[Thảo luận] Xe rẽ phải bị bắt làn ở ngã tư Hàng Bài, Tràng Tiền

imissu

Xe hơi
Em làm việc ở phố Tràng Tiền, thấy rất nhiều bác bị bắt xe khi rẽ phải từ Hàng Bài vào Tràng Tiền vì ép xe sát bên phải trước khi rẽ nên bị XXX bắt lỗi lấn làn xe máy (đường Hàng Bài và Bà triệu đều phân làn). Vậy mà xe đi trên đường Bà Triệu, muốn rẽ phải sang Lý Thường Kiệt, HBT, và Trần Hưng Đạo lại ép bên phải rồi mới rẽ lại không bị bắt bao giờ, mặc dù ở THĐ có một bốt CSGT.

Các bác lý giải giúp em với ạ?

ThanhTrung

Xe điện
Em làm việc ở phố Tràng Tiền, thấy rất nhiều bác bị bắt xe khi rẽ phải từ Hàng Bài vào Tràng Tiền vì ép xe sát bên phải trước khi rẽ nên bị XXX bắt lỗi lấn làn xe máy (đường Hàng Bài và Bà triệu đều phân làn). Vậy mà xe đi trên đường Bà Triệu, muốn rẽ phải sang Lý Thường Kiệt, HBT, và Trần Hưng Đạo lại ép bên phải rồi mới rẽ lại không bị bắt bao giờ, mặc dù ở THĐ có một bốt CSGT.

Nhiều lần em đi từ Hàng Bài định rẽ sang Tràng Tiền để ra nhà hát lớn rồi ra cầu Chương Dương, nhưng chỗ Hàng Bài phân làn ô tô bên trái, xe máy bên phải, nhièu lúc em muốn rẽ sang Tràng Tiền nhưng thấy mấy anh CSGT đứng đó và chẳng thấy xe nào rẽ sang nên em cũng chột dạ ko dám rẽ phải mà lại đi thẳng.
Các cụ cho em hỏi chỗ đấy có được rẽ từ Hàng Bài ra Tràng Tiền không ạ?

zuanh88

Xe buýt
em cứ qua mấy cái phân cách cứng, và trước đoạn vạch liền chia 3 làn là ép làn trong bên phải. Chứ đè vạch là nó thịt ngay.

3_banh

Xe điện
Đúng đấy, e đã chứng kiến mấy cụ dừng chờ đèn đỏ ở làn trong cùng để rẽ phải vào Trang tiền bị xxx vịn rồi. Em thấy bắt như vậy cực vớ vẩn, nếu đi làn ngoài qua hết vạch mới rẽ thì cắt dòng 2b đi thẳng, mà luật nó cũng quy định khi rẽ phải thì phải đi vào làn bên phải.

seadogs

Xe tăng
Em cứ chạy thẳng theo phân làn ô tô, qua vạch người đi bộ thì rẽ phải, như vậy có đúng không các cụ

viciv

Xe buýt
Em thì cứ nhớ mang máng là gần ngã tư có sơn mũi tên rẽ phải trên đường, và có cả vạch liền. Nghe cụ chủ thớt nói thế lại giật mình vì em toàn đi như thế. Để hôm nào đi qua để ý xem thế nào.

zinzin0784

Xe tải
thì nhìn cụ đáng yêu thi gọi lại hỏi thăm thôi !

huynhque

Xe hơi
Rẽ phải HB - TT được! Làn bên phải trong cùng là dành cho xe đạp. Làn tiếp theo là dành cho xe 2b, rồi làn bên trái là làn dành cho 4b. Các cụ cứ rẽ theo làn có hướng mũi tên. Tuy nhiên đây có thể là cái bẫy để xxx vợt nếu các cụ rẽ theo làn dành cho xe đạp!

windys

Xe tăng

Em dự là thế này, thực ra là đường HN mình hơi phức tạp tí, các cụ phải đi theo biển, không được đi theo thói quen.
Đoạn đường Phố Huế - Hàng Bài có 2 loại phân làn, là theo phương tiện và theo hướng.

Đoạn đường có biển phân làn phương tiện ở giữa đường bắt đầu bằng đoạn từ ngã Thái Phiên - Phố Huế thì ô tô đi làn bên trái, xe máy đi làn bên phải, đến ngã tư với Nguyễn Công Trứ thì lại phân làn theo hướng, các làn trộn vào nhau và đứng đúng làn theo hướng đi, rẽ phải thì đứng sát bên phải, đi thẳng thì ở giữa... Thông thường là như thế. Các cụ nào rẽ phải sẽ có thói quen là đứng vào làn bên phải.

Đến đoạn Hàng Bài - Tràng Tiền khả năng là chỉ còn biển phân làn theo phương tiện, mà không có biển phân làn theo hướng. Các cụ nào muốn rẽ phải thì vẫn phải đứng vào làn bên trái(làn của ô tô) rồi khi rẽ phải sẽ tạt đầu các xe bên phải (bên xe máy) mà rẽ. Nếu đừng sang làn bên phải thì đúng là đứng vào làn xe máy rồi.

Cụ nào xác nhận hộ em xe ở đoạn này có biển phân làn gì không nhé.

xeruabo2

Xe điện
Lỗi ở đây là đè vạch , ko xinhan chứ rẽ phải thì phải chuyển làn bên phải trc vạch liền là đúng luật . Sở dĩ vạch phân làn là vạch đứt vì các ptiện đc phép chuyển làn tạm thời trong một số tình huống nhất định như chuyển hướng rẽ , vượt xe , đi vào lề đường dừng / đỗ xe , ... Nếu ko đc phép chuyển làn tạm thời thì khi có nhu cầu dừng xe lề phải ở phố Huế các cụ bay qua làn xe máy để vào lề ??? Khái niệm trộn làn đi theo hướng rẽ tại các điểm giao cắt đã đc chính nghành GTCC giải thích từ ngày đầu phân làn ptiện mà .

Chỉnh sửa cuối:

SantaFe_MLX

Xe buýt
cụ nói em mới để ý. Đúng là khoai thật haha :)) Em thấy cụ xeruabo2 nói phải đấy ạ :)

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều lần em đi từ Hàng Bài định rẽ sang Tràng Tiền để ra nhà hát lớn rồi ra cầu Chương Dương, nhưng chỗ Hàng Bài phân làn ô tô bên trái, xe máy bên phải, nhièu lúc em muốn rẽ sang Tràng Tiền nhưng thấy mấy anh CSGT đứng đó và chẳng thấy xe nào rẽ sang nên em cũng chột dạ ko dám rẽ phải mà lại đi thẳng.
Rẽ được bác ạ nhưng nhớ là phải đi từ làn trái dành cho oto sau đó xi nhan phải rồi rẽ thôi. Có lần e thấy đông đi liều vào làn xe máy cho nhanh phải mất 2 lít đấy

Duong_Anh

Xe buýt
trước khi đến ngã tư thì phải nhìn xem có biển phân lại làn theo hướng đi không các cụ ạ. Bực 1 cái là có ngã tư phân lại làn theo hướng đi, có ngã lại không, nên đi đứng là không nên nhìn đường, mà nên tìm biển /:)

Liberty150i

Xe tải
khoai thật đấy..cũng ngang ngửa với kiểu rẽ từ cửa nam ra lê duẩn nhể.giá trị đảo lộn hết cả,chả biết đg nào mà nần...hjx(lần)

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Em thì cứ nhớ mang máng là gần ngã tư có sơn mũi tên rẽ phải trên đường, và có cả vạch liền. Nghe cụ chủ thớt nói thế lại giật mình vì em toàn đi như thế. Để hôm nào đi qua để ý xem thế nào.
Đi theo mũi tên trên đg là chuẩn đấy.

anhtho

Xe ngựa
Rẽ được mà cụ. Chỉ có điều, trước khi rẽ, cụ đi vào làn ô tô thứ 2 (phỉa phải), đi qua vạch dành cho người đi bộ rồi mới rẽ.

trungbeo28

Xe đạp
Em bị bắt ở đây 1 lần rồi các cụ ạ. Xxx giải thích là đi sang làn xe mash. Em hỏi là nếu rẽ phải thi đỗ ở làn nào thi xxx nói là đỗ ở làn giữa. Em bó tay luôn.

tran_thuat_lai

Xe lăn
cứ nhìn thấy xxx là em chột dạ, chả biết thế nào mà lần

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Em dự là thế này, thực ra là đường HN mình hơi phức tạp tí, các cụ phải đi theo biển, không được đi theo thói quen.
Đoạn đường Phố Huế - Hàng Bài có 2 loại phân làn, là theo phương tiện và theo hướng.

Đoạn đường có biển phân làn phương tiện ở giữa đường bắt đầu bằng đoạn từ ngã Thái Phiên - Phố Huế thì ô tô đi làn bên trái, xe máy đi làn bên phải, đến ngã tư với Nguyễn Công Trứ thì lại phân làn theo hướng, các làn trộn vào nhau và đứng đúng làn theo hướng đi, rẽ phải thì đứng sát bên phải, đi thẳng thì ở giữa... Thông thường là như thế. Các cụ nào rẽ phải sẽ có thói quen là đứng vào làn bên phải.

Đến đoạn Hàng Bài - Tràng Tiền khả năng là chỉ còn biển phân làn theo phương tiện, mà không có biển phân làn theo hướng. Các cụ nào muốn rẽ phải thì vẫn phải đứng vào làn bên trái(làn của ô tô) rồi khi rẽ phải sẽ tạt đầu các xe bên phải (bên xe máy) mà rẽ. Nếu đừng sang làn bên phải thì đúng là đứng vào làn xe máy rồi.

Cụ nào xác nhận hộ em xe ở đoạn này có biển phân làn gì không nhé.
Em cũng nghĩ như kụ

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Ép sát bên phải, sát vỉa hè Bách hóa Tràng Tiền rẽ phải vào TT thoải mái em đi suốt trước mặt xxx không bao giờ làm sao. Phân làn hết hiệu lực khi hết giải phân cách giữa đường, đang 4 làn còn 3 là. Nếu phân làn thì 2B rẽ trái vào hàng Khay phải cắt từ bên phải sang bên trái qua măejt 4B để rẽ vào Hàng Khay a ?