Xe đạp, các thắc mắc cần giải đáp (version 3)

thtln

Xe đạp
Các cụ giúp cháu với,cháu mới mua con giant atx1 2014 hết 10,8tr nhưng hồi chiều cháu hỏi anh gu gồ thì có 8,1tr thôi :(( không biết cháu có bị trúng thuốc chuột không nữa.

v_t

Xe buýt
Các cụ giúp cháu với,cháu mới mua con giant atx1 2014 hết 10,8tr nhưng hồi chiều cháu hỏi anh gu gồ thì có 8,1tr thôi :(( không biết cháu có bị trúng thuốc chuột không nữa.
ATX1 là con gì thế cụ, giant ko có model này cụ ạ

tubesd

Xe tăng
Nếu là xe Giant Elite 1 và bác mua ở chỗ bác có nick 6868 gì đó thì so với bác bán ở xóm cổ đắt hơn nhiều đấy. Bác Tùng bên xomco bán cái đó 8.9tr ghi nhầm là 24 tốc độ (líp 8 tầng) chứ nhìn hình cái cassette Shimano CS-HG20-9 nó là líp 9 mà. So với cấu hình của Giant Elite 2013 của trang chủ Giant thấy cũng na ná (trừ số líp là 8).
Tầm đấy mua con Elite 0 thì hơn được cái đề sau & phanh đĩa thủy lực.

Nếu không phải thì thôi các cụ bỏ qua nhé :)

thtln

Xe đạp
Vâng cụ nói đúng,phần lớn là do lổi của cháu không tìm hiểu kỉ giá cả thị trường và thảm khảo ý kiến của các cao thủ ở đây :(.
p/s:không ngờ lớn đầu như thế này mà còn bị trúng thuốc độc.

thanhte

Đi bộ
Các bác cho em xin ý kiến tham khảo. Nếu như hai xe cùng giá tiền thì nên chọn xe khung ngon (carbon) + với đồ group bình thường (Tiagra) hay là chọn khung hợp kim nhôm với bộ group ngon (Ultegra). Mong các bác có nhưng kinh nghiệm cho em mấy lời tư vấn ạ. Em cũng muốn mua con xe tương đối tí nhưng chưa có trải nghiệm nhiều về xe.

tubesd

Xe tăng
Các bác cho em xin ý kiến tham khảo. Nếu như hai xe cùng giá tiền thì nên chọn xe khung ngon (carbon) + với đồ group bình thường (Tiagra) hay là chọn khung hợp kim nhôm với bộ group ngon (Ultegra). Mong các bác có nhưng kinh nghiệm cho em mấy lời tư vấn ạ. Em cũng muốn mua con xe tương đối tí nhưng chưa có trải nghiệm nhiều về xe.
Nếu cụ mua xe mà không muốn nâng cấp đồ nữa thì mua theo PA 2. Em cũng thấy có bác đi xe khung sắt (làm lại) lắp ultegra rồi. Xe kiểu này trông thanh thoát & lại vận hành tốt, tất nhiên là không dùng để đua bơi với đội siêu nhân được.
Theo em thì mua cái khung nhôm/sắt lắp 105 là ngon.

Chỉ nên đầu tư theo PA 1 khi cụ có ý định nâng cấp đồ vì không ai đi group đểu vào cái khung carbon xịn cả. Tất nhiên đi ở đường bằng và đạp chưa nhiều, chưa nhanh quá thì khác biệt không quá lớn. Đến khi nhận ra khác biệt rõ ràng thì đầu tư vào bánh xe thôi cũng đã chết tiền rồi :)

thanhte

Đi bộ
Cảm ơn Bác Xe tải nhé! Em xin tiếp thu và cân nhắc để chọn lựa chiếc xe cho ưng ý và hợp với yêu cầu của mình. Chắc là phải off cùng anh em nhiều để học hỏi kinh nghiệm và tư vấn của mọi người.

luuha_bqp

Xe buýt
Nếu cụ mua xe mà không muốn nâng cấp đồ nữa thì mua theo PA 2. Em cũng thấy có bác đi xe khung sắt (làm lại) lắp ultegra rồi. Xe kiểu này trông thanh thoát & lại vận hành tốt, tất nhiên là không dùng để đua bơi với đội siêu nhân được.
Theo em thì mua cái khung nhôm/sắt lắp 105 là ngon.

Chỉ nên đầu tư theo PA 1 khi cụ có ý định nâng cấp đồ vì không ai đi group đểu vào cái khung carbon xịn cả. Tất nhiên đi ở đường bằng và đạp chưa nhiều, chưa nhanh quá thì khác biệt không quá lớn. Đến khi nhận ra khác biệt rõ ràng thì đầu tư vào bánh xe thôi cũng đã chết tiền rồi :)
Cụ này dạy quá chuẩn!

trung5eb

Xe hơi
các cụ cho em hỏi bóp phanh trước kêu ken két thì phải xử lý thế nào ạ(độ ma sát của phanh và đĩa cũng kém hơn hẳn với phanh sau), xe em là phanh dầu avid 3
p/s: sau khi sửa bó phanh ở bác anton Hàng bông thì bị thế
các cụ giúp e

anhgia

Xe buýt
Xe fixed gear không thể lắp được vì thiết kế khung không cho phép lắp được moay-ơ có líp tầng. Cụ nhìn cái tầng và líp của xe 1 tốc độ (hoặc dùng số trong moay-ơ) thì sẽ thấy:
Vâng, cám ơn cụ nhiều. Mời cụ 1 ly cho ấm bụng ạ

Chjp

Xe tải
các cụ cho em hỏi bóp phanh trước kêu ken két thì phải xử lý thế nào ạ(độ ma sát của phanh và đĩa cũng kém hơn hẳn với phanh sau), xe em là phanh dầu avid 3
p/s: sau khi sửa bó phanh ở bác anton Hàng bông thì bị thế
Em dự là đĩa phanh hoặc má phanh dính dầu. Em nghĩ cụ vệ sinh lại má phanh với đĩa là hết.

Xe Điên

Xe tải
Có bác nào đã chạy thử con xe đạp gấp hummer chưa ạ? e muốn mua ở ở tphcm không biết chỗ nào bán.

ha34

Xe đạp
hj!

cho e hỏi: xe e dùng bộ đề Altus 3x8. bình thường e hay để số 2-4, hoặc 2-5, nhưng dạo này cứ chuyển từ 2-5 xuống 2-4 là xích hay bị trượt, ko biết là do bị làm sao. các bác hướng dẫn e chỉnh lại với ạ :(
rảnh qua Hà Đông mình chỉnh lại cho 0966799211

Ngoquangvu02

Xe tải
Em mở hàng nhà mới ạ ^^

Tình hình là nhà cũ bị đóng rồi nên em đem qua nhà mới để có cụ giúp em chọn một chiếc xe đạp NỮ đi làm, đi loanh quanh thành phố cho vui. Giá tầm 5 triệu đổ lại, kiểu dáng đơn giản nhẹ nhàng, khó hư hỏng ^^, đạp nhẹ (trong tầm tiền).

Các mẫu xe em đang lăn tăn:
- Trek Bellville
- Ineed
- Rover

Em đang ở SG, các cụ tư vấn giúp em nên chọn xe nào nhé. Em cảm ơn!
Nếu phải chọn 1/3 dòng trên thì trek nhé

huudoanh

Xe đạp
Chăc đĩa của cụ bị dính dầu và vị ăn vào má phanh nên mới có hiện tượng như vậy, trường hợp này vệ sinh lau sạch đĩa và má phanh may ra thì được, không thì phải thay má phanh cụ a

BonZin

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi vấn đề chỉnh lại đề trước. Xe em là ATX770 2011, group Alvio. Mới chạy được hơn tuần, đến hnay tự nhiên rất khó chuyển từ đĩa 2 lên đĩa 3 (to nhất), ấn rất mạnh và sâu nhưng xích vẫn ko lên được đĩa 3 mà kẹt ở giữa nên lại phải về đĩa 2. Thỉnh thoảng lắm mới ấn được lên đĩa 3 còn hầu hết không lên được.

Em cũng tìm hiểu và mày mò nhưng chưa chỉnh được, các cụ có cao kiến chỉ em cách chỉnh với.

meocon07

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi vấn đề chỉnh lại đề trước. Xe em là ATX770 2011, group Alvio. Mới chạy được hơn tuần, đến hnay tự nhiên rất khó chuyển từ đĩa 2 lên đĩa 3 (to nhất), ấn rất mạnh và sâu nhưng xích vẫn ko lên được đĩa 3 mà kẹt ở giữa nên lại phải về đĩa 2. Thỉnh thoảng lắm mới ấn được lên đĩa 3 còn hầu hết không lên được.

Em cũng tìm hiểu và mày mò nhưng chưa chỉnh được, các cụ có cao kiến chỉ em cách chỉnh với.
Việc không lên xích được có 2 nguyên nhân sau:

1/ Bác kiểm tra con ốc giới hạn đĩa lớn xem sao.
2/ Tuy nhiên, em nghi cái cùi đề trước của bác bị lệch rồi. Bác mở ốc, xoay lại sao cho cái crank cage nó song song với cái đĩa là được. Sau đó chỉnh lại 2 con ốc giới hạn trên và dưới của cùi đề.

Ảnh hướng dẫn canh chỉnh cùi đề trước

Chỉnh sửa cuối:

BonZin

Xe đạp
Cảm ơn bác đã hướng dẫn, cái đề trước của em hiện nay có hiện tượng là khi chuyển đĩa thì phải hơi giữ cần đề khoảng 1-2s thì chuyển lên mượt mà, còn nếu ấn 1 nhát rồi thả ra thì khó lên được.

Liệu có phải do dây đề lỏng hay ko?

Còn bộ cùi đề em nghĩ nó vẫn ok, có điều em thử chỉnh ốc H limit theo hướng dẫn cân chỉnh đề trước ,nhưng ko di chuyển được mép cùi đề phía ngoài, ko hiểu là có thao tác thiếu ở đâu ko. Vì khi để đĩa to nhất, líp nhỏ nhất thì xích hơi chạm 1 chút ít vào mép ngoài cùi đề.

Việc không lên xích được có 2 nguyên nhân sau:

1/ Bác kiểm tra con ốc giới hạn đĩa lớn xem sao.
2/ Tuy nhiên, em nghi cái cùi đề trước của bác bị lệch rồi. Bác mở ốc, xoay lại sao cho cái crank cage nó song song với cái đĩa là được. Sau đó chỉnh lại 2 con ốc giới hạn trên và dưới của cùi đề.

Ảnh hướng dẫn canh chỉnh cùi đề trước

tubesd

Xe tăng
Cảm ơn bác đã hướng dẫn, cái đề trước của em hiện nay có hiện tượng là khi chuyển đĩa thì phải hơi giữ cần đề khoảng 1-2s thì chuyển lên mượt mà, còn nếu ấn 1 nhát rồi thả ra thì khó lên được.

Liệu có phải do dây đề lỏng hay ko?

Còn bộ cùi đề em nghĩ nó vẫn ok, có điều em thử chỉnh ốc H limit theo hướng dẫn cân chỉnh đề trước ,nhưng ko di chuyển được mép cùi đề phía ngoài, ko hiểu là có thao tác thiếu ở đâu ko. Vì khi để đĩa to nhất, líp nhỏ nhất thì xích hơi chạm 1 chút ít vào mép ngoài cùi đề.
Là do dây đề của cụ bị chùng quá.
Cái tay bấm/xả nó đặt cữ (hệ SIS của shimano) nên khi ấn vào mà ko giữ nó sẽ về nấc cố định chứ không như loại cần gạt kiểu cổ điển (friction shifter). Khi cụ ấn & giữ thì nó ko về cữ mà giữ nguyên ở vị trí đó nên nó giống với friction shifter.

Muốn chỉnh căng lại thì cụ:
1. chỉnh về đĩa nhỏ líp lớn
- Vặn chặt vòng chỉnh độ căng của dây đề lại
- tháo ốc giữ của dây đề trước
- Chỉnh ốc chỉnh chặn dưới (ốc L) sao cho gạt đĩa cân bằng so với xích
- Siết ốc giữ dây đề lại
2. Chỉnh về đĩa lớn líp nhỏ
- Chỉnh ốc chỉnh chặn trên (ốc H) sao cho gạt đĩa cân bằng so với xích
3. Chỉnh vòng chỉnh độ căng sao cho phù hợp.

Cụ có thể tham khảo theo video dưới đây:
<iframe width="560" height="315" src="//www.youtube.com/embed/ngm6dr-1na0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
[video=youtube;ngm6dr-1na0]http://www.youtube.com/watch?v=ngm6dr-1na0[/video]

BonZin

Xe đạp

Các cụ xem hộ e cái dây đề trước ở phần ốc điều chỉnh nó lộ phần kim loại ra nthe kia là bt hay k. E cug k nhớ lúc mua nó thế nào, mới đụng đến mới thấy thế, bên kia thì k bị lộ.

Lên số vấn bình thường. Xe em là atx 770 2011