Xe airblade mất phanh tại Tam Đảo

hongminhphat

Xe điện
cũng may thấy bảo đôi này ko sao

Long265

Xe tải
xuống dốc sướng quá quên độ an toàn nên đâm, may không lao xuống vực

tuanpr.com

Xe đạp
Xe ga chỉ nên đi trong phố, đi đường trường là nguy hiêm rồi vì giật mình bóp phanh trước ở tốc độ cao là lên báo.
vậy là hoá ra đi tốc độ cao là dễ lên báo hả cụ, em giờ mới biết. nhân đây chia buồn với cụ bờ lết

sonna90

Xe hơi
Không phải sôi dầu, mà là phanh liên tục cháy má, mất tác dụng.

Nhân đây em hỏi các cụ tí, nếu đi xe ga thì có cách gì ghì xe khi xuống dốc thay cho phanh được không ai, xe số thì rõ quá rồi, nghe nói có kỹ thuật điều khiển thế nào đó để côn xe ga vẫn bám và hãm xe chạy chậm được mà không biết phải làm sao
khi xe trôi nhanh quá, cụ vừa ga vừa phanh nhé khi đó nó sẽ hiểu xe chạy ở chế độ khó tự về số thấp thì ít cần phanh máy tự hãm lại

Xe ga đổ dốc nguy hiểm quá, xe số về số thấp thì OK.

thungxam

Xe tăng
Ah mà các cụ để ý xe số khi tắt máy mà vẫn cài số dắt rất nặng , số thấp thì gần như ko dắt dc . Còn xe ga vẫn dắt vô tư , sự khác nhau giữa 2 xe ở điểm này vì xe ga không có "số 0" nên cấu tạo bộ "3 càng" nó khác xe số , ở tua máy thấp hoặc tắt máy nó ko bám 1 tý gì luôn .
Chính vì thế nên xe số luôn an toàn hơn khi đổ dốc trừ khi vỡ hộp số hoặc cháy côn :)) .

hùngauto

Xe tăng
trường hợp đổ dốc này cũng khá dễ hiểu, đổ dốc xe trôi nhanh muốn hãm lại thì phải rà phanh, mà rà phanh lâu sinh nhiệt trên đĩa phanh đặc biệt là má phanh, chịu nhiệt nhiều quá quá nhiệt mất tác dụng ko còn ma sát, hơn nữa nhiệt độ quá cao của má phanh truyền vào cụm cuppen làm giãn nở và dò gỉ dầu phanh -> mất phanh hoàn toàn, trước vợ chồng em cũng từng có dịp đổ dốc đèo hải vân bằng xe wave anpha cài số 2 giảm ga hết tầm mà xe vẫn lao 70-80km/h mà dốc rất nhiều cua tay áo, tóm lại đổ dốc phải có kĩ năng nhất là xe tay ga thực sự rất rất cần, nếu là em chạy đường dốc nhất là xuống dốc cần chọn xe côn, thường xuyên dừng lại kiểm tra lại hệ thống phanh nhớ mang theo chai nước lọc

pisces_hn

Xe container
Có lần em đi Camry đổ đèo giật về số 2 rồi nó vẫn bon vèo vèo, số 1 thì chậm quá.

Ngo Rung

Xe lăn
Ah mà các cụ để ý xe số khi tắt máy mà vẫn cài số dắt rất nặng , số thấp thì gần như ko dắt dc . Còn xe ga vẫn dắt vô tư , sự khác nhau giữa 2 xe ở điểm này vì xe ga không có "số 0" nên cấu tạo bộ "3 càng" nó khác xe số , ở tua máy thấp hoặc tắt máy nó ko bám 1 tý gì luôn .
Chính vì thế nên xe số luôn an toàn hơn khi đổ dốc trừ khi vỡ hộp số hoặc cháy côn :)) .
Xe ga, xe số đều có bộ côn 3 búa này, gọi là côn ly tâm. Côn này chỉ bám khi đạt đến vòng quay nhất định. Trong xe số bộ côn này cũng không bám khi tắt máy. Mà nó bám là do 1 cơ cấu khác gọi là côn 1 chiều (gần giống lip xe đạp ấy, nhưng có chiều ngược lại). Côn 1 chiều này sẽ đóng côn khi vòng quay trục cơ (gắn với trục truyền ra bánh xe) quay nhanh hơn vòng quay của máy, còn ngược lại thì cắt côn. Và chỉ bám côn theo chiều tiến của xe. Do đó lúc tắt máy mà còn số thì dắt lùi vẫn được, chỉ không dắt tiến được thôi.
Còn xe ga không có cơ chế côn 1 chiều này nên khi tắt máy (hoặc vòng quay động cơ thấp) vãn dắt xe bình thường :D
Với xe ga, khi đổ dốc duy trì tốc độ đều >15km/h thì bộ côn ly tâm vẫn bám. Nếu vì lý do nào đó mà đi chậm hơn - như phanh lại chẳng hạn, thì côn ly tâm sẽ cắt, lúc này nhả phanh xe sẽ trôi tự do. Muốn côn bám lại thì ga nhẹ lên một chút để côn bám là được :D

bourdinnguyen

Xe buýt
Website
www.facebook.com

Các cụ giải thích cho iem phát, dầu phanh sôi sao mất phanh được nhỉ ???
xuống dốc Tam đảo đi xe ga đã là nguy hiểm rồi, đi xe ga mà đỏ đít liên tục thế kia nghĩa là rà phanh liên tục. Phanh nóng bị cháy má, mất ma sát dẫn đến không làm chủ tốc độ và đâm thôi.
ơn trời chỉ bị nhẹ là may mắn rồi

_vihali_

Xe hơi
Đúng là phải gài số, những dốc có độ dốc lớn, tốc độ của xe vẫn tăng dần đều, và khi tới một tốc độ nhất định, chúng ta phải dùng phanh để giảm xuống. Tới 1 tốc độ nhất định lại thả phanh để xe tự tăng tốc do dốc. Tôi ko biết mọi người được hướng dẫn thế nào, còn đó là điều tôi được hướng dẫn bởi chuyên gia và cảnh sát công lộ CHP ở Mỹ để lái xe chở hàng xuyên tiểu bang hơn 10 năm qua
Vâng, cái đó đúng cho xe hơi. Bọn Mẽo có dạy cụ đi xe ga đổ đèo ko? Em nghĩ ko nên cụ nghĩ giống xe hơi gài đc số rồi thi thoảng nhá phanh. Xe ga cụ gài số kiểu gì mà cụ bảo giống xe hơi?

thesun142

Xe tải
Website
linkcat.net
Phanh lâu --> nóng đĩa --> Nóng má phanh---> Hỏng piston ---> mất phanh.
Cái chết vì thiếu kiến thức cơ bản. Em sv phượt toàn chiến xe số, ôm cua đổ đèo cho an toàn

vuluke

Xe đạp
Cứ rà phanh liên tục thì phanh nào chịu được. Phúc là chỗ đấy nhiều cây, ko phải vực hẳn nên không bị sao.

Lucky

Xe tăng
Đúng là phải gài số, những dốc có độ dốc lớn, tốc độ của xe vẫn tăng dần đều, và khi tới một tốc độ nhất định, chúng ta phải dùng phanh để giảm xuống. Tới 1 tốc độ nhất định lại thả phanh để xe tự tăng tốc do dốc. Tôi ko biết mọi người được hướng dẫn thế nào, còn đó là điều tôi được hướng dẫn bởi chuyên gia và cảnh sát công lộ CHP ở Mỹ để lái xe chở hàng xuyên tiểu bang hơn 10 năm qua
Đọc hướng dẫn sử dụng của xe hơi, ko ai nói làm vậy. Phải về số thấp để phanh bằng động cơ

keomutvuive

Xe điện
Từ tam đảo xuống đi xe ga ko ab toàn. E đi xe số để số 1 mà nó còn phi vun vút. Kinh người
cụ để số 2 đã chậm ko đi được rồi lại còn số 1 mà phi vun vút. e người tam đảo cụ ạ