[Thảo luận] Xe nổ lốp, 7 người trong gia đình thoát nạn

vuquan

Xe hơi
Em nghĩ áp suất lốp không phải yếu tố quyết định đủ để cụ yên tâm đâu ạ, quan trọng là độ mòn của lốp, chất lượng lốp thế nào cụ ạ
Chuẩn luôn cụ à!

Thực ra do nhiều người sử dụng xe đời sâu khi lốp quá date hoặc mòn gần hết vẫn tiếc tiền không thay mới mà đi cố. Đến lúc xảy ra tai nạn thì một tiền gà ba tiền thóc, chưa kể còn tính mạng nữa. Sợ nhất là các bác xe cũ vẫn phóng bạt mạng trên cao tốc khi lốp không đảm bảo.
Cụ cũng chuẩn luôn ạ!
Lốp là 1 trong những thứ cần phải thay định kỳ cho xe. Những thứ này có 2 giới hạn, số km đã sử dụng và thời gian đã sử dụng, tùy theo cái nào đến trước.
Cái em bôi đậm - thời gian đã sử dụng là thứ ít người để ý nhất và chủ quan nhất. Có người mua con xe mới, ít đi, để đến 8 tháng, thấy mới đi 3000km không thay dầu là sai. Có người nhìn thấy lốp trông còn đẹp, ta-lông còn dày, đồng thời lại đi ít nên nghĩ chưa cần thay. Dầu, cao su...v..v.. là những thứ hỏng theo thời gian. Lốp có tuổi thọ 5 năm tính từ ngày sản xuất. Và lúc này, chỉ quan tâm cân hơi là chưa đủ đây ạ.
Ai cũng nghĩ thứ mình ít dùng đến là nó còn ngon. Sắt thép còn hỏng; người mà không dùng đến cũng hỏng :))

Những người thích mua xe cũ dễ bị dính những cái này. Người ta đi xe, đến kỳ bảo dưỡng lớn, cần phải thay 1 số thứ nhiều tiền, vì có ý định bán xe, họ không thay nữa. Là ai đi nữa, có xem kỹ xe cũng khó phát hiện điêu này. Chưa nói biết mà vẫn chấp nhận vì thích rẻ.

Cái "cân bằng điện tử" thì có liên quan gì đến tình huống này ạ?

P/s: Các thánh "căm thù" Toy đâu cả rồi? Sao không hò nhau vào mà chém vụ này đi cái nhỉ!? :D
Thực ra thì ESP cũng có tác dụng đấy ạ. Nó giúp giảm bớt mức độ "mất lái". Khi đã nổ lốp, thì các chuyển động tiếp theo của xe là quan trọng, liệu có dừng được không? Liệu có lao qua dải phân cách hay không là phụ thuộc tay lái. ESP lúc này sẽ tác động lực phanh phù hợp lên 3 bánh còn lại, giúp người lái có thêm khả năng giữ được tay lái.

accord_89

Xe tăng
Cũng có thể, nhưng dù sao tai nạn cũng ko liên quan tới xe khác và ko có ai # nên coi như .. xong.

Thường 5-9 vạn, tùy lốp, tùy người lái, tùy cung đường. Xe bạn em mua từ mới mà tầm 3v đã thay bộ lốp, trong khi xe một số cụ thì 8, 9v mới thay. Xe trước em chạy 5 năm, hơn 6 vạn, sau đó ko biết chồng mới về có thay hay không !
Để ktra xem lốp có cần thay hay không, các cụ để ý một số đặc điểm:
- Khía lốp còn đủ sâu (minimum 1.8 mm)
- Mòn đều
- Không bị rách, nhất là bên thành
- Không bị rạn
- Không quá lâu (ví dụ quá 8-10 năm kể từ ngày SX)

Nói chung lốp là không nên dùng cố, vả lại lốp cũ thường xóc hơn lốp mới, vậy thì tội gì phải chạy lốp cũ vừa kém êm, vừa nguy hiểm ?
Các cụ còn nhớ hồi trước khi cao tốc tpHCM - Trung lương mới khai trương, họ cho chạy 120, sau đó rất nhiều xe bị tai nạn liên quan tới lốp, nhất là các xe kinh doanh. Vì trước đó các xe chỉ chạy tầm 80 max, tự nhiên được chạy nhanh và liên tục, lốp cũ ko chịu nổi và.. sự cố xảy ra.
Thank cụ nhiều. Vậy là em phải thay roài, gai còn ngon, nhưng đã có dấu hiệu rạn roài và cũng đã đủ 8 niên, mặc dù không kinh doanh, chỉ phục vụ gấu mẹ và F1.

minhhai985

Xe lăn
quá may mắn, vừa qua cảng Đình vũ thì vẫn chạy chậm lắm, chứ khoảng vài km nữa lên cao tốc thì hậu quả chắc chắn là rất thảm khốc.

coolpix8700

Xe ngựa
... ESP lúc này sẽ tác động lực phanh phù hợp lên 3 bánh còn lại, giúp người lái có thêm khả năng giữ được tay lái.
ESP (cả ABS mới bây giờ) hoạt động dựa vào thông tin từ những cái cảm biến tốc độ ở các bánh xe đưa lên. Chỉ cần 1 cái cảm biến hỏng thì hệ thống báo lỗi và gần như không hoạt động nữa!
1 lốp nổ thì cảm biến ở bánh ấy chẳng còn đo được tốc độ ở bánh ấy (hoặc đo rất sai), hệ thống (ESP) cũng coi như đứng ngoài cuộc (thực ra họ cho nó ra "ngoài cuộc" sẽ hợp lý hơn là cho nó so sánh rồi ra lệnh phanh hay sức kéo của máy dựa vào thông tin sai lệch)!

huyanbom

Xe máy
Nhiều xe đi ít, lốp không mòn mấy nhưng quá tuổi, đi rất dễ bị nổ, em bị hai lần nhưng toàn lốp sau nên không việc gì lên hết hạn là phải thay ngay

czechonline

Xe điện
Không thể tiếc tiền cho lốp xe được , may mà không sao chỉ hỏng xe chứ hỏng người chẳng tiền của nào mua được .

anhtho

Xe ngựa
Thank cụ nhiều. Vậy là em phải thay roài, gai còn ngon, nhưng đã có dấu hiệu rạn roài và cũng đã đủ 8 niên, mặc dù không kinh doanh, chỉ phục vụ gấu mẹ và F1.
Ngày trước, ít chạy cao tốc thì còn có thể tiết kiệm. Giờ nhiều đường cao tốc, người lái nhàn, xe có vẻ nhàn, nhưng lốp xe sẽ rất vất vả: chạy tốc độ cao liên tục, lốp nóng lên và chỗ nào yếu nhất sẽ dễ bòm nhất !
Sau khi đi cao tốc, các cụ cứ thử sờ lốp xem sao.

vephiadong

Xe điện
Em Zace này liệu có ESP với ABS :-? Hôm trước em cũng chạy em này từ Hạ Long về Hà Nội. Cả xe đủ 8 người luôn, khởi hành em yêu cầu cài dây hết và chọn đường 5 qua tỉnh lộ 388 cho lành.

vuquan

Xe hơi
ESP (cả ABS mới bây giờ) hoạt động dựa vào thông tin từ những cái cảm biến tốc độ ở các bánh xe đưa lên. Chỉ cần 1 cái cảm biến hỏng thì hệ thống báo lỗi và gần như không hoạt động nữa!
1 lốp nổ thì cảm biến ở bánh ấy chẳng còn đo được tốc độ ở bánh ấy (hoặc đo rất sai), hệ thống (ESP) cũng coi như đứng ngoài cuộc (thực ra họ cho nó ra "ngoài cuộc" sẽ hợp lý hơn là cho nó so sánh rồi ra lệnh phanh hay sức kéo của máy dựa vào thông tin sai lệch)!
Dạ thưa cụ, theo em biết thì toàn bộ lazăng và lốp xe không có cái cảm biến nào ngoài cái cảm biến áp suất lốp (nếu xe có chức năng đó).
Xe em có ESP và em từng theo dõi việc bơm vá, cân bằng động, thay lốp...v..v.. nhưng chưa thấy những cảm biến đó ở 2 linh kiện này ạ.
Cụ có thể đảo lốp xe thoải con gà mái nghe cụ và chẳng nhẽ, những lúc đảo lốp, chạy bằng bánh xe dự phòng là ESP ngoẻo luôn hả cụ?
Khi xe bị nổ lốp thì lazăng liệu có tan như bánh đa không cụ?
Xin thêm thông tin với cụ là ABS là thứ có trước ESP và nó không cần cảm biến gì ở bánh xe cụ ạ. Nói nôm na, hiệu ứng mà ABS tạo ra gần tương tự như các bác tài già phanh nhiều guốc ấy ạ.
Còn ESP thì chỉ có thể có trên xe có ABS thôi (dùng phần cứng của ABS). Không có ABS thì chắc chắn không có ESP cụ nhé.

Khi cụ đi chậm, xe nổ lốp hay xe xịt lốp, cụ vẫn có thể đánh lái vào cạnh đường để dừng.
Khi cụ đi nhanh thì việc nổ lốp, xịt lốp mới có thể làm cụ mất điều khiển, mất lái. Việc này gần giống như khi cụ đi vào cùng 1 khúc cua với tốc độ chậm hay tốc độ nhanh mà thôi. Cụ và mọi người cứ đi tối đa 50-60km/h thì thế giới này chẳng cần gì đến ESP đâu. Chả thế Toy nó khôn, nó bảo ở VN ko cần vì đường đông lại còn xấu.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Dạ thưa cụ, theo em biết thì toàn bộ lazăng và lốp xe không có cái cảm biến nào ngoài cái cảm biến áp suất lốp (nếu xe có chức năng đó).
Xe em có ESP và em từng theo dõi việc bơm vá, cân bằng động, thay lốp...v..v.. nhưng chưa thấy những cảm biến đó ở 2 linh kiện này ạ.
Cụ có thể đảo lốp xe thoải con gà mái nghe cụ và chẳng nhẽ, những lúc đảo lốp, chạy bằng bánh xe dự phòng là ESP ngoẻo luôn hả cụ?
Khi xe bị nổ lốp thì lazăng liệu có tan như bánh đa không cụ?...
Nhà sản xuất xe hơi họ chẳng đến nỗi kém thông minh như thế để lại cho cái cảm biến tốc độ vào lốp hay la răng đâu bác ạh (trừ cảm biến áp suất lốp, không cho vào trong lốp thì không đo trực tiếp được - nhưng 4 cái cảm biến tốc độ này cũng cảnh báo được áp suất lốp như ở cái Camry 2010LE)!
Em sẽ giúp bác nhìn thấy cái cảm biến:

Chỉnh sửa cuối:

vuquan

Xe hơi
Nhà sản xuất xe hơi họ chẳng đến nỗi kém thông minh như thế để lại cho cái cảm biến tốc độ vào lóp hay la răng đâu bác ạh!
Em sẽ giúp bác nhìn thấy cái cảm biến:
Sao giờ cụ mới nói?

Tại cụ nói thế đấy chứ. Em có nói thế đâu cụ, em đang phản bác cụ mà??? Nếu ở lốp thì nó mới toi chứ, còn nếu không, nó vẫn đo được tốc độ mà. Bánh xe có lốp nổ vẫn quay và vẫn có tốc độ chứ? và khi lốp nổ, tốc độ quay của nó mới bất thường chứ?
Mà cụ ơi, cái ESP nó không chỉ hoạt động trên tốc độ của từng bánh xe đâu, nó còn được kích hoạt dựa trên hướng của xe bất thường so với hướng đánh lái xe nữa kia. Và cái này đương nhiên là xảy ra khi lốp nổ rồi!

coolpix8700

Xe ngựa
Hình dạng nó khi rút khỏi cái ổ nó nằm
(em phải mượn ảnh trên mạng, vì tìm mấy cái ảnh chụp của cái xe đang chạy lại chưa thấy. Cái trong ảnh này là cái thụ động, còn xe em là loại chủ động)

4 bánh 4 cái và xe em lần lượt đã thay cả 4!
Lần đầu của bánh sau bên lái, chạy được mấy hôm thì 1 lần mất phanh, cũng may lúc ấy xe đang chờ nhau rẽ trái, đường chỉ hơi dốc, bác Transit phía trước tưởng em lơ đễnh bóp còi inh ỏi, còn em sau rất nhiều lần đạp hết pedal mà nó vẫn trôi thì xác định sẽ nhẩy xuống xin lỗi (có chạm chắc chẳng gây móp méo hay xước vì xe trôi rất nhẹ), nhưng cách cái Transit chỉ 1 đốt ngón tay thì phanh lại ăn!
Lần thứ 2 cả 2 cảm biến cùng toi và mọi đồng hồ ở táp lô nằm yên ở vị trí 0, trừ mỗi tốc độ vòng tua máy. Xe đi hơn 2 trăm cây về nhà công tơ mét vẫn chỉ nguyên số cũ!
Cái còn lại thì hôm vừa rồi chỉ thấy đèn báo em đến bảo họ đo và thay luôn!
Cũng hy vọng như bác nói, họ sẽ nghiên cứu được để có chế độ hỗ trợ khi nổ lốp (có thể lồng cả vào ESP cũng được)!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Tại cụ nói thế đấy chứ. Em có nói thế đâu cụ, em đang phản bác cụ mà??? Nếu ở lốp thì nó mới toi chứ, còn nếu không, nó vẫn đo được tốc độ mà. Bánh xe có lốp nổ vẫn quay và vẫn có tốc độ chứ? và khi lốp nổ, tốc độ quay của nó mới bất thường chứ?!
Chắc bác chưa biết ESP không thể hoạt động tốt ở 1 cái xe dùng lốp khác nhau (chưa nói đến 1 cái lốp bị nổ)!
Và chắc bác cũng chưa hiểu tại sao khi lốp bị nổ 1 lốp mà phanh thì sẽ làm cho tình trạng nguy kịch thêm!

anhtho

Xe ngựa
Chắc bác chưa biết ESP không thể hoạt động tốt ở 1 cái xe dùng lốp khác nhau (chưa nói đến 1 cái lốp bị nổ)!
Và chắc bác cũng chưa hiểu tại sao khi lốp bị nổ 1 lốp mà phanh thì sẽ làm cho tình trạng nguy kịch thêm!
Cái này thì em từng trải nghiệm nên có thể khẳng định. Một khi 1 lốp có vấn đề, các cụ mà phanh, nó tạo lực xoay rất lớn (do lực phanh không cân bằng). Càng phanh, xe càng vật sang bên trái (hoặc phải tùy lốp nào bị), lúc đó mà ko nới phanh thì tay Lý Đức cũng không giữ nổi lái !

Emhamchoi

Xe buýt
Nhìn cái xe bẹp dúm thế kia mà ko có thương vong thì quá may mắn rồi.

TÔN GIA

Xe hơi
Xe thế này mà bị như thế thật là may mắn.
Ông bà đỡ cho nhiều.

dungphp

Xe điện
Nhiều cụ vui tính quá, đọc mà chết cười !
Lốp quá mòn, xe đủ tải (7 nhân), phóng nhanh ... hỏi tài già nào thoát được tình huống này ? quá ít nuôn

HANOICity

Xe điện
Quá may mắn. Em nghĩ gia đình này quán triệt tốt lên xe là đeo dây an toàn. Xe lộn qua cả dải phân cách mà người chỉ bị thương nhẹ là phúc quá rồi. Cũng còn may là không gặp xe ngược chiều ở hướng đối diện.
Vâng nhà này thật may mắn, nhà em chỉ có thắt đai đối phó, có nhắc nhở thì bị các cụ chửi như tát nứơc vào mặt. :-&

Alan De Bui

Xe tải
Nguy hiểm quá.......may mắn quá......