Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
-Sao bác cứ chỉ nhăm nhăm vào TMV thế nhỉ? Theo ý bác thì chắc mấy thằng Nissan, Honda, Ford, Trường Hải, Thành Công, VinaStar...nó có khá hơn ko? Nên mở rộng tầm hiểu biết tý đi chứ cứ quanh quẩn thế này thì chán lắm!:-s
Sao kụ cứ lao vào tìm mọi cách bảo vệ TMV kinh thế. Iem đang nói về khía cạnh anti hay k anti thì kụ lại kéo sang khía cạnh khác.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Sao kụ cứ lao vào tìm mọi cách bảo vệ TMV kinh thế. Iem đang nói về khía cạnh anti hay k anti thì kụ lại kéo sang khía cạnh khác.
-Tại vì em thấy nhiều ông chả biết qué gì về xe ngoài cái xe mình đang đi nhưng rất thích chém kiểu "a dua", "nghe nói"...chém cũng phải biết mình, biết người chứ chỉ biết mỗi mình mình thì trẻ ranh quá!~X(

X-trails

Xe cút kít
-Tại vì em thấy nhiều ông chả biết qué gì về xe ngoài cái xe mình đang đi nhưng rất thích chém kiểu "a dua", "nghe nói"...chém cũng phải biết mình, biết người chứ chỉ biết mỗi mình mình thì trẻ ranh quá!~X(
Loanh quanh cuối cùng kụ vẫn kiểu cm này, kụ là nhất thì kụ để mọi người tự xét thấy và tự cảm nhận chứ đâu cần phải chê người khác để khẳng định mình đâu kụ.

RAVA

Xe ba gác
Loanh quanh cuối cùng kụ vẫn kiểu cm này, kụ là nhất thì kụ để mọi người tự xét thấy và tự cảm nhận chứ đâu cần phải chê người khác để khẳng định mình đâu kụ.
-Bác hơi bị nhầm đấy, em chả bao giờ coi em là nhất cả, trong này có nhiều bác giỏi về KT hơn em nhiều, tranh luận với các bác đó rất thú vị. Ngược lại có rất nhiều bác thỉnh thoảng vào thả vài câu kiểu như: Pho thu nờ vỏ mỏng, ồn điếc tai, Vios có công tơ mét nhìn lác mắt...vấn đề là FT vỏ mỏng hay ồn là so với xe nào, so với PS hay so với Cam, còn mắt lác thì ối con xịn hơn cũng lác mắt đấy, sao ko chê?...Em thích tranh luận nó cũng phải có hiểu biết và có cá tính rõ ràng chứ ko phải là 3 phải hay nhắm mắt nhắm mũi dìm hàng. Còn vào đây chủ yếu là để chém gió cho vui xả stress giết thời gian rỗi chứ có gì mà khẳng định mình, vd như bác lever lên đến "xe cút kít" thì liệu có được tôn trọng hơn ko?:D

AccentLB

Xe tải
Nếu so sánh về mặt giá tiền :
*. Cùng giá như nhau : Xe hàn ăn đứt xe nhật hay xe pháp, đức, mỹ.......

VD : Con Vios đắt hơn con Forte nhưng các cụ xe nhật vẫn phải công nhận là Forte là cùng dòng với Altis... Điều đó có nghĩa FORTE đẳng cấp hơn Vios

RAVA

Xe ba gác
Nếu so sánh về mặt giá tiền :
*. Cùng giá như nhau : Xe hàn ăn đứt xe nhật hay xe pháp, đức, mỹ.......

VD : Con Vios đắt hơn con Forte nhưng các cụ xe nhật vẫn phải công nhận là Forte là cùng dòng với Altis... Điều đó có nghĩa FORTE đẳng cấp hơn Vios
-Bác so sánh thật là vãi..đạn, bác nói xe Hàn ăn đứt xe Nhật, Pháp, Mỹ, Anh, Đức...ở cùng tầm giá nhưng vấn đề ở chỗ ở những mức giá đó thì làm gì có mấy cái xe kia để mà so? Nếu nói như bác thì em nghĩ xe Tàu ăn đứt xe Hàn ấy nhỉ?:))

coolpix8700

Xe ngựa
Mec, Bi, Audi chứng tỏ tồn tại lâu kụ nhỉ, mà kụ cứ nghĩ xấu antitoy là nhỏ mọn lúc nào cũng mong TOY suy thế. Quan điểm của iem đúng là đúng, sai là sai k bao biện, k lòng vòng. Anti hay không anti nó k tồn tại mãi mãi, đến lúc TMV hành xử với người tiêu dùng VN như TOY Mỹ thì lại được yêu mến ngay. Hehe
Rất ít, trong rất ít và trong 3 hãng trên thì có đúng Bỉm. Còn Mẹc phải xem lên Damler AG còn Audi thì chẳng thèm nói. Nếu cách đây khoảng 2 chục năm thì đúng là có cty Audi, còn bây giờ chỉ còn có tên cái xe!

Mọi người nhận xét vè các commends đúng lắm!

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Điều k thể chối cãi là TOY đang lợi dụng tâm lý đám đông người tiêu dùng VN để hớt váng, chém trong việc định giá ngất ngưởng, cung cấp cho người tiêu dùng sp công nghệ lạc hậu, k an toàn ( anh tạch, FT...). Về dịch vụ đáng lẽ với lợi thế bề dầy kinh nghiệm TOY cần chuẩn hóa dv, phụ tùng thay thế... với giá cả ngày càng cạnh tranh thì hiện tại có xu hướng ngược lại, người tiêu dùng bị nỗi ám ảnh chặt chém mỗi khi bị pan nhỏ chưa nói đến pan lớn khi vào garage (toy tx. . .)
Em thấy TOY nó hiểu dân mình kỹ quá, bảo sao các hãng khác không lại được, em ví dụ như Su chẳng hạn, rất nổi tiếng với những dòng xe cỡ nhỏ, thế mà đợi bao năm nay nó chả chịu giới thiệu mấy loại xe mini giá rẻ sang mình, chứ nếu không thì nó ăn đủ ở phân khúc tiền của morning; hay honda, lúc bắt đầu với civic đã có được niềm tin khá tốt từ khách hàng, nhưng mãi không bán Jazz, mà chỉ civic với accord để làm thương hiệu, ngay cả cách tiếp cận khi đưa ra sản phẩm mới cũng khác,giá như các hãng kia cứ tập trung vào nâng option và giữ giá cao để tránh mất giá trị thương hiệu, mà đáng ra vứt *** hết option, hoặc đưa ra độ 5 level để lựa chọn trong đó bản base bắt chước như TOY, chỉ đưa ra những SP tối giản đến mức chả còn gì để hỏng nữa và bán ở mức giá thấp hơn hẳn giá sản phẩm tương đương mà hiện Toi đang bán, xem sau 5 năm thị trường có cái nhìn khác không.
Em biết bác RAVA lại bức xúc em về vụ không còn gì để hỏng rồi nhá :))

coolpix8700

Xe ngựa
...Iem thiết nghĩ chỉ cần các Fan giảm bớt độ căng khi tranh luận kiểu duy ý chí, tranh luận phải có căn cứ logic, tham chiếu rõ ràng đúng là đúng và sai là sai, k bao biện, k lòng vòng... Hehe.
Có những đề nghị cho người khác của bac thấy cũng rất hợp lý, nhưng đó hình như chỉ là đề nghị người khác thực hiện còn bác thì tìm cả những cách quá "đơn giản" để áp đặt những suy nghĩ của bác có khi nên nói là nhiều cái rất kỳ khôi?
Bác thử xem xét lại câu "sai lầm của người Việt coi cái xe là tài sản"? Em cũng chưa thấy có dân nào trên thế giới, cả nước giầu nhất như Bruney hay Monaco, đến tận nghèo nhất châu Phi mà họ không coi cái ô tô là tài sản. Nhưng bỏ qua ngoại bang đi thì các bộ luật của Việt Nam, bất cứ bộ nào liên quan đến tài chính, sở hữu cũng đều coi ô tô là tài sản cả!
"Mua xe phải có cá tính". Dù là tài sản, nhưng đó cũng là 1 phương tiện sử dụng nên khi mua xe, đầu tiên phải là khả năng tài chính: Trong tất cả những cái xe nằm trong tầm tiền có khả năng chi thì đại đa số người mua sẽ tìm chọn nhưng cái đáp ứng tối đa nhu cầu sử dụng của mình, chủ yếu là các tiêu chuẩn về vận hành, sau đó là trục trặc thì khắc phục dễ không, rồi mới đến các đồ chơi, và mầu sắc theo tuổi... Cá tính vơi đại đa số vẫn chỉ là yếu tố sau cùng nếu mục đích cái xe dùng cho công việc. Nhưng sẽ có 1 nhóm ô tô chỉ là 1 món đồ chơi thì chắc chắn sẽ khác: lúc ấy cái cá tính, khác người mới được đặt lên hàng đầu!
"Làm gì cũng phải tránh số đông để khỏi bị quy kết là theo đám đông": kinh nghiệm người khác đã trải qua không bao giờ thừa để mình làm bất cứ việc gì, kể cả cái kinh nghiệm thất bại của họ!
....

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Em viết tách ra để khỏi bị chê!

Rất nhiều lần bác vào chỉ trích tính "tiết kiệm" của người Việt "đếm củ dưa hành"!!!
Em có ông chú đang tự coi là 1 trong các đại gia ở HN (ông có bao nhiêu em chẳng biết), nhưng trước khi ông ấy lên thì bà mẹ ông ấy (bọn em gọi là bà trẻ) bán dưa-cà ở đầu phố. Từ mấy cái lọ chứa đủ các loại dưa và cà muối ấy đã cho ông ấy vốn để thành 1 trong những người đầu tiên đi Mẹc S biển đen ở HN.
Còn em chắc cũng trong nhóm xếp loại "đếm củ dưa hành" của bác vì không được sinh ra trong "gia đình có điều kiện", không chơi chứng khoán, cũng chẳng sổ số mà cũng chỉ từ tích cóp để cố dần dần. Luôn theo các cụ dạy "buôn tầu bán bè không bằng ăn dè hà tiện", ham mê nhiều thứ nhưng thứ gì em cũng không như luận tội của các bác "mù quáng - bầy đàn" dù cũng học qua mọi người để mua sắm.
Đại nhẩy vọt chỉ có ở các thiếu gia thôi!

Chỉnh sửa cuối:

thongnhat

Xe buýt
Mua xe theo cá tính được thì cũng thuộc hàng khủng đấy. Đa phần dân mình mua xe là phải xuất một lúc một khoản tiền cực lớn ra thì phải nghĩ nổ đầu luôn, làm sao mà nó đẻ ra tiền hoặc bảo toàn vốn.

X-trails

Xe cút kít
Em viết tách ra để khỏi bị chê!

Rất nhiều lần bác vào chỉ trích tính "tiết kiệm" của người Việt "đếm củ dưa hành"!!!
Em có ông chú đang tự coi là 1 trong các đại gia ở HN (ông có bao nhiêu em chẳng biết), nhưng trước khi ông ấy lên thì bà mẹ ông ấy (bọn em gọi là bà trẻ) bán dưa-cà ở đầu phố. Từ mấy cái lọ chứa đủ các loại dưa và cà muối ấy đã cho ông ấy vốn để thành 1 trong những người đầu tiên đi Mẹc S biển đen ở HN.
Còn em chắc cũng trong nhóm xếp loại "đếm củ dưa hành" của bác vì không được sinh ra trong "gia đình có điều kiện", không chơi chứng khoán, cũng chẳng sổ số mà cũng chỉ từ tích cóp để cố dần dần. Luôn theo các cụ dạy "buôn tầu bán bè không bằng ăn dè hà tiện", ham mê nhiều thứ nhưng thứ gì em cũng không như luận tội của các bác "mù quáng - bầy đàn" dù cũng học qua mọi người để mua sắm.
Đại nhẩy vọt chỉ có ở các thiếu gia thôi!
Kụ lại nhạy cảm quá khi vơ đũa cả nắm. Iem k nói người Việt sao kụ lại gán người Việt vào. Em chỉ ám chỉ một nhóm người từ đang ở xu hướng ăn chắc mặc bền song hướng lên xu hướng cá tính, đẳng cấp song vẫn cân đong đo đếm thiệt hơn thôi.

Gia Cát Lạng

Xe buýt
Kụ lại nhạy cảm quá khi vơ đũa cả nắm. Iem k nói người Việt sao kụ lại gán người Việt vào. Em chỉ ám chỉ một nhóm người từ đang ở xu hướng ăn chắc mặc bền song hướng lên xu hướng cá tính, đẳng cấp song vẫn cân đong đo đếm thiệt hơn thôi.
Ngày xưa có câu : Trưởng giả học làm sang cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Chẳng có gì gọi là "nhạy cảm" ở đây!
Các bác đang cố chứng minh "thông thái" hơn người đi xe Toy. Bằng dẫn chứng cụ thể em chỉ ra mức độ "thông thái" thật ấy đến đâu thôi!
Còn ngay từ "vơ đũa cả nắm" cũng lại bị lạm dụng. Bác để ý xem có ai trong này viết 1 chữ "đẳng cấp" mà họ chỉ nói người đi xe Toy là thực dụng, còn đúng như bác khẳng định trước khi xuống tiền thì chắc chắn họ đã "cân đong đo đếm thiệt hơn". Chắc từ "đẳng cấp" bác dùng nó gần với "cá tính" hơn một chút. Người đi chọn ô tô cá tính chắc không phải người đi xe Toy (trừ với cái FT86), mà chỉ là những người thực dụng. Còn muốn "cá tính" thì muốn mua cái xe thể hiện cá tính, dù lúc mua cái xe có rẻ cũng phải là tỷ phú, cả về tiền bạc lẫn thời gian!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
-Bác chỉ được cái nói người nhưng chả nghĩ đến thân? Bác cũng đang muốn mua Mec mua Bim nhưng lại chỉ thích mua xe cũ để cho đỡ mất giá, hóa ra là bác cũng đang ở trong cái nhóm người đó đấy nhỉ?:D

X-trails

Xe cút kít
Chẳng có gì gọi là "nhạy cảm" ở đây!
Các bác đang cố chứng minh "thông thái" hơn người đi xe Toy. Bằng dẫn chứng cụ thể em chỉ ra mức độ "thông thái" thật ấy đến đâu thôi!
Còn ngay từ "vơ đũa cả nắm" cũng lại bị lạm dụng. Bác để ý xem có ai trong này viết 1 chữ "đẳng cấp" mà họ chỉ nói người đi xe Toy là thực dụng, còn đúng như bác khẳng định trước khi xuống tiền thì chắc chắn họ đã "cân đong đo đếm thiệt hơn". Chắc từ "đẳng cấp" bác dùng nó gần với "cá tính" hơn một chút. Người đi chọn ô tô cá tính chắc không phải người đi xe Toy (trừ với cái FT86), mà chỉ là những người thực dụng. Còn muốn "cá tính" thì muốn mua cái xe thể hiện cá tính, dù lúc mua cái xe có rẻ cũng phải là tỷ phú, cả về tiền bạc lẫn thời gian!
Kụ toàn đi sai hoặc lái chủ đề thôi. Iem đang nói về xu hướng lựa chọn xe nói chung cho tất cả các dòng xe, đâu có nói gì xe TOY của kụ.

coolpix8700

Xe ngựa
Kụ toàn đi sai hoặc lái chủ đề thôi. Iem đang nói về xu hướng lựa chọn xe nói chung cho tất cả các dòng xe, đâu có nói gì xe TOY của kụ.
Thứ nhất: Toy không phải của em và cho đến giờ em cũng chẳng mất công bảo vệ họ. Điều đang làm là chống đỡ những "kết luận" của các bác về người đi xe Toy!
Thứ nhì: bác bảo em "sai hay lái chủ đề" hay là bác đang cố đánh trống lảng?
Các bác đang cố chứng minh "thông thái" hơn người đi xe Toy, bằng dẫn chứng cụ thể em chỉ cho các bác cái sự "thông thái" ấy vượt trội hơn người đang đi xe Toy đến mức nào. Cho đến giờ em đang bám vào cái kết luận của bác "sai của người VN coi ô tô là tài sản", còn một bác nữa cao cấp hơn đưa các "học thuyết kinh tế" vào để kết luận "ô tô không thể coi là tài sản". Em mới bắt đầu dẫn từ từ, đầu tiên là các bộ luật của VN nhìn cái ô tô, rồi những cái taxi. Bây giờ em dẫn thêm ngân hàng chắc không phải là lái chủ đề chứ? (chắc chẳng phải dẫn nguồn vì là tin hàng ngày trên các báo lá cải):
"Ngày 10/7, Đội CSGT số 1 đã nhận được văn bản của Ngân hàng Techcombank với nội dung: “Bà Vũ Thanh Vân chủ xe là người đã dùng tiền vay tại Ngân hàng Techcombank để mua chiếc xe ô tô trên và dùng chính chiếc xe này làm tài sản thế chấp. Nhưng sau đó, bà Vân không thực hiện đầy đủ các cam kết đã ký với Ngân hàng Techcombank. Và Ngân hàng Techcombank đã nhiều lần yêu cầu bà Vân thực hiện cam kết, nhưng bà Vân vẫn luôn tìm đủ mọi cách để tránh né và lén lút sử dụng, lưu hành trái phép chiếc xe ô tô BKS 30Z-3244…

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
-Bác chỉ được cái nói người nhưng chả nghĩ đến thân? Bác cũng đang muốn mua Mec mua Bim nhưng lại chỉ thích mua xe cũ để cho đỡ mất giá, hóa ra là bác cũng đang ở trong cái nhóm người đó đấy nhỉ?:D
Khác về bản chất kụ ợ, iem muốn mua Mec, Bi là muốn nâng cấp lên cho nó an toàn hơn và khi đó sẵn sàng chấp nhận rủi ro khi chi phí thường xuyên cao hơn xe Nhật và bán mất giá hơn. Iem tìm mua xe lướt đơn giản chỉ vì k muốn trả thuế và khấu hao ban đầu (chọn cách này đương nhiên iem phải hy sinh sở thích đập hộp hay rủi to về xe do chủ cũ đem lại).

raklei

Xe điện
Bác mới chỉ thấy Volvo rất mạnh mà lại suy, nhưng không nhìn thấy 1 điều nữa rất chung trong cái ngành sx ô tô này: Rất ít hãng chỉ sx xe sang mà tồn tại. Chắc Toy sẽ suy như mong chờ hay suy đoán của các bác nếu họ chỉ tập trung vào các dòng Lếch Xù của họ!
volvo nó rất mạnh đấy cụ, nó chỉ bán mảng xe con thôi. còn mảng xe bus với xe tải nó vẫn làm; mà xe volvo cũng chỉ là cái xe thường thôi, ko phải xe sang như nhiều người nghĩ. tuy nhiên giá thành nó đắt nên hay tính vào khúc xe sang.