[Funland] Vụ sáng nay ở chung cư Eco Green 286 Nguyễn Xiển Hà Nội

dovanhiep

Xe hơi
Giờ cuộc sống áp lực quá. Nuôi con thì vất vả mà quyên sinh thì chỉ vài chục giây.

lenhhoxung1980

Xe điện
Đồng ý với cụ, người ta nói mỗi người phải dành cả một đời chỉ để chữa lành đứa trẻ trong chính tâm hồn mình. Những tổn thương thời thơ ấu là sẽ đi theo hết cuộc đời của bất cứ ai...Khi một đứa trẻ bị đánh, bị mắng, bị phủ nhận... nó không bao giờ ngừng yêu bố mẹ, nó chỉ ngừng yêu chính bản thân nó thôi.
Yêu thương sẽ nảy mầm yêu thương, còn bạo lực sẽ sinh ra bạo lực

Anhdex

Xe tăng
Em phục rất phục cụ mợ nào chưa 1 lần oánh con .Chả hiểu các cụ mợ ấy tu kiểu gì mà nhịn giỏi thế 😬

duongqua

Xe container
sợ thật giờ chả biết nuôi dậy kiểu gì, ở nhà ko dám đánh mắng,dạy bảo đúng sai sợ con trầm cảm, thành ra tạo cho con 1 lớp vỏ bọc đường ngọt ngào. Sau này ra đời đi làm,việc ko như ý thì bỏ việc, trầm cảm, yêu đương ko được như ý thì nhảy cầu tự tử hoặc đâm chết ng yêu rồi tự tử theo. Lấy chồng/vợ đẻ con ra xong ko chịu đựng nổi công việc làm cha làm mẹ, làm vợ làm chồng, thế là trầm cảm dẫn đến tự tử.
Đúng là chả biết dạy bảo thế nào thật! Thôi thì cứ vứt quăng quật từ đầu cho đời cho xã hội dạy bảo,có lẽ sẽ nên người.

TorienT

Xe container
Áp dụng công nghệ A.I đấy cụ ạ :D
Nói vậy thôi chứ nhà cháu chịu ko làm được kiểu phụ huynh thiên thần, vớ vỉn cháu oánh chít.
Ơ nhà cháu chưa đánh con bao giờ. Có được làm thiên thần không ạ =)) Nhưng làm chúng nó khóc thì vô khối.

tytum

Xe tăng
Ơ nhà cháu chưa đánh con bao giờ. Có được làm thiên thần không ạ =)) Nhưng làm chúng nó khóc thì vô khối.
Em cũng chưa oánh con lần nào nhưng chúng nó chứng kiến em va chạm tẩn nhau ngoài đg rồi nên em nói câu nào 2 thằng nhà em răm rắp ạ

Chopchopchop

Xe buýt
Em phục rất phục cụ mợ nào chưa 1 lần oánh con .Chả hiểu các cụ mợ ấy tu kiểu gì mà nhịn giỏi thế 😬
Ngày nhỏ bị bố mẹ đánh, em từng tự nhủ bản thân là sau này em ko bao giờ đánh con. Thế dưng mờ em cũng chỉ tu đc đến 8 năm, rồi đến lúc cũng phát điên ko thể chịu nổi. Nhưng em từng nghe có câu là phải dùng đến roi vọt là thể hiện sự bất lực

TorienT

Xe container
Ngày nhỏ bị bố mẹ đánh, em từng tự nhủ bản thân là sau này em ko bao giờ đánh con. Thế dưng mờ em cũng chỉ tu đc đến 8 năm, rồi đến lúc cũng phát điên ko thể chịu nổi. Nhưng em từng nghe có câu là phải dùng đến roi vọt là thể hiện sự bất lực
Cá nhân em thì không phản đối dạy trẻ con bằng đánh roi. Có điều nếu đánh thì cụ nên đánh trong trạng thái bình tĩnh và giải thích rõ trước khi đánh. Và cũng nên hạn chế thôi.

Sophia2020

Xe hơi
Em không đánh con bao giờ và rất ít khi mắng. Khi con bị điểm thấp cũng không, mất đồ cũng không... nói chung ko phải là tu tập gì mà là chấp nhận sai lầm của trẻ con thôi, ai chẳng có lúc mắc. Cơ mà em cũng không nuông chiều nên hai đứa vẫn rất tôn trọng mẹ. Nói chung khi nói chuyện phân tích phải trái với con thì nên trong trạng thái kiểm soát được cảm xúc. Nếu khi cảm xúc không ổn định thì em ko làm gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

Chopchopchop

Xe buýt
sợ thật giờ chả biết nuôi dậy kiểu gì, ở nhà ko dám đánh mắng,dạy bảo đúng sai sợ con trầm cảm, thành ra tạo cho con 1 lớp vỏ bọc đường ngọt ngào. Sau này ra đời đi làm,việc ko như ý thì bỏ việc, trầm cảm, yêu đương ko được như ý thì nhảy cầu tự tử hoặc đâm chết ng yêu rồi tự tử theo. Lấy chồng/vợ đẻ con ra xong ko chịu đựng nổi công việc làm cha làm mẹ, làm vợ làm chồng, thế là trầm cảm dẫn đến tự tử.
Đúng là chả biết dạy bảo thế nào thật! Thôi thì cứ vứt quăng quật từ đầu cho đời cho xã hội dạy bảo,có lẽ sẽ nên người.
Thỉnh thoảng em vẫn bảo con em là ở với bố mẹ thì có bị đánh vẫn còn có cơ hội sửa chữa, chứ ra đời bị đời nó vả cho ko ngẩng đc mặt lên đâu nếu cứ tiếp tục như thế này.
Quan điểm của em là cứ phải tạo cho áp lực, rèn rũa tâm lý và cả về sức chịu đựng của thần kinh nữa. Chứ cứ mong manh dễ vỡ, sau này ra đời chịu sao nổi các cú sốc của cuộc đời. Nên con em từng có lúc đặt biệt hiệu em là “phù thuỷ”. Em cực phát xít với con nhưng cũng luôn đồng hành và nghe con chia sẻ những vấn đề con gặp phải

lowschool

Xe tải
Giờ nuôi dạy lũ trẻ muốn mắng mà cũng tiến thoái lưỡng nan quá cc nhỉ?
Gần đây sự vụ các cháu dại dột tự tử thế này nhiều quá, mới năm ngoái có vụ ở TimesCity, trước đó không lâu thì có vụ ở GoldMark, mà toàn là con nhà khá giả, trong SG cũng nhiều vụ như thế luôn, hay chúng nó bảo nhau.

Xolabaque

Xe tăng
Từ sau đợt cái thằng ca sĩ bỏ mẹ nào đó quay MV nhảy lầu tự tử đã ảnh hưởng rất lớn đến tâm sinh lý của fan hâm mộ, số lượng các cháu vị thành niên bế tắc trong cuộc sống làm theo MV đó nhiều hơn

Chopchopchop

Xe buýt
Em không đánh con bao giờ và rất ít khi mắng. Khi con bị điểm thấp cũng không, mất đồ cũng không... nói chung ko phải là tu tập gì mà là chấp nhận sai lầm của trẻ con thôi, ai chẳng có lúc mắc. Cơ mà em cũng không nuông chiều nên hai đứa vẫn rất tôn trọng mẹ.
em ko đánh con vì những chuyện mất đồ hay điểm thấp hay đại loại chuyện kiểu vậy. Con em thỉnh thoảng bị ăn đòn với lý do là thái độ ko đúng mực ( lì lợm, cãi láo, vùng vằng…). Mỗi lần đánh em đều nói mẹ đánh vì thái độ chứ ko phải những cái lỗi kia. Dần dần con cũng hiểu và nắn chỉnh thái độ của mình

nhuataiche

Xe container
Em thấy có cụ bảo, lũ nhóc bây giờ khó dạy, mới nói có một câu mà chúng nó nào nhảy lầu nào nhảy sông !

Em đảm bảo với các cụ đi đến việc tự tử phải là cả một quá trình dài tích lũy sự dồn nén và uất ức chứ không có chuyện một ngày một bữa đâu ! Làm gì có chuyện nói phũ một câu mà sinh ra chuyện lớn, kể cả lũ nhóc ở tuổi ẩm ương ? Phải là năm này qua tháng nọ với đủ thứ lời lẽ nặng nề dao búa cơ !

Nhân tiện, có lần em thấy ngoài hiệu sách một cuốn có tựa đề: 99 câu mà cha mẹ thông minh không nên nói với con. Em lướt qua chừng chục câu thì thấy tất cả em đã từng nghe người này người kia nói hết rồi ! Các cụ có ai đọc qua cuốn này chưa ?

matizdo

Xe tăng
Được đấy cụ
Phải làm bạn với con
Em cũng đang tập làm bạn với con đây cụ, vừa mềm vừa rắn, cái tuổi ẩm ương của chúng nó và mình không quản lý chặt cũng mệt. Đôi khi chặt quá thì lại gây tâm lý không tốt cho con.

truongvnss82

Xe buýt
Nuôi con cái mà lúc nào cũng phải để ý xem lúc nào nó tự tử thì làm sao còn thời gian làm việc khác các cụ nhỉ, làm cha mẹ thời nay cực khó luôn. Vì con cái mà đã có suy nghĩ ấy trong đầu thì sự việc sớm muộn cũng xảy ra thôi, bố mẹ đâu có theo con 24/24 được ở nhà còn quan sát được chứ còn ở xac hội, ở trường, tham gia giao thông vvv

Việt_PT

Xe hơi
E năm nay 34. Từ khi lúc covid đã nghỉ hẳn ở nhà với con rồi. Dù con e năm nay mới 4 tuổi. Năm nay chán quá lại đi làm. Làm được nửa năm vợ sinh bé thứ 2. Thôi lại đi làm buổi sáng thôi chiều lv ở nhà với vợ con. Cũng biết là cơm áo gạo tiền. Nhưng biết đủ là đủ cccm ạ.
K biết các cụ ở tp thế nào. E ở quê thấy 80% các bme k biết cách dậy con. Đi làm cả ngày k để ý gì con cái. Nhiều đứa e thấy lúc ăn bật đt lên cho nó xem rồi bón cái gì vào mồm nó cũng nhai dù k biết là ăn cái gì. Con cứ quấy cái là dí cái đt cho xem, mà xem toàn cái vô bổ đôi khi còn là nguy hiểm.
E ở quê nhưng có cách dạy con hoàn toàn khác. Vd, e dạy con về sống đúng pháp luật, bảo vệ môi trường, dạy con làm sao trở thành người có ích cho xh. mỗi buổi tối chỉ cho xem ipad khoảng 3-40p. Nhưng chủ yếu nghe nhạc thiếu nhi, nhạc Bác Hồ. Xem chương trình về không gian, vũ trụ. Hoặc cùng bố xem về tài chính kd, xem phim hoạt hình về lịch sử... mà e để ý. Cho nó xem nhiều cái gì tự nó đam mê và linh hoạt cái đó. Bé nhà e đặc biệt thích xem lịch sử, tc kd nó xem nhiều nên các bank, rồi gửi tiền ở đâu rút tiền ở đâu nó biết tuốt :))
Rồi những ngày lễ khi người người nhà nhà đi du lịch thì e cho con đi Lăng bác, những di tích lịch sử... hoặc ở nhà. Nhà e thì chỉ đi dlich vào ngày thường. Cuối tuần thì tìm những sự kiện về văn hoá, lịch sử, mỹ thuật, workshop... cho cả nhà đi.
Bố mẹ sinh con trời sinh tính. Nhưng e nghĩ tính cách con 1 phần nhỏ, phần lớn vẫn là do cách mình nuôi dạy nó từ bé. Mình có hệ tư tưởng tốt và nếu truyền được cho nó thì nó cũng sẽ phát huy hệ tư tưởng đó và còn tốt hơn mình.
Xin phép cccm ở đây chắc chủ yếu là hơn tuổi e,
e viết hơi dài. Nhưng đọc vụ kia e thấy thương quá nên chia sẻ để mỗi người cũng tham khảo nhau 1 chút về cách dậy con để k phải chứng kiến những trường hợp như vậy nữa.
Thân!

Chỉnh sửa cuối: