[Funland] Xăng rẻ đây mấy anh!

hoviethung

Xe lăn
Giá nhập là 20k, thuế phí nữa là 31.5k/lít. Thế giờ bán có 20k/lit thì trợ giá cái gì ? chỉ là ko thu đc thuế chứ nhà nước có phải bỏ gì ra cho dân đâu mà trợ giá?
Giá xăng mình thì rõ rồi .
Không có trợ giá gì sất chỉ có thuế phí các loại làm đội giá lên thôi. Theo bài báo thì giá xăng ở Mã 13k là giá xăng đã được nhà nước trợ giá cho người dân sở tại?

hoviethung

Xe lăn
VN cũng là nước xuất khẩu dầu. Tiền lãi ròng từ xuất khẩu dầu đâu, sao k mang ra trợ giá.
Cái này chỉ có bộ công thương mới trả lời được thôi? Mà cũng rất lạ là giá tăng rất nhanh không theo định kì mà xuống lại rất từ từ và nhỏ giọt. Giải thích thì khi nào cũng hợp lý cả?

fundraiser

Xe container
Giá xăng mình thì rõ rồi .
Không có trợ giá gì sất chỉ có thuế phí các loại làm đội giá lên thôi. Theo bài báo thì giá xăng ở Mã 13k là giá xăng đã được nhà nước trợ giá cho người dân sở tại?
Cái đó em không rành. Chẳng bao giờ tin Việt nam trợ giá. Chỉ cần nhà nước giảm bớt thuế phí đi, ăn mỏng đi 1 tí cho dân đỡ khổ là được rồi. Chứ làm gì mơ tới mức nhà nước móc họng ra trợ giá cho người dân. Giờ thay vì ăn 11.5k lit/thuế phí thì giảm 1/2 đi thì giá xăng Ron 95 về 25k/lit cũng là đỡ đi nhiều rồi. Lại còn có ông lãnh đạo còn nói ng.u kiểu sợ giá xăng Việt nam thấp quá rồi xuất lậu sang Lào hay Cam. Bố tiên sư, mỗi lít ông ăn 11.5k, giờ giảm đi còn khoảng 5k thì cũng thu về nhà nước. Lào Cam có mua 25k/lit thì cũng tự dưng è cổ trả cho mình thêm 5k/lit là thu vào ngân sách. Chứ ngồi đó mà sợ xuất lậu. Bên sợ là chính phủ mấy nước kia chứ ko phải mình.

hoviethung

Xe lăn
Cái đó em không rành. Chẳng bao giờ tin Việt nam trợ giá. Chỉ cần nhà nước giảm bớt thuế phí đi, ăn mỏng đi 1 tí cho dân đỡ khổ là được rồi. Chứ làm gì mơ tới mức nhà nước móc họng ra trợ giá cho người dân. Giờ thay vì ăn 11.5k lit/thuế phí thì giảm 1/2 đi thì giá xăng Ron 95 về 25k/lit cũng là đỡ đi nhiều rồi.
Có lần thông báo giảm 2k cuối cùng có hơn 1k.

fundraiser

Xe container
Có lần thông báo giảm 2k cuối cùng có hơn 1k.
Có mỗi thuế môi trường thôi. Chứ còn VAT, thuế tiêu thụ đặc biệt... cũng rặt các sắc thuế ra để thu thì kêu nó là thuế gì chẳng được.

hoviethung

Xe lăn
Cái đó em không rành. Chẳng bao giờ tin Việt nam trợ giá. Chỉ cần nhà nước giảm bớt thuế phí đi, ăn mỏng đi 1 tí cho dân đỡ khổ là được rồi. Chứ làm gì mơ tới mức nhà nước móc họng ra trợ giá cho người dân. Giờ thay vì ăn 11.5k lit/thuế phí thì giảm 1/2 đi thì giá xăng Ron 95 về 25k/lit cũng là đỡ đi nhiều rồi. Lại còn có ông lãnh đạo còn nói ng.u kiểu sợ giá xăng Việt nam thấp quá rồi xuất lậu sang Lào hay Cam. Bố tiên sư, mỗi lít ông ăn 11.5k, giờ giảm đi còn khoảng 5k thì cũng thu về nhà nước. Lào Cam có mua 25k/lit thì cũng tự dưng è cổ trả cho mình thêm 5k/lit là thu vào ngân sách. Chứ ngồi đó mà sợ xuất lậu. Bên sợ là chính phủ mấy nước kia chứ ko phải mình.
Mỏng thì làm sao bù được chỗ thất thoát lãng phí cụ ơi? Tự cứu mình thôi.

fundraiser

Xe container
Mỏng thì làm sao bù được chỗ thất thoát lãng phí cụ ơi? Tự cứu mình thôi.
Thất thoát lãng phí là ai? Doanh nghiệp họ tự nhập về tự bán. Thì coi như tính thêm phần lợi nhuận họ là được. Cái bàn đây là các loại thuế phí nhà nước đang thu rất cao trong cơ cấu giá xăng hiện nay.

hoviethung

Xe lăn
Thất thoát lãng phí là ai? Doanh nghiệp họ tự nhập về tự bán. Thì coi như tính thêm phần lợi nhuận họ là được. Cái bàn đây là các loại thuế phí nhà nước đang thu rất cao trong cơ cấu giá xăng hiện nay.
Bao nhiêu người vào lò rồi thất thoát lãng phí ngân sách ở chỗ đó đấy cụ?

Moriarty

Xe container
Cái gốc là ngành lọc hóa dầu của Malay cực kỳ phát triển nên chủ động đc lượng cung, trợ giá của CP có nhưng bảo là lý do chính thì là sai. Mình ko đầu tư vào KHKT mà cụ thể là ngành lọc hóa dầu thì phải chịu thôi.

Zainor Dean

Xe tải
Giống đấy chứ. ;))
Cam thuế oto thấp => giá oto thấp.
Việt thuế xăng mà thấp => giá xăng cũng sẽ thấp.(giảm thuế MT, thuế TTDB)

Oto thuế cao mà xăng cũng cao nốt thì ai chơi lại? ;))
Chính sách mỗi nc, mỗi mặt hàng một khác. Bác đem râu ông này cắm cằm bà kia thế là sai rồi.

fundraiser

Xe container
Bao nhiêu người vào lò rồi thất thoát lãng phí ngân sách ở chỗ đó đấy cụ?
Từ khi nào ngân sách nào sử dụng để mua xăng vậy cụ? Hiện nay là doanh nghiệp nhập về và bán lẻ theo giá nhà nước quy định thôi. Mấy dn bán lẻ xăng dầu lớn như Petrolimex PVOil, Mipec... họ bỏ tiền ra nhập rồi bán theo giá nhà nước chỉ đạo và nộp thuế về.

Ếch

Xe tăng
VN cũng là nước xuất khẩu dầu. Tiền lãi ròng từ xuất khẩu dầu đâu, sao k mang ra trợ giá.
Lãi ròng ở chỗ mô hả cụ khi mà nhập nhiều gấp 3 lần xuất.

Sản lượng dầu thô VN hiện hơn 9tr tấn/năm và đang giảm dần. 2/3 cung cấp cho NMLD Dung Quất, còn xuất hơn 3tr tấn.

Lượng dầu thô nhập hiện tầm 10tr tấn/năm, chủ yếu là NMLD Nghi Sơn, 1 phần là cho Dung Quất.

Nghi Sơn liên doanh với Kuwait và Jap, thiết kế lọc 100% dầu thô của Kuwait, ko dùng được dầu VN. Dung Quất thiết kế lọc dầu VN, tuy nhiên sản lượng dầu thô giảm, chất lượng thay đổi theo thời gian nên gần đây cũng phải nhập thêm dầu thô ngoại về pha vào lọc. Thêm nữa dầu thô VN chất lượng tốt, giá cao, tính kinh tế khi bán đi có khi cao hơn lọc. Dầu thô VN khai thác cũng là của các liên doanh với nước ngoài, ko phải thích bán cho ai cũng đc mà phải đấu thầu. Dung Quất trả giá ko tốt thì cũng ko mua được, nên cần chủ động các nguồn cung khác nhau, chứ phụ thuộc quá 1 đầu mối là ko ổn.

hoviethung

Xe lăn
Từ khi nào ngân sách nào sử dụng để mua xăng vậy cụ? Hiện nay là doanh nghiệp nhập về và bán lẻ theo giá nhà nước quy định thôi. Mấy dn bán lẻ xăng dầu lớn như Petrolimex PVOil, Mipec... họ bỏ tiền ra nhập rồi bán theo giá nhà nước chỉ đạo và nộp thuế về.
Cụ không hiểu ý mình nói rồi. Thu thuế xăng cao để bù ngân sách thiếu hụt do thất thoát lãng phí và Cho các nguồn chi khác nữa?

Đức Phạm 8x

Xe điện
Theo BCThuong, các loại thuế phí chiếm khoảng 30-32% giá xăng, nếu bỏ các loại thuế phí giá xăng còn khoảng 20.000
Nhu yếu phẩm mà thuế 30% vãi cả đạn

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Chính sách mỗi nc, mỗi mặt hàng một khác. Bác đem râu ông này cắm cằm bà kia thế là sai rồi.
? Tất nhiên là khác rồi, rồi liên quan gì việc giảm thuế không? Cái này là triệu chứng đuối lý nè. =))

Zainor Dean

Xe tải
? Tất nhiên là khác rồi, rồi liên quan gì việc giảm thuế không? Cái này là triệu chứng đuối lý nè. =))
Hehe, nhại như vẹt cũng là triệu chứng đuối lý đó bác. Tự bác đưa ra vấn đề thuế phí ô tô ko liên quan gì đến giảm thuế xăng dầu nhé.

Đại tướng Alo

Xe điện
Báo lá cải.
Dầu TG nó lên cao thì xăng ở đâu chả tăng. Nghe giá xăng 95 ở Mã 13k/lít là đã thấy ảo rồi, chả muốn đọc nữa.

fundraiser

Xe container
Cụ không hiểu ý mình nói rồi. Thu thuế xăng cao để bù ngân sách thiếu hụt do thất thoát lãng phí và Cho các nguồn chi khác nữa?
Vâng. Nói đơn giản là Malaysia bỏ ngân sách để bù giá xăng, còn Việt nam thì giá xăng là nguồn thu của ngân sách, là 1 kênh kiếm tiền của ngân sách. Cái chính là cái này nhà nước ăn dày quá. Thuế phí lại tính theo % giá xăng nên khi giá gốc lên cái nguồn thu này phình to. Bàn tới bàn lui cũng quay về câu hỏi là liệu nhà nước có tính ăn ít đi để chia sẻ với người dân hay ko? Nó phản cảm là ở chỗ này. Giống như lúc mọi người bàn tới kinh tế khó khăn mà ngành ngân hàng vẫn lãi cao đấy. Nó rất phản cảm và ko có tính chia sẻ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Hehe, nhại như vẹt cũng là triệu chứng đuối lý đó bác. Tự bác đưa ra vấn đề thuế phí ô tô ko liên quan gì đến giảm thuế xăng dầu nhé.
Có mình bác đuối lý thôi.
Còn trẻ con cũng biết giảm thuế thì giá giảm.
Xăng dầu cũng thế mà oto cũng thế. Lý lo lý trấu là giỏi ;))