[Funland] Vụ việc đau lòng, em gái liệu mấy năm tù?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu sống trên đất khách quê người nên lúc nào cũng phải phòng thân:
- Chạy nhanh (hàng ngày phải tập chạy, sử dụng giày có khả năng chạy nhanh trên đường đi/về, giày cao gót để ở công ty).
- Hét to (và thủ sẵn trong túi cái còi hơi 130 db).
- Ghi nhớ các nguồn sáng, các điểm có camera an ninh, để khi cần có thể chạy về hướng đó được ngay.
- Thỉnh thoảng tự luyện tập phối hợp khi có không gian phù hợp mà không ảnh hưởng người khác (chạy, hét, bóp còi hơi ...)
- Ghi nhớ các vị trí: chổi, thùng rác ... trên đường để có thể làm đổ các vật đó trên đường tháo chạy.

LeTai1979

Xe cút kít
Vậy con nhà em bằng tuổi con nhà cụ đấy. Nó vẫn quấn mẹ suốt nào đã biết làm ra đồng tiền nó thế nào đâu cụ. Đến bị tiếp thị nó gọi mà còn sợ không dám tắt máy cơ.
Chị nuôi con thế này e thấy ko ổn tí nào, bao bọc quá rồi ra đời kiểu gì?

Pigeon22

Xe đạp
Em thấy bạn Jochi trích dẫn những điều luật ra rất hay đó chứ, và bạn cũng nêu ra những điểm hợp lí khi áp dụng nó. Đời người không ai đủ thời gian mà hiểu rõ tất cả điều luật cả. Em thấy luật là cái khung dễ hiểu nhất rồi, theo như cụ Quang1970 đưa link báo thấy có nói, Cúc dùng dao đâm liên tiếp vào cổ và người nạn nhân. Em không đồng tình nhiều cụ nói nạn nhân đáng chết, lỗi của nạn nhân chưa đến mức phải chết và em Cúc có lẽ trong khoảnh khoắc đó đã bị dồn nén quá nhiều từ trước nên đã hành động như vậy.

huyen141292

Xe điện
Em thấy bạn Jochi trích dẫn những điều luật ra rất hay đó chứ, và bạn cũng nêu ra những điểm hợp lí khi áp dụng nó. Đời người không ai đủ thời gian mà hiểu rõ tất cả điều luật cả. Em thấy luật là cái khung dễ hiểu nhất rồi, theo như cụ Quang1970 đưa link báo thấy có nói, Cúc dùng dao đâm liên tiếp vào cổ và người nạn nhân. Em không đồng tình nhiều cụ nói nạn nhân đáng chết, lỗi của nạn nhân chưa đến mức phải chết và em Cúc có lẽ trong khoảnh khoắc đó đã bị dồn nén quá nhiều từ trước nên đã hành động như vậy.
Cụ đúng là người máu lạnh, đứng bên lề mà phán. Em nghĩ lúc đó chị công nhân sợ quá nhắm tịt mắt mà vung tay đâm phứa phựa, có khi còn đâm cả vào chồng mình nữa ý chứ. Đơn giản chỉ quá sợ mới đâm người chứ còn bình thường đến cắt tiết gà còn ko dám. Cụ tưởng ai cũng dám dễ dàng vung dao đâm người à?

Túm váy lại: đâm 1 nhát mới là kẻ máu lạnh, biết rõ hậu quả của việc đâm ra sao. Còn đâm túi bụi là người hoảng loạn rồi, lúc đó còn biết gì đâu

114hangbong

Xe cút kít
Chị nuôi con thế này e thấy ko ổn tí nào, bao bọc quá rồi ra đời kiểu gì?
Chị biết rồi, đang lo đây. Cái thớt này cũng mang ra trao đổi với nó để nó đỡ dại. :(

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Cháu này cầm dao cứu chồng cũng bản lĩnh hơn người đấy. Thời loạn lạc có khi thành nữ anh hùng.
con bé nó đen là thằng kia ko máu chó chạy đi thì chắc ko chít, mịa bị gái đâm mà dính tới vài nhát cũng húng quá, cả hai cùng đen

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
...Tội phạm nguy hiểm nhất không phải là tội phạm mà vừa nhìn cái đã thấy giống tội phạm. Thứ tội phạm nguy hiểm nhất là tội phạm khoác lên mình một bộ áo quần đạo mạo, với những lời lẽ chuẩn chỉ. Đấy là thứ tội phạm gây hậu quả với cả một cộng đồng.
Cái này quá nhạy cảm cụ ạ. Em ko dám bình luận đâu, dù e nghĩ đại tá nói đúng và ngày nào cũng nhìn thấy cả đống tội phạm!

huyen141292

Xe điện
con bé nó đen là thằng kia ko máu chó chạy đi thì chắc ko chít, mịa bị gái đâm mà dính tới vài nhát cũng húng quá, cả hai cùng đen
Nó là thằng đâm thuê chém mướn chuyên nghiệp, chết cũng đáng đời

TÔN

Xe container
E với vợ e ngồi xem cái lip đánh nhau.người vợ trong clip can chồng ra ôm chặt lấy chồng mình thế là để cho đối phương nó vào đánh chồng mình,ông chồng bị vợ ôm chặt nên bị nó đánh mà ko thể nào có thể tự vệ chống trả hay bỏ chạy
E dặn vợ e nếu có thấy chồng va chạm với ai đó thì đừng có ra can kiểu ôm chặt chồng,như thế là tạo điều kiện cho nó đánh chồng mình,mà phải ra ôm cái đứa đánh chồng mình để chồng mình đánh nó hoặc chạy.vợ e bảo : e có ngu như con trong clip đâu :))

hoviethung

Xe lăn
Cái này quá nhạy cảm cụ ạ. Em ko dám bình luận đâu, dù e nghĩ đại tá nói đúng và ngày nào cũng nhìn thấy cả đống tội phạm!
vậy là: chiếc áo không làm nên thầy tu và... Hình xăm không trở thành tội phạm?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cụ phân tích thêm ĐỘNG CƠ GÂY ÁN của cô gái là gì?
Nếu không dùng dao lúc đó thì khả năng cô gái và người thân có được toàn mạng không?
Trước đó đã có video 34s cô bị đánh đập rất dã man, nếu trúng chỗ hiểm cô ấy có thể chết.
Nếu bạn Cúc không quen biết, không có mâu thuẫn từ trước với nhóm người hành hung, thì có thể cho rằng động cơ gây án của bạn Cúc là phòng vệ chính đáng (tương tự như các vụ án sinh viên Nguyễn Quang Hưng, vụ án tài xế Grab dùng mũ bảo hiểm, hoặc vụ án người vợ đâm chết kẻ trộm ở Long An).

Nhưng vì bạn Cúc quen biết, mâu thuẫn từ trước với một số đối tượng trong nhóm hành hung, cho nên động cơ gây án của bạn Cúc sẽ được làm rõ tại phiên xét xử.

Shadow381

Xe điện
Nói thì bảo quá, 5 đứa chó đàn này phải tèo cả thì cháu Cúc đi tù mới ko oan
Chết có 1 đứa, phí cái án tù
Chuẩn, kể mà chết cả 5 đứa thì đỡ phí cái án tù. Thằng tên Du bị đâm vào cổ khác gì chó bị chọc tiết. Xã hội chỉ nên nhân đạo với những người lương thiện. Hôm nay nghe tin cháu bé bị đóng Đinh vào đầu đã chết, thằng súc sinh kia lại khiến nhà nước mất cả mớ tiền vài trăm triệu để xử tiêm nó, trong khi có thể xây được mấy cái nhà an sinh cho người nghèo. Nói thật, kể ra thằng đó đưa vào chuồng hổ, mấy con hổ trong Nghệ An đưa ra đang thiếu thức ăn thì cũng đỡ được phần nào kinh phí. Cụ nào bảo ác chứ em tin sẽ nhiều người dân đến xem nó được con hổ hoá kiếp. Đó là việc làm có ích chứ đừng nên bàn nhân đạo hay không.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nó lấy mũ bảo hiểm phang vào đầu chứ có vuốt má đâu cụ. Thằng chồng cũng bị tẩn tích cực. Tóm lại cụ nói chuẩn là cả hai bên cũng không phải dạng vừa. Trường hợp này nếu có kiểu như đấu trường sinh tử cho vào đó các bạn có 15 phút giải quyết mâu thuẫn. Mỗi bên ký giấy và nộp tiền phí giải quyết hậu quả rồi khoá cửa 15 phút sau mở ra có khi hay cụ nhỉ. Vì thuyết phục với hoà giải một số trường hợp em e là hơi khó. May mà nước mình không cho dùng súng chứ cho dùng khéo trường hợp này đì đọp như trong phim.
Hôm trước câu chuyện đi tù, cun chủ ôm bạn, bạn đâm thằng kia.
Cũng hai thằng ôn gây sự trước, về cơ bản cũng là tự vệ chính đáng, ko ai mất mạng cũng đi năm với năm rưỡi.
Trường hợp này chắc căng.

sthd

Xe lăn
"Trong trường hợp này, luật sư Trần Viết Hà khẳng định, nếu Cúc giết người do tình thần bị kích động mạnh thì khung hình phạt sẽ từ 6 tháng cho đến 3 năm theo Điều 125 Bộ luật hình sự. Trường hợp có các yếu tố chứng minh tốt hơn như giết người do phòng vệ chính đáng thì khung hình phạt sẽ từ 3 tháng cho đến 2 năm theo điều 126 Bộ luật hình sự."

hy vọng tòa xử khách quan. em nó án 1 năm là vừa

Mr.Alo

Xe lăn
"Trong trường hợp này, luật sư Trần Viết Hà khẳng định, nếu Cúc giết người do tình thần bị kích động mạnh thì khung hình phạt sẽ từ 6 tháng cho đến 3 năm theo Điều 125 Bộ luật hình sự. Trường hợp có các yếu tố chứng minh tốt hơn như giết người do phòng vệ chính đáng thì khung hình phạt sẽ từ 3 tháng cho đến 2 năm theo điều 126 Bộ luật hình sự."

hy vọng tòa xử khách quan. em nó án 1 năm là vừa
Em cũng mong nhẹ nhẹ , đi năm cho em nó tĩnh tâm suy nghĩ rồi về làm lại cuộc đời

Xe gia đình

Xe điện
Chốt lại:
- Nếu em Cúc được xử nhẹ thì các cụ/mợ đồng tình hay không đồng tình?
- Nếu em Cúc bị xử nặng thì các cụ/mợ đồng tình hay không đồng tình?

tla

Xe điện

sthd

Xe lăn
Chốt lại:
- Nếu em Cúc được xử nhẹ thì các cụ/mợ đồng tình hay không đồng tình?
- Nếu em Cúc bị xử nặng thì các cụ/mợ đồng tình hay không đồng tình?
theo em là phải Trắng án. Biểu dương tấm gương phòng chống tội phạm, gìn giữ an ninh trật tự

Dan du an

Xe ba gác
theo em là phải Trắng án. Biểu dương tấm gương phòng chống tội phạm, gìn giữ an ninh trật tự
Nếu bọn kia là bọn được thuê và công an chứng mình được là 2 đứa kia thuê người đến đánh thì cháu ủng hộ em này trắng án hoặc 3 tháng tù treo. Tất nhiên nên xem xét các yếu tố khác như có tiền án tiền sự không và đồng nghiệp hàng xóm nhận xét như thế nào. Nếu cũng là loại anh chị thì cháu ủng hộ cho đi 5 năm ạ.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Em thì sẽ không tranh luận sâu thêm về tình huống này, hệ thống pháp luật sẽ đưa ra những phán quyết sau cùng. Mỗi người chúng ta nên nhìn vào những tình huống như này để trang bị cho ta những kiến thức và kỹ năng để xử lý tình huống. Tai sao ta cứ phải để điều đáng tiếc xảy ra rồi mới tranh luận đúng và sai. Vũ lực là cách thể hiện sự bất lực trong cách hành xử giữa người với người, hãy tôn trọng nhau bằng cách sống, bằng đạo đức, bằng trí tuệ chứ không phải là sức mạnh vũ lực. Chúng ta đang được học hỏi rất nhiêu thứ nhưng hình như có những kỹ năng cơ bản trong cuộc sống chúng ta lại xem thường. Ta xem thường vì ta chưa trải qua tình huống đấy, và ngu dốt nhất là suy nghĩ chắc tình huống ấy không bao giờ phải trải qua.
Em chỉ học hết lớp 12, đã từng là tội phạm, từng xuống đáy xã hội, trên người cũng đầy hình xăm, và bây giờ em chỉ là xe ôm. Những thứ em học được đều là những gì em đã trải qua. Em chỉ có thể nhận xét người khác với những tình huống cụ thể dựa trên quan điểm cá nhân chứ em không có quyền phán xét. Và mọi người cũng thế. Khi trong trại giam, có một Đại tá CA từng giáo dục bọn em
- Tội phạm nguy hiểm nhất không phải là tội phạm mà vừa nhìn cái đã thấy giống tội phạm. Thứ tội phạm nguy hiểm nhất là tội phạm khoác lên mình một bộ áo quần đạo mạo, với những lời lẽ chuẩn chỉ. Đấy là thứ tội phạm gây hậu quả với cả một cộng đồng.
ông bốn sao tự nhắc bản thân ạ

klq nhưng cụ còn cần đt ko, e có cái nokia 5.1plus lấy lại của cụ trên này ko dùng đến e tặng cụ thui

những bài viết của cụ mà e đã đọc xứng đáng hơn cái đt cũ đó, nếu cụ nhận hộ e

cụ ib e trong ngày mai, thanks

xin phép các chã, cảm thấy ko đúng lúc đúng chỗ các chã xoá giúp e ạ

xin lỗi nếu
Nó là thằng đâm thuê chém mướn chuyên nghiệp, chết cũng đáng đời
haizza, cũng có nhiều kiểu chít mà cụ, có kiểu nào kc hữu ích hơn chăng

thui e ko bít nta ntn nên ko lạm bàn, dù sao vẫn mong họ an nghỉ