Xe đạp cổ điển khung thép - Steel Vintage Bikes Có bác nào thích món này không ?

medici_rider

Xe tăng
SR thì thường em thấy là viết tắt của Sakae Ringyo Ltd. Hãng này chuyên chế tạo các bộ phận như seatpost, potan, stem.
Em mới nhặt được chiếc này, quốc tịch Japan, nhưng hộ chiếu lại ghi Oklahoma, United States.

SR thì thường em thấy là viết tắt của Sakae Ringyo Ltd. Hãng này chuyên chế tạo các bộ phận như seatpost, potan, stem.
SR Alpine Sport Road Frameset;

In late 1989, Mori Industries Inc., a Japanese steel tubing company, bought Sakae Ringyo Ltd. Sakae made handle bars, chainwheels, pedals, and seatposts.

http://www.srsuntour-cycling.com/home/
Em thì chỉ biết khung Tange thôi ,

Chỉnh sửa cuối:

medici_rider

Xe tăng
Tange là 1 nhãn hiệu thép của Nhật, giống như Columbus hay Reynolds cũng là nhãn hiệu thép. Tange có nhiều loại từ cao cấp đến rẻ tiền ký hiệu kiểu như Tange 1, Tange 2... tange 5, Tange Prestige. Em thấy nhiều người ca ngợi thép Tange CrMo 4130 và Tange Prestige.

Tange là 1 nhãn hiệu thép của Nhật, giống như Columbus hay Reynolds cũng là nhãn hiệu thép. Tange có nhiều loại từ cao cấp đến rẻ tiền ký hiệu kiểu như Tange 1, Tange 2... tange 5, Tange Prestige. Em thấy nhiều người ca ngợi thép Tange CrMo 4130 và Tange Prestige.
Thanks bác đã chỉ giáo, em cũng hiểu là nhãn hiệu thép của Nhật, nhưng chưa hiểu củ tỉ như bác,

leorio2886

Xe đạp
Xe thủy thủ thực sự thì giá trị cũng không cao. Đồ xe cũng không phải cái gì cao cấp. Chủ yếu là phụ kiện nếu bác không yên tâm thì tháo cất ở nhà.
em nói thật là ko biết j, chỉ rút kinh nghiệm cái xe máy 1 lần nên thành ra cẩn thận, cảm ơn bác :)

medici_rider

Xe tăng
Theo em đọc thì Tange 1 là loại cao cấp, Tange 5 là thép hi-steel là thép bình dân. Khung xe mà dùng thép tốt thì thường dán đề can của loại thép đấy. Ví dụ như cái xe này của em dùng thép CrMo 4130 thì có đề can:

Bác xem sườn xe của bác có đề can của thép không?

nemesistan

Xe tăng
dạ có mất nhiều thời gian ko hả bác , em cũng có hỏi qua 1 số chỗ nhưng họ bảo phải để xe lại mà nói thật là em nghĩ bảo dưỡng xe đạp thì nhanh mà
Qua bác Tôn làm là yên tâm rồi, để xe lại cũng chẳng có vấn đề gì đâu cụ ạ, chỉ nhọc công cụ đi về thôi, mà ở đó còn cho cụ mượn xe độp về khi nào xe xong cụ lên lấy về, tối nay em cũng phải lên đó chỉnh lại chút cái derailler, xe cổ nó khổ lắm, xụt xịt suốt mà lại ko tự sửa được.

Theo em đọc thì Tange 1 là loại cao cấp, Tange 5 là thép hi-steel là thép bình dân. Khung xe mà dùng thép tốt thì thường dán đề can của loại thép đấy. Ví dụ như cái xe này của em dùng thép CrMo 4130 thì có đề can:

Bác xem sườn xe của bác có đề can của thép không?
Của em thì thấy ghi thế này :

medici_rider

Xe tăng
Theo em tìm hiểu thì là ống thép Tange 900 là thép hợp kim CrMo. Double Butted là chỉ loại ống thép được làm dày ở hai đầu ống để chịu lực, còn ở giữa mỏng hơn để cho ống thép nhẹ hơn.

Em lấy ví dụ hình vẽ của thép Reynolds.

Chi tiết kỹ hơn về độ dày của ống thép em có cái cataloge của thép Tange nhưng đọc nhức đầu lắm. :D

Theo em tìm hiểu thì là ống thép Tange 900 là thép hợp kim CrMo. Double Butted là chỉ loại ống thép được làm dày ở hai đầu ống để chịu lực, còn ở giữa mỏng hơn để cho ống thép nhẹ hơn.

Em lấy ví dụ hình vẽ của thép Reynolds.

Chi tiết kỹ hơn về độ dày của ống thép em có cái cataloge của thép Tange nhưng đọc nhức đầu lắm. :D
Em chỉ thấy nói thép Tange 900 và 1000.
Bác cũng là người ham tìm hiểu và cặn kẽ nhỉ, em phục bác thật đấy !

leorio2886

Xe đạp
Qua bác Tôn làm là yên tâm rồi, để xe lại cũng chẳng có vấn đề gì đâu cụ ạ, chỉ nhọc công cụ đi về thôi, mà ở đó còn cho cụ mượn xe độp về khi nào xe xong cụ lên lấy về, tối nay em cũng phải lên đó chỉnh lại chút cái derailler, xe cổ nó khổ lắm, xụt xịt suốt mà lại ko tự sửa được.
vâng cảm ơn bác nhiều , em vác xe qua thôi :D

Legnano

Xe đạp
Em chỉ thấy nói thép Tange 900 và 1000.
Bác cũng là người ham tìm hiểu và cặn kẽ nhỉ, em phục bác thật đấy !
Tange Prestige chất lượng rất cao nhưng những nhà làm khung thường chọn Columbus hay Reynol vì nhãn này nhiều người biết đến, dễ bán thôi. Người nhật có kinh nghiệm lâu đời về môn luyện thép và chất lượng khung thép nhật không thua kém hàng tây.

tjlatao

Xe máy
Có bác nào biết cái tem phân biệt thép loại này ko :

"REUABLE STRONG 4170"

Chỉnh sửa cuối:

medici_rider

Xe tăng
Em nghĩ là Reliable. Bác cho thêm thông tin như tên xe xem sao.

tjlatao

Xe máy
Em nghĩ là Reliable. Bác cho thêm thông tin như tên xe xem sao.
E chỉ biết nó là mã thép để sản xuất frame xe đạp của hãng Tập Đoàn Matshusita sản xuất xe National hay Panasonic gì đó thập niên 70-80 và có cùng nguồn gốc với cái tem dưới đây ! e chỉ kiếm đc thông tin mỗi thế

medici_rider

Xe tăng
Em thấy ở trên cái đề can có chữ nghi là HiTen, HiTen là viết tắt của High Tensile Steel. Như cái đề can xe Panasonic ở dưới viết là High Tensile 1020 butted. Thường thì các loại thép HiTen được dùng trên các xe ít tiền của các hãng xe Nhật. Xe đắt tiền hơn thường dùng thép CrMo viết tắt của Chrome Molly Steel.

Cái phần trắng ở logo là chỉ ống thép có độ dày ở đầu ống dày hơn gọi là Butted. Em nghĩ là thép xe bác cũng là ống thép butted như cái xe Panasonic.

Chỉnh sửa cuối:

tjlatao

Xe máy
Em thấy ở trên cái đề can có chữ nghi là HiTen, HiTen là viết tắt của High Tensile Steel. Như cái đề can xe Panasonic ở dưới viết là High Tensile 1020 butted. Thường thì các loại thép HiTen được dùng trên các xe ít tiền của các hãng xe Nhật. Xe đắt tiền hơn thường dùng thép CrMo viết tắt của Chrome Molly Steel.

Cái phần trắng ở logo là chỉ ống thép có độ dày ở đầu ống dày hơn gọi là Butted. Em nghĩ là thép xe bác cũng là ống thép butted như cái xe Panasonic.
Thank bác nhiều nhưng chiếc của e là "4170" công nghệ mạ chrome bác ah ! Theo e phỏng đoán thì đầu càng cao chất lượng thép càng đạt tiêu chuẩn hihi

Dũng DGVN

Xe tải
Thú chơi của bác làm nhiều người thèm quá! kiểm xe cổ dạng này vừa khó, vừa đắt ....
Cụ làm ơn cho em hỏi chút, nếu cũng dạng xe đua như thế này nhưng hiệu BRIGERTON hàng bãi thì nó khoảng bao nhiêu ah? Em cũng đanh định rinh 1 em của một Ông trên mạng bán khoảng 5 trd liệu có OK ko Cụ

Mong các Cụ chỉ giáo ah

Trân trọng, cám ơn các Cụ nhiều

Dũng DGVN

Xe tải
Mình thấy bạn khoe xe ở đây nên cũng tham gia chém gió.
Mình cũng là dân nghiện xe đạp nên lục lọi nghiên cứu khá nhiều về môn này. Bác nào chơi xe road xưa cần thắc mắc thì mình có thể góp ý nhưng mình cũng chỉ rành xe ý hoặc đồ campy thôi.

Cũng có 1 ông đang bán Brigerton dạng xe đua 5trd, em vùa xem chiều nay nhưng ko rõ lắm, Các Bác tư vấn xem đặc điểm xe cổ điển dạng xe đua Brigerton có điểm gì dễ nhận dạng ah

Em xin cảm ơn các Cụ