Xe đạp cổ điển khung thép - Steel Vintage Bikes Có bác nào thích món này không ?

Legnano

Xe đạp
Cũng có 1 ông đang bán Brigerton dạng xe đua 5trd, em vùa xem chiều nay nhưng ko rõ lắm, Các Bác tư vấn xem đặc điểm xe cổ điển dạng xe đua Brigerton có điểm gì dễ nhận dạng ah

Em xin cảm ơn các Cụ
Nếu bác chưa rành về xe thì không nên mua online. Vấn đề chọn sườn thì trước hết là size. Bác phải biết chính xác size mình cần để tạo thoải mái, dễ điều khiển và ít nguy hiễm khi ngã té. Size sườn có thể nhỏ hoặc lớn hơn một số không nên nhiều hơn. Sau đó là kiểu sườn. Gióng ngang vừa đúng chạy đường xa không bị đau vai và lưng. Rake (độ nghiêng của fork) nếu dài thì chạy đằm dễ giữ thăng bằng, ít xóc. Rake ngắn thì dễ chạy nhanh quẹo gắt. Và cuối cùng thì mới đến loại thép thiết kế là thứ quyết định trọng lượng, độ dẽo, sức chịu dằn xóc và độ bền của xe. Nói chung thì cần nhất là phải chạy thử thấy thoải mái thì mới mua. Mua xe tốt, phụ tùng đồng bộ thì chạy mới trơn tru, còn nếu phải thay hay sửa từng món thì tốn hơn nhiều. Cứ thế tùy ý thích và lòng tốt của bà thủ quỉ mà mua:).

medici_rider

Xe tăng
Bác cứ chụp ảnh đưa lên cho mọi người xem. Cũng là xe sườn ngang nhưng từ lúc sản xuất nhà sản xuất họ đã chia thành nhiều dòng, dòng bình dân phổ thông để mọi người đi lại, dạo phố họ dùng ống thép gọi là gas pipe dịch tạm là ống nước? đồ đi theo cũng là đồ ít tiền. Những xe đấy giờ cũ thì cũng chả đáng bao nhiêu. Ngược lại xe đắt tiền ngay từ lúc sản xuất, giờ cũ thì vẫn có giá.

medici_rider

Xe tăng
Thank bác nhiều nhưng chiếc của e là "4170" công nghệ mạ chrome bác ah ! Theo e phỏng đoán thì đầu càng cao chất lượng thép càng đạt tiêu chuẩn hihi
Nếu là mạ chrome thì fork và chain stay có mạ chrome không bác? Mạ chrome thì như mấy xe của em fork đều mạ chrome:

Fork Peugeot

Lúc đầu em cũng suy đoán là dòng hợp kim CrMo. Trong dòng thép hợp kim CrMo thì em vẫn nghe nói nhiều nhất là CrMo 4130 còn 4170 thì em cũng không thấy nói đến. Ngoài ra ở trenthấy có chữ giống như là HiTen nên cũng không biết là loại nào.

Xe của em dùng CrMo4130

tjlatao

Xe máy
Nếu là mạ chrome thì fork và chain stay có mạ chrome không bác? Mạ chrome thì như mấy xe của em fork đều mạ chrome:

Fork Peugeot

Lúc đầu em cũng suy đoán là dòng hợp kim CrMo. Trong dòng thép hợp kim CrMo thì em vẫn nghe nói nhiều nhất là CrMo 4130 còn 4170 thì em cũng không thấy nói đến. Ngoài ra ở trenthấy có chữ giống như là HiTen nên cũng không biết là loại nào.

Xe của em dùng CrMo4130

Fork và Chain Stay của e mạ Chrome giống như chiêc Peugeout PX 10 bác ah

Chỉnh sửa cuối:

medici_rider

Xe tăng
Sườn xe National của bác đẹp, lug cũng đẹp. Bác chụp ảnh các decal để nghiên cứu xem sao. Trước em cũng định mua cái Peugeot PX10 nhưng lúc kiếm mãi thì không được cái nào ưng ý, đến lúc có cái ưng ý thì lại mua xe Ý mất rồi. Chắc chưa có duyên với PX10.

medici_rider

Xe tăng
Xem lại thì em nghĩ là nó thuộc dòng Touring này chứ không phải Deluxe

Chỉnh sửa cuối:

Dũng DGVN

Xe tải
Bác cứ chụp ảnh đưa lên cho mọi người xem. Cũng là xe sườn ngang nhưng từ lúc sản xuất nhà sản xuất họ đã chia thành nhiều dòng, dòng bình dân phổ thông để mọi người đi lại, dạo phố họ dùng ống thép gọi là gas pipe dịch tạm là ống nước? đồ đi theo cũng là đồ ít tiền. Những xe đấy giờ cũ thì cũng chả đáng bao nhiêu. Ngược lại xe đắt tiền ngay từ lúc sản xuất, giờ cũ thì vẫn có giá.

Vâng em sẽ chụp ảnh gửi các Cụ xem giúp, tưởng Cụ này có 1 cái, nào ngờ đến nhà thấy nhiều lắm, em sợ buôn mà không bảo hành thì chết vì mình cũng ko biết về xe ah

tjlatao

Xe máy

Gửi bác Medici_rider e thấy mấy a Tây có cái frame đã SPA lại nhưng cũng chưa tìm rõ nguồn gốc của chiếc National này ! Bác nhìn LUG giúp e

medici_rider

Xe tăng
Em chịu rồi vì em chưa có cái panasonic nào cả. Em mới chỉ chơi qua myata và brídgetone. Xe nhật như bridgstone có dòng chỉ dành cho nhật hoặc thị trường châu á nên kiếm thông tin rất khó khăn. Em thừơng nhờ các bạn Tây xác định hộ, Nhiều khi ngay cả các bạn Tây cũng bó tay.

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Sườn xe National của bác đẹp, lug cũng đẹp. Bác chụp ảnh các decal để nghiên cứu xem sao. Trước em cũng định mua cái Peugeot PX10 nhưng lúc kiếm mãi thì không được cái nào ưng ý, đến lúc có cái ưng ý thì lại mua xe Ý mất rồi. Chắc chưa có duyên với PX10.
Em thì lại có con PX10 này

Em có con xe Ý này, bác xem giùm e group của nó mới.
DANCELLI Road bike Complete GIPIEMME White Laser 57cm San Marco

Chỉnh sửa cuối:

nemesistan

Xe tăng
Bác chuoiday đang bán em PX kia thì phải???

medici_rider

Xe tăng
Xe medici của em dùng đôi pedal của gipiemme. Theo em tìm hiểu thì hãng này cũng rất tốt sản xuất các đồ phụ tùng cho xe đạp. Riêng đề hình như rebrand lại của simplex. Khung của bác đẹp, nhưng hãng này em cũng không biết.

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Xe medici của em dùng đôi pedal của gipiemme. Theo em tìm hiểu thì hãng này cũng rất tốt sản xuất các đồ phụ tùng cho xe đạp. Riêng đề hình như rebrand lại của simplex. Khung của bác đẹp, nhưng hãng này em cũng không biết.
Gu gờ trả lời thế này:

Michele Dancelli is a former Italian road racing cyclist. His major victories include the Milan San Remo in 1970, the Fleche Wallonne in 1966 and the Giro dell'Appennino title for three consecutive years (1965-1967). He also won many stage victories in the Giro d'Italia. The manufacture of Dancelli bikes and frames combined his experience as a professional cyclist and his enthusiasm to develop new technology and innovative designs.

medici_rider

Xe tăng
Google thì em cũng google ra là có thể xe hiệu này thực chất do colnago hay eddy sản xuất. Còn thực tế em chưa có xe này bao giờ nên cũng không biết gì. Về xe đạp mênh mông quá, em chỉ biết về những cái xe có.