[Funland] Vượt qua nỗi đau mất người thân đột ngột

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Khi đàn ông buồn hãy để họ một mình bạn đừng hỏi gì cả cứ kệ anh ý đàn ông sống nội tâm ko thích thể hiện như phụ nữ bạn chỉ cần chú ý đến sk của ck và nấu ăn chăm sóc cho anh ấy thế là đủ

DVG

Xe điện
Tìm cách an ủi chồng hướng đến sự tích cực của cái chết: trỏng họ coi chết là được về nơi cực lạc, an yên, thoát khỏi nhiều khổ đau của cuộc sống đời thường.... có lẽ em đã từng chứng kiến ?

Ngonghinh

Xe tăng
mong mợ tĩnh tâm, cụ này chuẩn ạ...
Đàn ông nuốt nỗi đau vào tim và gặm nhấm nỗi đau 1 mình. Thời gian sẽ giúp xóa mờ các vết thương lòng. Mợ là người rất có tâm với gia đình, là chỗ dựa cho chồng con trong lúc này. Sự quan tâm động viên tế nhị của Mợ với mọi người trong gia đính là tốt nhất. Nhà cháu nhớ có người đã khuyên: Đứng trước đau khổ thì im lặng là cao thượng ạ.

Ủng hộ chã! Nhiều thành viên đùa mọi lúc mọi nơi, rất phản cảm.
Nhà cháu ủng hộ Chã. Sự đùa cợt trên nỗi đau của người khác là vô duyên, Fun ko đúng lúc trở nên lố bịch ạ. Rất mong các Chã định hướng các còm theo tiêu chí: Vui - Giải trí- Lành mạnh-Bổ ích......

Ruan pham

Xe tăng
Chia buồn cùng gia đình mợ. Em không biết an ủi gì nhiều chỉ chia sẻ 1 đoạn phim ngắn có tiêu đề ‘ Love is gift’ đang nhận được nhiều quan tâm của dân chúng nước Anh.

Mr Alt

Xe tăng
Chia buồn cùng gia đình mợ.
Em có nghe 1 bài giảng của nhà sư Thích Giác Hạnh nói về người thân mới mất, theo em là rất hay và ý nghĩa. Mợ thử gg nghe thử xem sao!

Duc Sang

Xe container
Thời gian là thuốc tiên mợ ạ. Còn càng khuyên nhủ thì lại càng thương nhớ.

zorba

Xe điện
em xin chân thành cảm ơn các cụ, mợ đã chia sẻ và động viên em.

Đúng là chỉ có thời gian mới xoà nhoà được hết đau thương. Nhưng bây giờ mọi thứ còn mới quá, cứ mỗi ngày trôi qua em lại thấy sự thiếu hụt càng lớn hơn, mất mát đau đớn càng nhiều hơn. Cảm xúc của chồng em có lẽ còn tệ hơn rất nhiều. Nhưng chắc cũng chẳng có cách nào khác ngoài việc im lặng chấp nhận đợi chờ thời gian giúp mình làm quen với cuộc sống.
Nhà em cũng tụng kinh Địa Tạng cho ông, nhưng chồng em bây giờ còn không chấp nhận được cái chết của bố, cứ mỗi lần nhắc đến cầu hồn là chồng em ngác ngơ đớn đau, em thương bố em, thương cả chồng.

Em sẽ nghe lời khuyên của các cụ mợ, hướng chồng tìm hiểu Phật Pháp, hi vọng có thể giúp anh ấy sớm nguôi ngoai.

zorba

Xe điện
Tìm cách an ủi chồng hướng đến sự tích cực của cái chết: trỏng họ coi chết là được về nơi cực lạc, an yên, thoát khỏi nhiều khổ đau của cuộc sống đời thường.... có lẽ em đã từng chứng kiến ?
Bố em bây giờ mới bắt đầu được hưởng sung sướng một tí, ông lại đang vui vẻ với con cháu, nhà em ngày nào cũng rộn ràng tiếng cười nói của ông với hai đứa trẻ con, lúc ông sắp mất chính ông cũng tiếc lắm, ông cứ khóc suốt anh ạ, nên vợ chồng em không thể nào nghĩ được ông về nơi cực lạc. Chúng em biết ông luyến tiếc cuộc sống này lắm, vì ông đang mạnh khoẻ và vui vầy với con cháu, cuộc sống đang viên mãn tròn đầy, ngày nào cũng tràn trề hạnh phúc và niềm vui, thế mà ông Trời nỡ bắt ông lìa xa cháu con về nơi cô quạnh một mình. Đau đớn lắm ạ.

Taihoatu

Xe lăn
Bố (chồng) em mới qua đời vì đột quỵ. Ông còn khá trẻ (mới 57 tuổi), đang khoẻ mạnh bình thường, đêm ngủ bị đột quỵ, qua đời luôn. Sự ra đi của ông khiến cả gia đình em bị sốc rất nhiều. Em là con dâu nhưng cũng cảm thấy đau xót vô cùng, nên em hiểu chồng em sẽ còn đau xót hơn em cả trăm lần.
Thật sự ngay bản thân em còn thấy khó khăn để vượt qua nỗi đau này, có lúc làm gì tự nhiên nhớ lại hình ảnh ông khi ông còn sống mà thấy tim nhói lên, đau thắt, nghẹn đắng cổ họng. Chồng em còn lưu luyến đau khổ hơn nữa. Từ khi ông mất, chồng em chìm đắm trong dằn vặt và luyến tiếc. Em cũng đã cố gắng lựa lời nói để anh ấy suy nghĩ thông thoáng ra nhưng anh ấy vẫn chưa thoát ra được, vẫn quá đau khổ với mất mát này.
Các cụ/mợ đã từng lâm vào hoàn cảnh tương tự nhà em, xin cho em những lời khuyên để chúng em vượt qua được giai đọan này.
Em xin chân thành cảm ơn.
Xin chia buồn với gia đình nhà mợ. Rồi nỗi buồn cũng vơi đi theo năm tháng thôi. Mợ cứ chia sẻ, tâm sự với lão nhiều, an ủi lão, hoặc cả nhà đi đâu đó mấy ngày. Đàn ông thích gặm nhấm nỗi buồn một mình mà chưa chắc ai đã hiểu nổi

Chia buồn cùng gia đình cụ! Biết thế này để chân quý bố mẹ hơn với những ai vẫn còn đấng sinh thành. Nghĩ lại nhiều lúc thấy mình vẫn chưa làm tròn bổn phận người con các cụ ạ!

Taihoatu

Xe lăn
Chia buồn cùng gia đình cụ! Biết thế này để chân quý bố mẹ hơn với những ai vẫn còn đấng sinh thành. Nghĩ lại nhiều lúc thấy mình vẫn chưa làm tròn bổn phận người con các cụ ạ!
Vâng, khi có tuổi rồi mới thấy thương bố mẹ, nhớ những ngày thơ ấu mà lặng lòng, do vậy giờ cứ cuối tuần nào rảnh em đều phi về quê ăn cơm với ông bà, ngủ ở nhà 1 buổi rồi lại đi, mà về cũng chẳng báo trc, vì nếu báo trc thì từ chiều đã mang ghế ra cửa ngồi đợi, mà có việc đột xuất ko về đc thì tội các cụ lắm.

Mũi tên bạc

Xe container
Bố (chồng) em mới qua đời vì đột quỵ. Ông còn khá trẻ (mới 57 tuổi), đang khoẻ mạnh bình thường, đêm ngủ bị đột quỵ, qua đời luôn. Sự ra đi của ông khiến cả gia đình em bị sốc rất nhiều. Em là con dâu nhưng cũng cảm thấy đau xót vô cùng, nên em hiểu chồng em sẽ còn đau xót hơn em cả trăm lần.
Thật sự ngay bản thân em còn thấy khó khăn để vượt qua nỗi đau này, có lúc làm gì tự nhiên nhớ lại hình ảnh ông khi ông còn sống mà thấy tim nhói lên, đau thắt, nghẹn đắng cổ họng. Chồng em còn lưu luyến đau khổ hơn nữa. Từ khi ông mất, chồng em chìm đắm trong dằn vặt và luyến tiếc. Em cũng đã cố gắng lựa lời nói để anh ấy suy nghĩ thông thoáng ra nhưng anh ấy vẫn chưa thoát ra được, vẫn quá đau khổ với mất mát này.
Các cụ/mợ đã từng lâm vào hoàn cảnh tương tự nhà em, xin cho em những lời khuyên để chúng em vượt qua được giai đọan này.
Không mấy vị con dâu đc như mợ, gia đình chồng mợ thật là có phúc!

Tuanlq

Xe buýt
Chia buồn với gia đình mợ. Chỉ có thời gian thôi.
Mợ thì cứ chăm chồng con và cơm dẻo canh ngọt là chuẩn

duongbinh07

Xe điện
mợ trẻ mà biết suy nghĩ. Chia buồn với gia đình. Cụ nhà đi sớm quá.
Ở cùng vào hoàn cảnh mới hiểu sự đau xót vì sự ra đi đột ngột.
Em còn là người ép tim, hà hơi thổi ngạt cho ông cụ nhà em, cũng như trên đường đưa cụ tới bệnh viện
chứng kiến gần như toàn bộ giờ phút cuối cùng khi mà cụ mất tri giác quá nhanh, gần như không nói được gì nữa ...
sau đó nhiều đêm em không ngủ được tự trách mình vì điều này điều khác.

cũng là 1 sự ra đi, nhưng cụ nhà ko phải trải qua đau đớn quá lâu, giống như những người phải nằm 7-8 đến hơn chục năm, liệt nửa người ...
âu cũng xem như là 1 sự ra đi nhẹ nhàng, khi các cụ tổ tiên vẫy gọi.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Người chết để lại nỗi day dứt cho người sống mà mợ. Em nhiều lúc nghĩ đến ông già em là nước mắt tự chảy ra luôn.

Sweethome

Xe tăng
Mợ khuyên chồng mợ tập trung chăm sóc bà cụ. Nghĩ xem ông cụ đã từng dự tính làm gì cho những người thân trong gia đình mà chưa làm được thì thay ông hoàn thành nốt những tâm nguyện đấy.
Mợ ở bên cạnh động viên như vậy là được rồi. Chồng mợ sống tình cảm, mất mát lớn thế cần nhiều thời gian mới bình thường lại được
Khi đàn ông buồn hãy để họ một mình bạn đừng hỏi gì cả cứ kệ anh ý đàn ông sống nội tâm ko thích thể hiện như phụ nữ bạn chỉ cần chú ý đến sk của ck và nấu ăn chăm sóc cho anh ấy thế là đủ
Mợ chủ cố gắng chủ động làm, chứ đừng nói, các việc chăm sóc mẹ chồng, lo những việc liên quan đến người đã mất, càng nhiều càng tốt, nhờ chồng giúp cùng làm những việc đó. Cách nhanh nhất vượt qua nỗi đau là trở về với thực tại. Lâu dần cũng quen nhưng bận rộn cũng sẽ khiến người ta quen nhanh hơn.

tinbee

Xe đạp
chia sẻ với mợ; mẹ vợ mình mất sau 21 ngày tái phát ung thư lần 2; vk mình cực kỳ đau khổ; mình cũng chỉ biết động viên; lao vào làm ăn; phải có gì đó để chua tâm vào thì đỡ suy nghĩ, đỡ buồn; 1 đêm mà vậy thì quá sốc; nhiều khi phụ nữ họ còn cứng rắn hơn đàn ô

AnnieH

Xe máy
Thời gian chỉ làm bản thân quen với nỗi mất mát. Nỗi đau mất người thân âm ỉ lắm. 9 năm và 3 năm đã qua là cột mốc của mình, cứ chạm đến là nước mắt lại chảy. Nhưng cứ chờ thời gian thôi... :)

thangoanh

Xe điện
Chỉ có thời gian mới giúp sự mất mát này vơi dần đi thôi mợ ạ.