Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

SmallRiver

Xe điện
Nhưng em thấy bác ấy nói đúng đấy chứ. Cứ xem hình dánh mấy cái Nissan Micra của những năm 90' cũng học theo hình dáng xe nhỏ trần cao của New Morning bây giờ còn gì. Nis còn xấu hổ hơn Toy, phải đi học từ hồi ấy!
Hì, bác tráo cho Toy nó đỡ ngượng đây mà! Khẹc khẹc... thế đấy, Toy mà cũng đi copy của Hàn!

coolpix8700

Xe ngựa
...Trên này thì cũng nhiều ông cực đoan thật, bắt đầu khen HQ, chê bai Nhật này kia, nhưng các cụ nếu là người công tâm sẽ biết cái nào tốt, cái nào xấu, cái nào có nhược điểm thế nào
Bác viết cũng đúng, nhưng cách nhìn của bác thì chưa thật sự "tinh"!
Không chỉ bàn chung, không chỉ trong xã hội mà ngay cả trong cái trang WEB của Ọp này thôi đã có 1 sự "mặc định" nào đó khi động đến chữ "Hàn" rồi.
Tìm hiểu kỹ một chút bác sẽ hiểu tại sao vừa rồi mấy cái xe Hàn bán được ở giá rẻ như thế!
Còn trên Ọp này, chữ "Hàn" cũng là từ nhạy cảm. Khi có nhiều người nói đến "trách nhiệm" của xe dễ gây tai nạn, em chỉ mới đưa một ít con số thống kê (con số chính thức từ 1 DA về CSDL tai nạn được công bố trong hội thảo về nguyên nhân gây tai nạn giao thông ở VN) chỉ rõ loại xe tải, xe khách (chủ yếu là xe Hàn và xe Tầu) là loại xe không an toàn, gây tuyệt đại đa số các tai nạn do ô tô hiện nay ở VN thì bị xóa ngay (có khi mấy dòng này cũng chỉ tồn tại ít phút)!

Chỉnh sửa cuối:

otohagiang

Xe container
Bác viết cũng đúng, nhưng cách nhìn của bác thì chưa thật sự "tinh"!
Không chỉ bàn chung, không chỉ trong xã hội mà ngay cả trong cái trang WEB của Ọp này thôi đã có 1 sự "mặc định" nào đó khi động đến chữ "Hàn" rồi.
Tìm hiểu kỹ một chút bác sẽ hiểu tại sao vừa rồi mấy cái xe Hàn bán được ở giá rẻ như thế!
Còn trên Ọp này, chữ "Hàn" cũng là từ nhạy cảm. Khi có nhiều người nói đến "trách nhiệm" của xe dễ gây tai nạn, em chỉ mới đưa một ít con số thống kê (con số chính thức từ 1 DA về CSDL tai nạn được công bố trong hội thảo về nguyên nhân gây tai nạn giao thông ở VN) chỉ rõ loại xe tải, xe khách (chủ yếu là xe Hàn và xe Tầu) là loại xe không an toàn, gây tuyệt đại đa số các tai nạn do ô tô hiện nay ở VN thì bị xóa ngay (có khi mấy dòng này cũng chỉ tồn tại ít phút)!
nói đến xe tỉa, xe khách, nó không như xe con
to, cao, khó lái, khi đi phải tải thêm cả đống hàng, rất nhiều người, nói chung là khối lượng lớn
như vậy để đảm bảo an toàn thì số 1 phải là người lái xe
dẫn chứng của bác không có gì để chứng tỏ xe Hàn dễ gây tai nạn cả
VN ta thường hay chở quá tải lớn, nên mới dễ tai nạn
hệ thống phanh, cầu số, động cơ nhà sản xuất đưa ra em tin là không phục vụ cho việc chở quá tải tới 3 lần như đa số xe hiện nay
bác tưởng tượng, rõ ràng là chở 10t theo nhà sx thì sẽ đỡ gây tai nạn hơn là chở tới 30t, chừng đó hàng mà đạp phanh hết cỡ cũng thấy cực kỳ ghê răng rồi

Mazspeed

Xe container
Con này mà bảo học theo xe Hàn thì đúng là có mắt như mù!

minh0075

Xe điện
Ko có xèng nên e cứ phi e Getz, nhưng e ứ ca ngợi xe Hàn, hay xe gì đi nữa.
Đủ xiền là e múc xe Nhật ngay, he..he.., nhưng cũng phải nói thêm là phải xe nhập khẩu. Hàn hay Nhật gì cũng ko chơi với anh nắp dáp.

matiz19

Xe tăng
Rõ ràng là bắt chước kiểu như "dòng chảy" uốn éo rồi còn gì, cụ cứ cãi! :)) Giờ chả lẽ lại nhận là học theo anh Hàn, xấu hổ chết!
Cụ không nên dồn anh em vào thế bí. lại chuẩn bị nói nhảm bây giờ :D
Em biết "súng cao su" của cụ nhiều đạn, nhưng cụ nên mang "đại bác" ra bắn cho các cụ Fan Toy đỡ mang tiếng "ngèo hèn mà tinh tế" :D

Isu_zu

Tháo bánh
Ko có xèng nên e cứ phi e Getz, nhưng e ứ ca ngợi xe Hàn, hay xe gì đi nữa.
Đủ xiền là e múc xe Nhật ngay, he..he.., nhưng cũng phải nói thêm là phải xe nhập khẩu. Hàn hay Nhật gì cũng ko chơi với anh nắp dáp.
E cũng nghĩ như cụ, sao phải sĩ hão...mời cụ 1 ly ~o)

Mazspeed

Xe container
Con này mà bảo không giống xe Hàn thì chắc bị bong võng mạc rồi! :))
"Có mắt như mù" là thuật ngữ về sự kém cỏi của trí tuệ, không phải là bệnh lý về mắt bác ạ :). Nếu bác không hiểu được điều tối thiểu này thì không thể bàn về thiết kế xe, vốn là 1 lĩnh vực đòi hỏi sự tinh tế và óc tưởng tượng rất cao được.

Nhìn một cái xe phải thấy được cái triết lý và đặc điểm thiết kế, các đường nét đặc trưng của từng hãng. Không phải cứ thấy hầm hố, nhiều đường nét loằng ngoằng mà gán chúng giống nhau được. Phải hiểu được tại sao người ta lại bảo 1 cái xe nhìn thoáng qua rất là "thời đại" nhưng lại bị nói là "nhạt", đó là vì nó không có phong cách đặc trưng, hay là "thiếu bản sắc". Phải hiểu được bản sắc của từng xe là gì.

Đặc trưng của xe Hàn, ở đây nói đến "dòng chảy" của Huyndai là các gờ dập nổi bật sắc nét, đi kèm các đường nét uốn lượn mềm mại (tuy rằng gần đây với SantaFe mới thì "dòng chảy" lại... hơi ít nước :)) ). Còn cái xe bác đưa ra lại có thiết kế khác hẳn: trên thân nó có ít đường dập nổi, các gờ nổi lại khá nhỏ, như sợi chỉ, mờ (nếu so với Huyndai) và không nổi bật. Thay vào đó thiết kế trú trọng vào các mảng lớn, "kéo căng", tạo cảm giác như là các cơ bắp khỏe mạnh. Kiểu thiết kế này chỉ cần nhìn qua là thấy rõ hơi hướng L-Finesse, tuy nhiên đã có sự phát triển lên một chút khi có một số các mảng căng được bố trí theo kiểu đối lập, qua đó tạo cảm giác thể thao, dữ dằn hơn. Nó chả liên quan gì đến phong cách thiết kế của Huyndai hay Kia ở đây cả. Cái chi tiết duy nhất "hơi" giống Huyndai là bộ nắp che hút gió bằng nhựa đen to bản án ngữ trước mũi xe, tuy nhiên nó lại có hình chữ Y, không phải hình lục lăng và các khe hút gió nhỏ, tức là tuy rằng thoạt nhìn thì hơi giống nhưng thực ra là khác hẳn Huyndai. Tóm lại cái xe này với những người hiểu biết chỉ nhìn cái là biết ngay Toyota, không lẫn đi đâu được. Trong khi lại có người bảo nó giống xe Hàn thì chứng tỏ... chả biết cái quái gì :D.

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Đặc trưng của xe Hàn, ở đây nói đến "dòng chảy" của Huyndai là các gờ dập nổi bật sắc nét, đi kèm các đường nét uốn lượn mềm mại (tuy rằng gần đây với SantaFe mới thì "dòng chảy" lại... hơi ít nước :)) ). Còn cái xe bác đưa ra lại có thiết kế khác hẳn: trên thân nó có ít đường dập nổi, các gờ nổi lại khá nhỏ, như sợi chỉ, mờ (nếu so với Huyndai) và không nổi bật. Thay vào đó thiết kế trú trọng vào các mảng lớn, "kéo căng", tạo cảm giác như là các cơ bắp khỏe mạnh. Kiểu thiết kế này chỉ cần nhìn qua là thấy rõ hơi hướng L-Finesse, tuy nhiên đã có sự phát triển lên một chút khi có một số các mảng căng được bố trí theo kiểu đối lập, qua đó tạo cảm giác thể thao, dữ dằn hơn. Nó chả liên quan gì đến phong cách thiết kế của Huyndai hay Kia ở đây cả. Cái chi tiết duy nhất "hơi" giống Huyndai là bộ nắp che hút gió bằng nhựa đen to bản án ngữ trước mũi xe, tuy nhiên nó lại có hình chữ Y, không phải hình lục lăng và các khe hút gió nhỏ, tức là tuy rằng thoạt nhìn thì hơi giống nhưng thực ra là khác hẳn Huyndai. Tóm lại cái xe này với những người hiểu biết chỉ nhìn cái là biết ngay Toyota, không lẫn đi đâu được. Trong khi lại có người bảo nó giống xe Hàn thì chứng tỏ... chả biết cái quái gì :D.
Có cái Logo và chữ Corolla thì bảo đó là phog cách của Toy, chứ nếu khôg có chữ và Logo thì đố ai biết đó là xe Toy, chắc chắn 100% sẽ bảo là xe Hàn! Cái kiểu thiết kế bo tròn và uốn lượn xe Hàn làm đầu tiên, giờ đến Toy, nếu không muốn dùng từ bắt chước thì gọi là làm theo vậy bác nhỉ!
Bác tìm hộ xem có chiếc nào của Toy có cái ca lăng giông thế không mà bảo nhìn phát biết ngay là Toy? Tài thật!

vua_luoi

Xe điện
Các bác đi xe Hàn chắc hẳn rất tự hào vì xe mình có rất nhiều nét đẹp hình thức giống các xe của các hãng toàn TG, kể cả dòng chảy cái gì đó cũng chỉ là cái tên mới, chứ em thấy volkswagen em cũng thấy nó uốn éo từ lâu rồi, cơ mà nó có thèm gọi là dòng này dòng nọ đâu.
Cá nhân em thấy xe Hàn đi cũng tốt, hợp lý về mọi cái, nhưng nếu có tiền em chơi xe mỹ, nhật, châu âu.

SmallRiver

Xe điện
Các bác đi xe Hàn chắc hẳn rất tự hào vì xe mình có rất nhiều nét đẹp hình thức giống các xe của các hãng toàn TG, kể cả dòng chảy cái gì đó cũng chỉ là cái tên mới, chứ em thấy volkswagen em cũng thấy nó uốn éo từ lâu rồi, cơ mà nó có thèm gọi là dòng này dòng nọ đâu.
Cá nhân em thấy xe Hàn đi cũng tốt, hợp lý về mọi cái, nhưng nếu có tiền em chơi xe mỹ, nhật, châu âu.
Tự hào gì đâu cụ! Chỉ thấy lạ là chả có gì hơn nhưng có anh lại làm theo. Chắc thấy bán được kha khá, lãi nhiều hơn nên sốt ruột chăng?

coolpix8700

Xe ngựa
Chứng tỏ kinh tế suy thoái nó đã ảnh hưởng đến mình cũng kinh các cụ nhỉ :D
Năm 2012 xe nhập đứng đầu là xe Hàn, thứ nhì là xe Tầu, doanh số từ 2 nguồn sấp xỉ nhau!

Việt Nam mình thì cái TT20 nó điều chỉnh. Với các hãng xe Nhật-Âu-Mỹ thì đối tác của họ chính là họ (gọi là LD, nhưng thực ra không có cổ đông VN trong các cơ sở sx hay lắp ráp của họ), còn các hãng xe Hàn lại có đối tác là Trường Hải-Thaco...!
Xe nhập từ Mỹ - Châu Âu chỉ có mỗi đường "Việt kiều hồi hương" để làm giấy tờ thôi và do đó giá bán ngoài thuế mấy cái xe kia còn chịu thêm chi phí về "giấy chứng nhận" nữa!
Ví dụ như Teana giá hơn 2,4 tỷ thì cả năm nhập về được mấy cái?

Chỉnh sửa cuối:

Tourcare

Xe tăng
Cá nhân em đã đi nhiều xe Hàn và Nhật, rút ra kết luận là có tiền thì em vẫn mua xe Nhật :D dù em đang đi xe Hàn đây. Các cụ cứ chạy tầm 8-10v thì sẽ thấy sự khác biệt kha khá ;;)

SmallRiver

Xe điện
Cá nhân em đã đi nhiều xe Hàn và Nhật, rút ra kết luận là có tiền thì em vẫn mua xe Nhật :D dù em đang đi xe Hàn đây. Các cụ cứ chạy tầm 8-10v thì sẽ thấy sự khác biệt kha khá ;;)
Sau này cụ mua Toy sẽ được cả 2: Hình dáng như xe hàn + sự bền bỉ của xe Nhật!

Chỉnh sửa cuối: