Xe đạp, các thắc mắc cần giải đáp (version 3)

tubesd

Xe tăng
Bên chợ xế độp có bác đang rao thụt Rockshox Tora 140-160 mm
Em phân vân định lắp cho XTC 790 2011 ko biết có êm ko nhỉ? Các bác tư vấn giúp em .
Vấn đề là cụ có dùng xe đó để đi địa hình không hay là để đi hồ Tây thôi?
Hành trình 140-160mm là rất lớn, dùng cho downhill thôi.

BonZin

Xe đạp
Cụ cho em hoi, xe của em mấy hôm nay đ cứ qua đoan hơi xóc tí là có tiếng kêu va chạm kim loai nhe. Cảm giác nó ở phần gạt đề. Em vẫn lên xuoong số bt.

Liệu có kha năng bị sao cụ có cao kiến giúp em với?

tubesd

Xe tăng
Cụ cho em hoi, xe của em mấy hôm nay đ cứ qua đoan hơi xóc tí là có tiếng kêu va chạm kim loai nhe. Cảm giác nó ở phần gạt đề. Em vẫn lên xuoong số bt.

Liệu có kha năng bị sao cụ có cao kiến giúp em với?
Đi xóc xích va vào gạt đĩa là chuyện bình thường mà cụ.
Cụ có thể kiểm tra bằng cách khi vào chỗ xóc vẫn đạp đều, nếu nó bớt đi thì đúng là chạm ở chỗ đó.
Cái đó không phải sửa gì hết, cụ chỉ cần đi chậm lại thôi.

Alan_Hill

Đi bộ
Vầng, em nghe cụ nên thôi rồi, em cũng chỉ đi trong phố thôi. Nhưng mà nhiều khi xe cộ cứ thích lắp cá nọ cái kia thấy cái thụt cũng thích thích hehe .

kira_yamato

Đi bộ
Cho em hỏi là xe em sau khi vệ sinh xích xong thì lúc nghiêng xe quay xe thì xích bị chạm nhẹ vào 2 má chỗ chuyển đề đĩa trước. để đứng thì k bị. Vậy có phải xích bị chùn k ạ.

cuongcu92

Xe hơi
Cho em hỏi là xe em sau khi vệ sinh xích xong thì lúc nghiêng xe quay xe thì xích bị chạm nhẹ vào 2 má chỗ chuyển đề đĩa trước. để đứng thì k bị. Vậy có phải xích bị chùn k ạ.
Không sao đâu ạ, cụ cứ đạp mà nó không kêu là được rồi, không cần tỉ mỉ quá đâu. Chứ bình thường không chạm nhưng lúc đạp bắt đầu chạm mới kêu thì mới phải chỉnh lại. Xe để đạp mà cụ

kira_yamato

Đi bộ
Không sao đâu ạ, cụ cứ đạp mà nó không kêu là được rồi, không cần tỉ mỉ quá đâu. Chứ bình thường không chạm nhưng lúc đạp bắt đầu chạm mới kêu thì mới phải chỉnh lại. Xe để đạp mà cụ
Sau khi chỉnh chỉnh lại ốc High Low, nó đã hết cạ cạ.
Em thấy dây đề trước căng quá, nới bớt ra rồi chỉnh lại, rồi bây giờ xe vẫn lên líp xuống líp, đĩa bình thường. Nhưng mỗi cái có vẻ xích bị chùn hay sao mà em quay hoặc đạp nghe sượng sượng k trơn tru.
Có dắt ra chỗ cửa hàng xe đạp gần nhà thì bác ấy bảo do xich và líp k hợp với nhau dẫn đến như vậy và bảo em đem lại chỗ bán xe để họ bảo hành thay xích. Chỗ em đi ra chỗ bán xe cũng khá xa. Các bác cho em hỏi mang ra bảo hành được không hay làm thế nào, nếu tự làm ở nhà được thì tốt quá.

pinkwind9.0

Xe tải
các cụ cho em hỏi , xe của em thi thoảng đạp nó kêu tạch tạch , em nghi cái trục giữa nó bị làm sao , hoặc do dây xích hay lip xe các cụ nhỉ ? Bình thường thì không sao nhưng lắm lúc nó phát ra tiếng động ấy và đạp nó cũng không mượt . Các cụ có kinh nghiệm chỉ cho em biết để em đi thay hjc.

cuongcu92

Xe hơi
Sau khi chỉnh chỉnh lại ốc High Low, nó đã hết cạ cạ.
Em thấy dây đề trước căng quá, nới bớt ra rồi chỉnh lại, rồi bây giờ xe vẫn lên líp xuống líp, đĩa bình thường. Nhưng mỗi cái có vẻ xích bị chùn hay sao mà em quay hoặc đạp nghe sượng sượng k trơn tru.
Có dắt ra chỗ cửa hàng xe đạp gần nhà thì bác ấy bảo do xich và líp k hợp với nhau dẫn đến như vậy và bảo em đem lại chỗ bán xe để họ bảo hành thay xích. Chỗ em đi ra chỗ bán xe cũng khá xa. Các bác cho em hỏi mang ra bảo hành được không hay làm thế nào, nếu tự làm ở nhà được thì tốt quá.
Bộ group hiện tại của cụ là bộ gì và cụ đã thay thế gì chưa? Tại sao xe mua mới mà xích vs líp lại k khớp là thế nào ạ

cuongcu92

Xe hơi
các cụ cho em hỏi , xe của em thi thoảng đạp nó kêu tạch tạch , em nghi cái trục giữa nó bị làm sao , hoặc do dây xích hay lip xe các cụ nhỉ ? Bình thường thì không sao nhưng lắm lúc nó phát ra tiếng động ấy và đạp nó cũng không mượt . Các cụ có kinh nghiệm chỉ cho em biết để em đi thay hjc.
E đã từng thay bộ đùi đĩa do phát ra tiếng kêu. Thay xong đã hết hẳn. Cụ thể tiếng kêu từ đùi đĩa không rõ ràng, lúc có lúc không, lúc mạnh lúc nhẹ. Lúc có tiếng kêu thì đạp cảm giác hơi sượng sượng ở 1 điểm nào đó trong vòng quay mà mình đạp.
Còn tiếng kêu do xích líp thì tiếng đều hơn, thường sẽ chỉ bị kêu ở một vài speed liền nhau, ví dụ có thể đĩa 2 thì khi để líp 8,9 có tiếng kêu, hoặc líp 1,2,3 có tiếng kêu. Chỉnh thoát ra khỏi vùng này sẽ hết kêu. Nếu vậy là do bộ gạt đĩa hoặc líp chạm vào xích. Mà cái tiếng này nó khác so với tiếng tạch tạch ở trên.

Anton_hoa

Xe đạp
Bên Đông Anh rất nhiều người đi xe asama , anh cũng vậy đi con xe cuốc 28 .Trục giữa rất hay bị kêu bi lục cục lạch tạch rất khó chịu .Khi mở ổ trục giữa ra thì trong đó họ lắp bi vòng và nhiều khi phần sắt vòng cách giữa các hòn bi bị gãy rời ra hoặc rơ rão gây ra trèn ép và phát ra tiếng kêu .Nếu đem thay ổ trục giữa bạc đạn thì là ổn luôn . Tới 38b nguyễn thái Học gặp anh bình bán cho 1 bộ là 90000 đ còn nếu thay ngay tại đó thì tính thêm ít tiền công .nhiều trường hợp thay cụm trục giữa cũng chưa hết kêu lách cách mà chỉ đỡ thôi .khi dừng đạp thì hết kêu là còn phần líp bị hỏng nữa .Trường hợp xe của anh là như vậy phải thay cả líp thì mới ổn .Nhiều trường hợp bị ở pê đan .
Cần hạn chế dùng nước rửa xe đạp vì nước và các chất tẩy rửa sẽ rất có hại làm han rỉ các ổ bi chuyển động .

without_PS

Xe hơi
Topic của bác rất hữu ích ạ.

kira_yamato

Đi bộ
Bộ group hiện tại của cụ là bộ gì và cụ đã thay thế gì chưa? Tại sao xe mua mới mà xích vs líp lại k khớp là thế nào ạ
Xe của em đi 3x8, cần đề trước SIS, cần sau acera bác ạ, em quay giò đạp tới trước thì nghe lợm cợm, quay ra sau ở líp 3-8 thì thỉnh thoảng nó quay bánh sau luôn. Lúc trước k có chuyện này. Cùi đề trước vẫn lên đĩa bình thường nhưng tay bấm rất nặng so với tay bấm của xe bạn e, jett atom.

romeo1590

Xe đạp
Em mới mua cái xe bãi có các thắc mắc sau :
1- cổ xe đang xài vòng bi rời, em muốn thây bạc đạn vô thì phải thây bộ chén cổ luôn hay có xài lại cái chén cổ cũ dc không ? Thây chén cổ thì có tự thây dc hay không ( vì nhà em ở bình chánh xa mấy chổ chuyên sửa xe thể thao quá ) ?
2- Thông số bạc đạn của BB cốt vuông là bao nhiu , em muốn thây ( đã tháo bạc đạn ra tra mỡ mới vào nhưng vẫn thấy không dc mượt, chắc bi trong bạc đạn bị rỉ nhìu quá rồi ), giá 1 cặp bạc đạn nhật xịn là bao nhiu ? tphcm thì mua ở đâu ?
3- Đùm bạc đạn QUANTA jo còn sản xuất hay không ? TPHCM mua ỏ đâu ? giá tầm bao nhiu ?
4- TPHCM thì rút căm MTB ở đâu rẻ mà chuẩn nhất ?

bacnguyen70

Xe hơi

cairong_2011

Xe container
Các cụ cho nhà em hỏi : E cao 1,85 nặng 85, đang định oder con touring Bianchi về đi làm.
http://quanganhbike.com/index.php/component/virtuemart/nguyenchiec/city/trek-7-3-fx-127-555-detail?Itemid=0
mà không biết đi size mấy cho đẹp nhỉ? E đang chạy con city Trek 7.5 size 22,5 (có vẻ hơi to). Xin các cụ tư vấn giúp....lạy các cụ ạh.
Có cách để tính Size cho mọi người rồi. Còn thích thì cụ đến ngồi lên xe đó là OK. Có vấn đề gì to tát và khó khăn đâu ?

bacnguyen70

Xe hơi
Có cách để tính Size cho mọi người rồi. Còn thích thì cụ đến ngồi lên xe đó là OK. Có vấn đề gì to tát và khó khăn đâu ?
Có sẵn xe mà ngồi thì đâu có dám phiền các cụ. Xe này phải đặt thì mới có...thế mới ác chứ. Vào trang chủ của nó tính geometry nhưng nó không có thông số chi tiết.

cuongcu92

Xe hơi
Các cụ cho nhà em hỏi : E cao 1,85 nặng 85, đang định oder con touring Bianchi về đi làm.
http://quanganhbike.com/index.php/component/virtuemart/nguyenchiec/city/trek-7-3-fx-127-555-detail?Itemid=0
mà không biết đi size mấy cho đẹp nhỉ? E đang chạy con city Trek 7.5 size 22,5 (có vẻ hơi to). Xin các cụ tư vấn giúp....lạy các cụ ạh.
Ông bác em cao 1m85 nặng 85 kg đi size 19, bạn em cao 1m88 cũng đi size 18.5 (kêu hơi bé chút). Vậy em nghĩ size 19 hoặc 20 là vừa. Đi size to khổ lắm, đừng ham ạ

Xe của em đi 3x8, cần đề trước SIS, cần sau acera bác ạ, em quay giò đạp tới trước thì nghe lợm cợm, quay ra sau ở líp 3-8 thì thỉnh thoảng nó quay bánh sau luôn. Lúc trước k có chuyện này. Cùi đề trước vẫn lên đĩa bình thường nhưng tay bấm rất nặng so với tay bấm của xe bạn e, jett atom.
Trường hợp của cụ em không nắm rõ được như nào ạ

romeo1590

Xe đạp
Em mới mua cái xe bãi có các thắc mắc sau :
1- cổ xe đang xài vòng bi rời, em muốn thây bạc đạn vô thì phải thây bộ chén cổ luôn hay có xài lại cái chén cổ cũ dc không ? Thây chén cổ thì có tự thây dc hay không ( vì nhà em ở bình chánh xa mấy chổ chuyên sửa xe thể thao quá ) ?
2- Thông số bạc đạn của BB cốt vuông là bao nhiu , em muốn thây ( đã tháo bạc đạn ra tra mỡ mới vào nhưng vẫn thấy không dc mượt, chắc bi trong bạc đạn bị rỉ nhìu quá rồi ), giá 1 cặp bạc đạn nhật xịn là bao nhiu ? tphcm thì mua ở đâu ?
3- Đùm bạc đạn QUANTA jo còn sản xuất hay không ? TPHCM mua ỏ đâu ? giá tầm bao nhiu ?
4- TPHCM thì rút căm MTB ở đâu rẻ mà chuẩn nhất ?
Upupupupupupupupupupupupupup

ALTIS 98

Xe buýt
Xe của xe là xe Jett Atom Comp mua 11/2012, mọi khi e đi thì vẫn bt nhưng mấy hôm nay đi mà phanh bằng phanh trước thì thấy xe bị giật liên tục, xe của em là phanh đĩa cơ, cụ nào giải đáp giúp em với, không biết phanh đĩa cơ loại này có cái gì dễ tháo vứt đi không hả các cụ. Mà không biết là dây phanh trước trùng hay gì nhưng có lúc em bóp tay phanh nó chạm cả vào tay lái của xe.

Chỉnh sửa cuối: