[Funland] Vụ sáng nay ở chung cư Eco Green 286 Nguyễn Xiển Hà Nội

truongvnss82

Xe buýt
em thì được nghe thông tin, không phải do bị mất vợt các cụ ạ
do cháu nó đánh vợt ở trường và có đánh vào mắt một bạn, sau đó thì bị phụ huynh của bạn phản ánh và chắc cũng có nói đến tai bố mẹ cháu
cháu nó học cùng trường với cháu nhà em
Chắc phụ huynh bạn kia giờ cũng ân hận

CuongNguyenPhuc71

Xe container
E năm nay 34. Từ khi lúc covid đã nghỉ hẳn ở nhà với con rồi. Dù con e năm nay mới 4 tuổi. Năm nay chán quá lại đi làm. Làm được nửa năm vợ sinh bé thứ 2. Thôi lại đi làm buổi sáng thôi chiều lv ở nhà với vợ con. Cũng biết là cơm áo gạo tiền. Nhưng biết đủ là đủ cccm ạ.
K biết các cụ ở tp thế nào. E ở quê thấy 80% các bme k biết cách dậy con. Đi làm cả ngày k để ý gì con cái. Nhiều đứa e thấy lúc ăn bật đt lên cho nó xem rồi bón cái gì vào mồm nó cũng nhai dù k biết là ăn cái gì. Con cứ quấy cái là dí cái đt cho xem, mà xem toàn cái vô bổ đôi khi còn là nguy hiểm.
E ở quê nhưng có cách dạy con hoàn toàn khác. Vd, e dạy con về sống đúng pháp luật, bảo vệ môi trường, dạy con làm sao trở thành người có ích cho xh. mỗi buổi tối chỉ cho xem ipad khoảng 3-40p. Nhưng chủ yếu nghe nhạc thiếu nhi, nhạc Bác Hồ. Xem chương trình về không gian, vũ trụ. Hoặc cùng bố xem về tài chính kd, xem phim hoạt hình về lịch sử... mà e để ý. Cho nó xem nhiều cái gì tự nó đam mê và linh hoạt cái đó. Bé nhà e đặc biệt thích xem lịch sử, tc kd nó xem nhiều nên các bank, rồi gửi tiền ở đâu rút tiền ở đâu nó biết tuốt :))
Rồi những ngày lễ khi người người nhà nhà đi du lịch thì e cho con đi Lăng bác, những di tích lịch sử... hoặc ở nhà. Nhà e thì chỉ đi dlich vào ngày thường. Cuối tuần thì tìm những sự kiện về văn hoá, lịch sử, mỹ thuật, workshop... cho cả nhà đi.
Bố mẹ sinh con trời sinh tính. Nhưng e nghĩ tính cách con 1 phần nhỏ, phần lớn vẫn là do cách mình nuôi dạy nó từ bé. Mình có hệ tư tưởng tốt và nếu truyền được cho nó thì nó cũng sẽ phát huy hệ tư tưởng đó và còn tốt hơn mình.
Xin phép cccm ở đây chắc chủ yếu là hơn tuổi e,
e viết hơi dài. Nhưng đọc vụ kia e thấy thương quá nên chia sẻ để mỗi người cũng tham khảo nhau 1 chút về cách dậy con để k phải chứng kiến những trường hợp như vậy nữa.
Thân!
Kụ 34 mà thời gian biểu thỏa mái nhể. Kụ là dân chứng khoán à. Cách dạy con của kụ rất đặc biệt dù phần đa các kụ ở đây đều có thể dạy con như vậy

Việt_PT

Xe hơi
Kụ 34 mà thời gian biểu thỏa mái nhể. Kụ là dân chứng khoán à. Cách dạy con của kụ rất đặc biệt dù phần đa các kụ ở đây đều có thể dạy con như vậy
E làm kts và 1 nghề nữa là nông dân cụ ạ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em tưởng kụ làm thêm nghề Phong thủy vì KTS khá rành món này. Kụ sống ở vùng nào đấy ợ. Nhẽ gần HN vì kụ có thể đưa con thăm Lăng Bác trong ngày
Tại em thấy nick kụ có kèm chữ _PT nên đoán vậy ợ

Nletgo

Xe buýt
Xưa mà chết trẻ cho dù nguyên nhân là gì đều là lỗi bất hiếu
Bme sinh ra nuôi nấng bao mệt nhọc, k trả ơn dc bố mẹ là lỗi lớn
Trc e nghe ai kể, chết sớm trc 20 tuổi sẽ không được đắp mộ cao

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Cá nhân em thì không phản đối dạy trẻ con bằng đánh roi. Có điều nếu đánh thì cụ nên đánh trong trạng thái bình tĩnh và giải thích rõ trước khi đánh. Và cũng nên hạn chế thôi.
Ông lão nhà em cho trao đổi thoải mái, nhận lỗi, nhận mấy roi? rồi nằm úp trên giường (thường là 1 roi) đến khi lớp 5 là không đánh nữa. Có hôm bà ngoại nhìn thấy xót, thằng con em bảo: bố đánh nhưng bố thương lắm đấy bà, một năm bố chỉ đánh vài lần thôi :)) Em thì có lần cầm roi tẩn, mà ông kia bảo thôi em đừng đánh con, con không đau mà em đau tay, thế là em thôi,đóng vai thiên thần=))
Hồi nhỏ em không bị đánh bao giờ, thằng em thì bị tẩn. Bố e quan điểm con trai phải rèn mạnh, con gái để chiều chuộng

TorienT

Xe container
Ông lão nhà em cho trao đổi thoải mái, nhận lỗi, nhận mấy roi? rồi nằm úp trên giường (thường là 1 roi) đến khi lớp 5 là không đánh nữa. Có hôm bà ngoại nhìn thấy xót, thằng con em bảo: bố đánh nhưng bố thương lắm đấy bà, một năm bố chỉ đánh vài lần thôi :)) Em thì có lần cầm roi tẩn, mà ông kia bảo thôi em đừng đánh con, con không đau mà em đau tay, thế là em thôi,đóng vai thiên thần=))
Hồi nhỏ em không bị đánh bao giờ, thằng em thì bị tẩn. Bố e quan điểm con trai phải rèn mạnh, con gái để chiều chuộng
Ai lý trí hơn thì người đấy phải làm người xấu mà. Những người dễ mất kiểm soát không nên làm người xấu.

beomap2

Xe container
E năm nay 34. Từ khi lúc covid đã nghỉ hẳn ở nhà với con rồi. Dù con e năm nay mới 4 tuổi. Năm nay chán quá lại đi làm. Làm được nửa năm vợ sinh bé thứ 2. Thôi lại đi làm buổi sáng thôi chiều lv ở nhà với vợ con. Cũng biết là cơm áo gạo tiền. Nhưng biết đủ là đủ cccm ạ.
K biết các cụ ở tp thế nào. E ở quê thấy 80% các bme k biết cách dậy con. Đi làm cả ngày k để ý gì con cái. Nhiều đứa e thấy lúc ăn bật đt lên cho nó xem rồi bón cái gì vào mồm nó cũng nhai dù k biết là ăn cái gì. Con cứ quấy cái là dí cái đt cho xem, mà xem toàn cái vô bổ đôi khi còn là nguy hiểm.
E ở quê nhưng có cách dạy con hoàn toàn khác. Vd, e dạy con về sống đúng pháp luật, bảo vệ môi trường, dạy con làm sao trở thành người có ích cho xh. mỗi buổi tối chỉ cho xem ipad khoảng 3-40p. Nhưng chủ yếu nghe nhạc thiếu nhi, nhạc Bác Hồ. Xem chương trình về không gian, vũ trụ. Hoặc cùng bố xem về tài chính kd, xem phim hoạt hình về lịch sử... mà e để ý. Cho nó xem nhiều cái gì tự nó đam mê và linh hoạt cái đó. Bé nhà e đặc biệt thích xem lịch sử, tc kd nó xem nhiều nên các bank, rồi gửi tiền ở đâu rút tiền ở đâu nó biết tuốt :))
Rồi những ngày lễ khi người người nhà nhà đi du lịch thì e cho con đi Lăng bác, những di tích lịch sử... hoặc ở nhà. Nhà e thì chỉ đi dlich vào ngày thường. Cuối tuần thì tìm những sự kiện về văn hoá, lịch sử, mỹ thuật, workshop... cho cả nhà đi.
Bố mẹ sinh con trời sinh tính. Nhưng e nghĩ tính cách con 1 phần nhỏ, phần lớn vẫn là do cách mình nuôi dạy nó từ bé. Mình có hệ tư tưởng tốt và nếu truyền được cho nó thì nó cũng sẽ phát huy hệ tư tưởng đó và còn tốt hơn mình.
e viết hơi dài. Nhưng đọc vụ kia e thấy thương quá nên chia sẻ để mỗi người cũng tham khảo nhau 1 chút về cách dậy con để k phải chứng kiến những trường hợp như vậy nữa.
Thân!
Con cụ có 4 tuổi mà cụ dạy pháp luật, lịch sử, bảo vệ môi trường, không gian , vũ trụ, tài chính, kinh doanh, rút tiền, nạp tiền ở bank thì còn hơn cả sinh viên

Chỉnh sửa cuối:

TaiNon1974

Xe buýt
Nuôi con cái mà lúc nào cũng phải để ý xem lúc nào nó tự tử thì làm sao còn thời gian làm việc khác các cụ nhỉ, làm cha mẹ thời nay cực khó luôn. Vì con cái mà đã có suy nghĩ ấy trong đầu thì sự việc sớm muộn cũng xảy ra thôi, bố mẹ đâu có theo con 24/24 được ở nhà còn quan sát được chứ còn ở xac hội, ở trường, tham gia giao thông vvv
Đứa trẻ nó cảm nhận được yêu thương thì ko cần phải canh.

holland

Xe tăng
Thỉnh thoảng em vẫn bảo con em là ở với bố mẹ thì có bị đánh vẫn còn có cơ hội sửa chữa, chứ ra đời bị đời nó vả cho ko ngẩng đc mặt lên đâu nếu cứ tiếp tục như thế này.
Quan điểm của em là cứ phải tạo cho áp lực, rèn rũa tâm lý và cả về sức chịu đựng của thần kinh nữa. Chứ cứ mong manh dễ vỡ, sau này ra đời chịu sao nổi các cú sốc của cuộc đời. Nên con em từng có lúc đặt biệt hiệu em là “phù thuỷ”. Em cực phát xít với con nhưng cũng luôn đồng hành và nghe con chia sẻ những vấn đề con gặp phải
Tán thành với cụ/mợ. Ra đời giang hồ hiểm ác, con khong chịu được áp lực dần thì sao quen nổi? Bố mẹ có sống mãi mà bảo vệ đâu.

mega_fun

Xe điện
Thân!
Dậy cả coin nữa cụ, thế hệ đấy kiểu gì cũng dính vào mình dạy trước :))

Việt_PT

Xe hơi
Con cụ có 4 tuổi mà cụ dạy pháp luật, lịch sử, bảo vệ môi trường, không gian , vũ trụ, tài chính, kinh doanh, rút tiền, nạp tiền ở bank thì còn hơn cả sinh viên
Hihi. Dạy ở đây là cho nó hình thành suy nghĩ trong đầu về việc đó thôi mà cụ. Chứ đâu phải dạy chi tiết

Yeuaibaygio

Xe container
Hơn cả em U50, vì trong list đó có mấy mục em chưa được học.

wave-tau

Xe container
Nghĩ tích cực khi đuợc nghe trẻ con kể và không suy diễn theo ý mình cũng là cách hay để dạy con đấy cụ.
Dạy ở đây đơn giản chỉ là vd đến đèn đỏ ta dừng lại và đèn xanh đi, nói hay hát thành 1 câu chẳng hạn đấy cũng là 1 cách dậy về pháp luật, tối nuớng thịt ngoài sân chỉ lên trời những ngôi sao lấp lánh cũng là 1 cách dạy thiên văn, cần gì phải đao to búa lớn hở cụ.
Ku nhà em 4 tuổi còn chạy xe máy ầm ầm cơ. :D

Mzc

Xe điện
Thời buổi giờ, trẻ con được ăn uống đầy đủ, nên tâm sinh lý nó phát triển hơn so với ngày xưa; đúng tuổi dậy thì. Em nghĩ có lẽ còn nguyên nhân khác mới khiến cháu làm điều dại dột như thế này. Khổ bố mẹ cháu ở lại quá ạ
Ngày xưa cũng đầy đứa tự tự. Như trong xóm em hồi bé có vài chục nóc nhà mà cũng 2-3 đứa từng tự tử, một đứa chết. Lí do cũng lãng xẹt thôi chứ k bạo hành bạo lực gì cho cam.

datinh

Xe container
Ngày xưa cũng đầy đứa tự tự. Như trong xóm em hồi bé có vài chục nóc nhà mà cũng 2-3 đứa từng tự tử, một đứa chết. Lí do cũng lãng xẹt thôi chứ k bạo hành bạo lực gì cho cam.
mấy năm trước có hai cháu gái. chả hiểu có les lủng gì không mà rủ nhau nhảy. cam nó còn ghi lại cảnh trong thang máy. xem ám ảnh.

Roman

Xe điện
Thôi nghĩ thoáng ra là quy luật chọn lọc tự nhiên. Chứ chẳng thể nào đúng hết được. :)

otothanglong

Xe điện
Thôi nghĩ thoáng ra là quy luật chọn lọc tự nhiên. Chứ chẳng thể nào đúng hết được. :)
Thật ngày xưa bị phụ huynh cho ăn đòn suốt vì nghịch, chẳng bao giờ nghĩ đến cái chết. Giờ có lẽ mạng mẽo nhồi sọ bọn trẻ nhiều quá, tốt xấu không phân biệt được chỉ tìm hướng tiêu cực để giải quyết, sao giờ chúng nghĩ cái chết nhẹ thế không biết.