[Funland] Vụ này đang ầm ĩ với nhiều ý kiến trái chiều, theo các cụ mợ thì sao?

Langthang_Mercedes

Xe container
He he vâng, e cũng chỉ ước lượng, có lẽ ko chính xác :D Dù sao ăn uống ko phải sở thích cụa e :D

E còn nhớ độ chục năm trước e ra biển Hải Hoà, lúc đó dân ở đây còn ko biết ăn bề bề. Rẻ vô cùng, mấy bà kéo lưới lên gạ e 50k một rổ, nhờ nhà hàng làm cho công mất 30k. 2 ng ngồi ăn ngắc ngứ luôn :)) Bạn ăn cùng giờ thì cũng quy tiên rồi, e càng ko nhớ cụ thể.
Trên hai chục năm thì nó mới rẻ như cụ nói, chục năm trở lại đây thì nó đắt như bây giờ.

tự_lực

Xe buýt
He he vâng, e cũng chỉ ước lượng, có lẽ ko chính xác :D Dù sao ăn uống ko phải sở thích cụa e :D

E còn nhớ độ chục năm trước e ra biển Hải Hoà, lúc đó dân ở đây còn ko biết ăn bề bề. Rẻ vô cùng, mấy bà kéo lưới lên gạ e 50k một rổ, nhờ nhà hàng làm cho công mất 30k. 2 ng ngồi ăn ngắc ngứ luôn :)) Bạn ăn cùng giờ thì cũng quy tiên rồi, e càng ko nhớ cụ thể.
Hồi xưa trước cửa nhà bố mẹ vợ em là biển, gọi nôm là lấn biển làm nhà. Cây dừa mặt, cua có khi ra lật gạch là bắt được, em còn bé đi múc than về đóng gạch còn múc được cả sam biển...Tôm tít con to bằng bắp chân (cổchân gìđó - bé quá k nhớ nổi - chỉángáng nó to lắm) dânchàiđi về bọn em toàn mang nghịch.
Còn dăm năm trước chú emđi tàu viễn dương (đại loại thế) mang về hàng kg cá ngựa khô,đoạnđó cho còn bị mắng. Giờ thì chắc triệu/cặp tươi mua của dân chã.
em chưa dc ăn hải sản ở nhiều nơi, nhưng những nơi đã đi và so với HN thì cùng 1 loại hải sản, tương đồng về phẩm cấp thì giá k chênh nhau quá nhiều đâu, nên câu chuyện ăn hải sản rẻ nó rất mông lung và khó quy đổi. Đồng ý là ăn tại biển nó tươi hơn thôi chứ đừng tìm loại rẻ
Hải sản đôi khi em không muốn nói rõ ràng quá, nó mang tính đụng chạm. Cách tốt nhất là các cụ mợ cứ đi du lịch tại các vùng miền, mua loại tươi sống (cá - mực) rồi cấp đông mang về HN, nhớ đánh dấu cẩn thận. Lúc nào thư thái cùng bỏ ra hấp trong cùng 1 nồi cùng 1 quy cách. Ăn là phân biệt được ngay.

Langthang_Mercedes

Xe container
em chưa dc ăn hải sản ở nhiều nơi, nhưng những nơi đã đi và so với HN thì cùng 1 loại hải sản, tương đồng về phẩm cấp thì giá k chênh nhau quá nhiều đâu, nên câu chuyện ăn hải sản rẻ nó rất mông lung và khó quy đổi. Đồng ý là ăn tại biển nó tươi hơn thôi chứ đừng tìm loại rẻ
Hải sản đang bơi thì đâu chả tươi như nhau. Kể cả đông lạnh thì cũng tươi như nhau.

Vênh nhau là chỗ ngồi.

thichrauxanh

Xe điện
Vâng. Tôm tít to ăn ngọt lắm, đậm thịt. Ofer toàn rân nhiều tiền, tiêu ko phải nghĩ thì càng ko phải nhớ. Hoặc là dc mời chiêu đãi thì càng ko biết luôn, về báo anh em cơ quan là đi cơ sở ăn cơm mớ rau con cá con tôm đạm bạc.
Cụ lại troll, ọp thì có ng đi xe tỉ tỉ có ng đi xe máy :D
Ăn uống trong tầm hiểu biết của mình mới thực sự cảm nhận đc nó ngon hay chán.
Thì tôm tít(bề bề) trước đây ở Đà Nẵng cũng cho heo ăn thôi, từ hồi làm du lịch phất lên mới ăn nhiều rồi cầu lớn hơn cung nên đắt.
Vâng ý e là thế đó, tôm tít chủ yếu nó giữ nước, chứ để lâu nó tọp đi thì chỉ còn tí bã hôi ;))

money_talk

Xe tăng
Thì tôm tít(bề bề) trước đây ở Đà Nẵng cũng cho heo ăn thôi, từ hồi làm du lịch phất lên mới ăn nhiều rồi cầu lớn hơn cung nên đắt.
Tôm tít (bề bề) miền trung và miền nam thì đúng là ko đáng để ăn, cho heo cũng hợp lý cụ nhề.
Hải sản, nhất là các loại giáp xác, sống đáy thì nước càng lạnh chất lượng càng cao. Ngoài bắc lạnh hơn nên cũng hơi khác đó cụ.
Chỗ nào đóng băng thì còn chất nữa.

thichrauxanh

Xe điện
Hồi xưa trước cửa nhà bố mẹ vợ em là biển, gọi nôm là lấn biển làm nhà. Cây dừa mặt, cua có khi ra lật gạch là bắt được, em còn bé đi múc than về đóng gạch còn múc được cả sam biển...Tôm tít con to bằng bắp chân (cổchân gìđó - bé quá k nhớ nổi - chỉángáng nó to lắm) dânchàiđi về bọn em toàn mang nghịch.
Còn dăm năm trước chú emđi tàu viễn dương (đại loại thế) mang về hàng kg cá ngựa khô,đoạnđó cho còn bị mắng. Giờ thì chắc triệu/cặp tươi mua của dân chã.

Hải sản đôi khi em không muốn nói rõ ràng quá, nó mang tính đụng chạm. Cách tốt nhất là các cụ mợ cứ đi du lịch tại các vùng miền, mua loại tươi sống (cá - mực) rồi cấp đông mang về HN, nhớ đánh dấu cẩn thận. Lúc nào thư thái cùng bỏ ra hấp trong cùng 1 nồi cùng 1 quy cách. Ăn là phân biệt được ngay.
Vâng cụ, e có để ý mấy vụ này đâu, chém tú cho vui thôi. Cụ nay nhảy sòng hô cê vui ko ạ :P

tự_lực

Xe buýt
Hải sản đang bơi thì đâu chả tươi như nhau. Kể cả đông lạnh thì cũng tươi như nhau.

Vênh nhau là chỗ ngồi.
Khác chứ cụ. Mỗi vùng miền nó có vị khác nhau đấy. Còn về độ tươi thì HS nó cg hơi khác 1 chút. Loại đánh bắt tự nhiên hoặc nuôi thả thịt luôn nó tươi kiểu khác. CÒn đánh lên nuôi nhốt hoặc mang về HN nó lại khác. Đặc biệt mặt hàng cua ghẹ. Càng lâu nó càng óp thịt. Nên là cg là tươi nhưng nó khác nhau về chất thịt.
Vâng cụ, e có để ý mấy vụ này đâu, chém tú cho vui thôi. Cụ nay nhảy sòng hô cê vui ko ạ :P
Thì em cg đang chém mà. À mà cụ đi câu suốt lại gì. Nỡm lắm.
Hồ sề gì. Tiền đâu mà có cái đam mê nhã nhặn đấy L-)

thichrauxanh

Xe điện
Khác chứ cụ. Mỗi vùng miền nó có vị khác nhau đấy. Còn về độ tươi thì HS nó cg hơi khác 1 chút. Loại đánh bắt tự nhiên hoặc nuôi thả thịt luôn nó tươi kiểu khác. CÒn đánh lên nuôi nhốt hoặc mang về HN nó lại khác. Đặc biệt mặt hàng cua ghẹ. Càng lâu nó càng óp thịt. Nên là cg là tươi nhưng nó khác nhau về chất thịt.

Thì em cg đang chém mà. À mà cụ đi câu suốt lại gì. Nỡm lắm.
Hồ sề gì. Tiền đâu mà có cái đam mê nhã nhặn đấy L-)
Đùa, hàng đang ngon cụ lại bỏ chợ :(

hongsonphan82

Xe buýt

Vênh nhau là chỗ ngồi.
Thực ra thì không như nhau đâu cụ!
Hàng tươi mới đánh bắt lên chế biến liền ăn nó khác bọt với hàng thở oxy. Đặc biệt mấy loài giáp xác như cua, ghẹ, tôm cho thở oxy vài hôm ăn dở hẳn.

phuongmit

Xe cút kít
giờ giao thương thuận lợi, thông tin tiếp cận tốt và cả đội gom hoạt động mạnh nên con gì ngon, to, hiếm thì chả tội gì mà bà con phải bán rẻ cả. Nhiều con cung k đủ cầu hoặc dân có xu hướng ăn thì chả có mà bán chứ mong gì mua rẻ. Còn độ tươi thì ăn thử rồi cảm nhận và kết luận thôi cụ ạ, viết ra cũng chỉ tham khảo thôi, mặc dù nó đang bơi đang bò như nhau :))

money_talk

Xe tăng
Vênh nhau là chỗ ngồi.
Cụ chưa chuẩn. Hải sản vùng nước càng lạnh sẽ càng chất, hơn vùng nước nóng như miền trung, miền nam VN ta.

Langthang_Mercedes

Xe container
Tùy vùng mà cụ. E nhớ vụ đó là vì bạn e bị UT, chỉ độ tháng sau là đi ạ.
Loại 50k của cụ không ăn được, mút mút cho vui thôi. VN cách đây 10 năm ai cũng có đi động rồi nên cụ nhớ nhầm thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ chưa chuẩn. Hải sản vùng nước càng lạnh sẽ càng chất, hơn vùng nước nóng như miền trung, miền nam VN ta.
Em biết chứ, Hạ Long, miền trung thì ngon, các vùng cửa sông nhiều phù sa thì kém phong phú và kém ngon, ví dụ Hải Phòng, Thái Bình, Nam Định

Mà cụ sai quả nước nóng lạnh đấy.

Em cuốc bài cụ phuongmit nên ý nghĩa nó khác xíu.

tự_lực

Xe buýt
giờ giao thương thuận lợi, thông tin tiếp cận tốt và cả đội gom hoạt động mạnh nên con gì ngon, to, hiếm thì chả tội gì mà bà con phải bán rẻ cả. Nhiều con cung k đủ cầu hoặc dân có xu hướng ăn thì chả có mà bán chứ mong gì mua rẻ. Còn độ tươi thì ăn thử rồi cảm nhận và kết luận thôi cụ ạ, viết ra cũng chỉ tham khảo thôi, mặc dù nó đang bơi đang bò như nhau :))
ah k, ý em đang nói về cách nhận biết 1 số loại hải sản của các vùng miền như mực hoặc cá thu ấy. Nhưng thôi, ta cũng dừng chủ đề này thôi nhỉ.
Chính xác là nhiều con k quá dễđể mua mặc dù nó k hềđắt. Chẳng qua là quáít nên người bắtđể lại cho ng quen hoặc giữ lạiăn. Ví dụ trước tết em mớiđc mẹ gửi cho 1/2 con cá Khế 9kg (đính chính lại là 8).Ăn nó phê lòi ;)

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện

Em nghe cụ tả thì khả năng con đó là bề bề thuyền, kích thước rất lớn. Mà cụ cho em hỏi quán Dương Hường ở CP đồ hải sản có chuẩn ko? Em thấy khá đa dạng mà giá rất hợp ví.

tự_lực

Xe buýt
Em nghe cụ tả thì khả năng con đó là bề bề thuyền, kích thước rất lớn. Mà cụ cho em hỏi quán Dương Hường ở CP đồ hải sản có chuẩn ko? Em thấy khá đa dạng mà giá rất hợp ví.
Em ít hoạt động bên đó cụ ah. Mà cũng không hay ăn quán đâu vì toàn ăn nhà là chính. Ae bạn bè có hỏi thì cứ giới thiệu Hồng Hạnh hoặc Cua Vàng cho lẹ.
Cụ thể hơn ta vào fb mấy hội nhómđồăn Hạ Long là dân nhận xét nhanh lắm.

money_talk

Xe tăng
Nhân vụ "hải sản" này để em mời các cụ mấy con "tôm tít" và vài loại hải sản quê cũ nhà em.
Quê cũ nhà em thì cứ tìm mấy con be bé, nho nhỏ mà các cụ hay gọi là non để ăn sẽ ngon hơn nhiều.
Mấy em cua, bề bề già quá ăn như nhai rơm vì nó xác, khô khốc dai nhanh nhách ko ai muốn ăn.
Về VN nhìn hải sản thực sự là thất vọng và thấy cũng ko rẻ so với chất lượng.

Cua khoảng 3-5 năm tuổi ~100usd/kg, bề bề (tôm tít) khoảng 3 năm tuổi ~70 usd/kg.

Sò huyết này khoảng 2 năm tuổi, ruột to hơn quả chanh.
Ăn 2 con thì ngán bứ đến cả năm sau ko dám nghĩ đến.
Loại này mùa hè chịu khó ra khúc sông cửa biển mò khéo cũng dc vài tấn/ ngày.
Dân nó ko ăn nên ko bán dc

Tôm khoảng 3 tuổi cỡ 50 usd/kg, ruột sò điệp loại nhỏ thì 100 usd/kg(shell)

Ruột sò điệp (shell) loại khá to 330 usd/kg

Chỉnh sửa cuối: