[Thảo luận] Xe nổ lốp, 7 người trong gia đình thoát nạn

thuviet

Xe buýt
Thế mới thấy cân bằng điện tử quan trọng như nào các cụ nhỉ. Chúc mừng gđ.
Cái này là xử lý tình huốngchuwes Cụ , lúc nổ lốp Cụ chủ lại nhấn phanh theo phản xạ nên sẽ bị vậy ạ

coolpix8700

Xe ngựa
29A-637-86 nói:
Thế mới thấy cân bằng điện tử quan trọng như nào các cụ nhỉ. Chúc mừng gđ.
Cái "cân bằng điện tử" thì có liên quan gì đến tình huống này ạ?
P/s: Các thánh "căm thù" Toy đâu cả rồi? Sao không hò nhau vào mà chém vụ này đi cái nhỉ!? :D
Chắc là có cân bằng điện tử thì bánh nó lại tự mọc ra!

maivanrau

Xe tăng
Trước khi đi xa các cụ nên kiểm tra lốp nhé

http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/giao-thong/xe-no-lop-7-nguoi-trong-gia-dinh-thoat-nan-3396447.html

Xe nổ lốp, 7 người trong gia đình thoát nạn

Trên đường từ khu du lịch Cát Bà (Hải Phòng) trở về Hà Nội sau kỳ nghỉ lễ, ôtô 7 chỗ bị nổ lốp, lộn nhiều vòng trước khi dừng lại.

Chiếc xe mất lái, trèo qua giải phân cách cứng, lộn nhiều vòng, bay sang làn đường ngược chiều. Ảnh: Giang Chinh

9h sáng 2/5, trên đường từ Cát Bà (Hải Phòng) về Hà Nội, khi qua phà Đình Vũ khoảng 1,5 km thì ôtô 7 chỗ biển Hà Nội bị nổ lốp. Xe chồm lên giải phân cách, lộn nhiều vòng trước khi dừng lại tại làn đường ngược chiều. Các cửa kính vỡ vụn, bắn tung tóe.

Thanh niên cầm lái kể lại, trên xe có 5 người lớn và 2 trẻ nhỏ, đều là người một nhà đang trên đường từ khu du lịch Cát Bà trở về Hà Nội sau 2 ngày nghỉ lễ. Rất may 7 thành viên không ai bị hất văng ra khỏi xe và không bị thương nặng. Duy nhất một em nhỏ bị kính vỡ bắn vào làm đứt tay, được chuyển đi bệnh viện.

Thời điểm xảy ra tai nạn, đường vắng người và phương tiện qua lại nên không gây hậu quả nghiêm trọng. Vụ việc nhanh chóng được Đồn công an Đình Vũ cùng CSGT Hải Phòng xử lý, kéo xe hỏng đi, đảm bảo an toàn giao thông.

Nguyên nhân được cho là lốp trước bên trái bị nổ. Ảnh: Giang Chinh
may quá không thiệt hại về người. Khả năng bác Tài bị đau vai trái dống Em hôm bị nổ lốp y như vậy.

dalenxe4banh

Xe hơi
Túm lại không ai bị sao là may rồi. Chúc mọi người bình an.

29H- 55-22

Xe tăng
quá là may mắm

anhtho

Xe ngựa
Em chưa bị nổ lốp khi xe đang chạy, nhưng từng bị một cú gần giống như vậy. Hồi 2008, em chạy trên đường 5 từ HP về. Lúc gần HD, lên cầu Lai vu, đang chạy tầm 70 thì em nhìn thấy một miếng giấy xi măng, quyết định cho chẹt qua háng luôn. Ai ngờ, Miếng giấy che khuất một cái khúc gỗ hình chêm, như kiểu đồ của mấy anh xe tải hay dùng để chặn bánh xe. Khúc gỗ hình chêm độn luôn càng chữ A bên phụ lên khoảng một vài cm. Xe lê đi và vật tay lái sang trái. Em ko dám phanh, vì càng phanh, xe càng vật sang trái mạnh, chỉ gồng tay để giữ lái và nắn sang lề phải, chỉ sợ xe nhao xuống sông !. Miếng gỗ bị ma sát bốc khói khét lẹt ùa vào cabin, mọi người ho sặc sụa. Rất may là có 1 vài xe đi sau cũng tránh kịp em và sau vài ba giây thì em cũng ép được xe về lề phải. Dừng được xe cũng chưa hết: miếng gỗ độn càng chữ A lên một chút nên em càng đi càng mắc. Đang nghĩ nhờ ai đó bê giúp xe vì em chở gấu, F1 và bà nhạc, và xe đó không có kích. Nhưng giữa trưa nắng chưa biết nhờ ai thì em nghĩ: cái chêm chêm vào càng từ phía trước, mình lùi lại nó phải ra ! Y như rằng, em cài số lùi, lùi một phát là cục gỗ rời ra. Em bảo F1 bê nó quăng ra bãi cỏ bên lề để lỡ ai lại bị. Nghĩ hơi tiếc vì nó là kỷ niệm của 1 pha gay cấn, nếu giữ lại thì cũng tốt.
Kinh nghiệm rút ra: không phanh gấp, tay lái phải thật vững, gồng bẻ lái về hướng không nguy hiểm (thường là lề phải). Bản thân lốp bị nổ hoặc sự cố thì xe sẽ giảm tốc nhanh hơn bình thường. Nếu phanh gấp sẽ tạo chênh lệch lực phanh và làm xe quay, có thể sẽ mất hoàn toàn điều khiển.

anhtho

Xe ngựa
may quá không thiệt hại về người. Khả năng bác Tài bị đau vai trái dống Em hôm bị nổ lốp y như vậy.
Hay nhỉ, nổ lốp là đau vai trái. Thế em đoán: đau vai phải thì không nổ lốp !

maivanrau

Xe tăng
Hay nhỉ, nổ lốp là đau vai trái. Thế em đoán: đau vai phải thì không nổ lốp !
Em bị nổ lốp trái ở bánh trên 4b gần chỗ lái. xe bị quay ngang đâm vào tường bê tông ngăn cách hai làn đường ,trắc lúc ấy Em có phanh và mất kiểm soát tay lái. do cái dây bảo hiểm nó giữ lại nên tức ngực và đau vai trái.

haomeo

Xe tăng
Thực tế hiện nay chỉ có cao tốc HN-HP (5b) là tốc độ các loại xe được đi hết tốc độ cho phép (ví dụ:120km/h cho xe con) vì toàn tuyến đường hiện nay rất ít xe do giá vé quá cao nhiều khi đi khoảng 2km mới gặp 1 xe ngược chiều, cao tốc CG-NB cũng cho phép nhưng mấy khi được chạy hết tốc độ vì lượng xe khá đông, lúc nào cũng phải dè chừng. Thế nhưng chủ yếu các xe con và xe gia đình chạy trên đương 5b đều chạy rất tít, có rất nhiều xe phân khối nhỏ 4 chỗ mà vít rất ghê, khi gặp các xe này thật lòng cũng hơi lo, mặt khác đường này khá nhám nên nếu khi đi trên các đường này hệ thống lốp không tốt rất dễ gây nổ lốp. Ngày 19/4 /2016 đi từ nút giao QL10 về HN lúc 17 giờ tôi đã gặp hai trường hợp xe nổ lốp quay ngang trên đường (1 xe Zace, và 1 Triton bán tải), cũng may không có ảnh hưởng tới tính mạng con người nhưng nhìn vết trượt trên đường rất sợ. Vì thế chạy xe trên cao tốc mong các Cụ chú ý giàn lốp xe mình, không kể xe mới xe cũ, xe to xe nhỏ, vì sự an toàn cho chính mình và người thân và các xe đi gần đó.
Cao tốc NB -CG các cụ ấy phi cũng ghê lắm cụ ạ, vắng cực. E đi 120 mà còn gặp cụ vượt lên cơ, thỉnh thoảng e ga phát trêu tí thế là 2 xe song song nhau lên đến 140, gần đến cột có camera e lại về 120 cho cụ kia vượt, ko biết có bị lọt vào máy bắn ko :D

anhtho

Xe ngựa
Em bị nổ lốp trái ở bánh trên 4b gần chỗ lái. xe bị quay ngang đâm vào tường bê tông ngăn cách hai làn đường ,trắc lúc ấy Em có phanh và mất kiểm soát tay lái. do cái dây bảo hiểm nó giữ lại nên tức ngực và đau vai trái.
Vâng, thế thì phải nói rõ là gây tai nạn đâm vào đâu đó thì sẽ đâu vai trái do có đeo dây AT :)).
Vì đâu chỉ nổ lốp mới có thể đâm vào đâu đó tới mức "đau vai ". Có khi còn đau mặt nữa ý chứ (túi nổ, va vào kính...).

accord_89

Xe tăng
Phúc nhà cụ lái xe. Vòng đời lốp xe bao nhiêu năm các cụ nhỉ?

tuan7679

Xe hơi
Quá may mắn cho gia đình này

29A-637-86

Xe tải
He he các cụ đừng cười em.

khkdgs

Xe điện
em dự là lái xe ngủ gật ạ. em đã thấy 1 lão 7 chỗ ngủ gật trên cao tốc chạy bám bên trái cạ bánh trước bên lái vào phân cách lazang chầy hết 1 mảng. may lái xe tỉnh kịp.

anhtho

Xe ngựa
em dự là lái xe ngủ gật ạ. em đã thấy 1 lão 7 chỗ ngủ gật trên cao tốc chạy bám bên trái cạ bánh trước bên lái vào phân cách lazang chầy hết 1 mảng. may lái xe tỉnh kịp.
Cũng có thể, nhưng dù sao tai nạn cũng ko liên quan tới xe khác và ko có ai # nên coi như .. xong.

Phúc nhà cụ lái xe. Vòng đời lốp xe bao nhiêu năm các cụ nhỉ?
Thường 5-9 vạn, tùy lốp, tùy người lái, tùy cung đường. Xe bạn em mua từ mới mà tầm 3v đã thay bộ lốp, trong khi xe một số cụ thì 8, 9v mới thay. Xe trước em chạy 5 năm, hơn 6 vạn, sau đó ko biết chồng mới về có thay hay không !
Để ktra xem lốp có cần thay hay không, các cụ để ý một số đặc điểm:
- Khía lốp còn đủ sâu (minimum 1.8 mm)
- Mòn đều
- Không bị rách, nhất là bên thành
- Không bị rạn
- Không quá lâu (ví dụ quá 8-10 năm kể từ ngày SX)

Nói chung lốp là không nên dùng cố, vả lại lốp cũ thường xóc hơn lốp mới, vậy thì tội gì phải chạy lốp cũ vừa kém êm, vừa nguy hiểm ?
Các cụ còn nhớ hồi trước khi cao tốc tpHCM - Trung lương mới khai trương, họ cho chạy 120, sau đó rất nhiều xe bị tai nạn liên quan tới lốp, nhất là các xe kinh doanh. Vì trước đó các xe chỉ chạy tầm 80 max, tự nhiên được chạy nhanh và liên tục, lốp cũ ko chịu nổi và.. sự cố xảy ra.

xezace

Xe tăng
May mắng cho gđ cụ này quá. Cháu hôm qua chạy từ mộc châu về hà nội, Lúc rửa xé mới phát hiện 2 quả lốp bị chửa bằng quả trứng gà. Sợ quá thay luôn 4 quả :((

anhtho

Xe ngựa
May mắng cho gđ cụ này quá. Cháu hôm qua chạy từ mộc châu về hà nội, Lúc rửa xé mới phát hiện 2 quả lốp bị chửa bằng quả trứng gà. Sợ quá thay luôn 4 quả :((
Vâng, chạy Mộc châu nhiều chỗ có đá dăm, đá nhọn. Đá cứa vào lốp là cứ gọi là ngọt thịt !

LeTai1979

Xe cút kít
Quá may mắn cho gia đình. Em thấy quả lốp bị nổ nhìn cũng có vẻ khá cũ và mòn.