[Funland] Vụ sáng nay ở chung cư Eco Green 286 Nguyễn Xiển Hà Nội

Quê bầm

Xe container
Thật ngày xưa bị phụ huynh cho ăn đòn suốt vì nghịch, chẳng bao giờ nghĩ đến cái chết. Giờ có lẽ mạng mẽo nhồi sọ bọn trẻ nhiều quá, tốt xấu không phân biệt được chỉ tìm hướng tiêu cực để giải quyết, sao giờ chúng nghĩ cái chết nhẹ thế không biết.
Ngày xưa đói, ban ngày đi chăn trâu, tát nước, cắt cỏ.... trong đầu hay mắt nhìn chỉ tăm tia xem quả gì ăn được, cái gì nhét được vào bụng cho đỡ đói, đi học thì em yêu chú bộ đội, chạy nhảy nhiều tối về mệt phờ, điện đóm đỏ lòm như con đom đóm thắp đèn dầu hôi sình 8h tối đã lăn ra ngủ thì còn nghĩ được cái gì nữa cụ

tytum

Xe tăng
Ngày xưa đói, ban ngày đi chăn trâu, tát nước, cắt cỏ.... trong đầu hay mắt nhìn chỉ tăm tia xem quả gì ăn được, cái gì nhét được vào bụng cho đỡ đói, đi học thì em yêu chú bộ đội, chạy nhảy nhiều tối về mệt phờ, điện đóm đỏ lòm như con đom đóm thắp đèn dầu hôi sình 8h tối đã lăn ra ngủ thì còn nghĩ được cái gì nữa cụ
Ngày xưa khác nhiều cụ nhỉ, lớp 7 em với thằng hàng xóm đi đánh trộm cá bị bắt, chủ ao oánh 1 trận xong bắt ăn cá mình đánh, thế mà cũng ăn được

Roman

Xe điện
Thật ngày xưa bị phụ huynh cho ăn đòn suốt vì nghịch, chẳng bao giờ nghĩ đến cái chết. Giờ có lẽ mạng mẽo nhồi sọ bọn trẻ nhiều quá, tốt xấu không phân biệt được chỉ tìm hướng tiêu cực để giải quyết, sao giờ chúng nghĩ cái chết nhẹ thế không biết.
Xưa học nửa ngày còn nửa ngày nghịch như quỷ. Ăn trộm hoa quả nhà hàng xóm, Ra đồng bắt cá, bắn chim về cũng ăn đòn bình thường mà có thấy suy nghĩ tiêu cực đâu. Giờ mạng mẽo tạo quá nhiều mặt trái.

Quê bầm

Xe container
Ngày xưa khác nhiều cụ nhỉ, lớp 7 em với thằng hàng xóm đi đánh trộm cá bị bắt, chủ ao oánh 1 trận xong bắt ăn cá mình đánh, thế mà cũng ăn được
Úi úi đi câu cá hay trộm hoa quả phải có đồng đội cảnh giới chứ cụ, xưa bọn em chỉ chặt cây với câu cá ao hơp tác xã thôi, quê em ai cũng nghèo vườn toàn chồng chuối tiêu, ao thì cá chưa lớn đã bắt nấu bỗng rượu rồi nên chả có gì để lấy của nhau, ra đồng tát được con gì thì tát thôi

tytum

Xe tăng
Những năm 90 khu tt em có cái nhà văn hóa hay chiếu phim chưởng Hồng Kong bán vé, 1 lần đang xem trộm bị thằng nào nó ném trứng thối 2 quả vào mang tai thối kinh khủng. Về nhà mẹ em còn vác gậy đánh nhừ đòn xong miệng cứ chửi đánh chết rồi chôn. Em cãi bảo chết chả chôn để thối xác ra ý à. Nhớ lại mới thấy bố mẹ sao cục súc hay chửi bới đánh đập thế kg biết

otothanglong

Xe điện
Những năm 90 khu tt em có cái nhà văn hóa hay chiếu phim chưởng Hồng Kong bán vé, 1 lần đang xem trộm bị thằng nào nó ném trứng thối 2 quả vào mang tai thối kinh khủng. Về nhà mẹ em còn vác gậy đánh nhừ đòn xong miệng cứ chửi đánh chết rồi chôn. Em cãi bảo chết chả chôn để thối xác ra ý à. Nhớ lại mới thấy bố mẹ sao cục súc hay chửi bới đánh đập thế kg biết
Thời xưa cứ đi học về là vứt cặp rồi lao ra đường, nào là chơi bẩn thỉu, nào là đánh nhau. Hầu như ngày nào về thằng nào chẳng bị tẩn, nhẹ vài cái bợp tai, nặng thì khỏi nói cán chổi que roi gậy ăn đủ, chẳng dám cãi chẳng dám nghĩ đến chết. Thời nay mạng mẽo thật sự đáng báo động rồi, chẳng xét duyệt cứ để phang lung tung lên câu kéo kiếm cơm, còn xh sống chết mặc bay.

hoangdang2002

Xe tăng
Bạn em ở khu này nghe ngóng dc: Em bé đó làm mất vợt cầu lông của bố nên bị bố mắng. Chắc có thể còn có những nguyên nhân khác. Ngay buổi sáng bố đi xuống hầm lấy xe để đưa bé đi học thì bé lặng lẽ đi lên tầng cao nhảy xuống. Qua vụ này rất mong các bố mẹ, nhất là những người quá nóng tính, cục tính nếu mắng con vì bất cứ nguyên nhân gì thì cũng nên cân nhắc thật kĩ về ngôn ngữ, hành vi. Đôi khi bố mẹ cứ nghĩ là chuyện nhỏ, mắng xong là thôi, nhưng với đứa trẻ lại gây tổn thương không thể cứu vãn.
Khổ thế! E cũng khá nóng tính mà nhiều khi cũng phải nhịn lắm để ko mắng con. Toàn phải nói nhẹ nhàng, khuyên giải. Em chưa bg đánh con mặc dù nhiều lúc cũng điên lắm

Min Autumn

Xe tải
E năm nay 34. Từ khi lúc covid đã nghỉ hẳn ở nhà với con rồi. Dù con e năm nay mới 4 tuổi. Năm nay chán quá lại đi làm. Làm được nửa năm vợ sinh bé thứ 2. Thôi lại đi làm buổi sáng thôi chiều lv ở nhà với vợ con. Cũng biết là cơm áo gạo tiền. Nhưng biết đủ là đủ cccm ạ.
K biết các cụ ở tp thế nào. E ở quê thấy 80% các bme k biết cách dậy con. Đi làm cả ngày k để ý gì con cái. Nhiều đứa e thấy lúc ăn bật đt lên cho nó xem rồi bón cái gì vào mồm nó cũng nhai dù k biết là ăn cái gì. Con cứ quấy cái là dí cái đt cho xem, mà xem toàn cái vô bổ đôi khi còn là nguy hiểm.
E ở quê nhưng có cách dạy con hoàn toàn khác. Vd, e dạy con về sống đúng pháp luật, bảo vệ môi trường, dạy con làm sao trở thành người có ích cho xh. mỗi buổi tối chỉ cho xem ipad khoảng 3-40p. Nhưng chủ yếu nghe nhạc thiếu nhi, nhạc Bác Hồ. Xem chương trình về không gian, vũ trụ. Hoặc cùng bố xem về tài chính kd, xem phim hoạt hình về lịch sử... mà e để ý. Cho nó xem nhiều cái gì tự nó đam mê và linh hoạt cái đó. Bé nhà e đặc biệt thích xem lịch sử, tc kd nó xem nhiều nên các bank, rồi gửi tiền ở đâu rút tiền ở đâu nó biết tuốt :))
Rồi những ngày lễ khi người người nhà nhà đi du lịch thì e cho con đi Lăng bác, những di tích lịch sử... hoặc ở nhà. Nhà e thì chỉ đi dlich vào ngày thường. Cuối tuần thì tìm những sự kiện về văn hoá, lịch sử, mỹ thuật, workshop... cho cả nhà đi.
Bố mẹ sinh con trời sinh tính. Nhưng e nghĩ tính cách con 1 phần nhỏ, phần lớn vẫn là do cách mình nuôi dạy nó từ bé. Mình có hệ tư tưởng tốt và nếu truyền được cho nó thì nó cũng sẽ phát huy hệ tư tưởng đó và còn tốt hơn mình.
Xin phép cccm ở đây chắc chủ yếu là hơn tuổi e,
e viết hơi dài. Nhưng đọc vụ kia e thấy thương quá nên chia sẻ để mỗi người cũng tham khảo nhau 1 chút về cách dậy con để k phải chứng kiến những trường hợp như vậy nữa.
Thân!
Bé nhà cụ may mắn đc cụ định hướng đúng. Không phải bố mẹ nào cũng có suy nghĩ và thời gian chăm con được như cụ nên bọn trẻ phải tự vẫy vùng trong biển thông tin nhiều thứ tiêu cực như bg. Có 1 lần, một cháu bé đã nói với em câu này làm em rất suy nghĩ và rút kinh nghiệm triệt để cho nhà em. Lúc đó cháu mới lớp 7, cháu bảo - Con thấy cuộc sống thật vô nghĩa. Nếu ko có mạng thì cuộc sống chẳng có gì vui cả.

Từ câu này em mới hiểu, thế giới thông tin mà nhiều trẻ bg tiếp nhận thật ra rất ảo, nhạt nhẽo, vô nghĩa mặc dù cái gì cũng sẵn. Điều đó làm hỏng đi ý chí tinh thần của các con nên các con mới dễ dàng có những quyết định tiêu cực như sẵn sàng rời bỏ mạng sống. Vì cuộc sống có ý nghĩa gì với các con đâu.

Nên em mới mong, báo chí tuyên truyền bg xin hãy có 1 phần ưu tiên cho các con, dẫn dắt các con nhìn cuộc sống tích cực hơn, đừng bỏ quên các con trong một biển thông tin lộn xào mà đến người lớn cũng phải chán ngán.

Chỉnh sửa cuối:

hoangdang2002

Xe tăng

Dân Tổ

Xe container
Chuyển động 24h lúc nãy có phóng sự về những vụ tự tử gần đây, khá chi tiết và có phần phỏng vấn các trường hợp các cháu cần hỗ trợ tâm lý. Nội dung phóng sự tập trung vào sự trao đổi và nguyên nhân rất nhiều là đều từ các phụ huynh của các cháu đó.

thungxam

Xe tăng
Các cụ nghiên cứu về cái tháp maslow sẽ thấy giờ đa số trẻ nó ở tầng 3 thậm chí 4 rồi.
Thời xưa ăn không đủ bữa đói bữa no nên các nhu cầu về tinh thần nó là yếu tố phụ, chưa kể không gian sống nó cũng khác, thoáng đãng thoải mái hơn, mạng xã hội không có, nôm na là em vs các cụ tồ, chỉ nhìn từ đầu làng tới cuối làng ai cũng vậy nhà giàu thì cơm có thịt, nhà nghèo thì còn phải phụ bố mẹ nữa. Bị đánh thì chạy té khói, nhảy cả xuống ao để tránh bị đòn nhưng nhìn lại cả làng đứa nào cũng thế nên hềnh hệch coi đó là chuyện bt.
Giờ khác rồi, các cháu cần nhu cầu về tinh thần, cần được tôn trọng. MXH cũng là con dao 2 lưỡi khi nó có thể truyền vào rất nhiều thông tin tiêu cực cộng với môi trường sống thành phố chật hẹp, em vs các cụ đầu 4 rồi mà nhiều lúc còn thấy ức chế bí bách khó kiểm soát nữa là các cháu

Ruouvangcp

Xe tải
Bố cháu gái này là cậu của em Kế toán công ty em. Sự việc rất đau lòng, các bố mẹ phải rút kinh nghiệm và xem lại cách dạy hay mắng con. Nhiều khi nóng quá xả hết ra, nhưng lại thành vết thương cho con.

xuin

Xe hơi
Các cháu cuối cấp 1 đầu cấp 2 là bắt đầu chịu áp lực học hành thi cử khá nặng rồi nên tâm sinh lí cũng dễ kích động. Mà tuổi này ngày xưa mình đâu đã phải đi học thêm học nếm, rồi lo lắng thi cử gì đâu, cứ hết năm là lên lớp.

5vo

Xe đạp
Website
ruouvangaz.vn
Như em giờ mới thấm các cụ nói "nhìn cây sửa đất - nhìn con sửa mình". Con gái em gần hết cấp 1, khó tính lại nhạy cảm, mình cũng chẳng dám mắng mà chỉ lựa. Học hành thì lớt phớt cho vui thôi chứ cũng chẳng ép nén gì! Được đoạn nào vui đoạn đó thôi các bác à.

beomap2

Xe container
Nghĩ tích cực khi đuợc nghe trẻ con kể và không suy diễn theo ý mình cũng là cách hay để dạy con đấy cụ.
Dạy ở đây đơn giản chỉ là vd đến đèn đỏ ta dừng lại và đèn xanh đi, nói hay hát thành 1 câu chẳng hạn đấy cũng là 1 cách dậy về pháp luật, tối nuớng thịt ngoài sân chỉ lên trời những ngôi sao lấp lánh cũng là 1 cách dạy thiên văn, cần gì phải đao to búa lớn hở cụ.
Ku nhà em 4 tuổi còn chạy xe máy ầm ầm cơ. :D
Con nhà tôi 4 tuổi múa gậy như Tôn Ngộ Không, múa đao như Quan Công, làm được cả Tổng thống Biden

wave-tau

Xe container
Con nhà tôi 4 tuổi múa gậy như Tôn Ngộ Không, múa đao như Quan Công, làm được cả Tổng thống Biden
Thấy cụ bt còm cũng có tính cách nên quất com, cơ mà thấy quả này bạc nhuợc quá. :D

AcidS

Xe điện
Chuyển động 24h lúc nãy có phóng sự về những vụ tự tử gần đây, khá chi tiết và có phần phỏng vấn các trường hợp các cháu cần hỗ trợ tâm lý. Nội dung phóng sự tập trung vào sự trao đổi và nguyên nhân rất nhiều là đều từ các phụ huynh của các cháu đó.

Có phải video này không cụ?