Thảo luận Xe điện là sai lầm chiến lược?

TieuFu

Xe container
Xe điện chắc chắn là tương lai rồi. Giá xăng dầu sẽ còn tăng nữa và không giảm. Cái này không phải do chiến tranh mà là có dụng ý. Nhà nước cũng sẽ thả chứ không bình ổn trợ giá gì nữa đâu.
Tương lai các cụ được vận chuyển bằng ống nhé ! Chui vào đầu này 5 phút sau chui ra ở đầu kia ! Kk

Trục

Xe ba gác
Với oto cũng chạy rồi mà. E đã xuống gặp bác Khanh những năm đó. Tất nhiên còn nhiều điều nên chưa đi đến chung kết đc.
Quá trình điện phân tách H2 liên tục nên cũng gọn. Chỉ là hiệu quả thì e chưa ngồi bàn đánh giá đc. Còn ứng dụng như làm máy cắt H2 thì bác ấy có nhiều máy, gọn nhẹ. Cơ bản tất cả vẫn phải có điện. Bao nhiêu điện mới là vấn đề
Để thương mại hóa 1 sản phẩm thì nó phải đạt nhiều chỉ tiêu: kinh tế, kiểu dáng, an toàn, tiện dụng... chứ để chạy được 2km mất 10k xăng trong khi cũng 2km đó mất 20k điện thì bài toán sẽ phải giải lại. :D
Em là em sợ mấy ông kỹ sư chế trực thăng với tàu ngầm lắm, toàn ý tưởng trên trời á.
Nếu công nghệ của Bác Khanh mà hiệu quả, thì phút mốt xe chạy đầy đường rồi.

hd-vt

Xe container
Thôi bỏ pin đi cc, nhức đầu, ô nhiễm. Tìm ra được vật liệu siêu nhẹ siêu bền siêu rẻ nà...ổn áp. Vd xế hộp bằng vật liệu mới nhẹ còn ...tạ dưởi như 2banh, thì tiêu nhiên liệu như 2banh hehe.
Bình xăng 60lit chạy được một vòng VN ngoong choét. :D

vim732000

Xe buýt
Em nghĩ xe điện nhưng có thể tích hợp thêm 1 cái máy phát điện có công suất tầm 50% động cơ điện. Tương tự như Nissan Kick hay xe tải siêu nặng nhưng có thể xạc được.
Thế lại phải tích hợp thêm cái bình đựng xăng, dầu chạy máy phát nữa nhể?🙂

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Điện không chỉ được đốt than và đốt dầu, khí đốt để tạo ra, điều này là hiển nhiên và ai cũng có thể biết được, các cụ cứ hỏi Google.
Theo thống kê thì ít nhất 30% lượng điện trên TG được sx ra nhờ nguồn năng lượng tái tạo : Gió, Thủy điện, Mặt trời...chưa tính 30% điện được SX nhờ năng lượng hạt nhân, được coi là năng lượng sạch vì không phát thải khí nhà kính.
Riêng ở Pháp thì có đến 75% lượng điện được sản xuất ra từ các Nhà máy điện hạt nhân.

Phần ngọn là gì ?
Phần gốc là gì ?
Cụ cứ tìm hiểu tiếp rồi chém. :D
Điện hạt nhân được coi là sạch à cụ?
Cụ có biết chất thải các nhà máy điện hạt nhân họ xử lý ở đâu và ntn ko???

Trục

Xe ba gác
Rác đó chỉ có bọc chì, đổ bê tông chôn lấp dưới đáy biển, chờ chu kỳ bán dã xảy ra (có khi cả triệu năm) cho đến khi đạt hàm lượng phóng xạ cho phép. :D
Nhiều cụ không hiểu rõ về công nghệ mà cứ chém như đúng rồi.

namphong12

Xe lăn
Thôi bỏ pin đi cc, nhức đầu, ô nhiễm. Tìm ra được vật liệu siêu nhẹ siêu bền siêu rẻ nà...ổn áp. Vd xế hộp bằng vật liệu mới nhẹ còn ...tạ dưởi như 2banh, thì tiêu nhiên liệu như 2banh hehe.
Bình xăng 60lit chạy được một vòng VN ngoong choét. :D
Làm được. Nhưng nó lại không rẻ.

haipvg

Xe tăng
Để thương mại hóa 1 sản phẩm thì nó phải đạt nhiều chỉ tiêu: kinh tế, kiểu dáng, an toàn, tiện dụng... chứ để chạy được 2km mất 10k xăng trong khi cũng 2km đó mất 20k điện thì bài toán sẽ phải giải lại. :D
Em là em sợ mấy ông kỹ sư chế trực thăng với tàu ngầm lắm, toàn ý tưởng trên trời á.
Nếu công nghệ của Bác Khanh mà hiệu quả, thì phút mốt xe chạy đầy đường rồi.
Cũng chẳng cần phải làm cái xe làm gì, nếu nguyên lý đó mà hiệu quả thì làm luôn thành cái máy phát điện có hơn không? Vậy nên đó chỉ là cái nghiên cứu chơi thôi chứ không thể có xe chạy bằng nước lã.

Rivers

Xe container
Những người đó đang làm cái xe dạng như: Dùng điện từ ắc quy tách Hydro ra từ nước rồi đốt hydro trong động cơ đốt trong để sinh công chạy xe. Vậy tại sao họ không làm động cơ điện chạy ắc quy luôn mà lại vòng vèo thế để làm gì?
Về nguyên tắc họ điện phân nước lấy h2 để chạy xe, đồng thời sản sinh ra điện để tiếp tục điện phân nước theo chu trình khép kín, và phải giải quyết vấn đề công nghệ là làm sao cho công sinh ra >= công tiêu thụ.
Còn xe chạy điện muốn thay xe xăng thì phải giải quyết được bài toán quãng đường, thời gian nạp điện và thậm chí cả lượng điện phát sinh khi chuyển từ xe nl hóa thạch sang điện, con số đấy cũng không nhỏ và lấy ở đâu ra?

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Rác đó chỉ có bọc chì, đổ bê tông chôn lấp dưới đáy biển, chờ chu kỳ bán dã xảy ra (có khi cả triệu năm) cho đến khi đạt hàm lượng phóng xạ cho phép. :D
Nhiều cụ không hiểu rõ về công nghệ mà cứ chém như đúng rồi.
Bọc đc chì đã tốt cụ ạ, em sợ còn có chôn lấp như rác thải thông thường thôi ý ...

Mrphamvn

Xe tăng
Em ko làm chuột bạch
Khi nào xe điện ngon hẳn thì mua, ko nghe bố con thằng nào dụ dỗ

Lúc nào xe điện vào top 10 các xe bán chạy thì em mua. Chuột bạch làm gì 🤓

haipvg

Xe tăng
Về nguyên tắc họ điện phân nước lấy h2 để chạy xe, đồng thời sản sinh ra điện để tiếp tục điện phân nước theo chu trình khép kín, và phải giải quyết vấn đề công nghệ là làm sao cho công sinh ra >= công tiêu thụ.
Còn xe chạy điện muốn thay xe xăng thì phải giải quyết được bài toán quãng đường, thời gian nạp điện và thậm chí cả lượng điện phát sinh khi chuyển từ xe nl hóa thạch sang điện, con số đấy cũng không nhỏ và lấy ở đâu ra?
Cụ đang mô tả động cơ vĩnh cửu rồi đó.

namphong12

Xe lăn
Bọc đc chì đã tốt cụ ạ, em sợ còn có chôn lấp như rác thải thông thường thôi ý ...
Các thanh nhiên liệu đã qua sử dụng thì hàm lượng uranium cũng đã xuống rất thấp rồi. Thấp đến mức không muốn làm giàu lại nữa. Nên chỉ cần chứa trong các thùng khín và chôn lấp tử tế là được

Trục

Xe ba gác
Em thấy các nhà máy điện hạt nhân thường có thiết kế gần biển, trong trường hợp xảy ra mất kiểm soát thì tháo nước vào làm nguội lò, nếu bình thường thì không vấn đề, chứ bất thường thì môi trường xung quanh bị hủy hoại khá khá.
Rác thì đương nhiên là đổ bê tông dày để chôn rồi, nhưng bên trong bê tông có bọc chì không thì lại phụ thuộc vào quốc gia có nhà máy đó. Chứ rủi mà cứ thải ra biển thì... các nước xung quanh lãnh đủ.

Duc Sang

Xe container
Kể mà toàn thế giới cấm được hết các phương tiện giao thông cá nhân có gắn động cơ thì tốt nhỉ? Nhân loại đi gần thì đi bộ hoặc xe đạp, đi xa thì dùng phương tiện công cộng. :D

Trục

Xe ba gác
Em nể thanh niên trên quá. =))
Ở giữa cả một kho phóng xạ mà cứ quần áo dân dụng thế kia.
Các thanh nhiên liệu đã qua sử dụng thì hàm lượng uranium cũng đã xuống rất thấp rồi. Thấp đến mức không muốn làm giàu lại nữa. Nên chỉ cần chứa trong các thùng khín và chôn lấp tử tế là được

danleduc

Xe container
Theo em biết thì điện hạt nhận được coi là nguồn năng lượng sạch đấy. Các cụ hỏi Google đi.
Rác nhà máy điện hạt nhân tuy rất nguy hiểm phóng xạ nhưng người ta đã có quy trình kiểm soát nó rồi.