém, trường nào cũng vậy thôi. Đội 9x vẫn chưa ăn thua, tiếng anh vẫn chán lắm. Đội 2k thì bắt đầu ổn hơn rồi, 2-3 năm gần đây thì có thể nói là đã có nhiều tiến bộ về ngoại ngữ, tương lai chắc sẽ khá hơn.
Học kỹ thuật mà ngoại ngữ kém ko ăn thua đâu, ko đọc đc tài liệu nước ngoài thì ko khá đc đâu, thật đấy (em ko nói kiếm tiền nhé).
F1 nhà em đang cày BK đây, ơn giời nó khá ngoại ngữ hơn bố nó. Ông con học gần 1 năm thì dắt túi đc cái N3, sau đó học thêm đâu gần 3 tháng thì lôi đc cái Ielts 7.5 về, đủ điều kiện ngoại ngữ ra trg rồi. Ban đầu em gạ nó học tiếng Trung nhưng nó xin học tiếng Nhật trc, rồi khi nào rảnh học sau. Giờ ông con lại lười ko muốn học thêm nữa.
Còn trẻ mà ko học NN thì sau này khó lắm luôn
NN nó kiểu mưa dầm thấm lâu, chưa kể cái văn hóa cách tư duy và nghĩ nó khác. Em ví dụ viết luận TA cách viết khác hẳn VN luôn và bọn trẻ nó cũng tư duy như vậy, phải có fact phải có argument, phải nêu đc suy nghĩ và ý kiến của cá nhân, phải cụ thể ...
Lối tư duy của phương Tây nó phù hợp với tư duy khoa học hơn lối tư duy của ng Việt.
Túm lại nếu nói rộng ra thì còn rất nhiều thứ.
Vậy nên em khuyến khích đội trẻ con tiếp xúc TA và duy trì học nghiêm túc từ bé.
Tất nhiên là ng VN cũng phải giỏi TV và hiểu VH Việt rùi.
Ví dụ từ bé tới cấp 3 đọc sách, truyện thì nửa anh nửa Việt. Bé nhiều Việt hơn rồi lớn thì 50-50 hoặc Anh nhiều hơn chút.

Smile1102

Xe container
Vâng làm với NN mà không giao tiếp đc trôi chảy khéo léo tinh tế thì đương nhiên là mất đi lợi thế cạnh tranh rồi vì trong nghành dv em cũng hay phải làm việc qua Zoom hay MS team meeting với các bạn; mà mình u ơ ú ớ thì làm sao đc mợ nhỉ?
Làm nghề của cụ ko chỉ hiểu điều họ nói mà em nghĩ mình còn phải đoán biết đc "gu và sở thích" của họ nữa, đó chính là hiểu biết về văn hóa.
Kể cả có máy dịch thì rất khó biểu đạt đc cảm xúc trong lời nói...