[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

Chauthanh11

Xe điện
Em đi bộ cơ mà. Thế bác cầm sào tre trên ngựa để chơi môn nhảy sào à? =))
Cụ đùa !
Muốn ngựa thì đây cụ ơi .
Cứ thế này nó phi thôi
Chưa kể bọn châu Á thì nó làm trận mưa tên xuống trước đã .

Mà kỵ binh châu Á trang trước em đã đưa , vũ khí quan trọng là cung tên với thương dài , hoặc đoản đao để xáp la cà .
Cụ xem lại bọn kỵ binh bảo vệ Càn Long toàn cung tên + thương là chính , chẳng thằng nào vác vũ khí to cả .

crYztaL

Xe buýt
Cụ có vẻ không đọc kỹ nên nhầm lẫn chú về trọng lượng đao.
Ah vâng, em vẫn theo cái mạch Định Nam đao 30kg từ đầu topic chắc là từ cái link này

Cụ đùa !
Muốn ngựa thì đây cụ ơi .
Cứ thế này nó phi thôi
Chưa kể bọn châu Á thì nó làm trận mưa tên xuống trước đã .

Mà kỵ binh châu Á trang trước em đã đưa , vũ khí quan trọng là cung tên với thương dài , hoặc đoản đao để xáp la cà .
Cụ xem lại bọn kỵ binh bảo vệ Càn Long toàn cung tên + thương là chính , chẳng thằng nào vác vũ khí to cả .
Giáo dài thì tụi 'Thiết Phủ Đồ' nhà Kim nó xài từ lâu, bác xem lại hình. Mà nó cũng chỉ dùng 1 lần, sau đó vác đao thậm chí bỏ ngựa chiến như bộ binh luôn. Còn thời Càn Long thì hỏa khí đã lên ngôi, nó vác theo siêu đao làm gì cho nặng ngựa ra nhỉ.

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Mạc đao, Định nam đao cũng cần xem lại, vì ảnh chụp Mạc Đăng Dung quỳ quan Tàu ở Nam qua có thấy cầm đi đâu ?

Mạc Đăng Dung là cháu của Mạc Thúy, 1 đại ngụy quan, phản tặc ...nhân vật khiến cho người Việt gián tiếp bị giết, trẻ con bị thiến hoạn,...suýt tuyệt chủng, biến mất trên bản đồ thế giới.

Lê Lợi nhân từ nên con cháu còn sống, đến thời Lê sau này, gặp anh họ Trịnh Thanh Hóa, nó đập cho suýt chết cả, những anh họ lìu tìu liên quan cũng đổi. Chứ họ Mạc thật sự có lẽ đã sạch rồi.

Sau này nhiều a cũng tự nhận, chứ làm gì mà đông thế, mấy anh Thanh Hóa chả nhẽ chơi chơi vậy ? Người nó còn chém, nói gì tới cáo đao to thế/

Chỉnh sửa cuối:

Chauthanh11

Xe điện
Giáo dài thì tụi 'Thiết Phủ Đồ' nhà Kim nó xài từ lâu, bác xem lại hình. Mà nó cũng chỉ dùng 1 lần, sau đó vác đao thậm chí bỏ ngựa chiến như bộ binh luôn. Còn thời Càn Long thì hỏa khí đã lên ngôi, nó vác theo siêu đao làm gì cho nặng ngựa ra nhỉ.
Vậy thì cụ thắc mắc gì ở đây ?
Ngay cả các tranh vẽ thời chua Trịnh thì kỵ binh vẫn cứ giáo dài .

Thời Càn Long với nhà Mạc cách nhau bao xa ?
Hỏa khí nên ngôi vậy nó mang theo cung làm gì hả cụ ? Sao nó không mang súng cho tiện ?
Mà cứ mang cung với thương ?

Vậy thì cụ thắc mắc gì ở đây ?
Ngay cả các tranh vẽ thời chua Trịnh thì kỵ binh vẫn cứ giáo dài .

Thời Càn Long với nhà Mạc cách nhau bao xa ?
Hỏa khí nên ngôi vậy nó mang theo cung làm gì hả cụ ? Sao nó không mang súng cho tiện ?
Mà cứ mang cung với thương ?
Hỏa khí thời kỳ đầu chắc bác nghĩ bắn nhanh như CKC hay AK, Uzi ấy nhỉ. Còn giữa hai triều Mạc và Thanh thì bác lấy 1736 - 1527 =? rồi chém tiếp.

Chauthanh11

Xe điện
Hỏa khí thời kỳ đầu chắc bác nghĩ bắn nhanh như CKC hay AK, Uzi ấy nhỉ. Còn giữa hai triều Mạc và Thanh thì bác lấy 1736 - 1527 =? rồi chém tiếp.
Thế thì họ mang cung tên là hợp lý chứ làm sao nữa đây ?
Thờ đó cung vẫn bắn nhanh hơn , tầm bắn tốt hơn cụ nhé .
Uh cứ cho nhà Mạc cách xa Càn Long đi , cụ giải thích sao họ vẫn cầm thương hay đao ngắn mà không phải long đao cho nó oai ?
Rồi còn kỵ binh thời chúa Trịnh , cứ cho ngang ngửa với thời Càn Long đi , họ vẫn xài cây giáo dài ngoằng ? Sao không thấy vũ khí nặng ký đâu ?
Còn muốn minh họa cho cụ thêm cái này nữa nhé .
Kị binh Cossack thuộc dạng thiện chiến nhất thế giới của Nga ở châu Âu vào thế kỷ 19 khi súng ống lên ngôi họ vẫn dùng giáo nhé .

Còn thời Tam Quốc thì kỵ binh cũng chỉ thế này thôi , khác xa tiểu thuyết nhiều lắm cụ ạ

ManT

Xe đạp
Thép D32 nặng 73.827 kg / thanh 11m7=> 1 mét nặng hơn 6kg . Thử cầm thanh sắt ý bằng 1 tay rồi múa như múa kiếm xem ;));));))
Cụ nhắc đến làm e nhớ lại hình ảnh 4 ô thợ thép khênh cây D40 để lắp vặn Coupler, vài cây thì được, chứ chơi cả ngày là lòi kèn chứ chả nói hay :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mọi yêu cầu của cụ đều được đáp ứng. Đến cuối cùng nhìn cái ảnh cụ thả câu như trẻ con
Em k yêu cầu gì cụ.
Em chỉ ngang qua thấy bất bình thì vào thôi.
Đao này em đoán dưới 2kg bằng sắt tây hoặc nhôm, cán rỗng.
Em vẫn chưa cai dzu, vẫn bú đều nên tự nhận là trẻ con.

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
15 ký mà múa không phải chuyện đơn giản đâu cụ. Sức khỏe là 1 phần ngoài ra còn cần kỹ thuật nữa. Mò trên youtube có clip mua đao 100kg của bọn TQ
Đề nghị cử ngay lão này sang Huấn luyện cử tạ.
Thế quái nào Thạch đại ca của VN đi thi Olimpic môn cử tạ. Ăn học mỗi công phu cử tạ, mím môi, mắm lợi, gồng cơ bụng, lòi cơ trĩ mà nâng 126 kg còn fail. Ông này cầm 100kg mà múa nhẹ như lông. Nội công quả thâm hậu.
Hay lại sai đơn vị nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Yelnut

Xe tăng
Đề nghị cử ngay lão này sang Huấn luyện cử tạ.
Thế quái bào Thạch đại ca của VN đi thi Olimpic môn cử tạ. Ăn học mỗi công phu cử tạ, mím môi, mắm lợi, gồng cơ bụng, lòi cơ trĩ mã nâng 126 kg còn fail. Ông này cầm 100kg mà múa nhẹ như.lông. Nội công quả thâm hậu.
Hay lại sai đơn vị nhỉ?
Chắc là cân TQ, tầm 5-60 kg gì đó. Khỏe mạnh thì quay quay được như thế, yếu thì chỉ nâng lên hạ xuống thôi.

Hóng chuyện các cụ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em có nói cắt ngang người đâu. Chém vào đâu thì chém, trúng, không chết cũng bị thương, xưa bị thương về nhiễm trùng cũng chết. Em cũng nói là tùy rồi nhé, truy tàn quân làm thế thì được chẳng hạn. Tây đến giờ toàn dùng kij binh dẹp đám đông mà cụ lại nghĩ là vướng là xong. Vướng bẫy thôi, vướng người nó dẫm chết.
Né con ngựa chạy thế dễ k. Đứng dịch cách đường chạy cỡ 1.5m rồi vài lính cầm giáo, câu liên móc cho thằng trên ngựa ngã ngửa ra. Đánh nhau thì phải theo đội chứ 1 mình nhao lên thì mất xác.

Thế thì họ mang cung tên là hợp lý chứ làm sao nữa đây ?
Thờ đó cung vẫn bắn nhanh hơn , tầm bắn tốt hơn cụ nhé .
Uh cứ cho nhà Mạc cách xa Càn Long đi , cụ giải thích sao họ vẫn cầm thương hay đao ngắn mà không phải long đao cho nó oai ?
Rồi còn kỵ binh thời chúa Trịnh , cứ cho ngang ngửa với thời Càn Long đi , họ vẫn xài cây giáo dài ngoằng ? Sao không thấy vũ khí nặng ký đâu ?
Còn muốn minh họa cho cụ thêm cái này nữa nhé .
Kị binh Cossack thuộc dạng thiện chiến nhất thế giới của Nga ở châu Âu vào thế kỷ 19 khi súng ống lên ngôi họ vẫn dùng giáo nhé .

Còn thời Tam Quốc thì kỵ binh cũng chỉ thế này thôi , khác xa tiểu thuyết nhiều lắm cụ ạ
Bởi bác chỉ biết kỵ binh chung chung mà không phân biệt được đâu là khinh kỵ binh, đâu là thiết kỵ binh nên việc phân tích vũ khí nào được sử dụng trên lưng ngựa là vô ích.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tự tin thế sao không lên làm vua đi, bỏ đi được bao nhiêu thủ tục phiền toái lập vua này nọ, lại không lo có ngày bị quần thần phò Lê âm mưu tạo phản sau lưng (thực tế xảy ra như cơm bữa). Trong lịch sử đại thần cậy công, cậy quyền lấn át vua khá nhiều nhưng từ lấn át chuyển sang cướp ngôi phạm vào đại nghịch bất đạo nó là câu chuyện khác hẳn.

Còn tất cả các chúa Nguyễn đều tuyên bố mình là triều thần nhà Lê chứ không có ông nào nói không cả. Nếu không phải triều thần nhà Lê thì họ đã xưng vương, sao cứ giữ mãi chức danh chúa làm gì.
Đọc Hoàng Lê nhất thống chí mới thấy vua, chúa thờ ấy quyền k nhiều. Kiêu binh nó phò ai theo ai thì có quyền. Dân HN xem các bên chém giết dửng.dưng như ta xem trẩu tre chén nhau ngoài đường bấy giờ.
Đứng về mặt nào đó thì các chúa Trịnh đời đầu giỏi, duy trì đất nước ổn định phát triển trong 1 thời gian dài.
Có bóng dáng của Tào Tháo, thậm chí hơn vì đây là sự thật k hư cấu.

Chauthanh11

Xe điện
Bởi bác chỉ biết kỵ binh chung chung mà không phân biệt được đâu là khinh kỵ binh, đâu là thiết kỵ binh nên việc phân tích vũ khí nào được sử dụng trên lưng ngựa là vô ích.
Đến chán .
Thì đấy , đưa ra để cho cụ thấy tất cả các loại kỵ binh , kể cả ngự lâm quân bảo vệ vua , chẳng thằng nào dùng vũ khí bước ra từ tiểu thuyết như cụ nghĩ cả .
Vậy theo cụ Thiết Kỵ hay Kỵ Binh hạng nặng sử dụng binh khí gì ? Trong này có rất nhiều đưa ra nhiều bài viết , hình ảnh chứng minh họ cũng đều dùng giáo dài .
Cụ thử chứng minh cho em kỵ binh nào nó dùng long đao hay vũ khí nặng vài chục kg xem nào ?

Đến chán .
Thì đấy , đưa ra để cho cụ thấy tất cả các loại kỵ binh , kể cả ngự lâm quân bảo về vua , chẳng thằng nào dùng vũ khí bước ra từ tiểu thuyết như cụ nghĩ cả .
Vậy theo cụ Thiết Kỵ hay Kỵ Binh hạng nặng sử dụng binh khí gì ? Trong này có rất nhiều đưa ra nhiều bài viết , hình ảnh chứng minh họ cũng đều dùng giáo dài .
Cụ thử chứng minh cho em kỵ binh nào nó dùng long đao hay vũ khí nặng vài chục kg xem nào ?
Bản thân bác chém "Thiết Kỵ hay Kỵ Binh hạng nặng" là đủ biết bác không thể đi sâu được hơn nữa trong thớt này rồi. Nếu muốn chém tiếp có thể tìm hiểu về quân 'Thiết Đột' thời cụ Lê Lợi còn trước cả cụ Dung một quãng lịch sử. Em dừng với bác ở đây nhé.

honda_cub79

Xe lăn
còn múa con đao 100kg. tiếc là không đặt lên cân xem đúng không
Nhìn nó vác 100kg mà một tay cầm đưa lên cao như không, nhà cháu không tin lắm, nếu có cái cân để cân thanh đao trước khi múa còn tin được.

nickky

Xe hơi
Hóng các cụ tranh luận cũng hay gớm. Em thì vẫn tin là vũ khí thời xưa mà các danh tướng dùng nó nặng cỡ 20-30kg. Em cũng chỉ ngoại suy chứ cũng chả cần tìm hiểu gì, các cụ cứ thử nghĩ xem:
- Bộ đội Việt Nam (lính quèn không phải binh chủng đặc biệt hay cao siêu gì) khi hành quân đã phải đeo bao lô, súng ống các kiểu khoảng 25-30kg. Link các cụ trao đổi đây https://www.otofun.net/threads/trung-binh-nguoi-linh-mang-bao-nhieu-kg-ke-ca-vu-khi-dan-duoc-va-nhu-yeu-pham-o.242039/
- Đặc nhiệm Anh, Mỹ trọng lượng hành quân của bọn nó chắc nặng hơn vào khoảng 30-40kg. Chắc google cũng ra.
Hai anh lính ở trên cả tây lẫn ta khi đeo trên mình khối lượng như vậy vẫn phải chạy nhảy, lăn lộn các kiểu và thậm chí phải hành quân liên tục quãng 40-60km. Các cụ trên này có cụ nào làm được như anh em bộ đội bây giờ không đã?
Giờ nói chuyện danh tướng ngày xưa, đứng trên cả trăm vạn người ngày nay thì tướng không cần khỏe hơn lính, võ hay hơn lính nhưng ngày xưa chắc chắn tướng mà yếu hơn là đếch được.
Vậy nên danh tướng ngày xưa dùng đại đao cỡ 20-30kg hoàn toàn là khả thi.
Các cụ cứ thách cụ nào trên ofun múa được cái xà beng nặng 15kg, đấy là vì các cụ ta toàn múa bàn phím là chính chứ có kéo xà nâng tạ đâu. Các cụ cứ cho em Thạch Kim Tuấn nó tập múa một thời gian xem nó chả múa tốt. Có cụ nào giật được tạ 130kg như em nó chưa, mà em Tuấn thì mới chỉ là lính quèn ở Olympic ngày hôm.