[Funland] Xe máy- Đã đến lúc nên hạn chế được rồi.

Hooks

Xe tăng
Khiếp, mấy cụ ở trên "bỏ bóng, đá người" kinh quá! :D
Để đất nc đi lên cần trí tuệ lãnh đạo và sự huyết liệt. Ko thể chiều ý đám đông đc. Dân trí thấp mới cần tinh hoa. Cứ khen Sing, Hàn mà ko nhẵc đến maay tay độc tài Lý, Chung là chỉ nhìn thành tựu mà bỏ qua quá trình đau đớn khắc nghiệt mà xh họ đã trải qua.
Không cấm xe máy được cụ ơi! Giao thông thì phải "phù hợp". Tham gia giao thông bằng xe máy giúp cho thu nhập, cho cuộc sống nhiều người tăng lên, giúp cho họ thuận tiện hơn... thì khi lựa chọn giữa "giao thông mạo hiểm" và "giao thông an toàn" nhưng suy giảm thu nhập, thì em nghĩ sự lựa chọn của dân là có thể đoán được. Cái này ko thể dùng mệnh lệnh hành chính để cấm được.

Hơn nữa, việc hình thành các siêu đô thị (>10tr dân) thì việc tắc ngẽn là điều ko thể tránh khỏi. Có loại bỏ hoàn toàn xe máy, nhưng dòng người vẫn đổ về HN và HCM hàng năm thì cũng chỉ vài năm là cả làng ngồi hút thuốc chờ đèn đỏ cách đấy hàng vài km thôi.

Phải giảm tải hoặc kiểm soát được lượng người di cư về các Tp lớn, sau đó nghiên cứu các giải pháp mới có thể có tính chất lâu dài được.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]

Không cấm xe máy được cụ ơi! Giao thông thì phải "phù hợp". Tham gia giao thông bằng xe máy giúp cho thu nhập, cho cuộc sống nhiều người tăng lên, giúp cho họ thuận tiện hơn... thì khi lựa chọn giữa "giao thông mạo hiểm" và "giao thông an toàn" nhưng suy giảm thu nhập, thì em nghĩ sự lựa chọn của dân là có thể đoán được. Cái này ko thể dùng mệnh lệnh hành chính để cấm được.

Hơn nữa, việc hình thành các siêu đô thị (>10tr dân) thì việc tắc ngẽn là điều ko thể tránh khỏi. Có loại bỏ hoàn toàn xe máy, nhưng dòng người vẫn đổ về HN và HCM hàng năm thì cũng chỉ vài năm là cả làng ngồi hút thuốc chờ đèn đỏ cách đấy hàng vài km thôi.

Phải giảm tải hoặc kiểm soát được lượng người di cư về các Tp lớn, sau đó nghiên cứu các giải pháp mới có thể có tính chất lâu dài được.
do cụ ý ôm bóng đạp bần lông mừ, bỏ bóng xuống các cụ lại rê dắt vui ngay ai đi đá người làm gì đâu, nhọc chít

DonaldTrump79

Xe tăng
Em đề xuất thế này chốt lại cho các cụ đỡ cãi nhau :D
Cấm hết xe máy với ô tô hoặc cấm hết xe máy còn tăng giá bán xăng với ô tô con lên tầm 100k/1lít, cụ nào tinh 🌼 nhiều tiền thì cứ đi còn đâu thì đi bộ, xế độp hoặc phương tiện công cộng cho thân thiện môi trường :D
Em tính cái khoản tiền rôi za từ giá xăng 100k/lít bán cho tinh 🌼 là cũng thoải mái để làm thêm chục cái metro nữa với miễn phí cho dân khi sử dụng phương tiện công cộng chứ ít ah :)) lúc ấy em đảm bảo nhân dân sẽ ủng hộ nhiệt tình không phản đối đâu ah :D

Xe gia đình

Xe điện
Đập hết các chung cư đi thì lại đường thông hè thoáng ngay :)

Minh Sang 2019

Xe tải
Cấm xe máy để thay bằng ô tô cá nhân sẽ càng tắc hơn. Em đồng ý với cụ là sẽ phải hạn chế xe máy với điều kiện VN phải có hệ thống xe công cộng phục vụ được khoảng 70% lưu lượng người tham gia giao thông. Đến khi nào mà cụ thấy trên tàu điện ngầm, xe bus, tàu cao tốc đông nghịt người như ở nhật bản thì lúc đó cấm luôn xe máy. Chứ bây giờ cụ thấy xe bus mà cụ lên vẫn con ghế trống thì cấm xe máy đâu được.

Minh Sang 2019

Xe tải
Em đề xuất thế này chốt lại cho các cụ đỡ cãi nhau :D
Cấm hết xe máy với ô tô hoặc cấm hết xe máy còn tăng giá bán xăng với ô tô con lên tầm 100k/1lít, cụ nào tinh 🌼 nhiều tiền thì cứ đi còn đâu thì đi bộ, xế độp hoặc phương tiện công cộng cho thân thiện môi trường :D
Em tính cái khoản tiền rôi za từ giá xăng 100k/lít bán cho tinh 🌼 là cũng thoải mái để làm thêm chục cái metro nữa với miễn phí cho dân khi sử dụng phương tiện công cộng chứ ít ah :)) lúc ấy em đảm bảo nhân dân sẽ ủng hộ nhiệt tình không phản đối đâu ah :D
Giá xăng 100k/lít các mặt hàng khác sẽ tăng lên phi mã. Lúc đó người ko có ô tô sẽ còn nước bốc đất mà ăn thôi cụ. Xăng trc đây mới lên 25k/l là nhiều cụ ko chịu nổi rồi.

Fortuner2019

Xe tải
Cấm làm gì quy ra tiền hết có tiền thì mặc đồ hiệu không tiền mặc lá chuối (

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Với nền kinh tế tiêu thương, nhỏ lẻ như VN, bỏ xe máy vào giai đoạn này là không tưởng cụ ạ.
Xe máy giảm đi chỉ khi hạ tầng, kinh tế, quy hoạch, phương tiện giao thông nâng lên cả số lượng và chất lượng.

Au79 Dragon

Xe điện
Cụ thớt chắc còn trẻ chưa trải sự đời, viết bài trên góc độ người sử dụng ô tô. Dám chắc là xe cụ không mấy khi đủ tải, mình cụ chiếm dụng lòng đường bằng ít nhất 6 người đi xe máy và 18 người trên xe chở cám chym.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]

Cãi với a Vịt đốc thì nó đặc sản rồi cụ ơ :))

DonaldTrump79

Xe tăng
Giá xăng 100k/lít các mặt hàng khác sẽ tăng lên phi mã. Lúc đó người ko có ô tô sẽ còn nước bốc đất mà ăn thôi cụ. Xăng trc đây mới lên 25k/l là nhiều cụ ko chịu nổi rồi.
Cụ đọc kỹ đề xuất của em đi ah, em chỉ đề xuất là tăng giá xăng lên 100k/ lít đối với ô tô con thôi mà, còn các loại hình vận tải khác thì vẫn bình thường nhá :))

Dispatcher

Xe tăng
Em nghĩa đa phần nhóm người có thời gian lên facebook, lên mạng xã hội, lên forum là nhóm người nói chung khá dư giả về thời gian, và nhóm người này (trong đa số họ) tập trung nhiều ở SG và HN, cũng khá về mặt kinh tế nên hay bàn về việc hạn chế xe máy. Chứ ra ngoài HN và SG 1 chút, về quê, miền núi, vùng sâu... em không nghĩ ra được ngoài xe máy, họ đi bằng gì? Không đủ tiền mua xe hơi để đi, không lẽ đi xe đạp, đạp có mà è cổ, còn phương tiện công cộng ở những nơi này em không bàn đến vì trong 2 nơi gọi là xịn nhất đất nước thì nó còn chưa đâu vô đâu thì ở vùng sâu, miền núi thì không cần bàn tới.. Có những chiếc xe máy là cả cần câu cơm của họ, chỉ với vài triệu họ dùng phương tiện để đi lại tiện hơn xe đạp và kế sinh nhai của họ cũng đỡ vất vả hơn. Quay lại SG và HN, nếu cấm xe máy, 1 lực lượng lớn lao động chính, kinh doanh tự do sẽ đi đâu về đâu, ngoài việc hệ thống giao thông công cộng phải thực sự tốt, còn cả 1 mảng kinh tế phải lo nếu muốn cấm xe máy. Đơn giản thôi, như giao hàng, giao đồ ăn, vận chuyển nhỏ... cấm rồi những ngành này phải dựa vào đâu để vận chuyển. Em không nghĩ được người bán tại vườn mấy buồng chuối, vài con cá, dăm trái dừa... phải thuê xe hơi chở lên chợ đầu mối, rồi từ chợ đầu mối về chợ nhỏ, từ chợ nhỏ về tới nhà người tiêu dùng.

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cấm xe máy để thay bằng ô tô cá nhân sẽ càng tắc hơn. Em đồng ý với cụ là sẽ phải hạn chế xe máy với điều kiện VN phải có hệ thống xe công cộng phục vụ được khoảng 70% lưu lượng người tham gia giao thông. Đến khi nào mà cụ thấy trên tàu điện ngầm, xe bus, tàu cao tốc đông nghịt người như ở nhật bản thì lúc đó cấm luôn xe máy. Chứ bây giờ cụ thấy xe bus mà cụ lên vẫn con ghế trống thì cấm xe máy đâu được.
Ko đc, ko cần và ko nên đợi cái bus cụ à. Cứ hạn chế dần quyền lưu thông của xm và tách khỏi dòng xe ô tô chạy 50-60km/h trở lên cho an toàn và tăng dần bus phục vụ cụ ợ.
Xm là sự tiện lơi hơn nhiều phương tiện gt khác với chi phí thấp, ko thể mong sự tự giác đc. Nội cái thớt này cả đám bu vào chửi với vang biết họ yêu cái xm ra sao mà.
Khi cq quyết làm họ sẽ phải tăng ptcc. Ko tăng sẽ bị dư luận lên án.

lac007

Xe tăng
Cụ đọc kỹ đề xuất của em đi ah, em chỉ đề xuất là tăng giá xăng lên 100k/ lít đối với ô tô con thôi mà, còn các loại hình vận tải khác thì vẫn bình thường nhá :))
Tăng thế dân 0 chịu. Chỉ có cách lưu thông 0 đủ tải là phạt . xe 7 chỗ chở đủ 7 người . xe máy đủ 2 người mới được tham gia giao thông. Đảm bảo xxx rất thích và đường phố 0 tắc nữa

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Với nền kinh tế tiêu thương, nhỏ lẻ như VN, bỏ xe máy vào giai đoạn này là không tưởng cụ ạ.
Xe máy giảm đi chỉ khi hạ tầng, kinh tế, quy hoạch, phương tiện giao thông nâng lên cả số lượng và chất lượng.
Cc toàn tranh cãi đâu đâu. E bảo hạn chế dần quyền lưu thông của xm trên 1 số tuyến hướng tâm vì nó mất an toàn.
Ko bảo cấm hay loại xm ngay cụ nhé. 1 thế kỉ nữa Vn vẫn cần xm.