[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

dungcivic

Xe tăng
Quan trọng là chúa Trịnh chẳng cần lên ngôi vua làm gì cả . Tất cả quyền lực ở trong tay ông ấy cần gì cái danh hão ? dân tình họ cũng biết rõ điều đấy .
Muốn lập vua nào là do ý của chúa Trịnh hết .
Còn chúa Nguyễn ở phương Nam đúng nghĩa chẳng liên quan gì đến vua Lê , không ông vua nào ra lệnh được cho họ , và họ cũng chẳng cần đóng góp gì cho vua Lê cả . 9 vị chúa thì mình Nguyễn Hoàng biết mặt vua Lê , còn 8 vị chúa kia thì 100% không biết vua Lê mặt mũi ngang dọc ra sao cả .
Tự tin thế sao không lên làm vua đi, bỏ đi được bao nhiêu thủ tục phiền toái lập vua này nọ, lại không lo có ngày bị quần thần phò Lê âm mưu tạo phản sau lưng (thực tế xảy ra như cơm bữa). Trong lịch sử đại thần cậy công, cậy quyền lấn át vua khá nhiều nhưng từ lấn át chuyển sang cướp ngôi phạm vào đại nghịch bất đạo nó là câu chuyện khác hẳn.

Còn tất cả các chúa Nguyễn đều tuyên bố mình là triều thần nhà Lê chứ không có ông nào nói không cả. Nếu không phải triều thần nhà Lê thì họ đã xưng vương, sao cứ giữ mãi chức danh chúa làm gì.

Nine

Xe điện
Đọc cái bài viết này không rõ mức độ chính xác đến đâu . Nhưng vũ khí tìm thấy trong mộ Lữ Bố chỉ là 1 cây giáo hết sức bình thường , có lẽ người bất cứ người nào cũng có thể sử dụng , chứ không phải ghê gớm như trong chuyện TQDN
khai-quat-lang-mo-la-bo-tim-thay-hien-vat-khong-the-ngo-hinh-3.jpg

Bài viết trong link và còm của cụ chả thấy liên quan gì đến nhau là sao nhỉ

Chauthanh11

Xe điện
Tự tin thế sao không lên làm vua đi, bỏ đi được bao nhiêu thủ tục phiền toái lập vua này nọ, lại không lo có ngày bị quần thần phò Lê âm mưu tạo phản sau lưng (thực tế xảy ra như cơm bữa). Trong lịch sử đại thần cậy công, cậy quyền lấn át vua khá nhiều nhưng từ lấn át chuyển sang cướp ngôi phạm vào đại nghịch bất đạo nó là câu chuyện khác hẳn.

Còn tất cả các chúa Nguyễn đều tuyên bố mình là triều thần nhà Lê chứ không có ông nào nói không cả. Nếu không phải triều thần nhà Lê thì họ đã xưng vương, sao cứ giữ mãi chức danh chúa làm gì.
Đơn giản là họ không thích ! Chứ chúa Trịnh dám giết vua phế vua thì họ sợ ai đây nữa .
Thế giết vua không là đại nghịch bất đạo à ? Sao không ai dám phản đối ?
Chúa Nguyễn tuyên bố là triều thần nhà Lê , nhưng họ lại không biết vua Lê là ông như thế nào , cũng chẳng nghe lệnh vua Lê , không đóng góp chút gì cho nhà Lê cả . Họ có luật pháp riêng , quân chúa Trịnh cũng danh nghĩa vua Lê tới thì họ đánh .
Họ nhận làm tôi nhà Lê mới là cái danh hão đấy .
Cái việc chúa Nguyễn xưng thần với vua Lê khác gì các triều đại Việt Nam xưng thần với Tàu ??

Chỉnh sửa cuối:

dungcivic

Xe tăng
Đơn giản là họ không thích ! Chứ chúa Trịnh dám giết vua phế vua thì họ sợ ai đây nữa .
Thế giết vua không là đại nghịch bất đạo à ? Sao không ai dám phản đối ?
Chúa Nguyễn tuyên bố là triều thần nhà Lê , nhưng họ lại không biết vua Lê là ông như thế nào , cũng chẳng nghe lệnh vua Lê , không đóng góp chút gì cho nhà Lê cả . Họ có luật pháp riêng , quân chúa Trịnh cũng danh nghĩa vua Lê tới thì họ đánh .
Họ nhận làm tôi nhà Lê mới là cái danh hão đấy .
Cái việc chúa Nguyễn xưng thần với vua Lê khác gì các triều đại Việt Nam xưng thần với Tàu ??
Làm vua ai chả thích, làm gì có chuyện nói không thích. Một ông không thích còn chấp nhận được không lẽ bao nhiêu ông không ông nào thích. Chuyện giết vua phế vua là chuyện thâm cung bí sử, trong đồn ra thế chứ tuyên cáo chính thức nó không như thế. Còn đường đường chính chính phế vua cướp ngôi nó là cái nhẽ khác hẳn.

Mà đa phần chỉ đọc Hoàng Lê Nhất Thống Chí nâng bi nhà Tây Sơn dìm Trịnh Nguyễn. Chứ nhà Trịnh ngang ngược chèn ép vua Lê bao nhiêu đời mà nhà Lê vẫn sống yên bình có sao đâu. Được ông Nguyễn Huệ từ Phú Xuân ra thăm tình nghĩa thắm thiết ba bảy hai mốt ngày Lê Chiêu Thống phải bỏ trốn sang Thanh cầu viện, thế là thế nào.

Còn chúa Nguyễn chính ra không cần phải xưng thần với vua Lê vì họ chả có lợi ích gì cả. Để giữ hòa bình (giống VN xưng thần với Tàu) thì không phải vì đằng nào cũng đánh nhau vỡ đầu với quân Trịnh rồi, để mị dân thì cũng không hẳn vì dân hầu như toàn ở vùng đất mới do nhà Nguyễn khai khẩn, vốn không phải dân triều Lê. Vậy mà họ vẫn xưng thần với vua Lê và chỉ nhất định chỉ nhận là chúa chứ không phải là vua, cụ hiểu điều đó như nào?

Chauthanh11

Xe điện
Làm vua ai chả thích, làm gì có chuyện nói không thích. Một ông không thích còn chấp nhận được không lẽ bao nhiêu ông không ông nào thích. Chuyện giết vua phế vua là chuyện thâm cung bí sử, trong đồn ra thế chứ tuyên cáo chính thức nó không như thế. Còn đường đường chính chính phế vua cướp ngôi nó là cái nhẽ khác hẳn.

Mà đa phần chỉ đọc Hoàng Lê Nhất Thống Chí nâng bi nhà Tây Sơn dìm Trịnh Nguyễn. Chứ nhà Trịnh ngang ngược chèn ép vua Lê bao nhiêu đời mà nhà Lê vẫn sống yên bình có sao đâu. Được ông Nguyễn Huệ từ Phú Xuân ra thăm tình nghĩa thắm thiết ba bảy hai mốt ngày Lê Chiêu Thống phải bỏ trốn sang Thanh cầu viện, thế là thế nào.

Còn chúa Nguyễn chính ra không cần phải xưng thần với vua Lê vì họ chả có lợi ích gì cả. Để giữ hòa bình (giống VN xưng thần với Tàu) thì không phải vì đằng nào cũng đánh nhau vỡ đầu với quân Trịnh rồi, để mị dân thì cũng không hẳn vì dân hầu như toàn ở vùng đất mới do nhà Nguyễn khai khẩn, vốn không phải dân triều Lê. Vậy mà họ vẫn xưng thần với vua Lê và chỉ nhất định chỉ nhận là chúa chứ không phải là vua, cụ hiểu điều đó như nào?
Họ không cướp ngôi còn nhiều lý do khác chứ không phải sợ ?
Nhà chúa nắm hết tất cả quyền lực thì khác gì vua ở đây ?
Giống như Tào Tháo ấy cần gì làm vua ?
Chuyện chúa Trịnh giết vua thì đến chính sử còn ghi sao lại là thâm cung bí sử , đồn thổi ở đây ?
Còn phế vua thì họ thông cáo đàng hoàng luôn nhé . Trịnh Tùng phế vài ông vua luôn cụ ạ .
Cụ loanh quanh quá và không hiểu gì cả. Hoàng Lê Nhất Thống Chí nó tiểu thuyết chứ không phải lịch sử nhé cụ .
Hoàng Lê Nhất Thống Chí thì khác gì Tam Quốc Diễn Nghĩa ?
Em chẳng hiểu cụ nói cái gì về chúa Nguyễn cả ?
Đã nói rõ với cụ chúa Nguyễn ở Đàng Trong coi như 1 quốc gia độc lập , họ chẳng liên quan gì đến nhà Lê ngoài cái danh hão . Họ nhận là chúa hay là Ngọc Hoàng thì nói thẳng không ai làm gì nổi họ cả .
Cụ tranh luận nó cứ loanh quanh chẳng đâu vào đâu , chẳng ra vấn đề gì thì thôi cụ nhé .

dungcivic

Xe tăng
Họ không cướp ngôi còn nhiều lý do khác chứ không phải sợ ?
Nhà chúa nắm hết tất cả quyền lực thì khác gì vua ở đây ?
Giống như Tào Tháo ấy cần gì làm vua ?
Chuyện chúa Trịnh giết vua thì đến chính sử còn ghi sao lại là thâm cung bí sử , đồn thổi ở đây ?
Còn phế vua thì họ thông cáo đàng hoàng luôn nhé . Trịnh Tùng phế vài ông vua luôn cụ ạ .
Cụ loanh quanh quá và không hiểu gì cả. Hoàng Lê Nhất Thống Chí nó tiểu thuyết chứ không phải lịch sử nhé cụ .
Hoàng Lê Nhất Thống Chí thì khác gì Tam Quốc Diễn Nghĩa ?
Em chẳng hiểu cụ nói cái gì về chúa Nguyễn cả ?
Đã nói rõ với cụ chúa Nguyễn ở Đàng Trong coi như 1 quốc gia độc lập , họ chẳng liên quan gì đến nhà Lê ngoài cái danh hão . Họ nhận là chúa hay là Ngọc Hoàng thì nói thẳng không ai làm gì nổi họ cả .
Cụ tranh luận nó cứ loanh quanh chẳng đâu vào đâu , chẳng ra vấn đề gì thì thôi cụ nhé .
Thôi cụ không phân biệt được phế vua và lên ngôi vua với phế vua (tuyên cáo vì lý do không đủ năng lực a,b,c gì đó nên vua đồng ý thoái vị) thì kể cũng khó nói chuyện gì với cụ.

Còn tại sao nhà Nguyễn lại xưng là chúa chứ không phải là vua cũng loanh quanh mãi không trả lời nổi. Mà tại sao 2 ông 2 đầu đều xưng là chúa hết, thông đồng hay trùng hợp hay thế không biết.

Chauthanh11

Xe điện
Thôi cụ không phân biệt được phế vua và lên ngôi vua với phế vua (tuyên cáo vì lý do không đủ năng lực a,b,c gì đó nên vua đồng ý thoái vị) thì kể cũng khó nói chuyện gì với cụ.

Còn tại sao nhà Nguyễn lại xưng là chúa chứ không phải là vua cũng loanh quanh mãi không trả lời nổi. Mà tại sao 2 ông 2 đầu đều xưng là chúa hết, thông đồng hay trùng hợp hay thế không biết.
Cụ có bị làm sao vậy ?
Phế vua , giết vua vì bất kỳ lý do gì đều là đại nghịch bất đạo , thuộc tội bất trung . Những tội như vậy bị tru di cửu tộc .
Nhưng tại sao không ai dám làm gì chúa Trịnh , cụ trả lời xem nào ?
Còn chúa Nguyễn không xưng vua vẫn lấy danh nghĩa vua Lê thì này nhiều cụ trả lời rõ ràng là để mị dân , được chưa hả cụ ? Và em đã nói cũng là như vậy , giống như xưng thần với Tàu .
Còn không hiểu cụ muốn nói , muốn chứng minh cái gì , khi mà sự thật nó đã rõ ràng ra đây .
Cụ không trả lời tại sao chúa Trịnh giết vua , phế vua phạm tội lớn nhất mà không bị sao thì cụ đừng rep còm em làm gì nữa . Để cái thớt nó về đúng chủ đề đi .

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
:)) Vậy mà cụ vẫn dựa vào cái chính danh do phong kiến TQ sắc phong. Các triều đại PK lật đổ lẫn nhau thì tính chính danh ở đâu?
Đem quan can thiệt nước khác thì được, còn nước khác vào thì ko, tiêu chuẩn kép? Phi công Triều Tiên chiến đấu ở BVN chuyên gia LX chiến đấu BVN, lính công binh, PK TQ chiến đấu ở BVN…
Chính trị là thế đấy, nếu cụ nói đến sử Đ? thì em thua, cụ đúng tất.
Nói như cụ chả khác *** gì bọn đu càng, rước bố Mỹ vào VN.
Xin hỏi cụ phi công Triều Tiên có sát hại người Việt không, chuyên gia LX có giết ai không.
Mỹ có thảm sát Mỹ Lai, sử vẫn còn ghi quân Xiêm sang cướp giết hiếp dân Việt thế nào đến nỗi sau này Nguyễn Ánh còn khước từ khi Rama 1 ngỏ ý đưa quân sang.
Tôi nói rồi ở phương tây từ xưa đã có hiệp ước phòng thủ chung và liên minh. Đánh nhau chí choé nhưng có thằng xâm lược là đoàn kết đánh lại, tiêu biểu là cuộc là trận Maraton 300 nghìn quân Hy Lạp, Spacta và các thành bang khác đánh quân Ba tư.
Nhưng nó áp dụng tuỳ nơi và tuỳ nước do văn hoá của nó.
Việt Nam có truyền thống đánh ngoại xâm, giặc đến nhà đàn bà cũng đánh, bất hoà chia cắt thì có thể chứ gọi quân nước khác vào là rước voi về rày mả tổ. Đó là lý do NA ko bao giờ rửa được tội bán nước.
Phi công Triều Tiên chắc được khoảng 20 người và họ cảm tử giết Mỹ không còn ai trở về.
Bố Mỹ của cụ Xuân Hải đem tận nửa triệu quân với chư hầu.
Cụ Xuân Hải thân mến, ở các top khác tôi biết cụ cũng bị đánh te tue vì suy nghĩ của cụ. Ở đây cũng vậy thôi, đổ trắng thay đen là éo được, bố láo.
Đừng nói câu VN can thiệp nước ngoài, lớp trẻ nó chửi cho lại không biết núp chỗ nào. Khơ me đỏ nó đánh VN trước, tàn sát người Việt. Đưa lên LHQ thì Mỹ và TQ, Đông Nam Á bênh Khơ me đỏ chả làm được gì, chính phủ Hunsen cầu cứu phải mấy lần. Đến những người lính VNCH khi đó còn phải nói : Lúc đánh nhau nhiều lúc chúng tôi vứt súng vì là người Việt, nhưng nếu có kẻ xâm phạm chúng tôi sẽ theo các ông.
Các phi công VNCH cũng nói : nếu các ông tin tưởng chúng tôi sẽ tham gia đánh với các ông, đến bọn lưu vong bên kia năm đó còn biết bênh VN.
Cụ Xuân Hải thân mến, đến còm này tôi thấy cụ ko còn tư cách gì nói chuyện với tôi nữa. Tôi cũng không đưa cụ vào blacklist đâu, trò trẻ con.
Nhưng tranh luận với những người như cụ làm tôi còn thấy chán hơn là tranh luận với ban kèn hơi ba vàng bên kia.
Khổ cái ban kèn hơi bên đó giờ cũng bị thế hệ trẻ và Việt kiều người ta coi như đóng giẻ rách.

baker.vn

Xe hơi
Khí công các cụ nhá. Yếu quyết sử đao ở khí công.
Khí trong mỗi con người vận hành liên tục. Lúc mạnh lúc nhẹ, lúc rền lúc lắng.
Em ăn hạt mít nhiều nên hiểu nhiều lắm

Nói chung sau khi có ảnh con cháu của cụ Dung múa được siêu đao 13,5 kg thì các đại tướng Ofer đã cởi giáp quăng đao lên ngựa chạy rẽ bờm sút hết cả pê đan. =))

Tướng hồi xưa mà cầm binh khí cán gỗ ra trận là chỉ có chết với bộ binh với khiên tay và kiếm sắc. Có bác lại còn cho rằng phía đuôi đao không đâm xọc được mới buồn cười chứ.

Long đao
Long đao (Số đăng ký: 01/ĐKCV), hiện lưu giữ tại Khu di tích tưởng niệm Vương triều Mạc, xã Ngũ Đoan, huyện Kiến Thụy, thành phố Hải Phòng, được công nhận là Bảo vật quốc gia tại Quyết định số 88/QĐ-TTg ngày 15/01/2020 của Thủ tướng Chính phủ.

- Chất liệu: Kim loại (sắt, đồng)
- Niên đại: Thế kỷ XVII - XVIII
Long đao có trọng lượng 12,8 kg, chia làm 03 phần gồm: lưỡi đao, khâu đao (họng, chuôi cán) và cán đao. Tổng chiều dài 240cm, trong đó cán đao dài 148cm, khâu đao gồm họng bằng hợp kim đồng dài 16,5cm, chuôi cán dài 12cm, lưỡi đao bằng sắt tính từ họng dài 96cm, bản lưỡi đao rộng nhất 8.5cm, sống đao dày nhất 1,3cm, đường kính cán đao 3,8cm - 4cm. Long đao có mũi nhọn, lưỡi có hình tựa bán nguyệt,cán dài. Khâu đao là chốt nối giữa lưỡi đao và cán đao; khi tháo lưỡi đao ra thì cán đao thành một cây đoản côn. Khâu đao tạo tác hình linh vật Nhai Tí (hay còn gọi Nhái Xế), đầu giống rồng, thân có vẩy, miệng há rộng làm bệ đỡ lưỡi đao, răng nanh nhô ra ngoài, có mũi sư tử, trán lạc đà, mắt tròn to, tai hình quạt, từ hốc mắt toả ra hai bên râu đơn, cong, cuộn đầu; phía dưới (cổ) đúc nổi 4 râu tựa đao mác, hai râu giữa đan vắt chéo nhau, các râu bên roãng lượn sóng nhẹ mang phong cách mỹ thuật thời Mạc; thân khâu đao khắc hoa văn tựa vân mây và vẩy rồng. Lưỡi đao và cán đao để trơn, không trang trí hoa văn. Lưỡi đao và chuôi đao có màu đen của sắt; khâu đao có màu nâu ánh đỏ của chất liệu đồng.
Long đao là một loại vũ khí có kích thước lớn, chuôi và lưỡi được làm bằng sắt, riêng khâu đao thì làm bằng đồng; hình thức độc đáo, có sự kết hợp giữa hai kim loại đồng và sắt. Trang trí ở khâu đao rất tỉ mỉ, chưa thấy xuất hiện trong các di tích và bảo tàng ở Việt Nam. Nghiên cứu mỹ thuật trang trí trên khâu đao, so sánh hoa văn trên khâu đao với các họa tiết trang trí trên mái kiến trúc, trên lư hương thấy có nét tương đồng phong cách mỹ thuật thời Mạc - Lê Trung hưng và trên cơ sở kết quả xét nghiệm của Phòng Nghiên cứu thực nghiệm khảo cổ học thuộc Viện Khảo cổ học cho kết quả: Kỹ thuật và vật liệu chế tạo Long đao là loại hợp kim thuộc thế kỷ XVI - XVII. Một số thành viên Hội đồng Di sản văn hóa quốc gia cho rằng có thể có niên đại muộn hơn (thế kỷ VII - XVIII) và chưa có cơ sở để gắn Long đao này với Vua Nhà Mạc./.

Thúy Hà
Theo hồ sơ tư liệu Cục Di sản văn hóa

crYztaL

Xe buýt
Nói chung sau khi có ảnh con cháu của cụ Dung múa được siêu đao 13,5 kg thì các đại tướng Ofer đã cởi giáp quăng đao lên ngựa chạy rẽ bờm sút hết cả pê đan. =))
Cụ vào muộn, có lẽ ko đọc các bài trước :) Em chỉ nói thế này thôi, người Viking với cây rìu 2kg đi cướp khắp Châu Âu, các hiệp sỹ Châu Âu chỉ dùng các vũ khí không quá 6-7 kg đánh đến tận Jerusalem, thế mà cụ Mạc Thái Tổ của cụ dùng hẳn thanh đao 30kg, để đi đánh với đối thủ có lẽ chỉ là những đồng bào dân tộc thiểu số liệu có phí phạm quá chăng 🤭 đao 30kg chắc là để chém voi, chứ người thì chỉ cần đao 3kg thôi.

Cụ vào muộn, có lẽ ko đọc các bài trước :) Em chỉ nói thế này thôi, người Viking với cây rìu 2kg đi cướp khắp Châu Âu, các hiệp sỹ Châu Âu chỉ dùng các vũ khí không quá 6-7 kg đánh đến tận Jerusalem, thế mà cụ Mạc Thái Tổ của cụ dùng hẳn thanh đao 30kg, để đi đánh với đối thủ có lẽ chỉ là những đồng bào dân tộc thiểu số liệu có phí phạm quá chăng 🤭 đao 30kg chắc là để chém voi, chứ người thì chỉ cần đao 3kg thôi.
Thế em hỏi bác nếu em là quân bộ đi chân đất cầm khiên mộc, gươm sắt bác là quân kỵ chưa cần làm tùy tướng hay mãnh tướng. Vậy bác lấy cái gì để đánh với em từ trên lưng ngựa?. Sào tre?.

crYztaL

Xe buýt
Thế em hỏi bác nếu em là quân bộ đi chân đất cầm khiên mộc, gươm sắt bác là quân kỵ chưa cần làm tùy tướng hay mãnh tướng. Vậy bác lấy cái gì để đánh với em từ trên lưng ngựa?. Sào tre?.

Đây là hình vẽ trang bị mô phỏng của kỵ bị bọc thép Kataphractoi của đế chế Byzantine (Đông La Mã), đối thủ của họ là các thể loại lính nặng nhẹ khác nhau của các nước láng giềng mạnh bên cạnh nhưng ngoài việc bọc thép ra, trang bị vũ khí của họ cũng bình thường thôi. Ngoài ra, phim Tam Quốc Chí và Hollywood đã đánh lừa các cụ với những hình ảnh kỵ binh hạng nặng charge thẳng vào đội hình bộ binh địch, trên thực tế người ta ít đánh như vậy mà kỵ binh thường dùng để đột kích 2 bên sườn, ngay bản thân mấy chú ngựa bọc thép của Byzantine kia cũng ko phải xung phong đầu tiên vào trận mà chỉ tham gia khi đối thủ đã bị làm mềm bởi cung tên, ...

Chauthanh11

Xe điện
Thế cây giáo cán không = gỗ thì bằng gì hả cụ ? Giáo chống kỵ nó dài tới 4 - 6m cả đám người xếp thành trận , dư sức chọt ngã cụ ở trên ngựa

Nó cứ như vậy cụ xông vào được không ?

Cụ đừng đùa với sào tre nhé , Thích Kế Quang dùng sào tre khắc chế được kiếm sắc nhất là Katana của Nhật đấy .

Ở Việt Nam thì mấy ngọn lao ngày xưa cũng toàn = tre đực thôi cụ

Chauthanh11

Xe điện
Lính Mông Cổ đánh đông dẹp bắc từ Á sang Âu trang bị của họ cũng cỡ này thôi

Cây chùy của kỵ binh Mông Cổ dùng để dùng để khắc chế giáp tấm cũng nặng chưa đầy 2kg thôi nhé .

Thế cây giáo cán không = gỗ thì bằng gì hả cụ ? Giáo chống kỵ nó dài tới 4 - 6m cả đám người xếp thành trận , dư sức chọt ngã cụ ở trên ngựa

Nó cứ như vậy cụ xông vào được không ?

Cụ đừng đùa với sào tre nhé , Thích Kế Quang dùng sào tre khắc chế được kiếm sắc nhất là Katana của Nhật đấy .

Ở Việt Nam thì mấy ngọn lao ngày xưa cũng toàn = tre đực thôi cụ
Em đi bộ cơ mà. Thế bác cầm sào tre trên ngựa để chơi môn nhảy sào à? =))

Nine

Xe điện
Cụ có vẻ không đọc kỹ nên nhầm lẫn chú về trọng lượng đao.