Xe đạp, các thắc mắc cần giải đáp (version 3)

xedop.com

Xe container

Các cụ xem hộ e cái dây đề trước ở phần ốc điều chỉnh nó lộ phần kim loại ra nthe kia là bt hay k. E cug k nhớ lúc mua nó thế nào, mới đụng đến mới thấy thế, bên kia thì k bị lộ.

Lên số vấn bình thường. Xe em là atx 770 2011
Cái ốc đấy là để căn chỉnh dây đề. văn con ốc đấy ra là căng dây đề. Xe cụ vẫn lên số bình thường thì không sao cụ ạ.

BonZin

Xe đạp
Cái ốc đấy là để căn chỉnh dây đề. văn con ốc đấy ra là căng dây đề. Xe cụ vẫn lên số bình thường thì không sao cụ ạ.
Vâng em biết thế, nhưng nó lộ cái phần kim loại kia có vẻ bất bt, khi bên dây đề sau thì nó nằm trong phần núm đen.và phần dây này nó cũng lỏng lẻo hơn phần bên kia.

Em thử chỉnh lại nhưng nếu để phần ốc kim loại vào trog phần núm đen thì k cố định đc và dây đề bị chùng hết xuống, phải xoay để nó ở vị trí như hình thì mới lên đĩa đc.

Vì e thấy k bt, nên hỏi cụ có kn nhiều với xe này rồi thì con atx 770 này dây như thế là bt hay phải chỉnh hoặc thay dây,

Tất cả đều ok, mỗi có tí lăn tăn này nên hơi k tmai tí với e xế của m. Xe lại mới mua nữa, hic.

snowfox117

Xe đạp
Các bác cho em hỏi , hiện giờ em đang sử dụng bộ tay bấm đề sau và đề sau là Deore , nay em muốn đổi củ đề sau thành Sram x9 10sp thì có tương thích với tay đề deore 10sp ko ạ .
Thêm nữa là : em đang đi sườn titantec x7 , epicon , full group deore , vành dt swiss x1600 , lốp croba skin . Đang phân vân ko biết nên nâng cấp bộ phận nào để mang lại hiệu quả nhất khi đạp xe ạ. Bác nào từng có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với.

BonZin

Xe đạp
Vâng em biết thế, nhưng nó lộ cái phần kim loại kia có vẻ bất bt, khi bên dây đề sau thì nó nằm trong phần núm đen.và phần dây này nó cũng lỏng lẻo hơn phần bên kia.

Em thử chỉnh lại nhưng nếu để phần ốc kim loại vào trog phần núm đen thì k cố định đc và dây đề bị chùng hết xuống, phải xoay để nó ở vị trí như hình thì mới lên đĩa đc.

Vì e thấy k bt, nên hỏi cụ có kn nhiều với xe này rồi thì con atx 770 này dây như thế là bt hay phải chỉnh hoặc thay dây,

Tất cả đều ok, mỗi có tí lăn tăn này nên hơi k tmai tí với e xế của m. Xe lại mới mua nữa, hic.
Vật lộn cả tối đè ngửa em ý ra mày mò cuối cùng cũng xong, [-O<

BonZin

Xe đạp
Là do dây đề của cụ bị chùng quá.
Cái tay bấm/xả nó đặt cữ (hệ SIS của shimano) nên khi ấn vào mà ko giữ nó sẽ về nấc cố định chứ không như loại cần gạt kiểu cổ điển (friction shifter). Khi cụ ấn & giữ thì nó ko về cữ mà giữ nguyên ở vị trí đó nên nó giống với friction shifter.

Muốn chỉnh căng lại thì cụ:
1. chỉnh về đĩa nhỏ líp lớn
- Vặn chặt vòng chỉnh độ căng của dây đề lại
- tháo ốc giữ của dây đề trước
- Chỉnh ốc chỉnh chặn dưới (ốc L) sao cho gạt đĩa cân bằng so với xích
- Siết ốc giữ dây đề lại
2. Chỉnh về đĩa lớn líp nhỏ
- Chỉnh ốc chỉnh chặn trên (ốc H) sao cho gạt đĩa cân bằng so với xích
3. Chỉnh vòng chỉnh độ căng sao cho phù hợp.

Cụ có thể tham khảo theo video dưới đây:
<iframe width="560" height="315" src="//www.youtube.com/embed/ngm6dr-1na0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
[video=youtube;ngm6dr-1na0]http://www.youtube.com/watch?v=ngm6dr-1na0[/video]
Bác chỉ e cách chỉnh đề sau cái, giờ e sang số bị nhảy 2 tầng líp, hay bị ở líp 1 và 3. Cái này dây đề bị trùng hay căng hả bác

MinhPT

Xe tăng
Các bác cho em hỏi , hiện giờ em đang sử dụng bộ tay bấm đề sau và đề sau là Deore , nay em muốn đổi củ đề sau thành Sram x9 10sp thì có tương thích với tay đề deore 10sp ko ạ .
Thêm nữa là : em đang đi sườn titantec x7 , epicon , full group deore , vành dt swiss x1600 , lốp croba skin . Đang phân vân ko biết nên nâng cấp bộ phận nào để mang lại hiệu quả nhất khi đạp xe ạ. Bác nào từng có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với.
Tay đề sau của Shimano không dùng với cùi đề Sram X9 được, nó khác tỉ lệ truyền của dây bác ạ.

Nâng cấp con người là quan trọng nhất, đạp nhiều, đạp khoẻ càng tốt. Còn thích nghịch như mình thì cứ thích đồ gì tháo lắp lung tung cả cho vui.

bộ hành

Xe buýt
chào các cụ/mợ.
đêm hôm e lọ mọ hỏi các cụ.
e e nó đi xe Giant ATX 660. nó nặg 90kg. cao 1m73. liệu đi size S thì có ổn ko ah? hôm trước mua xe chủ cửa hàng bảo nó đi size này là vừa. làm e cứ phân vân mãi.
với giờ muốn mua 1 cái đèn gắn trước xe thì nên mua loại nào ah? e định mua cái đèn Giant 430k của các cụ KDCN nhà mình. ko biết còn loại nào ngon hơn trong tầm tiền ko ah?? mong các cụ chỉ giáo. e rót sẵn vodka đây rồi ah!! (b)
cái đèn Giant 430k đây ah

Chỉnh sửa cuối:

cuongcu92

Xe hơi
chào các cụ/mợ.
đêm hôm e lọ mọ hỏi các cụ.
e e nó đi xe Giant ATX 660. nó nặg 90kg. cao 1m73. liệu đi size S thì có ổn ko ah? hôm trước mua xe chủ cửa hàng bảo nó đi size này là vừa. làm e cứ phân vân mãi.
với giờ muốn mua 1 cái đèn gắn trước xe thì nên mua loại nào ah? e định mua cái đèn Giant 430k của các cụ KDCN nhà mình. ko biết còn loại nào ngon hơn trong tầm tiền ko ah?? mong các cụ chỉ giáo. e rót sẵn vodka đây rồi ah!! (b)
cái đèn Giant 430k đây ah
đi size S là ổn ạ, cụ cho e cụ ra ngồi lên xe chưa?

cái đèn ở trước xe, nếu cụ chỉ đi trong thành phố thì nên mua loại nào nhỏ nhẹ, rẻ tiền, chống nước được thì tốt. Vì mục đích của nó chỉ là để báo hiệu cho người đối diện là có xe thôi, nên k cần mấy loại nguồn sáng mạnh như của cụ nêu đâu, lại tốn nữa

trường hợp cụ có đi lang thang dã ngoại buổi tối thì mới cần đến các loại đèn to hơn, có độ sáng mạnh để dùng cho việc nhìn rõ đường.

bộ hành

Xe buýt
đi size S là ổn ạ, cụ cho e cụ ra ngồi lên xe chưa?

cái đèn ở trước xe, nếu cụ chỉ đi trong thành phố thì nên mua loại nào nhỏ nhẹ, rẻ tiền, chống nước được thì tốt. Vì mục đích của nó chỉ là để báo hiệu cho người đối diện là có xe thôi, nên k cần mấy loại nguồn sáng mạnh như của cụ nêu đâu, lại tốn nữa

trường hợp cụ có đi lang thang dã ngoại buổi tối thì mới cần đến các loại đèn to hơn, có độ sáng mạnh để dùng cho việc nhìn rõ đường.
e thanks cụ. nó ngồi lên rồi cụ ah. e sợ hơi nhỏ. còn size M thì cửa hàng ko còn. ( e ở quê ). ko biết size M thì nó đi có to quá ko. để e bảo họ lấy về!

BonZin

Xe đạp
e thanks cụ. nó ngồi lên rồi cụ ah. e sợ hơi nhỏ. còn size M thì cửa hàng ko còn. ( e ở quê ). ko biết size M thì nó đi có to quá ko. để e bảo họ lấy về!
1m73 đi S là ok bác ạ. Em 1m8, cũng gần 80 kg, đi em atx 770 size s" lúc đầu tưởng bé nhưng đi thử thì ok, nếu lên size 18 sợ đi ko thoải mái = size 17

luuha_bqp

Xe buýt
Cách phổ thông là gióng ngang cách c.him 3-5cm cụ ạ!

bộ hành

Xe buýt

cuongcu92

Xe hơi
size thì có những web tính hộ mình về số đo các thứ theo khoa học ấy, nhưng mà e nghĩ là cứ ngồi lên cảm thấy thoải mái là ổn rồi ạ. Vì size tính theo dựa vào chiều dài các bộ phận là chính (hình như k liên quan đến cân nặng). Như e cao 1m72, tay hơi ngắn khoảng 2-3 cm so với những người khác thì e đi size M bị hơi với, nếu e được đi size S sẽ là chuẩn nhất

BonZin

Xe đạp
Hỏi về dây đề xe mtb

Các kụ cho em hỏi về độ bền của dây đề. Đợt vừa rồi em táy máy căn chỉnh, do chưa có kinh nghiệm nên thao tác chưa đúng vì thế cái dây đề trước nó bị hơi tua tua ra ở phần kẹp ốc dây đề. Liệu bao lâu phải thay dây đèccs cụ nhỉ.

tubesd

Xe tăng
Các kụ cho em hỏi về độ bền của dây đề. Đợt vừa rồi em táy máy căn chỉnh, do chưa có kinh nghiệm nên thao tác chưa đúng vì thế cái dây đề trước nó bị hơi tua tua ra ở phần kẹp ốc dây đề. Liệu bao lâu phải thay dây đèccs cụ nhỉ.
Lực cái cáp đó chịu có đáng bao nhiêu đâu mà cụ lo quá thế.

BonZin

Xe đạp
Lực cái cáp đó chịu có đáng bao nhiêu đâu mà cụ lo quá thế.
Bt thì ko sao, vì cái dây của e nó ko bện xoắn vào với nhau mà bị tua ra ở chỗ kẹp do mấy lần nghịch tháo ra. Em k rõ nên hỏi cho rõ ý mà

kemaaicungbiet

Xe đạp

em mới chơi xe đạp nên ko biết nhiều , em xin hỏi là khi em từ số 1 lên 2345.. thì bt

còn xuống số thì phải đạp chân vào cái đề rồi vặn nó , nó mới xuống líp vậy là bt phãi ko ạ?

cairong_2011

Xe container

em mới chơi xe đạp nên ko biết nhiều , em xin hỏi là khi em từ số 1 lên 2345.. thì bt

còn xuống số thì phải đạp chân vào cái đề rồi vặn nó , nó mới xuống líp vậy là bt phãi ko ạ?
Cái đề xoay xoay thế này thì lúc mới OK, chứ sau đó là kẹt dây hoặc ko ăn

trinhpc

Xe máy
Em mở hàng nhà mới ạ ^^

Tình hình là nhà cũ bị đóng rồi nên em đem qua nhà mới để có cụ giúp em chọn một chiếc xe đạp NỮ đi làm, đi loanh quanh thành phố cho vui. Giá tầm 5 triệu đổ lại, kiểu dáng đơn giản nhẹ nhàng, khó hư hỏng ^^, đạp nhẹ (trong tầm tiền).

Các mẫu xe em đang lăn tăn:
- Trek Bellville
- Ineed
- Rover

Em đang ở SG, các cụ tư vấn giúp em nên chọn xe nào nhé. Em cảm ơn!
Voted 1 phiếu cho Rover :P

Alan_Hill

Đi bộ
Bên chợ xế độp có bác đang rao thụt Rockshox Tora 140-160 mm
Em phân vân định lắp cho XTC 790 2011 ko biết có êm ko nhỉ? Các bác tư vấn giúp em .