[Funland] Vượt qua nỗi đau mất người thân đột ngột

Phucyenxanh

Xe điện
Mẹ cháo đi lúc gần 70, mà 2 năm rồi chưa nguôi mợ ạ. Cháo 4 sọi mờ như gà con mất mẹ, rất chia sẻ mất mát vs mợ và gđ.

longmama

Xe điện
Bố (chồng) em mới qua đời vì đột quỵ. Ông còn khá trẻ (mới 57 tuổi), đang khoẻ mạnh bình thường, đêm ngủ bị đột quỵ, qua đời luôn. Sự ra đi của ông khiến cả gia đình em bị sốc rất nhiều. Em là con dâu nhưng cũng cảm thấy đau xót vô cùng, nên em hiểu chồng em sẽ còn đau xót hơn em cả trăm lần.
Thật sự ngay bản thân em còn thấy khó khăn để vượt qua nỗi đau này, có lúc làm gì tự nhiên nhớ lại hình ảnh ông khi ông còn sống mà thấy tim nhói lên, đau thắt, nghẹn đắng cổ họng. Chồng em còn lưu luyến đau khổ hơn nữa. Từ khi ông mất, chồng em chìm đắm trong dằn vặt và luyến tiếc. Em cũng đã cố gắng lựa lời nói để anh ấy suy nghĩ thông thoáng ra nhưng anh ấy vẫn chưa thoát ra được, vẫn quá đau khổ với mất mát này.
Các cụ/mợ đã từng lâm vào hoàn cảnh tương tự nhà em, xin cho em những lời khuyên để chúng em vượt qua được giai đọan này.
Em xin chân thành cảm ơn.
Chia buồn với gia đình Mợ! Bố Em cũng mất đuọc hơn 6 năm rồi, nhưng em vẫn thấy như ông vẫn như đang đi chơi đâu đó thôi. Hình ảnh ông vẫn sống động hiện hữu xung quanh, khó mà quen được với việc mình mất đi Bố mình mãi mãi!

thinhtd

Xe container
Chắc em là loại con bất hiếu, nên trong suy nghĩ em lúc nào cũng quan niệm “Chết là hết”. Chẳng có gì phải đau buồn làm gì cả.
Mặc dù em vẫn còn đủ bố mẹ. :(

cobangchuacotien

Xe tăng
Chia buồn cùng gia đình mợ! Thời gian sẽ làm nguôi ngoai thôi, quan trọng người sống cần tỉnh táo nhận biết vạn vật vẫn vậy: sinh - tử

boytk

Xe tải
Chắc em là loại con bất hiếu, nên trong suy nghĩ em lúc nào cũng quan niệm “Chết là hết”. Chẳng có gì phải đau buồn làm gì cả.
Mặc dù em vẫn còn đủ bố mẹ. :(
Em cũng đôi lúc nghĩ như cụ khi còn đủ bố mẹ nhưng khi trải qua lúc mất mẹ mới hiểu cảm giác thế nào cụ ạ Khó nguôi lắm

Tueminh2626

Xe điện
Cụ nên khuyên chồng cụ đọc Kinh Địa Tạng Bồ Tát Bổn Nguyện và bài giảng của HT Tịnh Không về Kinh Địa Tạng - phẩm Lợi ích cho kẻ còn nguời mất sẽ biết ông cụ đang rất trông ngóng con cháu tu tập làm phước để hồi hướng cho cụ được siêu thoát.

xe oto rùa

Xe điện
Mợ cứ chăm sóc chu đáo cho gia đình việc còn lại thời gian giải quyết mợ ạ , ai cũng phải trải qua nhưng đột ngột thì sẽ buồn hơn một chút

haivina

Xe điện
Sinh lão bệnh tử là thường. Rồi thời gian sẽ xoá bớt buồn đau thôi bạn nhé. Nhiều nhà có người đột quỵ nằm liệt lay lắt cả chục năm còn mệt mỏi hơn í.

cổ cồn xanh

Xe tăng
Nếu cuộc sống là vô thường thì chấp nhận sự thật giúp ta qua khỏi cơn sốc.

meomun346

Xe container
Tai nạn đột ngột cướp mất của cháu đứa em gái ruột. Quá là đau xót. Tận nửa năm sau, những đám họp lớp, họp khoa, cháu cũng ko đi dự. Nhưng nay đã > 2 năm, nỗi đau cũng vơi đi phần nào ạ.

Masha123

Xe buýt
Chia buồn cùng mợ.
Để giảm nỗi buồn, em nghĩ mợ và xã nên đọc những sách về cái chết để bớt đau lòng như chuyện tình qua ngàn kiếp luân hồi, hành trình về phương Đông.... Đọc xong mấy quyển này em nghĩ về cái chết khác trước và nhẹ nhàng đi nhiều. Hi vọng giúp được mợ.

Tarra

Xe tăng
Bố (chồng) em mới qua đời vì đột quỵ. Ông còn khá trẻ (mới 57 tuổi), đang khoẻ mạnh bình thường, đêm ngủ bị đột quỵ, qua đời luôn. Sự ra đi của ông khiến cả gia đình em bị sốc rất nhiều. Em là con dâu nhưng cũng cảm thấy đau xót vô cùng, nên em hiểu chồng em sẽ còn đau xót hơn em cả trăm lần.
Thật sự ngay bản thân em còn thấy khó khăn để vượt qua nỗi đau này, có lúc làm gì tự nhiên nhớ lại hình ảnh ông khi ông còn sống mà thấy tim nhói lên, đau thắt, nghẹn đắng cổ họng. Chồng em còn lưu luyến đau khổ hơn nữa. Từ khi ông mất, chồng em chìm đắm trong dằn vặt và luyến tiếc. Em cũng đã cố gắng lựa lời nói để anh ấy suy nghĩ thông thoáng ra nhưng anh ấy vẫn chưa thoát ra được, vẫn quá đau khổ với mất mát này.
Các cụ/mợ đã từng lâm vào hoàn cảnh tương tự nhà em, xin cho em những lời khuyên để chúng em vượt qua được giai đọan này.
Trong cuộc đời nỗi đau đớn nhất và đáng sợ nhất là khi phải chia lìa người thân. Chỉ có thời gian mới xoa dịu được nỗi đau thôi Mợ ah.
Năm 2015 Em đã từng bị sốc như vậy khi mẹ sói nhà em đột ngột ra đi. Em cứ bị ám ảnh những giây phút cuối cụ nắm chặt tay em sửng sốt nói lời cuối cùng khi biết chuẩn bị đi xa.
Nỗi đau đớn, bất lực và kèm cả nuối tiếc khôn nguôi khi không thể níu kéo lại được người thân. Em bị ám ảnh mất ngủ đêm mấy tháng trời, không làm sao dứt bỏ được mọi tiếc thương ra khỏi đầu. Chính vì mất ngủ đêm nên đêm em toàn lướt mạng xem đủ thứ để khỏi nghĩ. Và rồi em đã mò mẫm ra trang Otofun. Từ ngày đấy em hay vào Otofun đọc và giao lưu cũng giải toả được khá nhiều tâm tư buồn và stress.
Sau một thời gian em đã bình tâm trở lại. Mợ nên bảo sói vào Otofun hay đâu đấy giao lưu để giải toả bớt được tinh thần phần nào. Chúc Mợ và gia đình chóng bình tâm ổn định cuộc sống :)

duytrong

Xe lăn
Cái này mợ vẫn phải động viên,nhưng không thể nguôi nhanh được đâu,nó phải có thời gian,như bát nước nóng nguội dần thôi. Xin chia buồn với gia đình mợ nhé.

questravietnam

Xe tải
Xin chia buồn với mợ. Thời điểm này theo em mợ nên an ủi trò truyện với ck nhiều hơn. Đặc biệt là các con mợ nên bảo các cháu nên gần gũi bố. Đan ông hầu như ai cũng vậy. Được các con hỏi han, làm nũng ko thể hiện ra mặt đâu nhưng trong lòng nghĩ khác đấy mợ.

Em xin chân thành chia buồn với gia đình mợ
Mới hôm qua, em nhận tin bố em bị tai biến, mà chân tay em rụng rời, vợ chồng em mới cưới và đang sống tại SG, bố em ở quê 1 tỉnh phía Tây Bắc, cách xa đúng là muôn trùng, nghe tin em hoảng loạn, định đặt vé về ngay thì hỏi kỹ ra bệnh viện huyện đang chẩn đoán bố e bị tai biến nhẹ, vẫn minh mẫn bình thường, sức khỏe đi xuống và hay đau đầu thôi ạ, cũng gọi là may mắn vì tai biến thường lành it dữ nhiều em tính mấy hôm nữa xin nghỉ phép về Bắc đưa ông xuống kinh kỳ thăm khám chi tiết cho yên tâm.
Em đi làm ăn xa luôn canh cánh trong lòng nỗi lo tứ thân phụ mẫu sức khỏe đi xuống mà mình không thể ở gần, không làm được trọn chữ Hiếu, thật đau lòng biết bao
Ngày hôm qua đọc được thớt này, bố em cũng tuổi ông nhà mợ, em chợt giật mình bởi nếu nhà em không may mắn có bố em vẫn còn sức khỏe, có thể chính em đang ở vị trí của xã mợ bây h.
Chúc vợ chồng mợ chân cứng đá mềm vượt qua nỗi đau này!