[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

Chauthanh11

Xe điện
Đoạn em nói về Từ Hy là nói độ giàu mạnh của nó thông qua thuế. Chỉ một thời gian ngắn sau chiến tranh Nha Phiến lần 2 và khởi nghĩa Thái Bình, mà đất nước đầy rẫy tham nhũng, nạn nha phiến mà nó vẫn thu được khoản thuế lớn làm được nhiều việc lớn như mua tàu cho Hải Quân Bắc Dương thành số 1 châu Á. Xưởng thép Nam Dương lớn nhất châu Á, và các xưởng vũ khí.
Từ chính sách thuế đó với nạn thuốc phiện là các điểm khiến cho dân nó đói nghèo nhơ xương sau Thái Bình Thiên Quốc thì sau này còn có khởi nghĩa Nghĩa Hòa Đoàn.
Vâng nhưng cái chuyện đó không thể làm cho dân chết đói hết 1 lúc được cụ ạ .
Nước mình thời Pháp thì nạn thuốc phiện kém gì Tàu ?

Chauthanh11

Xe điện
Nói đơn giản để cụ hình dung, chỉ có nền sản xuất nông nghiệp dư thừa thặng dư mới dôi ra lực lượng lao động làm ngành nghề thủ công khác, mới huy động lao dịch lớn trong nhiều năm để xây dựng công trình nguy nga.
Hàng hoá TQ xưa ko chỉ xuất sang mấy nước láng giềng mà nó còn xuất sang Châu Âu qua con đường tơ lụa. Kinh tế TG xoay vòng từ Châu Âu cướp vàng bạc ở Châu Mỹ, dùng bạc đó mua hàng hoá tơ lụa của TQ.
Truyền thông ta quen dè bỉu nên dân ta nghĩ Tàu ngày xưa hơn đíu gì mình. Nó đã từng là tinh hoa chói lọi đứng số 1 TG.
Đông dân thì huy động trưng thu lương thực nó phải hơn nước nhỏ rồi .
Nhưng cái không thể chứng minh bình quân đầu người Tàu thời phong kiến nó hơn nước khác cả cụ ạ .

cabin

Xe buýt
Thanh đại đao của Quan Vũ chắc cũng chỉ tầm này là cùng các cụ nhỉ? Đội trẩu tre nhà mình cầm nhẹ tênh 😄

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Không cụ nhầm đấy, đúng là lương thực thì tàu nó dồi dào hơn mình. Mình thậm chí còn ăn cắp giống nhiều loại như ngô chẳng hạn...
Thứ nữa là số năm hòa bình của tàu nó thường nhiều hơn Việt Nam. Việt Nam tới tận nhà Lê mới có chút ít thời gian hòa bình. Thời Hán được 400 năm, các thời kỳ Đường, Tống, Minh, Thanh cũng same same 300 năm.
Hòa bình kéo dài thì mọi thứ phát triển từ văn hóa, ẩm thực, thủ công mỹ nghệ....
Thời gian hòa bình mình ít hơn lên cũng kém phát triển hơn, chỉ có phát triển vũ khí là giỏi và may mắn có văn hóa dân gian kéo lại chứ không thì mất cả gốc tích.
Còn thế kỷ 19 Tàu nó khác, bọn Anh với phương Tây nó đưa thuốc phiện vào TQ nhiều làm cho TQ nghiện ngập nhiều chưa từng có từ dân tới quan quân.
Đến bọn Tây nó còn bảo là hầu như không có người TQ nào là không nghiện. Qui mô bán thuốc phiện lớn đến mức bọn tây thu mua thuyền cũ lập thành kho hàng nổi ngoài khơi với sự bao bọc của tàu chiến Anh. Thuốc Phiện lại được trồng nhiều ở Ấn nhưng lại bán nhiều nhất ở TQ vì TQ lúc đó rất giàu có. Mặc dù vừa chống Tây, vừa bình nổi loạn Thái Bình Thiên Quốc nhưng chỉ một thời gian ngắn sau Từ Hy có thể vừa xây sửa vườn Viên Minh vừa mua tàu chiến hiện đại của Anh.
Nhật thời Minh Trị chạy đua vũ trang với TQ mà còn tăng đủ thứ thuế dốc kiệt lực quốc gia mới bằng cái búng tay của Từ Hy xây dựng hạm đội Bắc Dương.
Từ Hy còn xây cả nhà máy sx thép Nam Dương và sau này là các xưởng vũ khí.
Ờ Thế ra thuốc phiện là do Tây à. Cứ tưởng xưa Tàu với VN cũng đã hút.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nói đơn giản để cụ hình dung, chỉ có nền sản xuất nông nghiệp dư thừa thặng dư mới dôi ra lực lượng lao động làm ngành nghề thủ công khác, mới huy động lao dịch lớn trong nhiều năm để xây dựng công trình nguy nga.
Hàng hoá TQ xưa ko chỉ xuất sang mấy nước láng giềng mà nó còn xuất sang Châu Âu qua con đường tơ lụa. Kinh tế TG xoay vòng từ Châu Âu cướp vàng bạc ở Châu Mỹ, dùng bạc đó mua hàng hoá tơ lụa của TQ.
Truyền thông ta quen dè bỉu nên dân ta nghĩ Tàu ngày xưa hơn đíu gì mình. Nó đã từng là tinh hoa chói lọi đứng số 1 TG.
Câu cuối thì nằm mơ rồi. Nó chỉ tinh hoa chói lọi khi có nhà Nguyên thôi. Ăn sao được châu Âu. Xem những thành bang sót lại, các công thức toán học của Asimet, Pytagore, Oclit.., nghệ thuật, kiến trúc từ thời cổ đại đã thua sấp mặt. Chưa cần kể đến thời nay.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thì nó nhập ở Tây về , rồi mình lấy của nó thì có gì đâu hả cụ ?
Chuyện đó không chứng minh gì đến nó nhiều lương thực hơn mình cụ ạ .
Vậy những thằng như Mông Cổ , Mãn Thanh tụi nó đâu có trồng lương thực đâu ? Sao gần như thời nào nó cũng đánh Tàu hả cụ ??
Vậy như nước mình thời từ Lê Lợi đến Lê Thánh Tông bao nhiêu năm không có chiến tranh ?
Thời chúa Trịnh ngót 300 cũng chỉ đánh với chúa Nguyễn + Nam Bắc Triều vài chục năm thôi cụ .
Nước nó đông dân thì tất nhiên nó phải nhiều lương thực , nhưng bình quân đầu người chưa chắc hơn nước khác cụ ạ .
Có ai phủ nhận văn hóa của nó đâu cụ , nhưng nói dân nó thời phong kiến dinh dưỡng hơn dân ta thì chẳng có cơ sở nào cả cụ ạ .
Sao lại không hả cụ. Nếu như nó thiếu lương thực thì nó sẽ chỉ tập trung vào lương thực thiết yếu, làm gì có chuyện trồng các loại khác, chưa kể nó còn nhiều loại cao lương khác.
Một phần nữa để làm ra nhiều loại bánh, chứ nếu thiếu lương thực thì nó trồng lương thực chính thôi.
Không dồi dào lương thực không thể có chuyện trồng sang các lương thực khác và phát triển được về ẩm thực mà ẩm thực lên tầm tinh hoa chứ không phải ẩm thực kiểu vỉa hè như Việt Nam.
Cụ thấy thời bao cấp đói ăn người ta có nghĩ gì đến cái ngon không hay chỉ đến no thôi, người ta có chú trọng trồng cái gì khác ngoài lúa không, người ta có phát minh ra được món ăn nào ngon không dù là vỉa hè.
Nói nó dinh dưỡng hơn mình là hoàn toàn có cơ sở từ đa dạng nguồn thức ăn, ẩm thực phong phú tời thời gian hòa bình kéo dài.
Chứ nó đói thì cả ngày chỉ nghĩ đến ăn thôi, chứ không nghĩ ra cống hiến được cái gì mà tinh hoa với nghệ thuật đâu cụ. Cụ trải qua thời bao cấp thì sẽ thấy rõ.
Mà cái khí hậu và thói quen ăn uống của nó cũng đã phản ánh nó hơn Việt Nam rồi,

Vậy như nước mình thời từ Lê Lợi đến Lê Thánh Tông bao nhiêu năm không có chiến tranh ?
Thời chúa Trịnh ngót 300 cũng chỉ đánh với chúa Nguyễn + Nam Bắc Triều vài chục năm thôi cụ --> Em đã nói là trừ thời Lê còn có tý thời gian hòa bình.
Đây em thống kê nhà Trần cho cụ hãi
Nhà Trần thành lập năm 1225 - 1257 : 32 năm hòa bình
1257 - 1258 : đánh Mông Cổ lần 1
1258 - 1285 : 27 năm hòa bình
1285 : Đánh Mông Cổ lần 2
1285-1288 : 3 năm hòa bình
1288: Đánh Mông Cổ lần 3
1288 - 1298 : 10 năm hòa bình
1298-1301 : chiến tranh với Ai Lao 3 lần, Phạm Ngũ Lão 3 lần thắng trận.
1301-1358 : có 59 năm hòa bình
1358-1360 : dep Ngô Bệ
1360- 1367 : Hòa bình
1367 - 1396 : 29 năm chiến tranh với Chiêm Thành.
1396-1400 : Hồ Quý Ly chiếm ngôi, có 4 năm hòa bình
Như vậy nhà Trần cao nhất có 59 năm hòa bình và 29 năm chiến tranh kéo dài với Chiêm Thành
nhiều nhất có 59 năm hòa bình và ít nhất có 3 năm hòa bình.
Trong đó chưa kế các cuộc xâm chiếm Chiêm Thành các năm 1307 vì chỉ tính nổi loạn trong nước ảnh hưởng mạnh tới đời sống nhân dân.
Mời cụ đưa tư liệu thời gian hòa bình của TQ bằng Việt.

kamikaze1281

Xe điện
Ờ Thế ra thuốc phiện là do Tây à. Cứ tưởng xưa Tàu với VN cũng đã hút.
Chuẩn là của tàu đấy nhưng sau tây nó đưa vào mới là đáng kể.
Tàu thì nó gọi tên là cao gì ấy em quên tên rồi.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Thanh đại đao của Quan Vũ chắc cũng chỉ tầm này là cùng các cụ nhỉ? Đội trẩu tre nhà mình cầm nhẹ tênh 😄
Gặp đội này mà vừa đá cỏ hoặc bú đá, nhìn đời bằng nửa con mắt, chưa biết Vũ đi trước hay đội này đi trước đâu ;))

kamikaze1281

Xe điện
Câu cuối thì nằm mơ rồi. Nó chỉ tinh hoa chói lọi khi có nhà Nguyên thôi. Ăn sao được châu Âu. Xem những thành bang sót lại, các công thức toán học của Asimet, Pytagore, Oclit.., nghệ thuật, kiến trúc từ thời cổ đại đã thua sấp mặt. Chưa cần kể đến thời nay.
Ấy nửa đầu thời Minh nó vẫn hơn châu Âu đấy cụ. Điển hình là loại đại bác mà em gửi ảnh ấy. Tây lúc này mới có hỏa mai dây đốt, nó đã có loại nạp đạn hậu hẳn hoi.
Các cụ xem Đại Thủy Chiến của Hàn nó làm chính là loại đại bác này trong khi Nhật hay mô phỏng súng của châu Âu thì chưa có loại này.

kamikaze1281

Xe điện
Ấy nửa đầu thời Minh nó vẫn hơn châu Âu đấy cụ. Điển hình là loại đại bác mà em gửi ảnh ấy. Tây lúc này mới có hỏa mai dây đốt, nó đã có loại nạp đạn hậu hẳn hoi.
Các cụ xem Đại Thủy Chiến của Hàn nó làm chính là loại đại bác này trong khi Nhật hay mô phỏng súng của châu Âu thì chưa có loại này.
p/s : các giáo sĩ cũng mô tả nhà Minh văn hóa kỹ thuật đều chói lọi hơn châu Âu vì châu Âu lúc này chưa vào thời phục hưng.
Nhưng khi họ quay lại vào cuối thời Minh thì thất vọng toàn tập :))

Hoang1988

Xe tải
Thì nó nhập ở Tây về , rồi mình lấy của nó thì có gì đâu hả cụ ? Ngô xuất xứ tận châu Mỹ cơ cụ ơi .
Chuyện đó không chứng minh gì đến nó nhiều lương thực hơn mình cụ ạ .
Vậy những thằng như Mông Cổ , Mãn Thanh tụi nó đâu có trồng lương thực đâu ? Sao gần như thời nào nó cũng đánh Tàu hả cụ ??
Thời chúa Trịnh ngót 300 cũng chỉ đánh với chúa Nguyễn + Nam Bắc Triều vài chục năm thôi cụ .
Nước nó đông dân thì tất nhiên nó phải nhiều lương thực , nhưng bình quân đầu người chưa chắc hơn nước khác cụ ạ .
Có ai phủ nhận văn hóa của nó đâu cụ , nhưng nói dân nó thời phong kiến dinh dưỡng hơn dân ta thì chẳng có cơ sở nào cả cụ ạ .
Mông Mãn không trồng lương thực nhưng nó trồng dê cừu ngựa, ăn thịt uống sữa thay cơm người to như phích đấm phát nứt mẹ tường hỡi ôi

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Đông dân thì huy động trưng thu lương thực nó phải hơn nước nhỏ rồi .
Nhưng cái không thể chứng minh bình quân đầu người Tàu thời phong kiến nó hơn nước khác cả cụ ạ .
Thế cụ nghĩ huy động được đông người thì nuôi họ bằng cái gì? Chỉ có thặng dư sản xuất lương thực mới tạo tiền đề cho các ngành nghề khác phát triển. Các cụ ta xưa quanh năm bám lấy ruộng đồng không đủ no. Ngày này thì sao? lao động nông thôn dư thừa, thanh niên đi làm KCN hết.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Đông Tây nó phát triển thành 2 cái đồ thị xoắn lấy nhau, thay nhau tạo đỉnh. Tây nó phát triển trước với văn minh La Mã rực rỡ sau đó vì các cuộc chiến với lân bang, dịch bệnh làm lụi tàn. Lúc này phương Đông trỗi dậy, đỉnh cao là nhà Tần, thời gian TQ thịnh vượng kéo dài cũng ko kém thời La Mã. Sau này Châu Âu trở lại với thời kỳ Phục Hưng. Đặc biệt đến CM công nghiệp Anh mới thực sự vươn lên, bỏ xa TH.
Giở người ta đặt câu hỏi liệu TQ giờ có lặp lại lịch sử ko? TK 21 được dự đoán là TK của TQ. Hiện GDP của nó cũng nhất quả đất rồi. Xưa TQ buôn bán với phương Tây thông qua con đường tơ lụa, giờ nó là công xưởng thế giới.

Chauthanh11

Xe điện
Thế cụ nghĩ huy động được đông người thì nuôi họ bằng cái gì? Chỉ có thặng dư sản xuất lương thực mới tạo tiền đề cho các ngành nghề khác phát triển. Các cụ ta xưa quanh năm bám lấy ruộng đồng không đủ no. Ngày này thì sao? lao động nông thôn dư thừa, thanh niên đi làm KCN hết.
Đông người vài trăm triệu nuôi 1 đội quân vài chục vạn nó khác nước khác nhỏ hơn có vài triệu người không cụ ?
Ngay thời Cách mạng Văn hóa lúc đấy Tàu nó cũng đói vẫn gây chiến với Ấn , Liên Xô hay thời chiến tranh Triều Tiên đó thôi .

Chauthanh11

Xe điện
Sao lại không hả cụ. Nếu như nó thiếu lương thực thì nó sẽ chỉ tập trung vào lương thực thiết yếu, làm gì có chuyện trồng các loại khác, chưa kể nó còn nhiều loại cao lương khác.
Một phần nữa để làm ra nhiều loại bánh, chứ nếu thiếu lương thực thì nó trồng lương thực chính thôi.
Không dồi dào lương thực không thể có chuyện trồng sang các lương thực khác và phát triển được về ẩm thực mà ẩm thực lên tầm tinh hoa chứ không phải ẩm thực kiểu vỉa hè như Việt Nam.
Cụ thấy thời bao cấp đói ăn người ta có nghĩ gì đến cái ngon không hay chỉ đến no thôi, người ta có chú trọng trồng cái gì khác ngoài lúa không, người ta có phát minh ra được món ăn nào ngon không dù là vỉa hè.
Nói nó dinh dưỡng hơn mình là hoàn toàn có cơ sở từ đa dạng nguồn thức ăn, ẩm thực phong phú tời thời gian hòa bình kéo dài.
Chứ nó đói thì cả ngày chỉ nghĩ đến ăn thôi, chứ không nghĩ ra cống hiến được cái gì mà tinh hoa với nghệ thuật đâu cụ. Cụ trải qua thời bao cấp thì sẽ thấy rõ.
Mà cái khí hậu và thói quen ăn uống của nó cũng đã phản ánh nó hơn Việt Nam rồi,

Thời chúa Trịnh ngót 300 cũng chỉ đánh với chúa Nguyễn + Nam Bắc Triều vài chục năm thôi cụ --> Em đã nói là trừ thời Lê còn có tý thời gian hòa bình.
Đây em thống kê nhà Trần cho cụ hãi
Nhà Trần thành lập năm 1225 - 1257 : 32 năm hòa bình
1257 - 1258 : đánh Mông Cổ lần 1
1258 - 1285 : 27 năm hòa bình
1285 : Đánh Mông Cổ lần 2
1285-1288 : 3 năm hòa bình
1288: Đánh Mông Cổ lần 3
1288 - 1298 : 10 năm hòa bình
1298-1301 : chiến tranh với Ai Lao 3 lần, Phạm Ngũ Lão 3 lần thắng trận.
1301-1358 : có 59 năm hòa bình
1358-1360 : dep Ngô Bệ
1360- 1367 : Hòa bình
1367 - 1396 : 29 năm chiến tranh với Chiêm Thành.
1396-1400 : Hồ Quý Ly chiếm ngôi, có 4 năm hòa bình
Như vậy nhà Trần cao nhất có 59 năm hòa bình và 29 năm chiến tranh kéo dài với Chiêm Thành
nhiều nhất có 59 năm hòa bình và ít nhất có 3 năm hòa bình.
Trong đó chưa kế các cuộc xâm chiếm Chiêm Thành các năm 1307 vì chỉ tính nổi loạn trong nước ảnh hưởng mạnh tới đời sống nhân dân.
Mời cụ đưa tư liệu thời gian hòa bình của TQ bằng Việt.
Đây cụ có thể đọc thử cái bài này xem dinh dưỡng nó có hơn dân Việt không ? Em nghĩ là không cụ nhé !
Nhà Trần thì em không nói nhưng từ thế kỷ 16 thì nước cũng ít binh đao .
Còn Tàu thì Nhà Minh thì Chu Đệ đã 5 lần đánh Mông Cổ , đánh Việt Nam , thậm chí sau này trận Thổ Mộc thì vua Minh còn bị bắt , ngoài ra còn chiến tranh với người Miêu , Tây Tạng rất nhiều lần , và còn nhiều cuộc nổi dậy . Mà mỗi làn loạn chết vài chục triệu thì cụ thấy mức độ tàn phá nó thế nào ?
Nhà Thanh thì quá nhiều chiến tranh . Riêng Càn Long đã xuất quân ra nước khác 10 lần thì phải .

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Đông người vài trăm triệu nuôi 1 đội quân vài chục vạn nó khác nước khác nhỏ hơn có vài triệu người không cụ ?
Ngay thời Cách mạng Văn hóa lúc đấy Tàu nó cũng đói vẫn gây chiến với Ấn , Liên Xô hay thời chiến tranh Triều Tiên đó thôi .
Cụ thấy đấy thời CMVH TQ phải chịu nạn đói thế nào, triệu dân chết đói. Để được coi là nền VM lớn thì dân tộc đó phải tạo ra được kỳ quan như Kim Tự Tháp, như Vạn Lý Trường Thành… Những công trình xây dựng có chục năm, huy động cả triệu người. Lúc đó dân TQ đâu nhiêu hơn dân ta bây giờ?
Mỗi nhà, mỗi nỗi lo, thuyền to sóng cả. Đâu chỉ cần mỗi nhân lực cho việc xây dựng 1 công trình? còn trăm thứ khác phải cần sức người nữa chứ? Càng lớn thì sụp đổ càng nhanh như LX vậy.
Dân ta đến tận 80-90 thế kỷ trước cái ăn vẫn chưa đủ. Quanh năm chỉ ước ăn no mặc ấm, biết gì ăn ngon mặc đẹp.
Năm 80, nỗi đau của người lính bên chiến trường K là được cầm, được ăn bát cơm gạo mới gặt :(

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Đây cụ có thể đọc thử cái bài này xem dinh dưỡng nó có hơn dân Việt không ? Em nghĩ là không cụ nhé !
Nhà Trần thì em không nói nhưng từ thế kỷ 16 thì nước cũng ít binh đao .
Còn Tàu thì Nhà Minh thì Chu Đệ đã 5 lần đánh Mông Cổ , đánh Việt Nam , thậm chí sau này trận Thổ Mộc thì vua Minh còn bị bắt , ngoài ra còn chiến tranh với người Miêu , Tây Tạng rất nhiều lần , và còn nhiều cuộc nổi dậy . Mà mỗi làn loạn chết vài chục triệu thì cụ thấy mức độ tàn phá nó thế nào ?
Nhà Thanh thì quá nhiều chiến tranh . Riêng Càn Long đã xuất quân ra nước khác 10 lần thì phải .
Càn Long tự “sướng” về “Thập đại võ công” nhưng thực tế thua nhiều hơn thắng và đây là 10 chiến dịch chứ ko phải xuất binh 10 lần cụ ạ. Nguyên đánh Myanmar đã 4 lần và tạch cả 4.