[VHGT] Xe ưu tiên không đi về bên phải các xe khác là tôn trọng người tham gia gia

captain_007

Xe tải
Hình như cụ không hiểu câu hỏi của em.
Câu hỏi của em là câu hỏi có điều kiện, điều kiện là khi nghe còi các xe liền giảm tốc và dừng về bên phải, vậy đèn ưu tiên để làm gì?
Nếu cụ biết thì cụ trả lời ngắn gọi vài chữ, cụ bắt em đọc cả cái nghị định về còi là gì, đèn là gì, ai được dùng, ai được mua bán... cuối cùng cũng chẳng biết thêm cái gì.

Chỉnh sửa cuối:

captain_007

Xe tải
Câu trả lời đơn giản động não tí là được, cụ thử hỏi ngược lại: Có đèn có cờ sao còn cần âm thanh?
Đấy, cái âm thanh nó khắc phục vấn đề như 1 cụ đã thắc mắc "xe khách có bị khuất tầm nhìn ko?" ... Tat nhiên có nnhiề trường hợp xe ưu tiên bị khuất trong đám đông, thế nên cần còi hú. Đơn cử như xe cảnh sát, khi có táng nhau ở đâu, chưa thấy xe mới thấy coi các a xã thâm đã chuồn cmn sạch sẽ rồi.

Cụ còn thắc mắc không?
Cụ bảo người khác động não mà não cụ chẳng thấy động gì cả.
Đang hỏi xuôi lại bắt hỏi ngược lại.
Ý em là có còi rồi, ko cần đèn nữa. Cụ lại bảo có đèn là không đủ, cần thêm còi.
Mệt vãi :(

redTop

Xe điện
Một lần nữa, cụ vẫn chưa trả lời câu hỏi của em. Cả các cụ khác cùng quan điểm với cụ cũng ko ai trả lời được.
Một câu hỏi rất đơn giản, nghe còi mà giảm tốc độ và dừng luôn về bên phải thì đèn với cờ để làm gì?
Trả lời lần nữa: Để tránh

redTop

Xe điện
OK bác.
Bác redTop có gửi cái video về việc xe (tây và ta) nó nhường xe ưu tiên trên cao tốc như thế nào.
Nó SANG TRÁI đấy bác ạ, ngay những giây đầu tiên.
Và đoạn đầu ấy cũng là "2 làn/chiều đi !".
Còn với đường 3 làn / chiều hay hơn nữa, chú ngoài cũng bên trái vẫn sang trái.

Bậy bạ hết sức, để tôi bẩu chúng nó sửa lại quy định, chứ thế này thì hoàn toàn không logic chút nào cả.
Vấn đề đang tranh luận không phải là dừng về trái hay tránh phải mà là nghe thấy còi đã nhường đường chưa hay đợi nhìn thấy mới nhường.

francis.castanie

Xe buýt
Cụ bảo người khác động não mà não cụ chẳng thấy động gì cả.
Đang hỏi xuôi lại bắt hỏi ngược lại.
Ý em là có còi rồi, ko cần đèn nữa. Cụ lại bảo có đèn là không đủ, cần thêm còi.
Mệt vãi :(
Đáng ra những câu như này không ai người ta trả lời cho cụ đâu. Là ng ta ko buồn tl chứ ko phải họ ko tl được cụ nhé.
Ko lẽ e tra lời thế cụ vẫn ko luận ra được?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề đang tranh luận không phải là dừng về trái hay tránh phải mà là nghe thấy còi đã nhường đường chưa hay đợi nhìn thấy mới nhường.
2 cái nó lần lượt trước sau mà bác:
Nghe thấy thì bác làm gì.
Rồi bác cũng nhìn thấy.
Nhìn thấy thì bác làm gì? Trái hay Phải, và tại sao?

Tôi thì vẫn cho là, cần phải nhìn thấy nó.
Muốn nhìn thấy thì phải tìm.
Và khi tìm, tất nhiên, bác cần đi chậm lại, ngó nghiêng....

Vì tôi đánh giá là: Nhìn thấy rồi Nhường, hiệu quả hơn là cứ phi qua phải nhường đã, mọi sự tính sau.
Và cái này, tụi tây cũng đang bắt chước tôi.

captain_007

Xe tải
Đáng ra những câu như này không ai người ta trả lời cho cụ đâu. Là ng ta ko buồn tl chứ ko phải họ ko tl được cụ nhé.
Ko lẽ e tra lời thế cụ vẫn ko luận ra được?
Haha, không trả lời được thì bảo không trả lời được.
Tóm lại vứt mịa đèn đi, chả ảnh hưởng gì :))

Arabia

Xe tăng
Haha, không trả lời được thì bảo không trả lời được.
Tóm lại vứt mịa đèn đi, chả ảnh hưởng gì :))
Đấy là nói chuyện kiểu cùn. Còn mục tiêu người thiết kể là làm sao để nó có thể dễ nhận biết được từ xa. Ko chỉ còi, đèn, mà nó còn được sơn màu sắc sặc sỡ đặc trưng nữa, càng nhiều càng tốt chứ sao.

redTop

Xe điện
Nghe còi đã áp phải, dừng lại rồi còn tránh cái khỉ gì nữa.
Cụ có phân biệt được hai câu này không:
1. nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường
2. nhanh chóng giảm tốc độ, tránh và dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường

Ra pi do

Xe hơi
Em hỏi ngu tí, trường hợp >2 xe gặp nhau thì em phải nhường cho xe nào ah? e nói thật e gặp rồi đấy, xe nào cũng hú inh ỏi mà e chả hiểu chuyện j đang xẩy ra luôn

redTop

Xe điện
Rồi bác cũng nhìn thấy.

Vì tôi đánh giá là: Nhìn thấy rồi Nhường, hiệu quả hơn là cứ phi qua phải nhường đã, mọi sự tính sau.
OK cụ, "chậm lại, ngó nghiêng...." là đã bắt đầu thực hiện hành vi nhường rồi. Khác với "ngó nghiêng, chậm lại, ....".

captain_007

Xe tải
Đấy là nói chuyện kiểu cùn. Còn mục tiêu người thiết kể là làm sao để nó có thể dễ nhận biết được từ xa. Ko chỉ còi, đèn, mà nó còn được sơn màu sắc sặc sỡ đặc trưng nữa, càng nhiều càng tốt chứ sao.
Cụ phải đọc lại còm rồi hẵng phát biểu.
Quan điểm của em còi, đèn đều có tác dụng. Còi để nhận biết từ xa, nhắc nhở lái xe là đang có xe ưu tiên đi làm nhiệm vụ đấy. Lái xe sẽ phải tập trung quan sát xung quanh để phát hiện đèn, cờ xe ưu tiên từ hướng nào đến để nhường cho phù hợp.
Quan điểm đó khác với một số cụ là nghe thấy còi đã phải áp phải nhường đường luôn, nên em mới thắc mắc khi đó đèn có thể không cần.
Tranh luận tí mà cụ.

captain_007

Xe tải
Cụ có phân biệt được hai câu này không:
1. nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường
2. nhanh chóng giảm tốc độ, tránh và dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường
Các hành vi đó theo cụ thì đã làm khi nghe tiếng còi, nên em mới thấy thừa cái đèn.

Thuy_CK

Xe điện
Hình như cụ không hiểu câu hỏi của em.
Câu hỏi của em là câu hỏi có điều kiện, điều kiện là khi nghe còi các xe liền giảm tốc và dừng về bên phải, vậy đèn ưu tiên để làm gì?
Nếu cụ biết thì cụ trả lời ngắn gọi vài chữ, cụ bắt em đọc cả cái nghị định về còi là gì, đèn là gì, ai được dùng, ai được mua bán... cuối cùng cũng chẳng biết thêm cái gì.
Còi là tín hiệu âm thanh
Đèn là tín hiệu ánh sáng
Cờ không phải là tín hiệu mà là dấu hiệu riêng để phân biệt chủng loại xe và không cần thiết với xe cứu hoả, cứu thương

Tôi vừa hỏi 1 HS cấp 1 tại sao có còi rồi vẫn cần bật đèn và ngược lại thì nhận được câu trả lời ngắn gọn như sau:
- Có lúc nghe thấy còi trước khi nhìn thấy đèn và có lúc nhìn thấy đèn trước khi nghe thấy còi. Vì vậy người ta dùng cả 2 !

redTop

Xe điện
Các hành vi đó theo cụ thì đã làm khi nghe tiếng còi, nên em mới thấy thừa cái đèn.
Không thừa đâu cụ. Có trường hợp cụ nhìn thấy đèn trước khi nghe thấy còi. Ví dụ khi trời tối

redTop

Xe điện
Rồi bác cũng nhìn thấy.

Không biết cụ đã gặp trường hợp nào mà chỉ nghe chưa thấy đã biết nhường hiệu quả rồi không?

captain_007

Xe tải
Còi là tín hiệu âm thanh
Đèn là tín hiệu ánh sáng
Cờ không phải là tín hiệu mà là dấu hiệu riêng để phân biệt chủng loại xe và không cần thiết với xe cứu hoả, cứu thương

Tôi vừa hỏi 1 HS cấp 1 tại sao có còi rồi vẫn cần bật đèn và ngược lại thì nhận được câu trả lời ngắn gọn như sau:
- Có lúc nghe thấy còi trước khi nhìn thấy đèn và có lúc nhìn thấy đèn trước khi nghe thấy còi. Vì vậy người ta dùng cả 2 !
Đúng là câu trả lời của học sinh cấp I

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Không biết cụ đã gặp trường hợp nào mà chỉ nghe chưa thấy đã biết nhường hiệu quả rồi không?
Không, tôi không có thông tin gì về Cái A hiệu quả hơn cái B.
Nhưng ở bển, họ dùng A, vậy chắc là nó có hiệu quả hơn B.
Và ở bển, họ rạch ròi và dõ dàng: ở highway chúng mài làm như này, trong phố chúng mài làm như nọ, nên có vẻ không đáng tin.
Còn ở ta, cái gì cũng "Sang phải" hết, vừa đơn giản, dễ hiểu và dễ thực hành, phải không ạ???

Tôi cũng không nghĩ, cái tụi đẻ ra highway, đẻ ra cao tốc, đẻ ra đèn xanh đỏ, đẻ ra các thể loại xe ưu tiên, mà lại kém cỏi như thế, nhể.

redTop

Xe điện
Không, tôi không có thông tin gì về Cái A hiệu quả hơn cái B.
Nhưng ở bển, họ dùng A, vậy chắc là nó có hiệu quả hơn B.
Và ở bển, họ rạch ròi và dõ dàng: ở highway chúng mài làm như này, trong phố chúng mài làm như nọ, nên có vẻ không đáng tin.
Còn ở ta, cái gì cũng "Sang phải" hết, vừa đơn giản, dễ hiểu và dễ thực hành, phải không ạ???

Tôi cũng không nghĩ, cái tụi đẻ ra highway, đẻ ra cao tốc, đẻ ra đèn xanh đỏ, đẻ ra các thể loại xe ưu tiên, mà lại kém cỏi như thế, nhể.
Luật GT được ban hành trước khi VN có cao tốc thực sự đầu tiên mà cụ. Vấn đề quan trọng không phải nhường về bên nào mà là có nhường và nhường có hiệu quả không.