[Funland] Vụ sáng nay ở chung cư Eco Green 286 Nguyễn Xiển Hà Nội

fanmu12345

Xe điện
Đọc để tham khảo, chứ ko có gì phải lo quá đâu cụ. Mọi người đổ cho là do bố mắng, nhưng em hồi bé bố mắng mẹ oánh lên bờ xuống ruộng, cũng chỉ nghĩ đến chuồn về quê với ông bà chứ chưa bao giờ nghĩ đến tự tử. Thực ra những đứa trẻ này là có vấn đề về tâm lý rồi, bố mẹ mắng chỉ là giọt nc tràn ly. Mà dù bố mẹ ko mắng, sau lớn lên đi học thầy cô mắng, thất tình...thậm chi đi làm sếp mắng...là dễ đi đến hậu quả này thôi. Thiếu gì người lớn nhảy cầu đâu.
Xã hội muôn màu, và ra khỏi gia đình thì phải sẵn sàng nghe chửi mắng thôi. Nhưng bây giờ em thấy trẻ đc cưng chiều hơn ngày xưa nhiều, rất rất nhiều!

Em lại nghĩ lý do chính là ở nhà chung cư, dẫn đến việc ý định tự sát chỉ trong tích tắc, và hoàn thành không cứu vẫn được.

Nếu ở nhà phố, nhảy xuống chưa chắc đã chết. Loay hoay đi tìm sợi dây thừng tìm mãi không thấy, nên bỏ luôn ý định tự sát.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thấy có fb đăng vụ sáng nay bé gái 13 tuổi lớp 7 ( nội dung còm là thế) nhảy lầu . Nghĩ mà thương con và thương người ở lại. Bé gái đó cũng trạc tuổi với con gái em. Giờ làm cha mẹ khó quá. Con vào độ tuổi ẩm ương, tiếp xúc với nhiều thông tin, Nhiều khi bực mình mắng, bực mình mắng quá đà xong nhìn thái độ con im im có khí lại rén. sợ nó tiêu cực vì lời nói của mình. Tầm này chúng nó dễ tổn thương lại hay suy nghĩ bồng bột
em được dạy là tâm sự với con nhiều hơn, chúng nó ko nói chuyện với mình thì nhắn tin, Nhiều lúc rủ con đi mấy quán cafe trà sữa teen teen cũng thích mắt mà.
Ngày xưa Bố Mẹ mình dạy mình bằng roi vọt và áp lệnh, nhưng giờ mà dạy thế chắc ko đc rồi, trẻ con nhanh thích nhanh chán nên kiên trì vận động cũng là cách hay

Opel Astra

Xe điện
Nghe nói bên bển là các bé nhấc máy gọi police tới nhà chấn chỉnh bố mẹ luôn đó cụ; nếu phụ huynh làm gì sai trái nghiêm trọng có khi còn bị tước quyền nuôi dưỡng chăm sóc ?!
Cái sự nghe đồn của bác nó đúng 1/3 thôi.
Đúng là trẻ con có thể gọi cu lit, cụ thể là gọi 113 hay 911 gì đó.

Nhưng cu lít không đến đâu, mà đội Hội thanh thiếu niên gì đó.
Nếu nó thấy có đôi chút cơ sở về việc đấm đá bạo hành: Xích tay ngay.
Còn nếu ở mức, như ta quen thuộc, quát mắng hay xỉ vả hay ..., thì nó sẽ hợp tác và hỗ trợ bố mẹ, với nhiều mức khác nhau.

zoro1970

Xe container
Không phải mất vợt cầu lông của bố, bị mắng đâu ạ. Em đọc thấy bảo ntn

View attachment 8174112
Nếu vậy cũng cần xem lại kiểu làm việc của phía nhà trường , nhiều trường hợp các con rất sợ khi có bị một “lỗi “ gì đó rất nhỏ như : Quên khăn đỏ, mặc sai đồng phục, không hoàn thành BTVN ….mà những thứ đó đáng sợ như là “ tội lỗi”

phuongmit

Xe cút kít
trẻ con giờ học hành vất vả, áp lực cộng với tiếp xúc xã hội, internet và các nguồn khác nên suy nghĩ nhiều khi nó k chuẩn. Có những giai đoạn bản lề về tâm lý nó thay đổi đến giật mình. Nhiều khi e trêu 2 đứa nhà e là giờ lớn rồi, cao to lắm rồi chả có sức mà oánh, mắng còn phải lựa lời mắng chứ k phũ mồm. Nhiều việc e biết, e nói chuyện với vợ để vợ lựa lời vì nhiều khi mẹ nói nó khác, có việc nó có xu hướng nghe mẹ hơn. Chứ nếu k để lại, phản ứng với chúng nó ngay lúc đấy có khi đem lại kết quả ngược. Giờ làm con cũng khó, và làm bố mẹ cũng khó hơn nữa

Chỉnh sửa cuối:

cunglatruong

Xe container
Hậu quả của việc khoán trắng cho giáo dục thôi. phụ huynh khoán 100% cho thày cô là wrong hết sức. Bố mẹ ô bà phải tham gia xây dựng nhân cách con trẻ. Ko thầy cô hay tổ chức nào đủ ưu việt thay thế phụ huynh trong việc định hình nhân cách

3077

Xe container
Trường 2 đứa nhà em đều có phòng tâm lý học đường để các con xuống nói chuyện với các cô, cả cô chủ nhiệm và các cô giáo ở đó đều giới thiệu phòng đó rất thân thiện và bí mật để các con có thể giãi bày tâm sự. Hi vọng cũng đỡ được phần nào. Nhà e con đi học về mà thấy không vui là phải để ý ngay và tìm hiểu xem tại sao, học giỏi hay không là do khả năng nhưng đi học con phải thấy vui vẻ đã

phuongmit

Xe cút kít
Trường 2 đứa nhà em đều có phòng tâm lý học đường để các con xuống nói chuyện với các cô, cả cô chủ nhiệm và các cô giáo ở đó đều giới thiệu phòng đó rất thân thiện và bí mật để các con có thể giãi bày tâm sự. Hi vọng cũng đỡ được phần nào. Nhà e con đi học về mà thấy không vui là phải để ý ngay và tìm hiểu xem tại sao, học giỏi hay không là do khả năng nhưng đi học con phải thấy vui vẻ đã
mô hình này hay quá, vì đôi khi chúng nó giấu chả nói với bố mẹ mà lại nói với bạn hoặc thầy cô. 2 đứa nhà e đón về ngay ở sân là phải nhìn nét mặt để hỏi luôn hnao đi học vui k, có vấn đề gì k, trẻ con nhiều khi nó thể hiện ra ngay chứ k giấu dc

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Giờ sợ lắm, bữa e mắng con mà e cứ phải đứng rình nó đấy, cũng thấp thỏm lo phết, xong thấy ổn ổn mới dám đi ngủ. Giờ rút kinh nghiệm k mắng mỏ quát tháo mà nói ngọt bảo ban thôi. K lại ân hận. Chắc nó biết mình sợ nó còn giả vờ hỏi, rơi từ tầng 10 xuống có toàn thây k mẹ.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Đọc để tham khảo, chứ ko có gì phải lo quá đâu cụ. Mọi người đổ cho là do bố mắng, nhưng em hồi bé bố mắng mẹ oánh lên bờ xuống ruộng, cũng chỉ nghĩ đến chuồn về quê với ông bà chứ chưa bao giờ nghĩ đến tự tử. Thực ra những đứa trẻ này là có vấn đề về tâm lý rồi, bố mẹ mắng chỉ là giọt nc tràn ly. Mà dù bố mẹ ko mắng, sau lớn lên đi học thầy cô mắng, thất tình...thậm chi đi làm sếp mắng...là dễ đi đến hậu quả này thôi. Thiếu gì người lớn nhảy cầu đâu.
Xã hội muôn màu, và ra khỏi gia đình thì phải sẵn sàng nghe chửi mắng thôi. Nhưng bây giờ em thấy trẻ đc cưng chiều hơn ngày xưa nhiều, rất rất nhiều!
Cũng có lý đấy cụ, nghe qua thì lý do cũng không gì to tát mà bé đã làm vậy, chỉ tự làm khổ mình và gia đinh, chắc tâm lý bé đó có vấn đề. RIP cháu bé.

Cạnh nhà mình có trường hợp 2 cháu trai cũng độ tuổi này, nhưng bố mẹ thì ko có điều kiện dạy dỗ, toàn ông dạy dỗ từ bé tí, nếu làm không đúng yêu cầu ông cầm chổi phệt cho ra trò, không tiếc tay vụt, vậy mà 2 cháu giờ rất ngoan, trong 2 đứa một đứa thích điện tử, nếu bị tóm đi chơi về thì no đòn. Nên cũng không thể đổ cho bố mẹ đc.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Bọn nó giờ không có không gian, thời gian để xả stress như ngày xưa. Ngày xưa học 1/2 ngày, 1/2 ngày đi chơi, tối về xem phim hoặc đi chơi tiếp.
ngày xưa được lêu lổng chơi bời, ở nhà thì cũng có cái sân cái vườn, cái cây con chó con chim con mèo con lợn, có bị nhốt trong nhà thì cũng cùng khu tập thể có bạn bè
giờ nhà nào cũng như cái hộp diêm khóa cửa cả ngày, không stress hơi phí

hưvô

Xe lăn
Cái sự nghe đồn của bác nó đúng 1/3 thôi.
Đúng là trẻ con có thể gọi cu lit, cụ thể là gọi 113 hay 911 gì đó.

Nhưng cu lít không đến đâu, mà đội Hội thanh thiếu niên gì đó.
Nếu nó thấy có đôi chút cơ sở về việc đấm đá bạo hành: Xích tay ngay.
Còn nếu ở mức, như ta quen thuộc, quát mắng hay xỉ vả hay ..., thì nó sẽ hợp tác và hỗ trợ bố mẹ, với nhiều mức khác nhau.
Hội thanh thiếu niên - thì là ở đâu - em ko biết, chứ em nghe ở Đức là police thật đó cụ.
Hai nữa, Hội thanh thiếu niên gì đó có quyền "xích tay" à cụ

Loe_hờ lú

Xe điện
Bọn trẻ giờ áp lực hơn chúng ta ngày xưa rất nhiều, và chúng ta cũng chịu áp lực hơn bố mẹ chúng ta rất nhiều.

Áp lực ở đây k hẳn là về kinh tế, kinh tế giờ dễ kiếm sống hơn bố mẹ chúng ta nhiều.

Nhưng áp lực là cả một hệ thống, từ không gian sống, môi trường sống, nhu cầu sống... rất nhiều thứ tác động đến.

Ví dụ đơn cử không gian sống: Hiện nay đi làm hay đi học đều cắm đầu vào 4 bức tường, di chuyển mệt nhọc đầy bụi bặm trên xe về đến nhà lại quay quắt với 4 bức tường, ko có không gian, ko có chỗ giải tỏa thư thái. Thì đến thánh nhân cũng cáu bẳn, bực tức và stress được ấy chứ.
Có nghiên cứu về không gian sống liên quan đến 4 bức tường, dẫn đến những stress nặng nề của con người rồi.

Các cụ cứ để ý mà xem giờ khả năng kiểm soát tâm lý của các cụ kém hơn hẳn so với trước kia. Đấy là quá trình tích lũy từ môi trường đấy.

Chỉnh sửa cuối:

vanlinhchi

Xe buýt
Em rất dị ứng với kiểu bố, mẹ mà con làm mất đồ, hỏng đồ thì chửi mắng thậm chí còn đánh con. Mất thì mất rồi, hỏng thì hỏng rồi chỉ nên nhắc nhở để con cái nó cẩn thận hơn thôi. Con nhà em khi học lớp 6, mất cái xe đạp hơn 5 củ mới mua được mấy tháng, nó đi học về nem nép rơm rớm nước mắt bảo bố ơi con làm mất xe rồi (F1 nhà em con gái, tính cách thì em rõ nên bảo mất thì đúng là mất), em chỉ cười bảo mất thì mua cái khác lần sao con có để đâu thì cẩn thận hơn là được.
Giống nhà e năm trước,con gái e lúc đó 15 tuổi,làm mất cái ip 8plus,cứ khóc rúc rích vì bị mẹ nó mắng,em bảo thôi ,ko sao,để bố tính nói với mẹ cho.
Cuối chốt là phải sắm cho mẹ nó cái Ip14,còn cái Xmax của mẹ thì đưa lại cho con gái dùng.
Vợ e cũng dịu hẳn,bố tổ.ka ka!

tuanna0510

Xe tải
Nhà đồng nghiệp cùng cơ quan vợ em, sáng vợ em nói mà rụng rời. Nhà có 2 cô con gái, cô đàu đang học 12 thì bị thận, chạy thận mấy năm nay rồi. Haizzz, buồn quá.
Con e làm mất đồ hay hỏng em chưa bao giờ to tiếng nhưng hay mắng lúc cháu học hành sao nhãng, mất tập trung.
Em cũng đang suy nghĩ lại về vấn đề dạy con, nhiều lúc thấy mình cũng quát mắng con quá đà. Quát xong toàn phải nịnh ngược lại nó.

applejack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Bọn nó giờ không có không gian, thời gian để xả stress như ngày xưa. Ngày xưa học 1/2 ngày, 1/2 ngày đi chơi, tối về xem phim hoặc đi chơi tiếp.
bây giờ không gian ở quá tù túng, chứ có như ngày xưa đâu. Gò bó áp lực chỉ có ăn uống là sướng hơn ngày xưa, ít phải làm việc nặng hơn. Ngày xưa bố chửi thì ra đồng ra bụi tre bụi chuối chơi thì nó tự giải tỏa đi. Chạy nhảy xung quanh làng. Chứ giờ không gian khép kín nó chạy đi đâu, bố mắng vẫn phải nhìn mặt bố. đáng nhẽ bố mắng có không gian tránh đi. Sau đó thì nó hạ nhiệt đi rồi thì lại về.

vua_luoi

Xe điện
ông già em ngày xưa nói Không giáo dục thành người thì nó không chết vì trầm cảm, tự tử mai sau lại ra đời chết vì nghiện hút, tai nạn đua xe, thậm chí là đâm chém nhau, cho nên là oánh thật lực vì oánh đòn ko bao h chết.
Âu cũng là cái số, các cháu này nói gì thì nói tự tử hay suy nghĩ về tự tử cũng là 1 dạng tâm thần, ko bùng phát bây h thì cũng có thể bùng phát vào 1 thời điểm khác.
Còn điều cuối cùng là nhà chung cư cao tầng có lẽ sẽ ko phải là sự lựa chọn tốt cho gia đình con đang ở tuổi dở người lớn.

Opel Astra

Xe điện
Hội thanh thiếu niên - thì là ở đâu - em ko biết, chứ em nghe ở Đức là police thật đó cụ.
Hai nữa, Hội thanh thiếu niên gì đó có quyền "xích tay" à cụ
Chưa biết gì thì tất nhiên culit nó phải ngó qua, xem chuyện gì xảy ra đã chứ bác, nếu như cháu nhỏ cứ gào lên Mayday Mayday.

Còn ở Đức, tụi Jugendamt - tạm gọi là Phòng bảo vệ thanh thiếu niên - nó sẽ đến, nó sẽ hỏi cháu nhỏ, nó sẽ thẩm vấn bố mẹ, tùy tình hình nó sẽ phối hợp với bố mẹ ở nhiều cấp độ, bác ạ.

Bạo hành thấp thì lâu lâu nó qua lại thăm hỏi đôi bên.
Bạo hành vừa vừa thì nó bắt buộc bố mẹ báo cáo định kỳ, có kiểm chứng.
Bạo hành cao thì nó xích tay khổ chủ vài đêm, nó sẽ alo cho ai đó có quyền ấy, bác ạ.

Kiểu thế.

vua_luoi

Xe điện