Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Tất nhiên em so sánh dựa trên nhu cầu của em, ko trèo đèo lội suối, chỉ đi đường bằng và cần độ êm. Về khoản này con everest chỗ e ko đáp ứng nổi, ồn kinh. Cách đây 4 năm, đi còn tạm ổn về độ ồn, dạo gần đây máy kêu đúng như máy cầy, ngồi trong xe ong hết cả thủ@@ Nếu đi đường xấu, công trường thì cá nhân em vẫn đánh giá cao everest trong tầm giá đó. Chứ đi gia đình và đường bằng thì em kiếu.

PS: Ko phải em đề cao Toy, nhưng cá nhân em đánh giá về độ bền 2 con, thì con Zace cơ quan em bền hơn everest chắc luôn. Con Zace cơ quan em 30 vạn có dư nhưng máy móc còn ngon lắm, đi rất êm. Con everest mới đi được nửa của con Zace thôi:D
chắc ev đấy máy dầu, mà nếu máy dầu thì dù ồn hơn nhưng khoản tiết kiệm ỉn lại ko ăn nổi. mà cái ồn đấy ra đường trường trên 70km/h thì chả khác gì nhau, ev lại êm đằm dễ lái hơn nữa :)

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Gộp 2 cái trả lời cụ 1 thể luôn cho đỡ tốn tài nguyên diễn đàn. Rỗi rãi ngồi đàm đạo tý cũng vui:
Ý 1 - xe vs loa:
- EM vẫn chưa thấy so sánh của cụ là chuẩn hoàn toàn không cần chỉnh. Vì một bên là chơi một bên là dùng. Mua loa cũ để chơi và mua xe cũ để dùng nó khác hẳn hệ quy chiếu với nhau, kể cả hệ quy chiếu tâm linh như cụ nói. Cái "nghe bẩu" của cụ ở chủ đề loa nó khác hẳn chủ đề xe luôn. Khác như thế nào thì em đã lôi Lada và Volga vào để cụ dễ đối chiếu, cái đó chắc em không cần giải thích thêm vì em nghĩ chắc cụ hiểu, chẳng qua đang cố tình không hiểu thôi. =))=))=))
- Cái sự mua xe theo nghe bẩu mà cụ gán cho những người mua Toy cũ cũng là một nhận định chủ quan. Có thể cụ đúng với một số người nhưng hoàn toàn không đúng với tất cả. Nếu cụ lấy hiện tượng để phán bản chất thì em e cụ nhận xét chủ quan duy ý chí mất rồi.
- Xét trong một hoàn cảnh nhỏ là cái sự "nghe bẩu" của cụ đúng, thì cái này em sẽ bàn tiếp ở ý 2 sau đây:
Ý 2 - Giữ giá và nghe đồn (hay bẩu đấy)
- Có thể một số bộ phận nhỏ mua xe theo trường phái nghe bẩu do không có điều kiện test xe, thì cái nghe bẩu đấy nó ở đâu mà ra. Không thể từ việc chém gió hết năm này qua năm khác mà nó thành chân lý được. Các cụ nói rồi, có bột mới gột nên hồ, cùng song hành với nhau tại sao "nhiều thằng khác" mà cụ để cập không được đồn thế? mà chỉ có mỗi Toy? Hay là Toy nó có đội ngũ Seeder hùng hậu từ xưa nhỉ? EM thì em nghĩ một người, một nhóm người có thể nhầm chứ cả cộng đồng thì ít khi nhầm lẫn lắm. Nếu thực sự sản phẩm không được như thế thì đồn 1 năm hay 10 năm cũng vô ích.
- Giữ giá nó cũng ở chỗ đó mà ra, khi cả cộng đồng đánh giá nó rồi, mua đi bán lại cũng nhiều rồi, đời vừa vừa thì sửa lặt vặt, thậm chí chả phải sửa mua về là chạy, đời sâu sâu tý thì sửa qua loa là lại chạy phe phé ngay. "Những thằng khác" mà cụ nhắc đến cũng được cộng đồng đón nhận chứ không phải không, đó là tượng đài KIA Pride CD5 mà các cụ fan Hàn đang cố bấu víu vào, nhưng cũng vì nó chỉ là một vệt sáng nên không bao giờ cộng đồng lấy CD5 ra đánh giá cho toàn bộ KIA cả. Vì thế em mới khẳng định cả cộng đồng thì ít khi nhầm lẫn lắm.
Ý 3 - Cái này em tự nghĩ ra:
- Tranh luận trên diễn đàn cũng là cái chốn ảo, tuy nhiên con người cụ là thật. Tranh luận cho vui thì cũng nên có cơ sở và lập luận sát sườn 1 chút cụ ạ, chứ ai lại phi lý luận thế.
- Em thì em nghĩ rằng, nếu "Những thằng khác" thực sự tốt, thì chẳng sớm thì muộn nó cũng được cộng đồng đón nhận, cũng sẽ tạo được sự "nghe bẩu". Cũng như vậy ở phía ngược lại, nếu Toy không biết giữ mình mà cứ ăn mày hào quang quá khứ, chẳng sớm thì muộn cũng mất lòng tin, mà đã mất rồi thì xây dựng lại thương hiệu khó gấp trăm lần xây mới.
- EM chả thần thánh thằng nào cả, tuy nhiên cũng phải nhận định khách quan là với tổng hòa những điều kiện thiên địa nhân tác động lên việc sử dụng xe của dân nghèo như em, Toy vẫn là lựa chọn hợp lý mặc dù nó không phải là lựa chọn hoàn hảo. Mà thiết nghĩ thì chẳng ông nào hoàn hảo được, chỉ là hợp lý hơn nhau mà thôi.
em cũng ko cố tìm 1 cái sự so sánh hoàn hảo, chỉ là có chút liên tưởng đến cái sự giông giống nhau thôi, bác kỹ với em quá :)
còn những cái cùng phân hạng ko thiếu đồ bền ngang toi, nhưng giá rẻ hơn nhiều :)
toyota là hãng quá to, em biết nó thừa sức cạnh tranh lành mạnh với bất cứ thằng nào. nhưng cái nó bán ở vn thì ko đúng lắm với giá trị thật nếu so với những thằng khác mà vẫn có nhiều người mua. em ko rõ nguyên nhân nên cứ tự cho là có yếu tố từa tựa tâm linh trong ấy. còn nếu thực sự nó ngon hơn hẳn những thằng khác thì ở những thị trường mà giá nó same nhau bọn kia chắc chết sặc gạch lâu rồi. hay mỗi ta thì khôn còn tây thì dại nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
chắc ev đấy máy dầu, mà nếu máy dầu thì dù ồn hơn nhưng khoản tiết kiệm ỉn lại ko ăn nổi. mà cái ồn đấy ra đường trường trên 70km/h thì chả khác gì nhau, ev lại êm đằm dễ lái hơn nữa :)
Cái j cũng có 2 mặt của nó. Thế nên em mới đánh giá cao em nó ở khoản đi công trường, đường xấu ... Cơ mà nhu cầu em ko vậy, nên nếu lựa chắc chắn em chọn Zace:D Nếu xe gia đình, em luôn ưu tiên máy xăng, tiết kiệm được mấy đồng tiền dầu rùi đi ồn, bảo dưỡng ... em ko ham:D

Vỏ con Zace cũng rất cứng cáp, rất ok chứ ko mỏng tang như mấy xe Toy bây h. Em thấy con Zace lên thần thánh cũng đúng thôi ợ. Chỉ thấy kiểu dáng hơi chuồng gà tí, chứ em ko chê nó điểm nào. Nên nếu 2 xe, em chọn Zace 100% khỏi lăn tăn. Em thật:D Mà em nghĩ con Zace 03 cơ quan em, đi gấp đôi everest 05 đó, cơ mà nếu bán, Em zace cao tiền hơn:D

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cái j cũng có 2 mặt của nó. Thế nên em mới đánh giá cao em nó ở khoản đi công trường, đường xấu ... Cơ mà nhu cầu em ko vậy, nên nếu lựa chắc chắn em chọn Zace:D Nếu xe gia đình, em luôn ưu tiên máy xăng, tiết kiệm được mấy đồng tiền dầu rùi đi ồn, bảo dưỡng ... em ko ham:D

Vỏ con Zace cũng rất cứng cáp, rất ok chứ ko mỏng tang như mấy xe Toy bây h. Em thấy con Zace lên thần thánh cũng đúng thôi ợ. Chỉ thấy kiểu dáng hơi chuồng gà tí, chứ em ko chê nó điểm nào. Nên nếu 2 xe, em chọn Zace 100% khỏi lăn tăn. Em thật:D Mà em nghĩ con Zace 03 cơ quan em, đi gấp đôi everest 05 đó, cơ mà nếu bán, Em zace cao tiền hơn:D
2 xe ấy đ3m thanh lý, ông nào ôm đc con ev coi như trúng số :)
còn chuyện mua xe thì cá nhân e quan điểm nó an toàn hơn xe máy, nên ko dùng 7 chỗ cho gd. :)
tự dưng nói đến ồn em mới nhớ con land cộc máy dầu thì mới gọi là bố của các loại ồn :)

Chỉnh sửa cuối:

bluesky1974

Xe tải
Tất nhiên em so sánh dựa trên nhu cầu của em, ko trèo đèo lội suối, chỉ đi đường bằng và cần độ êm. Về khoản này con everest chỗ e ko đáp ứng nổi, ồn kinh. Cách đây 4 năm, đi còn tạm ổn về độ ồn, dạo gần đây máy kêu đúng như máy cầy, ngồi trong xe ong hết cả thủ@@ Nếu đi đường xấu, công trường thì cá nhân em vẫn đánh giá cao everest trong tầm giá đó. Chứ đi gia đình và đường bằng thì em kiếu.

PS: Ko phải em đề cao Toy, nhưng cá nhân em đánh giá về độ bền 2 con, thì con Zace cơ quan em bền hơn everest chắc luôn. Con Zace cơ quan em 30 vạn có dư nhưng máy móc còn ngon lắm, đi rất êm. Con everest mới đi được nửa của con Zace thôi:D Vỏ con Zace cũng rất cứng cáp, rất ok chứ ko mỏng tang như mấy xe Toy bây h. Em thấy con Zace lên thần thánh cũng đúng thôi ợ. Chỉ thấy kiểu dáng hơi chuồng gà tí, chứ em ko chê nó điểm nào. Em thật:D
Nói như cụ chả có nhẽ toy càng ngày càng đi giật lùi sao?

Isu_zu

Tháo bánh
Ôi giời, vẫn ní na ní nuận cơ à :)).

ubisapro

Xe trâu
Nói như cụ chả có nhẽ toy càng ngày càng đi giật lùi sao?
Giật lùi hay ko thì để thời gian trả lời. Cái j nhìn thấy được thì sẽ đánh giá được. Chẳng hạn vỏ con ỉn mỏng hơn vỏ con Zace rõ. Em cứ nhìn từ 2b ra thì thấy thôi, 2b bây h ko thể bằng 2b ngày trước về độ bền, chất lượng linh kiện vì phải giảm giá thành, 4b em nghĩ khả năng cao cũng phải đi vào vết xe đó để giảm giá, tiếp cận nhiều khách hàng ... Đó là quan điểm của em nhé, và em vẫn mua em Vios. Cái j cũng có giá của nó cả thôi:D

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Giật lùi hay ko thì để thời gian trả lời. Cái j nhìn thấy được thì sẽ đánh giá được. Chẳng hạn vỏ con ỉn mỏng hơn vỏ con Zace rõ. Em cứ nhìn từ 2b ra thì thấy thôi, 2b bây h ko thể bằng 2b ngày trước về độ bền, chất lượng linh kiện vì phải giảm giá thành, 4b em nghĩ khả năng cao cũng phải đi vào vết xe đó để giảm giá, tiếp cận nhiều khách hàng ... Đó là quan điểm của em nhé, và em vẫn mua em Vios. Cái j cũng có giá của nó cả thôi:D
Theo em có lẽ nếu cụ không bị ám ảnh quá bởi cái thương hiệu thần thánh thì Suzuki ertiga mới là lựa chọn hoàn hảo cho các nhu cầu của cụ. :D

ubisapro

Xe trâu
LÀ cái giá gì hả cụ? Như em thấy cái giá của sử dụng xe đạp tốt hơn nhiều so với xe máy như khỏe người, bền hơn, chi phí sử dụng cũng thấp hơn :))
chuẩn đó cụ, thế nên bây h em vẫn có đủ bộ tam này :))

ubisapro

Xe trâu
Theo em có lẽ nếu cụ không bị ám ảnh quá bởi cái thương hiệu thần thánh thì Suzuki ertiga mới là lựa chọn hoàn hảo cho các nhu cầu của cụ. :D
Cái j cũng có giá, được truyền kỳ tin dùng cũng chả phải tự nhiên mà có. Em cứ nghiệm với 2b thì ra 4b, chả khác j. Xe 2b honda bị chê tơi bời, nhưng em dùng hết các hãng, cuối cùng chốt lại ổn nhất vẫn Honda. => chắc tay thì cứ nghe kinh nghiệm những người mua trước, đặc biệt tài già chuyên lái xe thì rõ nhất. Trước khi mua xe, em cũng hỏi nhiều rồi chứ ko phải thấy Toy thì nhảy vào mua :D Tiền thì e có thể mua xe đắt hơn, nhưng tùy tính mỗi người, nhu cầu em chỉ cần Vios + ai nói em đi xe taxi, dịch vụ thì kệ, em chả quan tâm:D

bluesky1974

Xe tải
Cụ chọn vios em có thể biết vì sao cụ lại chọn nó không?

Xe cỏ cũ

Xe điện
Theo em, khách hàng đa số không phải là chiên gia về xe cộ (vợ 2), mua theo số đông và loại đã có quá trình kiểm nghiệm thực tế là lựa chọn an toàn cụ ạ.
Về vợ 1, đầy cụ thuộc lòng các tiêu chí, kén cá chọn canh mãi mà vẫn vớ phải em như dở hơi he he; nhiều cụ lơ tơ mơ theo con tim/tym mách bảo thì lại vớ được em ngon choét. Tương đối thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
bluesky1974 nói:
Theo em, khách hàng đa số không phải là chiên gia về xe cộ (vợ 2), mua theo số đông và loại đã có quá trình kiểm nghiệm thực tế là lựa chọn an toàn cụ ạ.
Về vợ 1, đầy cụ thuộc lòng các tiêu chí, kén cá chọn canh mãi mà vẫn vớ phải em như dở hơi he he; nhiều cụ lơ tơ mơ theo con tim/tym mách bảo thì lại vớ được em ngon choét. Tương đối thôi.
Nói chung đại đa số người đi Toy (em chỉ nói đại đa số chứ không phải tất cả) chọn xe như tiêu chí chọn vợ cả đấy: lấy cái xe về để nó phục vụ mình, có thể chẳng nghiêng nước, nghiêng thành, nhưng dễ tính, chịu thương, chịu khó chiều chồng, chiều con!
Còn kén cá, chọn canh đi tìm người đẹp thì thời buổi này rất dễ dính quả lừa. Người đẹp thật thì đỏng đảnh, chỉ hợp với đại gia, còn thì vượt khả năng chiều chuộng của thường dân, còn vớ phải người đẹp do dao-kéo thì chỉ được mấy hôm đầu, hết tác dụng của dao kéo không bỏ tiền thêm sẽ hiện nguyên hình cũ, nhưng dao kéo chạm mãi cũng dần hết tác dụng, kết quả cuối cùng thì còn tệ hại hơn "hình cũ"!!!

Bieu

Đi bộ
Nói chung đại đa số người đi Toy (em chỉ nói đại đa số chứ không phải tất cả) chọn xe như tiêu chí chọn vợ cả đấy: lấy cái xe về để nó phục vụ mình, có thể chẳng nghiêng nước, nghiêng thành, nhưng dễ tính, chịu thương, chịu khó chiều chồng, chiều con!
Còn kén cá, chọn canh đi tìm người đẹp thì thời buổi này rất dễ dính quả lừa. Người đẹp thật thì đỏng đảnh, chỉ hợp với đại gia, còn thì vượt khả năng chiều chuộng của thường dân, còn vớ phải người đẹp do dao-kéo thì chỉ được mấy hôm đầu, hết tác dụng của dao kéo không bỏ tiền thêm sẽ hiện nguyên hình cũ, nhưng dao kéo chạm mãi cũng dần hết tác dụng, kết quả cuối cùng thì còn tệ hại hơn "hình cũ"!!!
Cụ này hay này!

1.6gli

Xe container
Nghịch lý lại ở chỗ cưới cô vợ quê chân chất hơi xấu, dễ tính....thì lại đắt hơn người đẹp phù hợp đại gia thế mới chán chứ:D

ubisapro

Xe trâu
Nghịch lý lại ở chỗ cưới cô vợ quê chân chất hơi xấu, dễ tính....thì lại đắt hơn người đẹp phù hợp đại gia thế mới chán chứ:D
Tức là cưới mấy em dao kéo toàn đại gia sao cụ cháu sấm:)) E nông dân, cưới vợ quê thôi:D

ubisapro

Xe trâu
Cụ cool trả lời gần như đủ nhu cầu của em rùi, mà cái nhu cầu của em, cứ 1-2 tuần lại có cụ hỏi nên thôi, các cụ cứ search lại các còm trước của em cho nhanh, em ngại quote lại:D

ubisapro

Xe trâu
Em chỉ nói ngắn gọn:

1. em định mua Morning đầu tiên. Lý do: rẻ.

2. Cụ nhà em chê bé, ngồi bí + nhu cầu cần cốp riêng => chọn sedan. Định xúc luôn 7 chỗ sau đỡ phải đổi nếu có nhu cầu, cơ mà cũng vì cái nhu cầu cốp riêng nên thôi.

3. Đã ngó gần như đủ cả các xe tầm 700 lăn bánh. Cuối cùng chốt Vios + City. Cu em đã xúc City, em xúc Vios cho khác vị :))

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Ớ, thế chả nhẽ mỗi TOI biết phục vụ, còn bọn khác chỉ ăn bám ạ? :D