[Thảo luận] Xe điên - Lái mới không nên đi AT

tuanzs

Xe container
Giảng viên lái xe đâm 4 sinh viên thương vong

Ngày 20/9, Đại tá Trần Văn Tuấn, Trưởng công an quận Ninh Kiều, TP Cần Thơ, cho biết, cơ quan này đang củng cố hồ sơ để chuẩn bị khởi tố vụ án ông Nguyễn Văn Thân, giảng viên trường Đại học Cần Thơ lái xe đâm chết 1 sinh viên, bị thương 3 sinh viên.

Vụ tai nạn xảy ra lúc 7 giờ 30 phút sáng 19/9, ông Thân đang lái chiếc xe Toyota Corolla 4 chỗ ngồi, chạy trong khu 2 Đại học Cần Thơ, bỗng nhiên lao vào một nhóm sinh viên đang ngồi. Hậu quả, làm sinh viên Lê Minh Xuân (19 tuổi, quê ở Sóc Trăng) bị thương nặng và chết khi cấp cứu ở bệnh viện, 3 sinh viên khác bị thương nhẹ, 6 xe gắn máy hư hỏng.

Được biết, chiếc xe ông Thân mới mua 4 ngày, chưa có đăng ký và ông Thân cũng mới học lái xe. Theo ông trình bày, chiếc xe số tự động mà ông chỉ quen sử dụng xe có cần số nên lúng túng và không làm chủ được tay lái, để chiếc xe lồng đâm vào nhóm sinh viên kia.

Hiện ông Thân đã được công an lấy lời khai và cho về, chiếc xe gây tai nạn bị tạm giữ.

Ông Đỗ Văn Xê, Phó hiệu trưởng trường Đại học Cần Thơ cho biết: “Khi vụ tai nạn xảy ra, trường đã cử cán bộ vào bệnh viện chăm lo các sinh viên bị thương và chia buồn cùng gia đình có sinh viên bị chết. Hiện nhà trường phải chờ kết quả làm việc của công an, mới có biện pháp xử lý đối với ông Thân”.

Thanh Hải

http://www.vtc.vn/2-262392/xa-hoi/giang-vien-lai-xe-dam-4-sinh-vien-thuong-vong.htm

NewPeace

Xe điện
Người điên hoặc có vấn đề về thần kinh chứ xe có tội tình gì.

Neo scooter

Xe tải
Nói thẳng ra là muốn "khoe hàng" mà lại thiếu hiểu biết ấy mà, chán lắm!

nguyendinhca

Xe hơi
Chia buồn với gia đình nạn nhân.

Hùng Bu

Xe tải
Buồn quá, Ở mình giờ đang có trào lưu học lái xe không đến nơi đến chốn đã nhẩy lên lái ầm ầm. Đùa với chính mạng sống của mình và người xung quanh.Nhà em sợ nhất các cụ/mợ nào cứ cầm cái bằng lái trên tay là muốn lao ngay vào Vô lăng mà lái ngấu lái nghiến....8-x....

tide

Xe buýt
Chạy xe trong trường mà còn ko làm chủ đc.BÁc ý mà ra đường thì gay go.

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
nói chung loanh quanh lại cũng chỉ là do con người mà thôi, mới có bằng mà đã tý tởn. em thề là hồi em mới có bằng bố bảo em cũng chả dám ngồi lái nếu không có bác tài nào ngồi cành tay cầm phanh tay với tư thế sẵn sàng. :)). mà hồi đó mấy bác tài bảo với em là :" cái loại mới có bằng như chú em bọn anh gọi là mới vỡ bọng ...ứt". mới có bằng thì chỉ thao tác được thôi chứ còn nếu xảy ra tình huống bất ngờ là dễ tai nạn như chơi. tốt nhất là đừng có đi xe tự động làm gì cả.

MagnusL6

Xe hơi
Xe tự động thì sao ạ?!
Các cụ đã thử thống kê xem tỉ lệ xe số tự động gây tai nạn nhiều hay xe số sàn gây tai nạn nhiều hơn chưa ạ?
Tóm lại, chả có cái xe nào tự gây tai nạn cả, các cụ ạ! Không nên đổ lỗi cho AT, oan quá!
(Em đi AT nên bênh tích cực! Em thấy đi AT rất tuyệt, rất an toàn và nhẹ nhàng!)

Tribute

Xe container
Chạy số tay nhuần nhuyễn cả chục năm rồi chuyển sang số từ động ban đầu còn bỡ ngõ nữa là mới học xong. Nói thực chứ bác nào đang học lái xe, nên đổi cái xe 2B phanh chân, chuyển sang dùng xe tay ga 1 thời gian cho cái chân phải nó "quên" cái phản xạ hễ thấy chướng ngại vật là đạp đi. Không rồi sang 4b nhầm chân ga như chơi, với số sàn thì người mới lái hay đạp cả phanh lẫn côn, nên đạp nhầm phanh thành ga không sao, với số tự động nhầm chân ga là tèo luôn.

coolpix8700

Xe ngựa
Xe tự động thì sao ạ?!
Các cụ đã thử thống kê xem tỉ lệ xe số tự động gây tai nạn nhiều hay xe số sàn gây tai nạn nhiều hơn chưa ạ?
Tóm lại, chả có cái xe nào tự gây tai nạn cả, các cụ ạ! Không nên đổ lỗi cho AT, oan quá!
(Em đi AT nên bênh tích cực! Em thấy đi AT rất tuyệt, rất an toàn và nhẹ nhàng!)
Thống kê đơn giản nhất là xe điên (dơn giản nhát là lỗi dính chân ga) thì mới có AT được gọi thôi!

3_banh

Xe điện
Xe không điên, người cũng ko điên, chẳng qua cái khâu đào tạo nó lởm; còn nói vừa học lái mà ko nên đi tự động thì cực đoan quá, tùy người, nếu hay cuống thì nên cho xe vào bãi mà tập cho thật quen rồi hãy ra đường.

captivaltz

Xe điện
Em phải công nhận là đa số các bác lái xe MT là chê AT. :))
Em biết khối cụ lái MT như thần, sau một thời gian chuyển sang AT, em hỏi là bây giờ quay lại lái MT cho giống dân Pro thì các cụ ý ^:)^ ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^ như tế sao ke ke ke

tuanzs

Xe container
Đi AT rất nhàn - thừa hẳn ra 1 chân (có sẵn chỗ để chân do nhà sx làm sẵn để đặt lên) và đã đi AT rồi thì chả mấy ai còn muốn đi MT khi đi trong phố - với người thích mạnh mẽ thể thao hay offroad thì khác không tính đến.
Vấn đề là khi đi học lx kể cả học hành cẩn thận đi nữa thì ở trường lx họ đâu có tí gì dính dánh đến AT đâu toàn thi MT thôi nên với lái già thì không nói làm gì chứ lái mới lóng nga lóng ngóng thì lên xe hay nhầm nhọt lắm, đối với MT nhầm chân ga thì thường cũng đạp côn luôn nên hậu quả nó đỡ - ngày còn đi học lx bạn em cũng bị đạp nhầm chân ga tí nữa phi xe xuống ruộng may đạp được côn nên mới vọt tí thì khựng lại được, đối với AT thì hậu quả thường rất nặng nề.

MagnusL6

Xe hơi
Thống kê đơn giản nhất là xe điên (dơn giản nhát là lỗi dính chân ga) thì mới có AT được gọi thôi!
Đã nói về thống kê thì chỉ các con số mới có giá trị thôi cụ ạ!
Cái được gọi là dính chân ga do lỗi kỹ thuật thực sự, tính trên toàn thế giới có mấy vụ ạ?!
Còn đạp nhầm chân ga thì dù xe gì cũng đi đến hậu quả là đâm và tai nạn, cụ ạ!

Nghếch

Xe tăng
chưa có đăng ký và ông Thân cũng mới học lái xe
ông chỉ quen sử dụng xe có cần số nên lúng túng và không làm chủ được tay lái,
Như thế này hoá ra ông này lái xe số sàn khi chưa có bằng à? Bao biện.
Em thấy đổ lỗi cho số tự động là không đúng vì lái xe nào, ga và phanh cũng đạp bằng chân phải. Vấn đề là kỹ năng lái thôi

bellring

Xe buýt
Mới lái mà đi AT là dễ nhầm lắm. Ngày trước đi 2B phanh chân em chuyển qua xe tay ga mà lúc đầu còn lấy chân dí xuống sàn xe. May mà em có thói quen phanh cả 2 phanh không thì cũng lướt 1 đoạn đấy.

Audi A6

Xe tải
Em biết rất nhiều người chỉ thuê xê cảm ứng chạy trong trường vài buổi quen xe, quen địa hình thế là thi cử cả 100 điểm ngon ơ, lấy bằng nhẹ nhàng. Nhưng họ không dám chạy xe ra đường, chủ trương còn phải thuê xe và thầy chạy nhiều nữa cho thành thạo, mọi người kêu vậy là nhát chết, nhưng đó mới là biết lượng sức mình. Chứ mấy vị đó mà "rau húng" lên, cậy có bằng rồi cứ phóng ra đường là gây hậu quả ngay. Đường phố với đường sa hình trong trường thi khác nhau nhiều lắm. Để lái xe thành thạo thì ngoài kỹ năng nó còn là sự kết hợp của yếu tố kinh nghiệm và tâm lý nữa.