[Funland] Vụ sáng nay ở chung cư Eco Green 286 Nguyễn Xiển Hà Nội

huyenpt.108

Xe tải
Cũng hồi 13 tuổi cháu cũng có ý định… Độ tuổi này vừa ẩm ương cũng nhạy cảm lắm. Mong các phụ huynh nhẹ nhàng với các bé ạ 🥺🥺🥺

Luxipe

Xe hơi
Hồi bé e chả bị đánh bao giờ, cũng k bị ép học này học kia. Chỉ thấy khi mình dc điểm cao thì mẹ rất vui đi khoe hàng xóm khoe đồng nghiệp 1 cách tự hào nên e cứ cố học. Bé e khá ngoan và lành mà đầy lần bị mắng gì đó cũng từng nghĩ tới bỏ nhà ra đi, r mình chết thì mọi người sẽ đau khổ và ân hận như thế nào…nhưng chỉ dừng lại ở suy nghĩ vì e nhát và quan trọng nhất là xung quanh e chả có bạn nào t…t…Dỗi bố mẹ thì vẫn phải nhìn giờ mà nấu cơm, dọn nhà. Chả hiểu sao e có gen cục súc từ đâu mà giờ cũng mắng con và cũng đôi lần dùng roi đánh chúng nó. Nhiều lúc ức chế việc học của chúng nó và áp lực công việc thành ra về nhà cứ cáu nhặng lên. Tự mình phải thay đổi thôi.

Anhdex

Xe tăng
Nhiều cụ kể hồi bé bị doạ "đi khỏi nhà là đừng có về" thế là sợ chả dám làm khác, à đấy là tùy đối tuợng thôi nhá, chứ như em 1 lần dạt nhà, do năm 11 sóc đĩa thua đặt mất con xe đạp chưa kể tiền học mấy tháng ko đóng, cả họ đi tìm luôn, tìm về đuợc ông già bảo văn y như cụ nào kể, em lẳng lặng đi tiếp luôn, thách ´già giàu húp tuơng hahaha, may bà già kéo lại kêo gào thảm thiết mới ở lại đấy. Chứ cái tầm ăn đòn nhiều rồi thì bạo lém, chả sợ đếk gì. :D

Cũng năm lớp 11 lớp em có thằng bạn chỉ mỗi chửi 1 thằng cùng khối thôi mà hôm sau nó gọi hội đến, hội ở đây chỉ có 1 thằng thôi, thời ý mốt cái áo tomi nỉ nó nhét con tông dài ngoằng vào trong tay áo, lẳng lặng vào lớp lôi thằng bạn em ra sân băm như băm chuối luôn, thời đấy bạo lực chả kém bây giờ đâu, nhiều cụ ít vấp nên còn chả biết ý, các con giời trong lớp chạy toán loạn, mấy ông bạn mõm hàng ngày ngồi quán nuớc chém đông diệt tây chạy sạch, may mỗi em bị đập từ nhỏ nên chả sợ, chạy ra chợ gần đấy cuớp đòn gánh của bà hàn rau rồi chiến, sau đấy cả tháng đi học phải thủ con phóng lợn bên nguời. :D

Đấy bị ăn đòn nhiều mỗi cái lợi hại là chả sợ gì thôi ợ. :D Chứ như đội f1 nhà em nhát lắm, hôm ngồi ở sân có con ruồi bay vo ve, em đập đuợc xong ném xuống đất lấy chân giẫm lên, 2 thằng tròn mắt bảo bố bạo lực thế, lúc đấy em cũng hơi xấu hổ bảo bố bực quá, cơ mà thế mới nhận ra tính bạo lực của bản thân dù đuợc kiểm soát cơ mà vẫn có lúc bộc phát, kiểu như nằm trong máu ý, chả tốt.
Em nhịn như nhịn cơm sống từ XH đến về nhà vậy mà đến lúc điên lên chỉ muốn giết người đây . Cái tính nóng cứ bảo kìm nhưng có khi càng kìm càng dễ bộc phát 😢 hôm rồi lôi ông con ra quất cho 3 roi tím chân mấy ngày lăn tăn mãi nhưng ko cho roi ko đc . Mới 5t mà bướng nói mãi ko nghe còn hành động kiểu thách thức nữa .Dạy con dạy bản thân đúng là quá khó 😭
P/s : roi để doạ nó để từ tầng 1 đến phòng ngủ mỗi chỗ 1c mà nó có sợ đâu 😬

TaiNon1974

Xe buýt
Hồi bé e chả bị đánh bao giờ, cũng k bị ép học này học kia. Chỉ thấy khi mình dc điểm cao thì mẹ rất vui đi khoe hàng xóm khoe đồng nghiệp 1 cách tự hào nên e cứ cố học. Bé e khá ngoan và lành mà đầy lần bị mắng gì đó cũng từng nghĩ tới bỏ nhà ra đi, r mình chết thì mọi người sẽ đau khổ và ân hận như thế nào…nhưng chỉ dừng lại ở suy nghĩ vì e nhát và quan trọng nhất là xung quanh e chả có bạn nào t…t…Dỗi bố mẹ thì vẫn phải nhìn giờ mà nấu cơm, dọn nhà. Chả hiểu sao e có gen cục súc từ đâu mà giờ cũng mắng con và cũng đôi lần dùng roi đánh chúng nó. Nhiều lúc ức chế việc học của chúng nó và áp lực công việc thành ra về nhà cứ cáu nhặng lên. Tự mình phải thay đổi thôi.
Giai đoạn từ 0 - 3t tính cách con người đã hình thành cơ bản (xu hướng ứng xử), ký ức về môi trường gia đình nó ăn sâu tự nhiên trong đầu óc con trẻ, thường thì con người không thể nhớ đc giai đoạn này mình đã trải qua những gì.

Nletgo

Xe buýt
Bọn trẻ giờ áp lực hơn chúng ta ngày xưa rất nhiều, và chúng ta cũng chịu áp lực hơn bố mẹ chúng ta rất nhiều.

Áp lực ở đây k hẳn là về kinh tế, kinh tế giờ dễ kiếm sống hơn bố mẹ chúng ta nhiều.

Nhưng áp lực là cả một hệ thống, từ không gian sống, môi trường sống, nhu cầu sống... rất nhiều thứ tác động đến.

Ví dụ đơn cử không gian sống: Hiện nay đi làm hay đi học đều cắm đầu vào 4 bức tường, di chuyển mệt nhọc đầy bụi bặm trên xe về đến nhà lại quay quắt với 4 bức tường, ko có không gian, ko có chỗ giải tỏa thư thái. Thì đến thánh nhân cũng cáu bẳn, bực tức và stress được ấy chứ.
Có nghiên cứu về không gian sống liên quan đến 4 bức tường, dẫn đến những stress nặng nề của con người rồi.

Các cụ cứ để ý mà xem giờ khả năng kiểm soát tâm lý của các cụ kém hơn hẳn so với trước kia. Đấy là quá trình tích lũy từ môi trường đấy.
Cụ nói toàn chung chung
Cụ lấy đâu số liệu mà nói xưa hơn hay nay hơn
Áp lực là như nhau hết thôi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ nói toàn chung chung
Cụ lấy đâu số liệu mà nói xưa hơn hay nay hơn
Áp lực là như nhau hết thôi
Em nghĩ các kụ Ô tô fưn bây giờ phần đa trung niên. Mà trung niên cũng phần đa đi xuống nên xưa các kụ trẻ khỏe thấy dễ sống vì đang dẫn đầu xã hội. Bây giờ tụt hạng nên cảm thấy khó sống hơn trước...

Sophia2020

Xe hơi
Thưa cụ, nếu đã đến tuổi đi làm kiếm được đồng tiền nhưng vẫn thần tượng sự bạo lực, cho rằng đánh mắng là giải pháp thần tiên để làm nên đứa con ngoan, rằng đứa trẻ nào cũng đáng bị đánh chửi, thì em cho rằng sự lớn đó chỉ là lớn xác, "vô tình" mà thành người thôi. Em chưa từng gặp đứa trẻ nào bị đánh bị mắng mà không sinh ra sự phản cảm trong tâm lý. Các biểu hiện của sự phản ứng đó đa dạng, gồm: sợ hãi, thu mình, trở nên chống đối, chai lì, thách thức, bị đánh vẫn không nghe lời, ngưng chia sẻ với người lớn bởi lo sợ bị đánh mắng, hoặc cố tình phớt lờ để tự đánh lừa bản thân rằng mình không sao,... Nói chung khác nhau tuỳ người, nhưng rất nhiều sự việc xã hội xuất phát từ bạo lực là minh chứng cho những tổn thương tâm lý đó theo họ đến ngày nay, đến hết đời.
Đồng ý với cụ, người ta nói mỗi người phải dành cả một đời chỉ để chữa lành đứa trẻ trong chính tâm hồn mình. Những tổn thương thời thơ ấu là sẽ đi theo hết cuộc đời của bất cứ ai...Khi một đứa trẻ bị đánh, bị mắng, bị phủ nhận... nó không bao giờ ngừng yêu bố mẹ, nó chỉ ngừng yêu chính bản thân nó thôi.

Chỉnh sửa cuối:

ttvnol.com

Xe tăng
Tương lai bão MXH xẽ quét tiếp lượt nữa,và nó sẽ khủng khiếp hơn,tàn khốc hơn,và nguy hiểm hơn ma túy là sẽ gây hệ lụy kéo dài, để lại một xã hội tật nguyền. Mà túy qua đi nó cuốn luôn cả những con người liên quan. Còn MXH thì không. Nó khiến cho dai dẳng và bị thao túng mà nạn nhân không hề ý thức được.
Otofun cũng là mạng xã hội đấy cụ . Nghiện vào đọc và còm trong otofun là có thật

just for fun

Xe lăn
Em nhịn như nhịn cơm sống từ XH đến về nhà vậy mà đến lúc điên lên chỉ muốn giết người đây . Cái tính nóng cứ bảo kìm nhưng có khi càng kìm càng dễ bộc phát 😢 hôm rồi lôi ông con ra quất cho 3 roi tím chân mấy ngày lăn tăn mãi nhưng ko cho roi ko đc . Mới 5t mà bướng nói mãi ko nghe còn hành động kiểu thách thức nữa .Dạy con dạy bản thân đúng là quá khó 😭
P/s : roi để doạ nó để từ tầng 1 đến phòng ngủ mỗi chỗ 1c mà nó có sợ đâu 😬
Roi gì mà to thế? F1 nhà cháu thì cháu vẫn oánh, mắng như thường nhưng nó cứ nhe nhởn, vẫn bá vai bá cổ như là thân nhau lắm í. Hất nó ra mãi chả được.

blablo

Xe tải
Bọn trẻ con bh chúng nó có vẻ k yêu bản thân và k có ước mơ khát khao gì lắm nhỉ.
Hồi cấp 2 tầm cuối cấp, ông bà bô e ở nhà cãi nhau liên miên, tất nhiên k quan tâm đc con cái rồi, có lần giữa đêm em dắt đứa e 5 tuổi ra ngoài sân lang thang vì ở trong nhà bố mẹ quặc nhau dữ quá mà con bé thì khóc ầm lên.

Cơ mà mỗi lần như thế e tặc lưỡi "haiz vậy là tương lai huy hoàng của ta không thể trông cậy 2 obg được vì còn bận cãi nhau dư lày không biết có ly dị không, ly dị xong khéo ta lại về ở tập thể nghèo khổ với mama, vậy ta càng phải học hành chăm chỉ hơn để sau này còn làm ông lọ bà kia không thì chán đời lắm" 🤣 🤣🤣
Đúng là e nghĩ thế thật đấy và chả bị ảnh hưởng học tập gì thậm chí còn học giỏi hơn. Không thể nào để ai kể cả bố mẹ ảnh hưởng tới con đường của mình chứ?
Còn e em thì ngược lại nó thông minh và có năng lực nhưng lại luôn bỏ lỡ và không làm hết sức, ứng biến với mọi cơ hội trong cuộc sống 1 cách rất chống đối. Nó bẩu là nó chả có ước mơ cái gì hết, chả thích gì cả. Và mọi thất bại trong đời nó đều do bố mẹ hồi bé hay cãi nhau 🥴
Nhưng gần đây ra đời nhiều bắt đầu thấy thay đổi tư duy dần rồi, học được yêu bản thân hơn và đấu tranh cho mình, đúng là đứa bé nào cũng phải lớn lên 🤣
Nhưng theo các cccm thì có phải trẻ em ngày nay quá đầy đủ nên chúng nó không thích mơ mộng nữa không?

Em với e gái chỉ khác nhau ở chỗ e đẻ ra tới cấp 2 luôn là đứa nhà nghèo nhất lớp. Còn từ lúc e bé e ra đời thì đã có xe hơi nhà lầu rồi thôi.

blablo

Xe tải
Thưa cụ, nếu đã đến tuổi đi làm kiếm được đồng tiền nhưng vẫn thần tượng sự bạo lực, cho rằng đánh mắng là giải pháp thần tiên để làm nên đứa con ngoan, rằng đứa trẻ nào cũng đáng bị đánh chửi, thì em cho rằng sự lớn đó chỉ là lớn xác, "vô tình" mà thành người thôi. Em chưa từng gặp đứa trẻ nào bị đánh bị mắng mà không sinh ra sự phản cảm trong tâm lý. Các biểu hiện của sự phản ứng đó đa dạng, gồm: sợ hãi, thu mình, trở nên chống đối, chai lì, thách thức, bị đánh vẫn không nghe lời, ngưng chia sẻ với người lớn bởi lo sợ bị đánh mắng, hoặc cố tình phớt lờ để tự đánh lừa bản thân rằng mình không sao,... Nói chung khác nhau tuỳ người, nhưng rất nhiều sự việc xã hội xuất phát từ bạo lực là minh chứng cho những tổn thương tâm lý đó theo họ đến ngày nay, đến hết đời.
cụ nói chưa khách quan. Đồng ý là bạo lực không tốt, và confirm bố mẹ e chưa bao giờ đánh con 1 lần trong đời. Nhưng em thấy rất nhiều bạn bè, hàng xóm, anh chị em họ và đồng nghiệp e đều ăn đòn suốt, họ vẫn thành những con người bình thường, cuộc sống hạnh phúc, tâm lý ổn định và yêu bản thân còn hơn hẳn 1 số đứa bố mẹ không đánh bao giờ như em. Và họ rất ngạc nhiên vì biết có đứa từ nhỏ đến lớn chưa ăn đòn bao giờ như em ấy.

Chả lẽ e lại kể tên? Mà kể tên thì có nghĩa lý gì khi bác không quen họ? e chỉ kể vậy thôi

beomap2

Xe container
Có nhiều đứa trẻ hận bố, mẹ vì gia cảnh khó khăn, bố hay say rượu đánh mẹ con. Có những đứa trẻ 13; 14 tuổi đã bỏ nhà đi lang thang, bán báo xa mẹ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đồng ý với cụ, người ta nói mỗi người phải dành cả một đời chỉ để chữa lành đứa trẻ trong chính tâm hồn mình. Những tổn thương thời thơ ấu là sẽ đi theo hết cuộc đời của bất cứ ai...Khi một đứa trẻ bị đánh, bị mắng, bị phủ nhận... nó không bao giờ ngừng yêu bố mẹ, nó chỉ ngừng yêu chính bản thân nó thôi.
Đáng suy ngẫm ạ

Tara01

Xe hơi
Tôi nói riêng về chữ "mắng" thôi. Chắc chắn là phải mắng, nhưng có nhiều cách.

Ví dụ con bị điểm kém ở lớp. Cách mắng khá phổ biến là: mày học hành như thế à ? Đồ ăn hại !

Cách mắng khác nhẹ nhàng hơn nhưng cũng rất hay gặp: bố mẹ làm lụng gian khổ, hy sinh cho con mà sao con học hành gì kém cỏi vậy ? Nhìn bạn bè mà xem, con có hơn được ai không ?

Cách mà tôi ít gặp nhất: tại sao điểm con thấp vậy ? Có phải là con không chịu làm bài tập mà cô giao hay không ? Muốn điểm cao thì phải chịu khó làm bài đi con !

Giả sử bạn ở vị trí của đứa trẻ, bạn thích cách nào ? Và trong từng trường hợp bạn ( tức là đứa trẻ ) sẽ phản ứng ra sao ?
Em.còn phải mắng.con em tế nhị hơn thế cơ: Hình như điểm lần này của con không được tốt lắm nhỉ, có phải cô giao bài khó quá không, mà con muốn đi du học mẹ sợ điểm này sẽ gây khó khăn cho con đó, theo con từ giờ tới cuối kỳ con cần đạt kết quả thế nào, nếu con không hiểu con có cần mẹ cho học thêm không...

Anhdex

Xe tăng
Roi gì mà to thế? F1 nhà cháu thì cháu vẫn oánh, mắng như thường nhưng nó cứ nhe nhởn, vẫn bá vai bá cổ như là thân nhau lắm í. Hất nó ra mãi chả được.
Nhìn thế thôi chứ to bằng ngón tay thôi ạ 😂 giờ nhóc con vẫn ngủ cùng đây ạ . Đuổi nó lên phòng riêng cũng ko đc . Lúc iu lên nó còn nhẩy vào hôn hít các kiểu đây ạ 😬

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Otofun cũng là mạng xã hội đấy cụ . Nghiện vào đọc và còm trong otofun là có thật
Okie bác! Tôi không phủ nhận là có nghiện,tuy nhiên tôi không nghiện còm,nghiện các thứ khác mà các bác....nói vui.

TorienT

Xe container
Nói chung có giáo dục bằng đánh, phạt hay không thì các cụ,mợ sẽ còn cãi nhau nhiều. Chuyện dài bất tận.

just for fun

Xe lăn
Nói chung có giáo dục bằng đánh, phạt hay không thì các cụ,mợ sẽ còn cãi nhau nhiều. Chuyện dài bất tận.
Đến nhà 2 đứa con còn phải đánh mắng theo kiểu cá nhân hóa nữa là con các nhà khác nhau :D

Tara01

Xe hơi
Thương quá, con e hôm qua để quên đồ bơi ở bể bơi may e chưa chửi nó câu nào chỉ nhắc con lần sau chú ý hơn.
Nhà em thì tỷ lệ làm rơi vỡ, quên này kia của em.cao hơn con em. Con em noa còn hay mắng em là "sao mẹ hậu đậu thế".
Mà em thật như em thì em hay bị quên ngắn hạn cực, kiểu não nó lập trình như thế. Em có thể nhớ số liệu cực tốt, cực chính xác, có thể nhớ việc đã rất lâu kiểu đi làm với phòng ban khác confirm chắc nịch việc ABC này đã thống nhất 3 năm trước thế này rồi, có mail rồi - y như rằng tìm được mail. Ấy thế nhưng em toàn ngồi 10 phút không nhớ ra tên cái bạn trưởng phòng mình mới gặp là gì, không nhớ được mình định làm gì hay quên không mang đồ đã mua về ăn tối. Em toàn phải nhờ cô bé ngồi cạnh nhớ nhắc chị mang rau/ thịt trong tủ lạnh về nhé không tối nhà chị không có gì ăn. Vậy nên em.nghĩ trẻ con nó chẳng cố tình quên đâu nên cũng không nên mắng vì việc quên. Việc quan trọng thì em hướng dẫn đặt lịch nhắc nhở để không bị miss.

Chỉnh sửa cuối:

77665508

[Tịch thu bằng lái]
nghĩ như hồi thế kỉ trước. toàn lãnh thổ có khoảng hai mươi triệu khẩu. thật là vừa vặn. phong cảnh thoáng đãng. giờ người quá đông. thở thôi đã mệt.
20tr mạng thì tư bản nó đã k đầu tư FDI sang đây để tận dụng nguồn culi dồi dào. Em ngẫm VN tầm 70tr là đẹp.