[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

Hóng các cụ tranh luận cũng hay gớm. Em thì vẫn tin là vũ khí thời xưa mà các danh tướng dùng nó nặng cỡ 20-30kg. Em cũng chỉ ngoại suy chứ cũng chả cần tìm hiểu gì, các cụ cứ thử nghĩ xem:
- Bộ đội Việt Nam (lính quèn không phải binh chủng đặc biệt hay cao siêu gì) khi hành quân đã phải đeo bao lô, súng ống các kiểu khoảng 25-30kg. Link các cụ trao đổi đây https://www.otofun.net/threads/trung-binh-nguoi-linh-mang-bao-nhieu-kg-ke-ca-vu-khi-dan-duoc-va-nhu-yeu-pham-o.242039/
- Đặc nhiệm Anh, Mỹ trọng lượng hành quân của bọn nó chắc nặng hơn vào khoảng 30-40kg. Chắc google cũng ra.
Hai anh lính ở trên cả tây lẫn ta khi đeo trên mình khối lượng như vậy vẫn phải chạy nhảy, lăn lộn các kiểu và thậm chí phải hành quân liên tục quãng 40-60km. Các cụ trên này có cụ nào làm được như anh em bộ đội bây giờ không đã?
Giờ nói chuyện danh tướng ngày xưa, đứng trên cả trăm vạn người ngày nay thì tướng không cần khỏe hơn lính, võ hay hơn lính nhưng ngày xưa chắc chắn tướng mà yếu hơn là đếch được.
Vậy nên danh tướng ngày xưa dùng đại đao cỡ 20-30kg hoàn toàn là khả thi.
Các cụ cứ thách cụ nào trên ofun múa được cái xà beng nặng 15kg, đấy là vì các cụ ta toàn múa bàn phím là chính chứ có kéo xà nâng tạ đâu. Các cụ cứ cho em Thạch Kim Tuấn nó tập múa một thời gian xem nó chả múa tốt. Có cụ nào giật được tạ 130kg như em nó chưa, mà em Tuấn thì mới chỉ là lính quèn ở Olympic ngày hôm.

Nhân nói đến chuyện cử tạ, hôm qua em xem live Olympic VĐV TQ này mà còn phát khiếp. 172 kg cử giật đứng 1 chân.

Chauthanh11

Xe điện
Bản thân bác chém "Thiết Kỵ hay Kỵ Binh hạng nặng" là đủ biết bác không thể đi sâu được hơn nữa trong thớt này rồi. Nếu muốn chém tiếp có thể tìm hiểu về quân 'Thiết Đột' thời cụ Lê Lợi còn trước cả cụ Dung một quãng lịch sử. Em dừng với bác ở đây nhé.
Cụ lại sa đà vào bắt bẻ câu chữ ?
Quan trọng nhất là cụ chưa bao giờ chứng minh được những cái vũ khí nặng vài chục kg nó xuất hiện trên chiến trường thế thôi . Mọi ý của cụ toàn theo trí tưởng tượng .
Cụ chém về Thiết Đột em cũng phì cười .
Ngay đến chính sử VN cũng chưa hề mô tả rõ lính đó trang bị như thế nào ra sao . Đố cụ biết nó ra răng đấy .
Đấy cái hình vẽ kỵ binh thời chúa Trịnh cầm giáo dài ngoằng , cụ biết họ là lính gì không ?
Uh thôi dừng chứ toàn võ đoán thì em cũng chịu .

Chỉnh sửa cuối:

Chauthanh11

Xe điện
Hóng các cụ tranh luận cũng hay gớm. Em thì vẫn tin là vũ khí thời xưa mà các danh tướng dùng nó nặng cỡ 20-30kg. Em cũng chỉ ngoại suy chứ cũng chả cần tìm hiểu gì, các cụ cứ thử nghĩ xem:
- Bộ đội Việt Nam (lính quèn không phải binh chủng đặc biệt hay cao siêu gì) khi hành quân đã phải đeo bao lô, súng ống các kiểu khoảng 25-30kg. Link các cụ trao đổi đây https://www.otofun.net/threads/trung-binh-nguoi-linh-mang-bao-nhieu-kg-ke-ca-vu-khi-dan-duoc-va-nhu-yeu-pham-o.242039/
- Đặc nhiệm Anh, Mỹ trọng lượng hành quân của bọn nó chắc nặng hơn vào khoảng 30-40kg. Chắc google cũng ra.
Hai anh lính ở trên cả tây lẫn ta khi đeo trên mình khối lượng như vậy vẫn phải chạy nhảy, lăn lộn các kiểu và thậm chí phải hành quân liên tục quãng 40-60km. Các cụ trên này có cụ nào làm được như anh em bộ đội bây giờ không đã?
Giờ nói chuyện danh tướng ngày xưa, đứng trên cả trăm vạn người ngày nay thì tướng không cần khỏe hơn lính, võ hay hơn lính nhưng ngày xưa chắc chắn tướng mà yếu hơn là đếch được.
Các cụ cứ thách cụ nào trên ofun múa được cái xà beng nặng 15kg, đấy là vì các cụ ta toàn múa bàn phím là chính chứ có kéo xà nâng tạ đâu. Các cụ cứ cho em Thạch Kim Tuấn nó tập múa một thời gian xem nó chả múa tốt. Có cụ nào giật được tạ 130kg như em nó chưa, mà em Tuấn thì mới chỉ là lính quèn ở Olympic ngày hôm.
Vác nó là 1 chuyện , còn múa đánh nhau là chuyện khác hoàn toàn .
Mà nhiều người chứng minh cây vũ khí vài kg chỉ 1 hit đủ tiễn người full giáp trụ lên đường , thì vác cây vài chục kg đi đánh nhau làm gì cho nó tốn sức ?

crYztaL

Xe buýt
Cụ lại sa đà vào bắt bẻ câu chữ ?
Quan trọng nhất là cụ chưa bao giờ chứng minh được những cái vũ khí nặng vài chục kg nó xuất hiện trên chiến trường thế thôi . Mọi ý của cụ toàn theo trí tưởng tượng .
Cụ chém về Thiết Đột em cũng phì cười .
Ngay đến chính sử VN cũng chưa hề mô tả rõ lính đó trang bị như thế nào ra sao .
Đấy cái hình vẽ kỵ binh thời chúa Trịnh cầm giáo dài ngoằng , cụ biết họ là lính gì không ?
Uh thôi dừng chứ toàn võ đoán thì em cũng chịu .
Toàn những ông tưởng tượng ra rồi nói nhăng nói cuội cụ ơi, chứ có cái chứng minh dẫn chứng nào ra hồn đâu. Mai em cũng thu mua sắt vụn rồi đúc cái rìu 50 kg chôn xuống nền nhà, cỡ 500 năm sau con cháu đào lên mình lại được ghi vào gia phả là võ tướng 🤭

Chauthanh11

Xe điện
Toàn những ông tưởng tượng ra rồi nói nhăng nói cuội cụ ơi, chứ có cái chứng minh dẫn chứng nào ra hồn đâu. Mai em cũng thu mua sắt vụn rồi đúc cái rìu 50 kg chôn xuống nền nhà, cỡ 500 năm sau con cháu đào lên mình lại được ghi vào gia phả là võ tướng 🤭
Thì đấy cụ .
Trong này nhiều còm , nhiều cụ chứng minh từ Âu sang Á , Đông sang Tây tới tận VN tất cả các loại kỵ binh từ nặng hay nhẹ đều dùng giáo dài hay đao , kiếm ngắn . Kể của ngự lâm quân chẳng ông nào vác cái của nợ vài chục kg làm gì cả .
Nhưng khổ nhiều cụ nậm phim với chuyện Tàu quá rồi cụ .

Wakeup

Xe điện
Vũ khí dài: Cái thanh tạ đòn ở phòng tập gym nặng khoảng 20kgs, dài tầm 1m8-2m. Đố các bác cầm 1 đầu đòn tạ để chỉ chỏ như kiểu như cầm kiếm chỉ vào mặt địch thủ rồi tạ múa may cái đòn tạ được đấy.

Vũ khí ngắn kiểu như búa, chùy: các bác cầm quả tạ đơn nặng 20-25kg rồi múa cổ tay, quay cánh tay, vung lên vung xuống xem được mấy lần, được mấy giây?

Nhiều bác trên này bị nhầm giữa việc mang/vác được cân nặng 50-70kgs vì dàn trải toàn thân khác với việc sử dụng chỉ bằng 1-2 tay.
Bộ đội mang vác được 4-50kgs ba lô nhưng ít người cầm được khẩu AK giương súng bằng 1 tay để bắn.

belo

Xe điện
Né con ngựa chạy thế dễ k. Đứng dịch cách đường chạy cỡ 1.5m rồi vài lính cầm giáo, câu liên móc cho thằng trên ngựa ngã ngửa ra. Đánh nhau thì phải theo đội chứ 1 mình nhao lên thì mất xác.
Em nói là tùy rồi nhé. Ngày bài cụ quoted.

Covidoto

Xe hơi
Bộ đội ta thời giờ đánh tay đôi thừa sức cân dc 3,4 ông tướng ngày xưa là bình thường. Con người ngày xưa kích thước nhỏ hơn bây giờ làm sao lấy hiện tại mà suy ra quá khứ dc
. Mấy cái vũ khí khủng ngày xưa đúc ra để chưng là chủ yếu.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Nói như cụ chả khác *** gì bọn đu càng, rước bố Mỹ vào VN.
Xin hỏi cụ phi công Triều Tiên có sát hại người Việt không, chuyên gia LX có giết ai không.
Mỹ có thảm sát Mỹ Lai, sử vẫn còn ghi quân Xiêm sang cướp giết hiếp dân Việt thế nào đến nỗi sau này Nguyễn Ánh còn khước từ khi Rama 1 ngỏ ý đưa quân sang.
Tôi nói rồi ở phương tây từ xưa đã có hiệp ước phòng thủ chung và liên minh. Đánh nhau chí choé nhưng có thằng xâm lược là đoàn kết đánh lại, tiêu biểu là cuộc là trận Maraton 300 nghìn quân Hy Lạp, Spacta và các thành bang khác đánh quân Ba tư.
Nhưng nó áp dụng tuỳ nơi và tuỳ nước do văn hoá của nó.
Việt Nam có truyền thống đánh ngoại xâm, giặc đến nhà đàn bà cũng đánh, bất hoà chia cắt thì có thể chứ gọi quân nước khác vào là rước voi về rày mả tổ. Đó là lý do NA ko bao giờ rửa được tội bán nước.
Phi công Triều Tiên chắc được khoảng 20 người và họ cảm tử giết Mỹ không còn ai trở về.
Bố Mỹ của cụ Xuân Hải đem tận nửa triệu quân với chư hầu.
Cụ Xuân Hải thân mến, ở các top khác tôi biết cụ cũng bị đánh te tue vì suy nghĩ của cụ. Ở đây cũng vậy thôi, đổ trắng thay đen là éo được, bố láo.
Đừng nói câu VN can thiệp nước ngoài, lớp trẻ nó chửi cho lại không biết núp chỗ nào. Khơ me đỏ nó đánh VN trước, tàn sát người Việt. Đưa lên LHQ thì Mỹ và TQ, Đông Nam Á bênh Khơ me đỏ chả làm được gì, chính phủ Hunsen cầu cứu phải mấy lần. Đến những người lính VNCH khi đó còn phải nói : Lúc đánh nhau nhiều lúc chúng tôi vứt súng vì là người Việt, nhưng nếu có kẻ xâm phạm chúng tôi sẽ theo các ông.
Các phi công VNCH cũng nói : nếu các ông tin tưởng chúng tôi sẽ tham gia đánh với các ông, đến bọn lưu vong bên kia năm đó còn biết bênh VN.
Cụ Xuân Hải thân mến, đến còm này tôi thấy cụ ko còn tư cách gì nói chuyện với tôi nữa. Tôi cũng không đưa cụ vào blacklist đâu, trò trẻ con.
Nhưng tranh luận với những người như cụ làm tôi còn thấy chán hơn là tranh luận với ban kèn hơi ba vàng bên kia.
Khổ cái ban kèn hơi bên đó giờ cũng bị thế hệ trẻ và Việt kiều người ta coi như đóng giẻ rách.
Biết 1 mà ko biết 2, lý do nào mà Khơ me Đỏ gây chiến tranh biên giới? Kênh Vĩnh Tế mốc giới ban đầu thế nào, công sức, tiền của những bên nào tham gia? Cụ nghĩ cụ Hùng sinh ra dân Chăm Pa, Khơ Me chắc. Trò tranh luận đả kích cá nhân đu càng, ba que… chỉ lộ cái tối kiến thôi. Ko thích thì đừng quote lại còm này nữa, nhảm.

Khổ thân các vị danh tướng tiền bối xưa cầm siêu đao ra trận làm gì , giờ bị tụi con cháu ngô nghê đời sau coi thường. Phải chi cứ cầm béng cây xà beng 1,5 m Stanley 55-150,nặng 5 kg công nghệ Mỹ Tho gốc Chị Na bán đầy trên mạng ra trận là xong. Lại còn được ship đến tận mặt trận, bao đổi trả nếu không ưng ý.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Vũ khí dài: Cái thanh tạ đòn ở phòng tập gym nặng khoảng 20kgs, dài tầm 1m8-2m. Đố các bác cầm 1 đầu đòn tạ để chỉ chỏ như kiểu như cầm kiếm chỉ vào mặt địch thủ rồi tạ múa may cái đòn tạ được đấy.

Vũ khí ngắn kiểu như búa, chùy: các bác cầm quả tạ đơn nặng 20-25kg rồi múa cổ tay, quay cánh tay, vung lên vung xuống xem được mấy lần, được mấy giây?

Nhiều bác trên này bị nhầm giữa việc mang/vác được cân nặng 50-70kgs vì dàn trải toàn thân khác với việc sử dụng chỉ bằng 1-2 tay.
Bộ đội mang vác được 4-50kgs ba lô nhưng ít người cầm được khẩu AK giương súng bằng 1 tay để bắn.
Tay đòn dài thì người ta phải nắm ở giữa để cân bằng. Ko ai cầm trường đao 1 đầu cả. Ngược lại kiếm, rìu, truỳ …phải có trọng lượng nhẹ vì người sử dụng nắm đằng chuôi.
Kỹ thuật cân bằng + sức lực kết hợp mới cho con người khả năng siêu phàm. Nói như các cụ ở đây phủ nhận thì bộ môn trượt băng nghệ thuật ko tồn tại. Mk nó vừa trượt, vừa xoay, nâng 1 tay con nhà người ta như cái gối ôm mà ko biết mệt.

Nam Đà thành

Xe tải
Long đao
Long đao (Số đăng ký: 01/ĐKCV), hiện lưu giữ tại Khu di tích tưởng niệm Vương triều Mạc, xã Ngũ Đoan, huyện Kiến Thụy, thành phố Hải Phòng, được công nhận là Bảo vật quốc gia tại Quyết định số 88/QĐ-TTg ngày 15/01/2020 của Thủ tướng Chính phủ.

- Chất liệu: Kim loại (sắt, đồng)
- Niên đại: Thế kỷ XVII - XVIII
Long đao có trọng lượng 12,8 kg, chia làm 03 phần gồm: lưỡi đao, khâu đao (họng, chuôi cán) và cán đao. Tổng chiều dài 240cm, trong đó cán đao dài 148cm, khâu đao gồm họng bằng hợp kim đồng dài 16,5cm, chuôi cán dài 12cm, lưỡi đao bằng sắt tính từ họng dài 96cm, bản lưỡi đao rộng nhất 8.5cm, sống đao dày nhất 1,3cm, đường kính cán đao 3,8cm - 4cm. Long đao có mũi nhọn, lưỡi có hình tựa bán nguyệt,cán dài. Khâu đao là chốt nối giữa lưỡi đao và cán đao; khi tháo lưỡi đao ra thì cán đao thành một cây đoản côn. Khâu đao tạo tác hình linh vật Nhai Tí (hay còn gọi Nhái Xế), đầu giống rồng, thân có vẩy, miệng há rộng làm bệ đỡ lưỡi đao, răng nanh nhô ra ngoài, có mũi sư tử, trán lạc đà, mắt tròn to, tai hình quạt, từ hốc mắt toả ra hai bên râu đơn, cong, cuộn đầu; phía dưới (cổ) đúc nổi 4 râu tựa đao mác, hai râu giữa đan vắt chéo nhau, các râu bên roãng lượn sóng nhẹ mang phong cách mỹ thuật thời Mạc; thân khâu đao khắc hoa văn tựa vân mây và vẩy rồng. Lưỡi đao và cán đao để trơn, không trang trí hoa văn. Lưỡi đao và chuôi đao có màu đen của sắt; khâu đao có màu nâu ánh đỏ của chất liệu đồng.
Long đao là một loại vũ khí có kích thước lớn, chuôi và lưỡi được làm bằng sắt, riêng khâu đao thì làm bằng đồng; hình thức độc đáo, có sự kết hợp giữa hai kim loại đồng và sắt. Trang trí ở khâu đao rất tỉ mỉ, chưa thấy xuất hiện trong các di tích và bảo tàng ở Việt Nam. Nghiên cứu mỹ thuật trang trí trên khâu đao, so sánh hoa văn trên khâu đao với các họa tiết trang trí trên mái kiến trúc, trên lư hương thấy có nét tương đồng phong cách mỹ thuật thời Mạc - Lê Trung hưng và trên cơ sở kết quả xét nghiệm của Phòng Nghiên cứu thực nghiệm khảo cổ học thuộc Viện Khảo cổ học cho kết quả: Kỹ thuật và vật liệu chế tạo Long đao là loại hợp kim thuộc thế kỷ XVI - XVII. Một số thành viên Hội đồng Di sản văn hóa quốc gia cho rằng có thể có niên đại muộn hơn (thế kỷ VII - XVIII) và chưa có cơ sở để gắn Long đao này với Vua Nhà Mạc./.

Thúy Hà
Theo hồ sơ tư liệu Cục Di sản văn hóa
Đao này là đao nhà mạc hử cụ ?

Nam Đà thành

Xe tải
Nhìn nó vác 100kg mà một tay cầm đưa lên cao như không, nhà cháu không tin lắm, nếu có cái cân để cân thanh đao trước khi múa còn tin được.
Cây này được 30 kg em đi đầu xuống đất .

Accent3590

Xe tải
Đề nghị cử ngay lão này sang Huấn luyện cử tạ.
Thế quái nào Thạch đại ca của VN đi thi Olimpic môn cử tạ. Ăn học mỗi công phu cử tạ, mím môi, mắm lợi, gồng cơ bụng, lòi cơ trĩ mà nâng 126 kg còn fail. Ông này cầm 100kg mà múa nhẹ như lông. Nội công quả thâm hậu.
Hay lại sai đơn vị nhỉ?
Phải cử cỡ Kiều Phong một đấm khai sơn phá thạch. Một tạ ăn nhằm gì

Nếu Quan Vũ dùng xà beng xoắn loại 8 ký Tây do Vietnamsteel sản xuất thì đã không bị Mã Trung bắt sống. Vì chỉ cần thúc mạnh cái đuôi xà beng là thủng giáp ngực của tướng Đông Ngô. Chưa kể Quan Bình có thể dùng đầu xà beng đào hầm giúp 2 cha con trốn truy kích. Đây quả là bài học chua xót cho những ai không dùng hàng nội địa Việt Nam mà lại đi dùng đồ Tàu biên giới.

kimthanlahan

Xe tăng
View attachment 6393138

Đao Nhật có lưỡi đao nặng từ 2 kg trở lên. Nếu cán bằng thép đặc thì đao nặng khoảng 17 kg.
View attachment 6393160
Nếu dùng cho bộ binh (naginata infantry) thì cán thường bằng gỗ, khi đó đao Nhật nặng khoảng 4-5 kg.

View attachment 6393153
Đao Nhật nếu giảm khối lượng sắt thép ở lưỡi đao thì nữ còn có thể dùng để tập luyện múa, chém, dạy gấu nhà thay cho tập yoga. Khi đó đao Nhật nặng khoảng 2 - 3 kg.
Thì có ai phản đối dùng đao cho chiên trận đâu. Mọi người quan tâm là liệu thanh đao của anh Vũ nặng 82 cân, ước khoảng 40 kg thì dùng thế nào? Hay anh Vũ là siêu nhân, ngựa Xích Thố có huyết mạch Kỳ Lân? Trước khi có Xích Thố thì ngựa thường anh ấy vẫn chiến tốt, có điều ngựa hơi bị gày do mang vác quá sức.

heyhello

Xe máy
Nhìn nó vác 100kg mà một tay cầm đưa lên cao như không, nhà cháu không tin lắm, nếu có cái cân để cân thanh đao trước khi múa còn tin được.
Nếu 100kg mà mang đc thế thì đã có HCV Olympic môn cử tạ rồi cụ ạ

kimthanlahan

Xe tăng
14kg đc k cụ hay 24kg, 34, 39.?

4kg của cụ nó cũng vô lý như 40kg nếu cụ k chứng minh.
Dựa trên khả năng mang vác của động vật so với tự trọng, cũng như khả năng nhảy cao so với chiều cao cơ bản. Kết cấu xương, khớp của người thì một người 40kg sử dụng hiệu quả được binh khí lạnh bằng hai tay khoảng 4kg. Nặng hơn nữa là mang vác, không còn là sử dụng binh khí, công cụ nữa. Đao 40kg thì cụ Vũ nên nặng khoảng 400kg. Theo truyện thì có vẻ khớp vì anh ấy cao tận chín thước, cõ 2,7m.

shiluo

Xe container
Cụ so sánh vác được và dùng để làm vũ khí là thấy hài rồi.
Cụ nên nhớ vũ khí khai quật, nghiên cứu được hầu hết là 1-2kg, tức là nó tối ưu để đánh nhau. Trên này cũng có clip thằng Tây cơ bắp đứng dưới đất múa vũ khí ~10kg đã thấy chật vật theo kiểu slow motion thì đánh nhau kiểu gì?
Thanh Long đao của bạn Quan Vũ thì Tàu nó cũng đã có nghiên cứu thời đấy không làm được rồi (700 năm sau đến đời Tống mới chế tạo được), và con đao chế tạo ra đúng như cụ nói là dùng để tập luyện như nâng tạ.
Mà cũng có thể thời đấy con người tuy nhỏ hơn, dinh dưỡng kém hơn nhưng khỏe gấp năm gấp mười bây giờ. Do một biến cố nào đấy mà bị thoái hóa nên mới yếu như thời nay ^^