[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

Cosapa

Xe hơi
Hồi em 20 tuổi, nặng 50 kg vào thăm bảo tàng lịch sử Sôphia thấy có những bộ giáp nặng toàn 90 kg đến hơn tạ , ko hình dung ra người ta mang nó kiểu gì .

Covidoto

Xe hơi
em nghĩ 1kg cân tàu giờ = 8 lạng kg cân ta ( cân quốc tế chuẩn ) chắc hồi xưa 1 kg cân tàu chắc tầm 2 lạng cân ta bây giờ thôi nghe còn phủ lý .
1 cân tàu thời hiện đại này thì họ lấy bằng 0.5kg hệ pháp
1 cân tàu thời chưa bị anh pháp xâm lược thì trên dưới 100gr

Covidoto

Xe hơi
vậy đao qc nặng 8.3 kg là hợp mọi nhẽ cụ nhỉ
Cây đao ấy nếu có thât thì chắc ko tới 8kg đâu dựa vào tỉ trọng khối lượng riêng của thép thì đoán tầm 5,5kg đổ lại là hết cở. Người viết sử sách thời đó ko có tư duy khoa học chính xác tuyệt đối. Có khi cân thời đó cở 80gr cũng có hoặc cũng có thể chỉ 70gr tùy địa phương. Như ở mình có nơi 1chục trứng, dừa là 12, còn nơi khác là 10, là 8

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bố nhà em ngày xưa thuộc dạng rất cao trong làng mà cũng chỉ 1m65, ông kể ngày đấy thấy lêu nghêu. Đến em gần 1m8 thời em thấy cũng cao so với cùng lứa, nhưng đến bây giờ đội trẻ nó coi không ra gì. Thế mới thấy càng về sau càng cao to, nhất là chế độ ăn uống ngày càng tốt hơn.
Xem ảnh chụp vua quan ngày xưa thấy nó chán, khác hẳn với tưởng tượng của em. Và thất vọng nhất là đội phi tần, công chúa, vợ quan,.. Trong truyện lúc nào cũng lung linh mà lên ảnh thì chẳng khác gì Thị Nở 😨
Cụ mà nhìn thấy ngựa chiến với quan võ cưỡi ngựa chiến chắc cụ cười vỡ bụng luôn trông cứ như người lùn cưỡi lừa ra trận ấy, trông hài lắm =)).

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ !
Ngày xưa ăn uống thiếu thốn , kể cả những người luyện võ thường xuyên cũng phải nhà giàu mới có điều kiện cụ ạ .
Nói chuyện về lan man về ngựa chút .Những người thành thạo cung ngựa thì đều là nhà có điều kiện , chứ nhà nghèo lấy đâu tiền mua ngựa mà tập rượt ?
Em nghĩ cỡ Quan Vũ cũng phọt phẹt về cưỡi ngựa thôi , chứ Vũ xuất thân từ ông cửu vạn thì khó mà có điều kiện để luyện tập .
Như trong Thủy Hử , thì các ông xuất thân là dân quèn hay địa vị thấp kém thì toàn là chạy bộ đánh nhau như Võ Tòng , Trí Thâm , Lý Quỳ , Lưu Đường , 3 anh em nhà Nguyễn vv .
Đấy căn bản là các ông không có điều kiện luyện tập từ nhỏ , nên không có thành thạo .
Còn bọn tướng xuất thân nhà giàu hay dòng dõi quan lại như Lâm Xung , Tần Minh , Sử Tiến vv toàn cưỡi ngựa để chiến thôi .
Dân TQ xưa chế độ dinh dưỡng tốt hơn ta nhiều. Địa lý, thiên nhiên ưu đãi nên nông nghiệp, chăn nuôi phát triển. Các giống cây, con của TQ đều lớn hơn, cho năng suất cao hơn. Điểm nữa là dân TQ buôn bán nó ngấm vào máu, hàng hoá nông sản lưu thông thuận lợi giữa các vùng.
Ẩm thực TH chứng minh điều những điều trên, còn ẩm thực thuần Việt vẫn chỉ là dưa cà muối thôi. Cao lương mỹ vị nhiều món dựa theo cách nấu của người Tàu, nên mới có mỳ, bún Tàu, bánh trôi Tàu, thịt kho Tàu…

Chỉnh sửa cuối:

Chauthanh11

Xe điện
Dân TQ xưa chế độ dinh dưỡng tốt hơn ta nhiều. Địa lý, thiên nhiên ưu đãi nên nông nghiệp, chăn nuôi phát triển. Các giống cây, con của TQ đều lớn hơn, cho năng suất cao hơn. Điểm nữa là dân TQ buôn bán nó ngấm vào máu, hàng hoá nông sản lưu thông thuận lợi giữa các vùng.
Ẩm thực TH chứng minh điều những điều trên, còn ẩm thực thuần Việt vẫn chỉ là dưa cà muối thôi. Cao lương mỹ vị nhiều món dựa theo cách nấu của người Tàu, nên mới có mỳ, bún Tàu, bánh trôi Tàu, thịt kho Tàu…
Trung Quốc thời cổ thì khác ta là bao đâu cụ ?
Chỉ 1 bộ phận nhỏ quan lại , thương gia vv là có tiền , chứ còn đâu cuộc sống cũng khổ cực khác gì dân mình . Dân quèn thì đất cát canh tác ít hoặc không có thì lấy đâu ra sung sướng .
Cụ thử tìm hiểu những bức hình thế kỷ 19 người dân TQ đa phần cũng thiếu dinh dưỡng ốm nhom cụ ạ .
Mình với Tàu sát nhau , chung nhóm văn hóa lại bị nó đô hộ rất lâu , thì ẩm thực dân ta tiếp thu học của họ có gì là khó hiểu đâu cụ ?

tranmanhha

Xe điện
Nhà bác em có thanh gươn thời Tây sơn. Gươm cong cong chứ không phải kiếm. Rỉ ngoét, dài độ 60cm để gậm giường. Ngày xưa cho em em chả lấy, vì nhìn nó không giống trên phim.

kamikaze1281

Xe điện
Trung Quốc thời cổ thì khác ta là bao đâu cụ ?
Chỉ 1 bộ phận nhỏ quan lại , thương gia vv là có tiền , chứ còn đâu cuộc sống cũng khổ cực khác gì dân mình . Dân quèn thì đất cát canh tác ít hoặc không có thì lấy đâu ra sung sướng .
Cụ thử tìm hiểu những bức hình thế kỷ 19 người dân TQ đa phần cũng thiếu dinh dưỡng ốm nhom cụ ạ .
Mình với Tàu sát nhau , chung nhóm văn hóa lại bị nó đô hộ rất lâu , thì ẩm thực dân ta tiếp thu học của họ có gì là khó hiểu đâu cụ ?
Không cụ nhầm đấy, đúng là lương thực thì tàu nó dồi dào hơn mình. Mình thậm chí còn ăn cắp giống nhiều loại như ngô chẳng hạn...
Thứ nữa là số năm hòa bình của tàu nó thường nhiều hơn Việt Nam. Việt Nam tới tận nhà Lê mới có chút ít thời gian hòa bình. Thời Hán được 400 năm, các thời kỳ Đường, Tống, Minh, Thanh cũng same same 300 năm.
Hòa bình kéo dài thì mọi thứ phát triển từ văn hóa, ẩm thực, thủ công mỹ nghệ....
Thời gian hòa bình mình ít hơn lên cũng kém phát triển hơn, chỉ có phát triển vũ khí là giỏi và may mắn có văn hóa dân gian kéo lại chứ không thì mất cả gốc tích.
Còn thế kỷ 19 Tàu nó khác, bọn Anh với phương Tây nó đưa thuốc phiện vào TQ nhiều làm cho TQ nghiện ngập nhiều chưa từng có từ dân tới quan quân.
Đến bọn Tây nó còn bảo là hầu như không có người TQ nào là không nghiện. Qui mô bán thuốc phiện lớn đến mức bọn tây thu mua thuyền cũ lập thành kho hàng nổi ngoài khơi với sự bao bọc của tàu chiến Anh. Thuốc Phiện lại được trồng nhiều ở Ấn nhưng lại bán nhiều nhất ở TQ vì TQ lúc đó rất giàu có. Mặc dù vừa chống Tây, vừa bình nổi loạn Thái Bình Thiên Quốc nhưng chỉ một thời gian ngắn sau Từ Hy có thể vừa xây sửa vườn Viên Minh vừa mua tàu chiến hiện đại của Anh.
Nhật thời Minh Trị chạy đua vũ trang với TQ mà còn tăng đủ thứ thuế dốc kiệt lực quốc gia mới bằng cái búng tay của Từ Hy xây dựng hạm đội Bắc Dương.
Từ Hy còn xây cả nhà máy sx thép Nam Dương và sau này là các xưởng vũ khí.

Chauthanh11

Xe điện
Không cụ nhầm đấy, đúng là lương thực thì tàu nó dồi dào hơn mình .Mình thậm chí còn ăn cắp giống nhiều loại như ngô chẳng hạn...
Thứ nữa là số năm hòa bình của tàu nó thường nhiều hơn Việt Nam. Việt Nam tới tận nhà Lê mới có chút ít thời gian hòa bình. Thời Hán được 400 năm, các thời kỳ Đường, Tống, Minh, Thanh cũng same same 300 năm.
Hòa bình kéo dài thì mọi thứ phát triển từ văn hóa, ẩm thực, thủ công mỹ nghệ....
Thời gian hòa bình mình ít hơn lên cũng kém phát triển hơn, chỉ có phát triển vũ khí là giỏi và may mắn có văn hóa dân gian kéo lại chứ không thì mất cả gốc tích.
Còn thế kỷ 19 Tàu nó khác, bọn Anh với phương Tây nó đưa thuốc phiện vào TQ nhiều làm cho TQ nghiện ngập nhiều chưa từng có từ dân tới quan quân.
Đến bọn Tây nó còn bảo là hầu như không có người TQ nào là không nghiện. Qui mô bán thuốc phiện lớn đến mức bọn tây thu mua thuyền cũ lập thành kho hàng nổi ngoài khơi với sự bao bọc của tàu chiến Anh. Thuốc Phiện lại được trồng nhiều ở Ấn nhưng lại bán nhiều nhất ở TQ vì TQ lúc đó rất giàu có. Mặc dù vừa chống Tây, vừa bình nổi loạn Thái Bình Thiên Quốc nhưng chỉ một thời gian ngắn sau Từ Hy có thể vừa xây sửa vườn Viên Minh vừa mua tàu chiến hiện đại của Anh.
Nhật thời Minh Trị chạy đua vũ trang với TQ mà còn tăng đủ thứ thuế dốc kiệt lực quốc gia mới bằng cái búng tay của Từ Hy xây dựng hạm đội Bắc Dương.
Từ Hy còn xây cả nhà máy sx thép Nam Dương và sau này là các xưởng vũ khí.
Không hề nhầm cụ ạ .
Mình lấy giống cây của nó thì đâu có nghĩa nó dồi dào hơn mình ? Ngô cũng là của Tàu đâu ? Ngô cũng do bọn Tây lấy từ châu Mỹ du nhập qua Tàu mà thôi .
Tài sản thời đó đôi khi chỉ tập trung vào 1 số ít người thôi .
Và các thời gian hòa bình của Tàu cũng hơn Việt là bao cụ ạ , cũng ngang ngửa nhau mà thôi . Đường , Tống , Minh , Thanh ngoài chiến tranh liên miên với các nước lân cận còn 1 loạt các cuộc nổi dậy nữa cụ ạ . Cuối đời Đường thì loạn Ngũ Hồ làm chết gần 1/2 dân Tàu rồi cụ ơi . Thời nhà Minh thì loạn Lý Tự Thành cũng chết vài chục triệu nữa , nhà Thanh thì riêng đám Thái Bình Thiên Quốc đánh nhau đã mất 5_60 triệu dân rồi .
Chuyện nghiện thuốc phiện nhiều nhưng làm gì có chuyện cả nước ai cũng nghiện ??
Chuyện ăn chơi gì gì củ Từ Hi cũng không thể nào làm tất cả người dân cùng chết đói được cụ ạ
Thế kỷ 18 - 19 thì châu Âu ngay như Pháp cũng đầy người chết đói vì thiếu lương thực , cụ coi Những người khốn khổ rồi chứ ?

omerta77

Xe điện
Em xin lỗi chứ 18kg cũng éo múa được đâu. Có vác chơi thì vác thôi :))
Đao này chắc để trưng bày hoặc thờ thôi chứ đánh trận vào mắt. Vụ này thấy cãi nhau lâu rồi. Phe tin là thật thì có vẻ mê sử Tàu (vì nó giống). Phe không tin thì dựa vào lịch sử phương Tây để phân tích và có bằng chứng xác thực hơn.
Em thì tin là không thể có trong thực tế.

kamikaze1281

Xe điện
Không hề nhầm cụ ạ .
Mình lấy giống cây của nó thì đâu có nghĩa nó dồi dào hơn mình ? Ngô cũng là của Tàu đâu ? Ngô cũng do bọn Tây lấy từ châu Mỹ du nhập qua Tàu mà thôi .
Và các thời gian hòa bình của Tàu cũng hơn Việt là bao cụ ạ , cũng ngang ngửa nhau mà thôi . Đường , Tống , Minh , Thanh ngoài chiến tranh liên miên với các nước lân cận còn 1 loạt các cuộc nổi dậy nữa cụ ạ . Cuối đời Đường thì loạn Ngũ Hồ làm chết gần 1/2 dân Tàu rồi cụ ơi . Thời nhà Minh thì loạn Lý Tự Thành cũng chết vài chục triệu nữa , nhà Thanh thì riêng đám Thái Bình Thiên Quốc đánh nhau đã mất 5_60 triệu dân rồi .
Chuyện nghiện thuốc phiện nhiều nhưng làm gì có chuyện cả nước ai cũng nghiện ??
Chuyện ăn chơi gì gì củ Từ Hi cũng không thể nào làm tất cả người dân cùng chết đói được cụ ạ
Thế kỷ 18 - 19 thì châu Âu ngay như Pháp cũng đầy người chết đói vì thiếu lương thực , cụ coi Những người khốn khổ rồi chứ ?
Tàu nó nhập ở đâu em không biết nhưng sử ta thì có hẳn cả chuyện ăn cắp giống ngô về. Riêng xét về chủng loại lương thực nó đã hơn mình nhiều rồi.
Có một chi tiết có thể khẳng định là lương thực tàu nó dồi dào hơn mình vì nó là nước đem quân đi đánh các nước khác.
Đã đánh nhau thì nó phải đem lương thực đi và trong lịch sử chỉ những thằng giàu mạnh mới đem quân đi xâm lược được. Trong đó lương thảo nó đã phải chuẩn bị trước khi động binh, cho lên không thể có chuyện nó không dồi dào lương thực hơn được.
Thời gian hòa bình không thể nói không hơn nhau được, dù có chiến tranh nhưng nó hoặc là diễn ra ở biên giới hoặc là cục bộ trong thời gian ngắn trừ các giai đoạn cuối của triều đại.
Như Hán đánh Hung Nô, Đường đánh Đột Quyết, Minh đánh mãn châu.
Nhà Minh thành lập năm 1368
+ Thời Minh Thái Tổ từ 1368-1398 có 30 năm hòa bình sau binh đao.
Từ 1399-1402 chiến tranh.
+ Thời Mình Thành Tổ đến các đời sau từ năm 1402-1449 có 47 năm hòa bình.
từ 1449 có chiến tranh tới 1450 hết.
+ 1450-1510 : có 60 năm hòa bình
+ 1519-1521 : có chiến tranh
+ 1521-1639 có 118 năm hòa bình.
Tới tận năm 1639 có Trương Hiến Trung khởi nghĩa phản triều đình.
1639-1645 Thì nhà Thanh thời Đồng Trị nối ngôi, Đa Nhĩ Cổn phò trợ.
Như vậy cụ thấy thời gian hòa bình kéo rất dài it thì 30 năm nhiều tới 118 năm, tuy có chiến cuộc xen kẽ nhưng cụ nhìn thấy chỉ 20 năm mở cửa Việt Nam đã thế nào, so với thời gian nội loạn trong nước rất ngắn thì chẳng thấm vào đâu.
Đây em mới thống kê nhà Minh, còn các triều đại khác là không thể thời gian hòa bình ngắn. Trong khi đó ở Việt Nam vừa phòng nội loạn, vừa phòng ngoại xâm, thời gian trị vì các triều đại ngắn nhưng thời gian đánh nhau thì rất dài.
Như khởi nghĩa Lam Sơn của Lê Lợi kéo dài đến cũng đến 10 năm, nhà Trịnh Nguyễn thì kéo dài cả thế kỷ.

Cụ không thể phủ nhận được việc văn hóa nó phát triển mạnh và ảnh hưởng các quốc gia khác. Nếu không có thời gian hòa bình lâu dài không thể làm được điều đó.

smile_07

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ con số thống kê cân nặng ko chuẩn như truyện Kim Dung thôi

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Không hề nhầm cụ ạ .
Nói đơn giản để cụ hình dung, chỉ có nền sản xuất nông nghiệp dư thừa thặng dư mới dôi ra lực lượng lao động làm ngành nghề thủ công khác, mới huy động lao dịch lớn trong nhiều năm để xây dựng công trình nguy nga.
Hàng hoá TQ xưa ko chỉ xuất sang mấy nước láng giềng mà nó còn xuất sang Châu Âu qua con đường tơ lụa. Kinh tế TG xoay vòng từ Châu Âu cướp vàng bạc ở Châu Mỹ, dùng bạc đó mua hàng hoá tơ lụa của TQ.
Truyền thông ta quen dè bỉu nên dân ta nghĩ Tàu ngày xưa hơn đíu gì mình. Nó đã từng là tinh hoa chói lọi đứng số 1 TG.

kamikaze1281

Xe điện
Không hề nhầm cụ ạ .
Đoạn em nói về Từ Hy là nói độ giàu mạnh của nó thông qua thuế. Chỉ một thời gian ngắn sau chiến tranh Nha Phiến lần 2 và khởi nghĩa Thái Bình, mà đất nước đầy rẫy tham nhũng, nạn nha phiến mà nó vẫn thu được khoản thuế lớn làm được nhiều việc lớn như mua tàu cho Hải Quân Bắc Dương thành số 1 châu Á. Xưởng thép Nam Dương lớn nhất châu Á, và các xưởng vũ khí.
Từ chính sách thuế đó với nạn thuốc phiện là các điểm khiến cho dân nó đói nghèo nhơ xương sau Thái Bình Thiên Quốc thì sau này còn có khởi nghĩa Nghĩa Hòa Đoàn.

Chauthanh11

Xe điện
Tàu nó nhập ở đâu em không biết nhưng sử ta thì có hẳn cả chuyện ăn cắp giống ngô về. Riêng xét về chủng loại lương thực nó đã hơn mình nhiều rồi.
Có một chi tiết có thể khẳng định là lương thực tàu nó dồi dào hơn mình vì nó là nước đem quân đi đánh các nước khác.
Đã đánh nhau thì nó phải đem lương thực đi và trong lịch sử chỉ những thằng giàu mạnh mới đem quân đi xâm lược được. Trong đó lương thảo nó đã phải chuẩn bị trước khi động binh, cho lên không thể có chuyện nó không dồi dào lương thực hơn được.
Thời gian hòa bình không thể nói không hơn nhau được, dù có chiến tranh nhưng nó hoặc là diễn ra ở biên giới hoặc là cục bộ trong thời gian ngắn trừ các giai đoạn cuối của triều đại.
Như Hán đánh Hung Nô, Đường đánh Đột Quyết, Minh đánh mãn châu.
Nhà Minh thành lập năm 1368
+ Thời Minh Thái Tổ từ 1368-1398 có 30 năm hòa bình sau binh đao.
Từ 1399-1402 chiến tranh.
+ Thời Mình Thành Tổ đến các đời sau từ năm 1402-1449 có 47 năm hòa bình.
từ 1449 có chiến tranh tới 1450 hết.
+ 1450-1510 : có 60 năm hòa bình
+ 1519-1521 : có chiến tranh
+ 1521-1639 có 118 năm hòa bình.
Tới tận năm 1639 có Trương Hiến Trung khởi nghĩa phản triều đình.
1639-1645 Thì nhà Thanh thời Đồng Trị nối ngôi, Đa Nhĩ Cổn phò trợ.
Như vậy cụ thấy thời gian hòa bình kéo rất dài it thì 30 năm nhiều tới 118 năm, tuy có chiến cuộc xen kẽ nhưng cụ nhìn thấy chỉ 20 năm mở cửa Việt Nam đã thế nào, so với thời gian nội loạn trong nước rất ngắn thì chẳng thấm vào đâu.
Đây em mới thống kê nhà Minh, còn các triều đại khác là không thể thời gian hòa bình ngắn. Trong khi đó ở Việt Nam vừa phòng nội loạn, vừa phòng ngoại xâm, thời gian trị vì các triều đại ngắn nhưng thời gian đánh nhau thì rất dài.
Như khởi nghĩa Lam Sơn của Lê Lợi kéo dài đến cũng đến 10 năm, nhà Trịnh Nguyễn thì kéo dài cả thế kỷ.

Cụ không thể phủ nhận được việc văn hóa nó phát triển mạnh và ảnh hưởng các quốc gia khác. Nếu không có thời gian hòa bình lâu dài không thể làm được điều đó.
Thì nó nhập ở Tây về , rồi mình lấy của nó thì có gì đâu hả cụ ? Ngô xuất xứ tận châu Mỹ cơ cụ ơi .
Chuyện đó không chứng minh gì đến nó nhiều lương thực hơn mình cụ ạ .
Vậy những thằng như Mông Cổ , Mãn Thanh tụi nó đâu có trồng lương thực đâu ? Sao gần như thời nào nó cũng đánh Tàu hả cụ ??
Vậy như nước mình thời từ Lê Lợi đến Lê Thánh Tông bao nhiêu năm không có chiến tranh ?
Thời chúa Trịnh ngót 300 cũng chỉ đánh với chúa Nguyễn + Nam Bắc Triều vài chục năm thôi cụ .
Nước nó đông dân thì tất nhiên nó phải nhiều lương thực , nhưng bình quân đầu người chưa chắc hơn nước khác cụ ạ .
Có ai phủ nhận văn hóa của nó đâu cụ , nhưng nói dân nó thời phong kiến dinh dưỡng hơn dân ta thì chẳng có cơ sở nào cả cụ ạ .

Chỉnh sửa cuối: