[Funland] Xe mới mà bị cháy. Phí quá.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thím kêu lỗi: phanh cái là tự nhiên tắt máy cơ - vì lần đầu chạy auto start/stop và không đọc hướng dẫn sử dụng. Tình trạng chung của đa số các forums về xe ở Việt Nam!
Còn phần cách âm khoang máy VF làm tốt, dừng đèn đỏ không phân biệt được xe đang nổ máy đâu! Nên các thím ý mới giật mình khi thấy cái cụ gọi là rùng mình kia ấy =))
Vào FB thấy nhiều thím chạy VF mô tả auto start/stop hồn nhiên lắm.

Còn món start/stop xe nào em chẳng thấy giống nhau. Trừ phi cụ chạy mấy con hybrid kiểu Lex 460h
Chắc gì mấy thím ấy đã mua ! Test thử dăm mười phút , em quen 1thằng , xe nào cũng xem như là mua đến nơi rồi đi lái thử , hành trình đến nửa năm. Xong chốt lại mua Ỉn cũ

Antoni

Xe tải
Tôi thấy lo lắng lắm, không biết tuyên truyền thế nào chứ một bộ phận không nhỏ Offer có xu hướng anti-vin. Điều này là nguy hiểm cho dân tộc.

Dangminhquan

Xe điện
Năm nào mùa gặt + mùa xăng giả chẳng cháy vài em.
Nghe nói mùa xe cháy 2012 không dám công bố nguyên nhân cơ. Cháy đều mười mấy con từ xe máy đến cả ô tô =))
Cháy nhiều thế mà chưa có hãng nào dám cho mượn
Cái năm đấy đúng là vài ngày xảy ra một vụ cháy,hết chuột cắn rồi đến độ điếc các kiểu blala rồi xăng đểu.Đến giờ hình như vẫn chưa biết sao cháy nhưng qua giai đoạn đó công nhận ít cháy hẳn đi.

PhongTranYb

Xe hơi
Website
sidehustlemmo.com
có được bảo hiểm không các cụ

.Chuối.

Xe tăng
Chỗ em có lắp 1 cái camera đi 1 đoạn ngoài trời dây điện TP (vỏ vàng) mấy năm sau nó bở ải ra hết. Thế nên em nghĩ dây TP không chịu được nhiệt độ trong khoang máy lâu dài đâu.
Nói dây TP là em cũng hơi troll tí:P, nhưng về cơ bản mấy cái độ đẽo linh tinh ngoại thất thì dây TP luồn corrugate vẫn cứ ổn, chả chết ai, dăm 3 năm chán lại giật ra làm cái khác. Tất nhiên là dây chuyên dụng cho ô tô nó sẽ có vài tiêu chuẩn khắt khe hơn, nhưng cũng chả phải loại gì ghê gớm lắm, trong link em gửi có spec cơ bản đấy ạ:D.
Em nghĩ dây chống cháy nó khác đấy chứ, không phải pvc đâu. Có loại nhựa như sứ , có loại thì ngoài thêm lớp vỏ như gen tơ , có loại thêm vỏ như kiểu amiang. Châm lửa cái thì sun , cái thì cháy thành tro nhưng không thành ngọn lửa. Còn mình cứ nông dân dây Trần Phú cỡ to như cụ bảo luồn thêm lớp gen tơ là yên tâm. Chứ Hàn với Nhật chắc chắn bị chém ngọt mà lớ ngớ dễ ăn dây đểu !
Ai bẩu với cụ dây điện trong ô tô là loại chống cháy thế:P! Em đã kéo dây cho engine room của 4, 5 con xe trong gần chục năm chửa thấy thằng nào dám mở mồm đòi em dây chống cháy, thậm chí là chịu nhiệt đặc biệt gì;)), tất nhiên với mỗi loại thiết bị thì sẽ có yêu cầu đặc tính riêng (chống nhiễu chẳng hạn) nhưng nguyên lý thiết kế cơ bản vẫn dựa vào công thức P=U.I :D, ngoài ra thì ông kỹ sư tìm cách layout để đảm bảo các tiêu chuẩn an toàn, hết:D.

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Tức là tương tự như mấy con 2 bánh có chức năng tự dừng khi 3 giây không tác động lên tay ga và xe lăn bánh ạ?
Bọn mazda cũng có tính năng này thì phải.
Các xe khác em không để ý.
Em nghĩ cái cụ đó nói khác mdz, kia về N hoặc P chân bỏ ga thì nó mới về I stop, chỉ cần chuyển số P hoặc đạp ga nó về trạng thái tức thời chuyển động ngay, chứ kia cụ đó nói nó lăn ra (vì nói đèn đỏ ngượng), chắc tính năng nó khác. Hay cũng thế nhỉ? Vì Mdz nó khởi động I Stop là tay lái cũng bó cứng luôn, ông nào không biết khi về chế độ đó vần vô lăng chắc sợ xám người :D

Cụ này đen quá

DucHoan

Xe tăng
Xe bác chủ mới còn bảo hành, nên bác ý đứng quay phim thôi. Nghe đồn ngày trong ngày Vin điều cho 1 con xe mới rồi

DucHoan

Xe tăng
Kiểu này là ra ngõ gặp cổng dồi.
Cũng nên chia buồn với ông chủ con xe Mãnh liệt SA 2.0 này.
Ngót nghét 2 tỉ bạc chứ ít đâu mà cứ cháy như đống rơm.
Xe xin, đủ óp sừn thì chả thể đổ tại độ đẽo như bọn trẻ trâu chạy bán tải được b-)b-)b-)
Có xe mới ngay trong ngày để đi rồi cụ, có gì đâu mà buồn

Manowar0709

Xe hơi
Em hỏi ngu cái cháy nổ thế này bảo hiểm thanh toán khoảng bao nhiêu % các cụ nhỉ

DucHoan

Xe tăng
Tức là tương tự như mấy con 2 bánh có chức năng tự dừng khi 3 giây không tác động lên tay ga và xe lăn bánh ạ?
Nhiều xe có, nhưng không giống xe máy tay ga. Oto thì dừng chuyển về P thì nó mới kích hoạt, mấy s sau nó tắt máy, đạp phanh chuyển D thì máy nổ lại. Nói chung em thấy chức năng này chả tác dụng lắm, máy cứ nổ đi nổ lại không thích lắm. Nên em cứ auto tắt chắc năng bày đi

edorado

Xe tăng
cái tính năng istop stupit cụ à, dừng đèn đỏ ngớt ga, đệm phanh là nó tắt máy, sau đềm ga đi nó lại đề năm đi một bình ắc quy

poiuy

Xe ba gác
Nói dây TP là em cũng hơi troll tí:P, nhưng về cơ bản mấy cái độ đẽo linh tinh ngoại thất thì dây TP luồn corrugate vẫn cứ ổn, chả chết ai, dăm 3 năm chán lại giật ra làm cái khác. Tất nhiên là dây chuyên dụng cho ô tô nó sẽ có vài tiêu chuẩn khắt khe hơn, nhưng cũng chả phải loại gì ghê gớm lắm, trong link em gửi có spec cơ bản đấy ạ:D.

Ai bẩu với cụ dây điện trong ô tô là loại chống cháy thế:P! Em đã kéo dây cho engine room của 4, 5 con xe trong gần chục năm chửa thấy thằng nào dám mở mồm đòi em dây chống cháy, thậm chí là chịu nhiệt đặc biệt gì;)), tất nhiên với mỗi loại thiết bị thì sẽ có yêu cầu đặc tính riêng (chống nhiễu chẳng hạn) nhưng nguyên lý thiết kế cơ bản vẫn dựa vào công thức P=U.I :D, ngoài ra thì ông kỹ sư tìm cách layout để đảm bảo các tiêu chuẩn an toàn, hết:D.
Em mua thử dây điện nói là loại dùng cho ô tô (dây mới ko phải tháo xe) thấy lõi to hơn dây TP đông thời đốt thì nhựa nó cứng lại, không thành ngọn lửa chứ ko mềm nhũn ra rồi cháy như dây TP.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]

Em vừa đọc thấy lão Linh ở trên bảo chống cháy ! Lão chả note đỏ vào đấy !

Pela

Xe tăng
Cái đen đen này là thật hay cụ chém gió vậy?;))
Nếu cụ đinh ninh là thật vậy có dám làm cái kèo 1 củ nhẹ nhàng ko ah? Em tìm ngay 1 loạt xe sang cháy vụn vành cho cụ xem;))

Mà thôi, biết chắc chắn là éo dám quote và méo dám nhận kèo đâu:))
Cụ bảo xe cháy vụn vành là em đã thấy rồi, cả Merc hẳn hoi ở nước ngoài, nhưng mà cụ biết nó cháy bao lâu không?
Cháy lốp rồi sụm vành xuống thì bình thường còn mà tro bụi luôn cái vành thì cực kỳ lâu nha bác, mà phải là vành dính xăng chứ mà vành lấy lửa cháy lan qua thì còn khuya.
Cái vành xe SA này bảo đảm là nguy rồi đồ đểu rồi, mình không phải nói ác cho Vinh, xe làm tốt nhưng lo chặt chém kiếm lời sớm quá nên đâm ra thế.
Nó cháy dc vậy nghĩa là khi chạy bình thường sẽ có thể bị nứt gãy làm sụm cả trục hoặc văng bánh ra ngoài.
Cháy xe thì cụ còn chuồn được, còn xe đang chạy trên cao tốc mà nứt vành, sụm hoặc văng bánh thì cụ về đâu!!
P/S: Xe SA hồi trước có một cụ kỹ sư từng làm cho BMW ở Đức bảo là nó rất kém, vì cái xe X5 mẹ mà nó cùng khung gầm ấy vốn là cái xe ko tốt.
BMW trước đây làm SUV kém lắm.
Chỉ có chiếc sedan Lux A bắt chước Series 5 F10 ấy là rất chuẩn cành đào.
Nên dẹp bớt mấy cái SUV đầy lỗi mà lo bán Lux A sedan cho tốt trước thì hay hơn.
Nằm đường, đo ván, nay thì rực cháy,..., cái gì con SUV cũng bị rồi!

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ bảo xe cháy vụn vành là em đã thấy rồi, cả Merc hẳn hoi ở nước ngoài, nhưng mà cụ biết nó cháy bao lâu không?
Cháy lốp rồi sụm vành xuống thì bình thường còn mà tro bụi luôn cái vành thì cực kỳ lâu nha bác, mà phải là vành dính xăng chứ mà vành lấy lửa cháy lan qua thì còn khuya.
Cái vành xe SA này bảo đảm là nguy rồi đồ đểu rồi, mình không phải nói ác cho Vinh, xe làm tốt nhưng lo chặt chém kiếm lời sớm quá nên đâm ra thế.
Nó cháy dc vậy nghĩa là khi chạy bình thường sẽ có thể bị nứt gãy làm sụm cả trục hoặc văng bánh ra ngoài.
Cháy xe thì cụ còn chuồn được, còn xe đang chạy trên cao tốc mà nứt vành, sụm hoặc văng bánh thì cụ về đâu!!
P/S: Xe SA hồi trước có một cụ kỹ sư từng làm cho BMW ở Đức bảo là nó rất kém, vì cái xe X5 mẹ mà nó cùng khung gầm ấy vốn là cái xe ko tốt.
BMW trước đây làm SUV kém lắm.
Chỉ có chiếc sedan Lux A bắt chước Series 5 F10 ấy là rất chuẩn cành đào.
Nên dẹp bớt mấy cái SUV đầy lỗi mà lo bán Lux A sedan cho tốt trước thì hay hơn.
Nằm đường, đo ván, nay thì rực cháy,..., cái gì con SUV cũng bị rồi!
Cụ cứ kiếm con SA nào đang đi bị sụm vành ra đây rồi hẵng chém. Toàn nói vô căn cứ mà cứ thích nói nhiều.