[Thảo luận] xe nào đúng sai đây các bác:

thanglaw29b

Xe hơi
Phải chờ kết luận của CA mới biết ai đúng ai sai ợ. :-??

thanhtrung052

Xe tăng
Vấn đề chính là xe máy sai. Còn phụ là tốc độ 4b cũng như độ cồn lái xe.nhưng ở đây là đền bù thiệt hại mới rách việc khi xxx làm việc.

leminhfuong

Xe đạp
Nếu ra toà vụ này xử thế nào hả các cụ? Lỗi hỗn hợp của cả 2 hay sao ạ? Người lái xe máy có lỗi nhưng chết rồi thì người lái ô tô có bị các lỗi hành chính như thiếu quan sát, có nồng độ cồn hay vẫn bị lỗi hình sự và phải đi tù ạ?

anhtho

Xe ngựa
Nếu ra toà vụ này xử thế nào hả các cụ? Lỗi hỗn hợp của cả 2 hay sao ạ? Người lái xe máy có lỗi nhưng chết rồi thì người lái ô tô có bị các lỗi hành chính như thiếu quan sát, có nồng độ cồn hay vẫn bị lỗi hình sự và phải đi tù ạ?
Người đi xe máy die rồi thì thôi, còn người lái 4b thì phải xét xem có lỗi gì không. Nhưng khó mà quy lỗi không quan sát được vì xe máy lao từ đường nhánh quá bất ngờ. Người đi 4b có thể gặp các lỗi: chạy quá tốc độ, nồng độ cồn, đăng kiểm hết hạn v.v.. Lúc đó người ta gọi là 'bới lông tìm vết'.

vuha0371

Xe tải
Theo em điều này còn phụ thuộc vào tốc độ tại thời đẻm tai nạn của 2 xe. Nếu cả 2 đều đúng tốc độ thì xe ô tô sai.
Em hỏi thêm, xe máy đâm vào cửa trước bên tài phải không cụ?
***, anh hùng bàn phím, toàn phán lăng nhăng.

leminhfuong

Xe đạp
Người đi xe máy die rồi thì thôi, còn người lái 4b thì phải xét xem có lỗi gì không. Nhưng khó mà quy lỗi không quan sát được vì xe máy lao từ đường nhánh quá bất ngờ. Người đi 4b có thể gặp các lỗi: chạy quá tốc độ, nồng độ cồn, đăng kiểm hết hạn v.v.. Lúc đó người ta gọi là 'bới lông tìm vết'.
Nhưng trước mắt người lái ô tô sẽ bị khởi tố để điều tra đúng không ạ? Cứ chết người mà nhìn không rõ lỗi của ai như trường hợp này thì chịu thiệt vẫn là người lái ô tô, sau đó mới bơis lông tìm vết để áp khoản mấy điều 202 của tội vi phạm điều khiển giao thông đường bộ để đưa ra toà? Mọi người bàn luận thêm về trường hợp lỗi hình sự nếu người xe máy chết hộ em. Mà theo hình thì góc chữ A có khi nào là do o to đâm xe máy không các cụ. Nếu o tô đâm thì xe máy có đập vào cửa tài như hình tren đến mức móp cửa và xe văng qua ben kia đường không?

namhen

Xe buýt
Tại sao bác không hỏi ô tô nhìn thấy xe máy không nhường mà nghĩ rằng xe máy phải nhường?

Thứ tự ưu tiên khi tham gia giao thông:
1. Xe đã vào ngã 4 (trường hợp này là xe máy qua trước, ô tô sau)
2. Xe ưu tiên
3. Đường ưu tiên

Em đính kèm thêm cái này vừa minh họa vừa ôn lại luật
http://news.zing.vn/7-nguyen-tac-song-con-khi-chay-vao-duong-giao-nhau-post535173.html

Vì vậy bác HANOICity phân tích là chuẩn rồi.
Cụ xem lại mục 4 trong đoạn trích dẫn của cụ:
"4. Xe ở trên đường ưu tiên
Tại những nơi giao nhau giữa một đường ưu tiên và một đường không ưu tiên hoặc giữa một đường chính và một đường phụ thì quyền ưu tiên dành cho xe chạy rên đường ưu tiên và trên đường chính bất kỳ từ hướng nào tới.
Trên hình: Xe ôtô con đang đi trên đường ưu tiên nên mặc dù trên phải vướng xe ôtô khách vẫn được đi trước, sau đó đến xe ôtô tải và cuối cùng là xe ôtô khách."
Nên xe oto hoàn toàn đúng, vì nhìn thấy xe máy nhưng oto đang được ưu tiên, và bắt buộc xe máy phải dừng lại nhường đường.

namhen

Xe buýt
Cụ nên bình tĩnh, không phải cứ tranh luận không thấy hợp lý là mua bằng, xin bằng. Em lái xe gần 20 năm rồi, luật thì không thuộc như cháo nhưng cũng đủ để đi đường, và luôn có ý thức học hỏi, sao vừa mới một vài câu tranh luận cụ đã nói mua bằng này nọ ?
Còn chuyện nhường đường thì em ko bao giờ công nhận câu: xe nào vào ngã tư trước thì sẽ được quyền ưu tiên, câu này của các cụ lái xe ngày xưa, kiểu đường làng, xe trâu xe bò hoặc công nông. Còn một khi đã là giao thông động cơ tốc độ cao thì phải có quy tắc. Nói thật, em là thằng hay đi nhanh, nếu có cái luật vào ngã tư trước thì được ưu tiên mà có thật thì em lợi lắm, về số 3 hoặc số 2, vọt một phát là đứng chồm hỗm giữa ngã tư ngay, ông nào đường ưu tiên mặc kệ ! Đâm nhau á, xin lỗi nhá, tôi vào ngã tư trước cơ mà !
Cụ hạ hỏa chút, anh em vào chém gió để học hỏi thêm, có người đúng có người sai cụ ah.
Nếu mọi người quan điểm như bác ubis thì giống kiểu đi của phần đa mấy bác taxi, bus, hung thần. Rẽ, quay đầu ... cứ cố ngoi lên thật nhanh để thằng khác phải nhường.

leminhfuong

Xe đạp
Chủ xe ô tô bị nạn là thành viên otofun nên nhờ các cụ tư vấn nhiệt tình. Hiện giờ tài xế ô tô đã bị khởi tố tội Vi phạm quy định về điều khiến phương tiện giao thông đường bộ do cụ đi xe máy đã chết.

HANOICity

Xe điện
***, anh hùng bàn phím, toàn phán lăng nhăng.
Vậy cụ có cao kiến gì từ bộ óc vĩ đại để viết ra những từ tử tế mỹ miều hơn mấy chữ són lay són lắt ra trên bàn phím của cụ?
Cụ đọc bài cuối của cụ leminhfuong ở trang này về tình trạng sự việc có một kết cục không tốt cho cả 2 cụ, trong đó có 1 cụ OFer nhà ta thì sẽ biết đâu là loài lăng nhăng mà không cần soi gương. Nếu không có những comment thừa trí tuệ như cụ thì đã có những lời khuyên đúng đắn hỗ trợ cho cụ OFer nhà mình ngay từ đầu rồi, đến giờ chả còn phải tranh cãi ai đúng, ai sai.
Tuy nhiên việc đến đâu hay đến đó, mọi điều đều không đơn giản!

KHông ai có thể nói trước được rằng hay nhưng mong các cụ nhẹ chân ga, mát cái đầu khi đi qua những giao lộ. Em nhớ có 1 câu rất hay của cụ gì ở trên " đừng giành giật lấy quyền ưu tiên của mình"
Chân thành gửi lời chia buồn!

Chỉnh sửa cuối:

leminhfuong

Xe đạp
Nhà mình ai là luật sư hoặc cảnh sát giao thông thì vào tư vấn hộ trường hợp này với và các giải pháp tháo gỡ. Cảm ơn các cụ.

leminhfuong

Xe đạp
Lái xe ô tô mà cứ có nồng độ công trong máu khi gây tai nạn giao thông chết người sẽ bị áp khoản 2 điều 202 hả các cụ? Tài xế kia morning có nồng độ 38.3mg/100ml máu ( dưới ngưỡng 50mg/100ml theo điều 8 luật GTĐB) bị khởi tố ở khung 3-10 năm tù như vậy đúng không các cụ? Hiện giờ cơ quan điều tra vẫn chưa ra bản kết luận điều tra nên không biết số phận cụ chủ xe ô tô sẽ thế nào? Nhưng theo nhận xét của đa số các cụ thì lỗi xe máy là chính, và điều này phụ thuộc bien bản hiện trường nữa. Nếu như vậy hi vọng cụ chủ xe chỉ bị lỗi hành chính chứ không phải lỗi hình sự.