Xe MT tăng tốc nhanh hơn AT hay ngược lại ???

xuansonlc

Xe hơi
Riêng về khoản tăng tốc vượt xe với tay lái tốt thì MT ăn đứt AT rồi, và chạy xe AT thì nên chuẩn bị sẵn đoạn dây điện 1-2m (loại 2x4mm) trong xe đề phòng Ắc-quy trục trặc không đề được thì nhờ xe qua đường câu Ắc-quy của họ mà đề thôi chứ không kéo đẩy được đâu.

hungstarwar

Xe tải
AT thì có nút OD, em thấy bấm cái tăng tốc chóng mặt, vượt vèo vèo ạ. Còn MT thì phải phụ thuộc nhiều vào trình của bác tài.
Xe em không có nút OD (Kamry Morning SlX 2011), hu hu hu
trong khi xe 2009 lại có
hu hu hu

Thể Phan

Đi bộ
em đã chạy thử cả 2 bản MT và AT xe Camry 2.4 các bác ạ, nói chung là MT vẫn nhỉnh hơn AT 1 chút, nhưng còn phụ thuộc khá nhiều vào kĩ năng lái ạ.

Ngo nho

Xe tăng
Thường thì tỷ số truyền động của MT hơn AT dẫn đến khả năng tăng tốc của MT nhanh hơn AT. VD: Thời gian tăng tốc đến 100 km/h (giây) của Ford Mondeo 2.5 V6 nếu dùng Số tay 5 cấp so với Tự động 5 cấp là 8,5 giây / 10,3 giây.
(Thử trong điều kiện tiêu chuẩn, do nhà sản xuất cung cấp)

koj

Xe tải
các cụ lái MT nên hơi bảo thủ kêu MT nhanh hơn thật sự MT k có cửa đâu ạ. Còn 1 số cụ kêu đua xe ngta đua MT thì các cụ chưa hiểu gì về đua xe đâu ạ, vì khi vào cua MT ngta về số thấp để ôm cua với tốc độ được giảm xuống hơn và bám đường hơn, như xe AT nếu vào cua thì ông chỉ có phanh mà thôi, chứ còn nếu MT ngon hơn thì chả tội gì hầu như các xe đời mới đều hướng tới AT nhiều hơn, tại sao tiền đắt hơn tiện nghi an toàn mọi thứ cao hơn mà tăng tốc lại kém hơn thì chỉ là ý kiến quá bảo thủ

nnhtelecom

Xe hơi
các cụ lái MT nên hơi bảo thủ kêu MT nhanh hơn thật sự MT k có cửa đâu ạ. Còn 1 số cụ kêu đua xe ngta đua MT thì các cụ chưa hiểu gì về đua xe đâu ạ, vì khi vào cua MT ngta về số thấp để ôm cua với tốc độ được giảm xuống hơn và bám đường hơn, như xe AT nếu vào cua thì ông chỉ có phanh mà thôi, chứ còn nếu MT ngon hơn thì chả tội gì hầu như các xe đời mới đều hướng tới AT nhiều hơn, tại sao tiền đắt hơn tiện nghi an toàn mọi thứ cao hơn mà tăng tốc lại kém hơn thì chỉ là ý kiến quá bảo thủ
Kiến thức của bác làm em mở mang đầu óc và đã giải thích được vấn đề thắc mắc là xe ô tô đua dùng số gì

inno

Xe tải
cháu chỉ thấy đẩy nổ MT, không biết AT đẩy kiểu gì mà nổ được, nếu được các cụ chia sẻ nhé:D

m323

Xe tải
mt đời mới dùng phun xăng điện tử thì đẩy nổ làm sao được nhỉ?

m323

Xe tải
Thường thì tỷ số truyền động của MT hơn AT dẫn đến khả năng tăng tốc của MT nhanh hơn AT. VD: Thời gian tăng tốc đến 100 km/h (giây) của Ford Mondeo 2.5 V6 nếu dùng Số tay 5 cấp so với Tự động 5 cấp là 8,5 giây / 10,3 giây.
(Thử trong điều kiện tiêu chuẩn, do nhà sản xuất cung cấp)
trong bài em trích ở trên có nói rồi đấy, nói chung là khi động cơ dùng hộp số 7 hay 8 cấp trở lên thì MT thua các cụ ợ (tất nhiên là xét 2 loại động cơ như nhau)

anhtho

Xe ngựa
trong bài em trích ở trên có nói rồi đấy, nói chung là khi động cơ dùng hộp số 7 hay 8 cấp trở lên thì MT thua các cụ ợ (tất nhiên là xét 2 loại động cơ như nhau)
Nếu cùng dung tích xi lanh thì em nghĩ ko có xe AT cỡ nào hơn được MT đâu. Đây là em nói về sự chủ động tăng tốc chứ ko đơn thuần là tăng tốc từ 0 lên 100. Ví dụ đang đi nhanh, gặp chướng ngại vật, phanh chút rồi lại gia tốc vọt tiếp thì AT không thể bằng được MT. Em đã chạy cả 2 loại, và cũng đi đoàn vài xe có AT, có MT, những đoạn vượt xe trên quốc lộ, bao giờ AT cũng bị kém nhịp.

laodatma

Xe điện

tainon

Xe điện
Kiến thức của bác làm em mở mang đầu óc và đã giải thích được vấn đề thắc mắc là xe ô tô đua dùng số gì
Cháu thấy giờ xe đua hay dùng hộp số AT chuyển số kiểu MT thì phải, thấy chỉ có cái cần gạt lên gạt xuống thôi cháu thắc mắc sao không làm cái cần số ở bên chân trái giống như Dream í có phải đỡ thừa chân trái không mà cả 2 tay thoải mái muốn làm gì thì làm.
Quay lại chủ đề của thơt theo như bác lái xe chỗ em, cùng đi con everest máy dầu nhưng con MT đạp nó nhanh lên 80 hơn con AT (ông này từng được giao lái cả 2 con í rồi) em nghĩ ý kiến của người lái xe lâu năm là chính xác.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

m323

Xe tải
thì em trích thông tin trong đó là chỉ có loại hộp số 7 cấp 8 cấp mới hơn MT thôi mà các cụ, các cụ đang so toàn xe 4 cấp 5 cấp thì thua AT thua MT là đúng rồi

anhtho

Xe ngựa
thì em trích thông tin trong đó là chỉ có loại hộp số 7 cấp 8 cấp mới hơn MT thôi mà các cụ, các cụ đang so toàn xe 4 cấp 5 cấp thì thua AT thua MT là đúng rồi
Về độ chủ động tăng tốc, giảm tốc thì kể cả 8 cấp hay vô cấp, đã cùng dung tích thì AT không lại được MT đâu cụ ạ. Cơ quan em có cả chục cái xe, MT có, AT có, các lái xe đều nhận xét như vậy.

ToyotaVN

Xe máy
theo em MT tăng tốc nét hơn, hầu hết các giải đua đường dài toàn MT

m323

Xe tải
em trích lại câu này các cụ xem nhé:
http://forums.vwvortex.com/showthread.php?4012349-AT-vs-MT-acceleration

if the CTS-V has the same ratios, etc, then the AT will accelerate faster than the MT according to GM, hell the AT is even faster around most courses they say than the MT-
dịch nguyên văn là:
Nếu mọi thứ như tỉ số truyền,... cho dòng CTS-V là như nhau thì AT sẽ tăng tốc nhanh hơn MT - theo như hãng GM- "cú" nhất là AT lại nhanh hơn trong hầu hết các thử nghiệm so với MT :)
hay như:
It depends. On high-power RWD cars, the auto will accelerate faster...to a point. Mostly due to traction and torque management. For example. THe Vette, GTO, CTS-V, etc, the AT versions hit 60 and the 1/4 a bit faster than their manual versions.
tạm dịch là: nó cũng tùy, trong những xe mà dẫn động cầu sau, xe tự động xe nhanh hơn đến 1 vận tốc nào đó, điều này chủ yếu là do việc quản lý sự bám đường, quản lý momen xoắn, ví dụ như dòng xe Vette, GTO, CTS-V... số tự động sẽ đạt tốc độ ~100km/h (60mile) nhanh hơn 1/4 lần so với cùng dòng nhưng chạy MT

tóm lại là như vậy :)