Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

Isu_zu

Tháo bánh
E thì chả tự hào, cũng ko nhục. Mỗi một người đều có quê hương và đất nước của họ, và mỗi người có trách nhiệm xây dựng và đóng góp cho đất nước mình. Học cái người khác giỏi hơn mình, tránh cái xấu xa nếu có thể, vậy thôi! Tất nhiên cũng buồn vì VN vẫn là nước nghèo và tham nhũng... :(

coolpix8700

Xe ngựa
Thời gian sống ở nước ngoài khá lâu (nếu liên tục trên 3 năm thì tổng của em là hơn 17 năm) và tiếp xúc với khá nhiều Việt kiều, kể cả những người di tản năm 1975. Em rất tôn trọng ý thức hệ của họ, nhưng khi nói chuyện thì không bao giờ em chấp nhận bất cứ kiểu thể hiện nào động chạm đến nguồn gốc Việt Nam của mình cả.
Ở đây trao đổi, rồi tranh cãi,... người thích xe này, người không cảm tình với xe kia, kể cả việc bêu riếu những hành động, việc làm xấu của nhiều LD em cũng chẳng phản đối. Nhưng chắc không nên có những cái "trích" như vậy, dù vô ý thức. Em nghĩ, nếu mod nào đáo qua đây, xóa được toàn bộ các bài viết liên quan có khi tốt hơn!

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Cái xe chỉ là phương tiện, nay các cụ đi xe Hàn, mai xe Đức, ngày kia xe Nhật thì sao. Tranh luận để biết thêm thôi. Xe quan trọng nhất là phù hợp với chính mình.
Với góc độ người tiêu dùng thì như vậy kụ à, song ở đây toàn sales chiến sales, mà chiến gì toàn lôi điểm xấu ra chê nhau để bàn dân thiên hạ biết hết.

Isu_zu

Tháo bánh
Với góc độ người tiêu dùng thì như vậy kụ à, song ở đây toàn sales chiến sales, mà chiến gì toàn lôi điểm xấu ra chê nhau để bàn dân thiên hạ biết hết.
Thực ra cụ nói vậy chưa hẳn đúng. Toàn sale Hàn nhảy vào phá, chứ sale Toyota đâu có thời giản rảnh mà chiến, còn ko đủ hàng giao cho khách :D

hung_teri

Xe tải
Nản các cụ vô đối :D
Em nói tương đối dài nhưng cụ Lưu trích mỗi câu "...em đi matiz, thích sự bền bỉ của Nhật ..." nếu ai đó không đọc đoạn trước sẽ nghĩ Fan Hàn cũng hâm mộ Toy thì còn gì phải bàn.
Có thể so sánh với phát biểu của ông giáo sĩ gì đó trước quốc hội. ông ấy nói có đầu có đuôi với mục đích tốt, nhưng mấy ông làm chính trị đưa lên thời sự mỗi câu "... cầm cái hộ chiếu của VN mình cảm thấy nhục nhã..." tạo nên làn sóng phẫn nộ trong dân chúng.

Chính trị đôi khi phải "chơi bẩn" mới thắng, nhưng ở đây là diễn đàn Kỹ thuật và Kinh doanh. Em trích dẫn thế cho cụ Lưu hiểu là không nên "chơi bẩn". Thói quen của các cụ Fan Toy đúng là khó bỏ :D

Đây là câu nói của Tổng Giám mục địa phận Hà nội Ngô Quang Kiệt trong một lần phát biểu tại Uỷ ban nhân dân tp Hà nội, VTV1 có đưa một đoạn dài 1 phút chứ không chỉ trích dẫn một câu. Cũng chính vì sự kiện này Tổng Giám mục Kiệt đã bị Toà thánh La mã thay bằng Tổng Giám mục Nguyễn Văn Nhơn. Cụ matiz19 làm ở Bộ Ngoại giao mà ăn nói sơ suất thế này thì có lẽ phải ra đi sớm.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Đây là câu nói của Tổng Giám mục địa phận Hà nội Ngô Quang Kiệt trong một lần phát biểu tại Uỷ ban nhân dân tp Hà nội, VTV1 có đưa một đoạn dài 1 phút chứ không chỉ trích dẫn một câu. Cũng chính vì sự kiện này Tổng Giám mục Kiệt đã bị Toà thánh La mã thay bằng Tổng Giám mục Nguyễn Văn Nhơn. Cụ matiz19 làm ở Bộ Ngoại giao mà ăn nói sơ suất thế này thì có lẽ phải ra đi sớm.
-Có khi CP đề nghị thay ấy nhỉ, dù sao Vatican cũng có quan hệ NG với mình mà? Còn mấy ông mất gốc thì thôi, toàn lũ ăn cháo đá bát!:-q

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Nản các cụ vô đối :D
Em nói tương đối dài nhưng cụ Lưu trích mỗi câu "...em đi matiz, thích sự bền bỉ của Nhật ..." nếu ai đó không đọc đoạn trước sẽ nghĩ Fan Hàn cũng hâm mộ Toy thì còn gì phải bàn.
Có thể so sánh với phát biểu của ông giáo sĩ gì đó trước quốc hội. ông ấy nói có đầu có đuôi với mục đích tốt, nhưng mấy ông làm chính trị đưa lên thời sự mỗi câu "... cầm cái hộ chiếu của VN mình cảm thấy nhục nhã..." tạo nên làn sóng phẫn nộ trong dân chúng.

Chính trị đôi khi phải "chơi bẩn" mới thắng, nhưng ở đây là diễn đàn Kỹ thuật và Kinh doanh. Em trích dẫn thế cho cụ Lưu hiểu là không nên "chơi bẩn". Thói quen của các cụ Fan Toy đúng là khó bỏ :D
Riêng vụ ông Kiệt nói thì em ko đồng ý tí nào, nếu có chút tự tôn dân tộc trong máu thì ko bao giờ phun ra thế cả, kể cả lỡ lời. Cụ ko nên tiếp nữa, kẻo tiếng xấu nó ngấm vào thân :)

phuongtv_76

Xe container
Riêng vụ ông Kiệt nói thì em ko đồng ý tí nào, nếu có chút tự tôn dân tộc trong máu thì ko bao giờ phun ra thế cả, kể cả lỡ lời. Cụ ko nên tiếp nữa, kẻo tiếng xấu nó ngấm vào thân :)
E cũng ghét ông kiệt này, nói gì cũng phải khôn hơn tí, để người khác lợi dụng[-O<[-O<

matiz19

Xe tăng
-Có khi CP đề nghị thay ấy nhỉ, dù sao Vatican cũng có quan hệ NG với mình mà? Còn mấy ông mất gốc thì thôi, toàn lũ ăn cháo đá bát!:-q
Cụ cứ như làm ở chính phủ ấy nhỉ? :D
Cụ đúng là không chịu theo dõi. Giữa lúc căng thẳng thì thời sự chỉ trích dẫn mỗi câu đó thôi. sau này báo thanh niêm có trích dẫn đầy đủ nhưng chỉ đủ làm giảm nhẹ cái nhìn về ông chứ không được chấp nhận khi mà sự phẫn nộ đã ngấm sâu vào máu.
Mục đích của ông ta là nước mình còn nghèo, cần phải phấn đấu, đoàn kết tạo nên sức mạnh. để đi ra nước ngoài không bị người ta Khinh, đây hoàn toàn là sự thật.
Em chưa hề nói là đồng tình hoàn toàn với "câu nói" của ông Kiệt. Vấn đề ở chỗ không được "trích dẫn" lời của người khác mà lấy đi hoàn toàn "ngữ cảnh" khiến người khác hiểu sai :D
Dù người ta có nói sai như thế nào đi nữa, thì việc làm này vẫn bị coi là "chơi bẩn" không đáng mặt anh tài

Luu Lehong

Xe container
có bộ phận xurubache bên đó cụ Lưu không biết à? chạy vào cũng tốn khá xèng đấy :D
Thường những bộ phận "chuyên môn" ý ít phải chạy tốn xèng mà cũng chỉ là có tý chè thuốc với LĐ, bởi xuất ưu tiên con cái người nhà khi về hưu cho con cháu vào khi ko có bằng cấp " phù hợp" với đơn vị. Trong trường hợp GS chuyên nghiên cứu lý luận thì chuẩn rồi :D
Bác thấy xã hội ta có nhân văn ko :))

SmallRiver

Xe điện
Toy bắt đầu thay đổi tư duy, học theo xe Hàn rồi, điển hình là mới ra Corolla Furia mới, cũng uốn éo khác gì xe Hàn đâu!

coolpix8700

Xe ngựa
Toy bắt đầu thay đổi tư duy, học theo xe Hàn rồi, điển hình là mới ra Corolla Furia mới, cũng uốn éo khác gì xe Hàn đâu!
Xe Hàn từ khi có cái ông chuyên Design từ VW sang mới vẽ nhại lại đủ hình dáng của các hãng xe khác, bác thử xem có cái xe nào bán chạy trên thế giới mà không có 1 cái xe Hàn tương ứng có dáng gần giống (nhưng ai để ý một chút sẽ thấy ông ấy có vẻ hơi tránh cái nơi làm việc cũ khi cặm cụi nhái lại hình dáng các xe khác)!
Còn khi thiết kế xe, không chỉ hình dáng mà còn nhiều thứ khác thì hãng nào cũng phải theo xu hướng chung. Không phải mấy cái xe sang, cần tính cách rất riêng thì cầng cần như vậy. Nếu có vài nét nào đó thì chỉ là theo "phong trào" chứ Toy việc gì phải đi bắt chước mấy ông Hàn?

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Xe Hàn từ khi có cái ông chuyên Design từ VW sang mới vẽ nhại lại đủ hình dáng của các hãng xe khác, bác thử xem có cái xe nào bán chạy trên thế giới mà không có 1 cái xe Hàn tương ứng có dáng gần giống (nhưng ai để ý một chút sẽ thấy ông ấy có vẻ hơi tránh cái nơi làm việc cũ khi cặm cụi nhái lại hình dáng các xe khác)!
Còn khi thiết kế xe, không chỉ hình dáng mà còn nhiều thứ khác thì hãng nào cũng phải theo xu hướng chung. Không phải mấy cái xe sang, cần tính cách rất riêng thì cầng cần như vậy. Nếu có vài nét nào đó thì chỉ là theo "phong trào" chứ Toy việc gì phải đi bắt chước mấy ông Hàn?
Rõ ràng là bắt chước kiểu như "dòng chảy" uốn éo rồi còn gì, cụ cứ cãi! :)) Giờ chả lẽ lại nhận là học theo anh Hàn, xấu hổ chết!

Isu_zu

Tháo bánh
Kệ cụ ấy nói gì thì nói, bác để ý làm gì...:D

coolpix8700

Xe ngựa
Kệ cụ ấy nói gì thì nói, bác để ý làm gì...:D
Nhưng em thấy bác ấy nói đúng đấy chứ. Cứ xem hình dánh mấy cái Nissan Micra của những năm 90' cũng học theo hình dáng xe nhỏ trần cao của New Morning bây giờ còn gì. Nis còn xấu hổ hơn Toy, phải đi học từ hồi ấy!

dngduc

Xe điện
Sao khi nói về thiết kế của Toy thì cụ bảo xu thế chung còn nói về xe hàn sau thời ông VW nào đó thì lại bảo là vẽ nhại lại ? Em thì em nghĩ tất cả đều là xu thế chung, trừ những loại xe đặt biệt , như thế nó khách quan hơn !

coolpix8700

Xe ngựa
Sao khi nói về thiết kế của Toy thì cụ bảo xu thế chung còn nói về xe hàn sau thời ông VW nào đó thì lại bảo là vẽ nhại lại ? Em thì em nghĩ tất cả đều là xu thế chung, trừ những loại xe đặt biệt , như thế nó khách quan hơn !
Xu thế chung là người ta theo một cái xu hướng nào đó, còn giống xe người ta đang chạy lại là việc khác.
Em thấy người Tầu thì cái xe nào đã LD ở đất Tầu thì đều có cái xe giống hệt, xe Hàn thì có vẻ đỡ giống hơn, nhưng nói chung thì nhìn một cái xe Hy hay Ki nào thì em cũng đều liên tưởng đến 1 cái xe hãng khác đã thấy vài năm trước rồi!
Nhưng cái Corolla thì thay hình dáng nào cũng đều đáng cả, vì từ năm 2006 đến giờ những cái Altis chạy thì có vẻ được, nhưng hình dáng với em thì quá xấu!

hakkinen

Xe tải
Xu thế chung là người ta theo một cái xu hướng nào đó, còn giống xe người ta đang chạy lại là việc khác.
Em thấy người Tầu thì cái xe nào đã LD ở đất Tầu thì đều có cái xe giống hệt, xe Hàn thì có vẻ đỡ giống hơn, nhưng nói chung thì nhìn một cái xe Hy hay Ki nào thì em cũng đều liên tưởng đến 1 cái xe hãng khác đã thấy vài năm trước rồi!
Nhưng cái Corolla thì thay hình dáng nào cũng đều đáng cả, vì từ năm 2006 đến giờ những cái Altis chạy thì có vẻ được, nhưng hình dáng với em thì quá xấu!
Cụ ơi, người ta đi sau sao mà tránh được việc giống thằng này thằng kia, giống như mấy cái điện thoại cũng kiện loạn cả lên. Nhưng công bằng mà nói xe HQ đã tiến lên nhiều cả về mặt nội, ngoại thất và công nghệ, rõ ràng nhiều người đã phải nhìn xe HQ với con mắt khác. Trong tình cảnh như vậy Toy (hay Nhật nói chung) mà k thay đổi, cải tiến công nghệ thì dần dần sẽ mất thị phần thôi. Không nói xe HQ tốt hay kém hơn xe Nhật, nhưng nói chung là nâng cấp nhanh chóng, và sẽ tiến nhanh hơn nữa khi mà công nghệ HQ giờ ngày càng phát triển nhanh. Trên này thì cũng nhiều ông cực đoan thật, bắt đầu khen HQ, chê bai Nhật này kia, nhưng các cụ nếu là người công tâm sẽ biết cái nào tốt, cái nào xấu, cái nào có nhược điểm thế nào