[Funland] Xe máy- Đã đến lúc nên hạn chế được rồi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt chắc còn trẻ chưa trải sự đời, viết bài trên góc độ người sử dụng ô tô. Dám chắc là xe cụ không mấy khi đủ tải, mình cụ chiếm dụng lòng đường bằng ít nhất 6 người đi xe máy và 18 người trên xe chở cám chym.
Võ đoán và chụp mũ ko phải cách tranh luận khoa học.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có loại đầu bò óc bướu mới nghĩ đến việc cấm cái này, cấm cái kia. Anh mày mà ngồi rung đùi uống cà phê ngắm hồ hàng ngày mà vẫn có tiền thì anh ủng hộ 2 tay cấm các loại luôn nhé. Mấy thằng cờ hó đi ngược lại lợi ích toàn dân thì chết mother chúng mày đê. ;))

lac007

Xe tăng
lại 1 ông ở trên trời, chỉ cần tầm 1/10 đang đi xe máy chuyển qua đi ô tô.
Thi cứ xác định 1 ngày ở ngoài đường 2-3 tiếng chỉ để về nhà nhé
1 lượng lớn người có ô tô nhưng vẫn đi xe máy cho nhanh và tiện giờ chuyển hết sang ô tô đường tắc thêm . vui cả làng

lac007

Xe tăng
Xin phép các cụ cho em chửi phát, bức xúc quá

Hiện giá xe ô tô ngày 1 rẻ so thu nhập đã làm loại hình pt gt tương đối an toàn này tiệm cận nhu cầu của đa số hộ gia đình Việt. Mua 1 xe cơ nhỏ như i10, fadill hay secondhand 5-7 năm sd với tiền tự có 50-100tr là có xe đi. Như vậy xem như phổ cạp ô tô đc rồi.

-> Rẻ rẻ cái cuc cut , dm giá xe gấp ba gấp bốn lần nước ngoài. So với thu nhập thì gấp hàng chục lần nước ngoài, ở đó mà tiệm cận với chả phổ cập.
dm nó cái i10, fadil ở nước ngoài có 150 - 200 triệu về vn thành 500 - 600 triệu.
dm nó muốn hạn chế xe máy thì bỏ các loại thuế dã man đánh vào ô tô đi.
dm nó cái oto là phương tiện đi lại mà chúng nó đánh thuế tiêu thụ đặc biệt dã man -> bản chất thuế tiêu thụ đặc biệt đánh vào các mặt hàng xa xỉ nhằm hạn chế mua.
dm nó khuyến khích người dân bỏ xe máy đi oto mà còn cái tiêu thụ đặc biệt cái mả cha nó à.

Dm nó *** cần giá xe phải rẻ theo thu nhập người dân, chỉ cần bán đúng giá nước ngoài như các mặt hàng khác là được.
Cớ *** gì iphone ở mỹ và ở vn giá ngang ngang nhau mà xe ở vn giá gấp bốn gấp 5 lần giá xe ở mỹ.
Đều là hàng nhập khẩu.
Như cụ thì chết. Phải tăng thuế cả oto lẫn xe máy để giảm tắc đường chứ

Au79 Dragon

Xe điện
Võ đoán và chụp mũ ko phải cách tranh luận khoa học.
Tôi có con số cho cụ đàng hoàng mà cụ bảo là không khoa học. Tôi đi 4b hay 2b nhưng chưa bao giờ tôi đổ lỗi cho phương tiện nào gây ra ùn tắc. Những nhà quản lý họ đều đi 4b cả nhưng họ cũng biết rằng cấm/hạn chế xe 2b trong tương lai gần là bất khả thi. Còn những người sử dụng 2b là sinh kế để sống, họ muốn cấm 4b kìa.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cc toàn tranh cãi đâu đâu. E bảo hạn chế dần quyền lưu thông của xm trên 1 số tuyến hướng tâm vì nó mất an toàn.
Ko bảo cấm hay loại xm ngay cụ nhé. 1 thế kỉ nữa Vn vẫn cần xm.
Hạn chế khác gì cấm đâu cụ. Hạn chế tuyến đường thì NN tính cả chục năm nay rồi mà chưa ra.
Đúng là em chưa đọc kỹ bài của cụ thật 😊

lac007

Xe tăng
Đấy các cụ thấy không, câu biện hộ " cấm xe máy, người dân nghèo đi lại bằng gì ? " có còn ý nghĩa không, đối với Quảng Châu - TQ ????? :D
Sau khi Quảng Châu cấm xe máy, người dân vẫn sống tốt đó thôi, TP thì văn minh, hiện đại, thông thoáng hơn.
Cấm xe máy, tự người dân sẽ phải điều chỉnh thói quen, hành vi sống cho phù hợp.....ít ra sẽ tự xóa bỏ được các Chợ cóc, quán cóc, trà chanh-chém gió vỉa hè.
Em ủng hộ các TP lớn ở VN học tập bên Trung Quốc. Học nhiêt tình người Trung Quốc về quản lý đô thị. Nếu cần có thể thuê các cán bộ người Trung Quốc làm lãnh đạo ngành Giao Thông Vận Tải Việt Nam.....nếu có chính sách nào đưa ra bị dân chửi thì là chửi người Tàu, cho người tàu nghe....:))
Cụ đưa lãnh đạo sang tầu khựa học hỏi rút kinh ,,,nghuyệt,,, đi

lac007

Xe tăng
Nói thẳng ra là không bao giờ cấm được. Thị trường xe máy lớn nhất thế giới là Indo Ấn Độ Đài Loan đều có hạ tầng rất phát triển mà ko cấm được xe máy thì nói gì VN, chia đầu người thì Vn có ~400ng/km đường xếp hạng bét thế giới về cơ sở hạ tầng, giờ cấm xe máy thì đi cái gì.

Btw, từ bao giờ mà nạn tắc đường ở các tp lớn, chỉ chiếm vài triệu dân lại được đem ra để áp đặt cho cả 90tr người VN thế? :-o;;)
Nói thẳng ra là không bao giờ cấm được ....( Tại sao 0,,)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có loại đầu bò óc bướu mới nghĩ đến việc cấm cái này, cấm cái kia. Anh mày mà ngồi rung đùi uống cà phê ngắm hồ hàng ngày mà vẫn có tiền thì anh ủng hộ 2 tay cấm các loại luôn nhé. Mấy thằng cờ hó đi ngược lại lợi ích toàn dân thì chết mother chúng mày đê. ;))
Quản lý xh tất có mở cái này, cấm cái kia. Luật gt cũng đầy biển cấm.
Vậy ai đầu bò đấy =)) dốt lại nổ rõ to.

Chỉnh sửa cuối:

lac007

Xe tăng
Cụ làm ở cơ quan nào thế? Em là dân và em ủng hộ 100% nhé. Em đề xuất bỏ xe máy và tăng cường thêm phương tiện công cộng bằng xe điện của VinFast cho thân thiện. Em nói thật nhé, ko tổ lái gì cả.
Ôkkôkkôkk. Ok cụ

lac007

Xe tăng
Em mà là chính quyền, em thực thi cấm xe máy: ngay và luôn. Làm mạnh tay thí điểm ngay tại HN, xem thế nào, có vấn đề gì phát sinh thì đưa ra các giải pháp để khắc phục. Chứ cứ hỏi ý kiến nhân dân, mấy ông xe ôm mới lại shipper ai chả phản đối ...
Khi không còn xe máy, tập trung nguồn lực để, trước mắt khi chưa có Metro, tăng các tuyến xe buýt, kể cả xe buýt điện. Không có xe máy đường phố sẽ thông thoáng, có cơ hội để tăng lượng xe buýt hơn.
Làm luôn từ tháng 01/2021. Phải quyết đoán. :D
Cụ gõ bàn phím cho vui tay a

tung1311 .

Xe container
Nói thẳng ra là không bao giờ cấm được. Thị trường xe máy lớn nhất thế giới là Indo Ấn Độ Đài Loan đều có hạ tầng rất phát triển mà ko cấm được xe máy thì nói gì VN, chia đầu người thì Vn có ~400ng/km đường xếp hạng bét thế giới về cơ sở hạ tầng, giờ cấm xe máy thì đi cái gì.

Btw, từ bao giờ mà nạn tắc đường ở các tp lớn, chỉ chiếm vài triệu dân lại được đem ra để áp đặt cho cả 90tr người VN thế? :-o;;)
Nói thẳng ra là không bao giờ cấm được ....( Tại sao 0,,)
Em đề xuất 1 năm thí điểm 4 lần, mỗi lần 1 tuần : cấm xe máy lưu hành, chỉ các loại xe delivery và chỉ oto ( cấm 1 số đường), tăng cường số chuyến bus lên rồi đánh giá là rõ ngay.

Minh Sang 2019

Xe tải
Cụ đọc kỹ đề xuất của em đi ah, em chỉ đề xuất là tăng giá xăng lên 100k/ lít đối với ô tô con thôi mà, còn các loại hình vận tải khác thì vẫn bình thường nhá :))
Cụ nói đùa. Đề xuất của cụ, cụ quản lý sao vụ đổ xe thập cẩm giá như vậy? Cụ nói phải nghĩ chứ?
giả dụ cụ đem 2 con xe gồm: 1 con xe con + 1 con xe tải đến trạm xăng. Thằng bơm xăng nó tính thu tiền sao?

vihali

Xe container
Để cấm đc cũng gian nan phết.
Cấm 2b thì mỗi ngày cả triệu lượt xe vào thành phố, cộng với khoảng 5 triệu chiếc sẵn có. Cấm nó quán xá vỉa hè, mặt phố,chợ cóc, chợ tạm .... giảm đi trông thấy. Dân phải làm quen với đi siêu thị mua hàng. Nhà mặt phố giảm giá, giá thuê mặt bằng giảm,... người ngoại tỉnh vào TP kiếm sống giảm.
.....
Cái này em cũng đã nêu ra vài năm trước. Cấm xe máy từ vành đai 2 hay 3 trở vào là trong sẽ thoáng, có ko gian phát triển bus. Nhưng trước đó phải chuẩn bị bus để khi cấm là bung ra ngay để nhân dân có cái mà đi.

Bỏ xe máy, tư duy buôn bán vỉa hè sẽ dần mất.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em cũng đã nêu ra vài năm trước. Cấm xe máy từ vành đai 2 hay 3 trở vào là trong sẽ thoáng, có ko gian phát triển bus. Nhưng trước đó phải chuẩn bị bus để khi cấm là bung ra ngay để nhân dân có cái mà đi.

Bỏ xe máy, tư duy buôn bán vỉa hè sẽ dần mất.
Cc toàn bàn liệu pháp sốc là cấm với đoán.

E đưa ra giải pháp mềm dẻo hơn mà. Trục Giải phóng đưa xm sang bên phía đường sắt ấy. Chật hẹp, tắc cũng phải chấp nhận. Vì sự bất tiện đó ai rất cần đi xm họ sẽ né giờ cao điểm mà đi hoặc châp nhận khó khăn hơn. Đi bus, đi taxi, mua 4 bánh hoặc đi vòng xa hơn bằng các ngả khác cũng là 1 cách.

Khi ko có xe máy trên trục gp hiện nay tốc độ lưu thông bus và ô tô sẽ cao hơn và an toàn hơn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
do cụ ý ôm bóng đạp bần lông mừ, bỏ bóng xuống các cụ lại rê dắt vui ngay ai đi đá người làm gì đâu, nhọc chít
Giống như đợt trc cũng có ông mấy Hà Nội gộc tinh hoa thượng đẳng chửi bậy đòi đuổi hết dân ngoại tỉnh dân nhập cư ra khỏi thành phố cho đỡ tắc đường, kinh quá cơ, thế là bị min mod xì hơi tháo bánh mấy tháng, dạo này em thấy lời lẽ cũng ôn hoà lắm rồi :P , thớt đó cũng do ông chủ thớt này lập :D =))