[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kim ngưu 101

Xe tải
Thế con mẹ đó vì nghèo, mang con đến từ 3h sáng, rồi vứt con nó ở cổng trường thì sao, cũng phải quy định văn bản gì đó à?

tsb bọn đạo đức giả lần nữa
Người ta có thể nghèo, nhưng ko vô học, vô văn hóa đâu.

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Ai chửi bậy hay du côn thì các Cụ report đi, mất thời gian làm gì, họ muốn phá topic cho chìm nhanh, đó là nghề của họ được trả lương mà :))

Trường mở cửa, phụ huynh đưa trẻ vào trường và được bảo vệ chấp thuận, sao đỏ ghi nhận, vậy là an tâm tới trường rồi.

3h sáng hay sớm hơn trường lúc đó đóng cửa và phụ huynh cùng trẻ sẽ được bảo vệ mời về, phụ huynh và trẻ nắm vững nội quy lắm không làm bừa đâu :))

Haolo1992

Xe tăng
Người ta chỉ xin những cái họ ko có, hoặc ko được phép làm nhưng có thể linh động. Còn nếu là điều mà quy định ko cấm, hoặc nằm trong quyền lợi của họ thì câu xin đó chỉ là 1 cách nói dễ nghe. Cái này tùy người ta muốn nói hay ko, ko phải điều bắt buộc.

Đây chính là cái ‘không có, không được phép làm nhiwng có thể linh động’ đấy :)
Nên nhớ trường học không có nghĩa vụ đón tiếp học sinh 24/24, dù trường có mở cửa đi chăng nữa - việc mở cửa đó cũng là để giáo viên, nhân viên ngta làm nhiệm vụ, còn học sinh đã có giờ phục vụ cố định.
nếu không có bán trú, trường nó sẽ khóa cmn cửa lại đúng giờ đón tiếp thì mở, đến sớm mời đứng ngoài.
Bán trú cũng là linh động, họ cũng phải xin
Muốn đến sớm trước giờ đón học sinh cũng là linh động, vậy có phải xin không?
Còn muốn công bằng quyền lợi cho tất cả, đơn giản lắm, dẹp mẹ cái bán trú đi là xong, trường cứ khóa cổng đến 13h30, đến sớm đứng ngoài.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Quy định thì phải ban hành văn bản, ko nói mồm. Quy định nội bộ càng phải có căn cứ pháp luật, ko phải thích là ra quy định. Cụ nên xem lại cách ăn nói và nhận thức vấn đề của mình. Ở đây toàn người lớn bàn luận, chưa thấy ai chửi như cụ đâu.
Mô hình tiểu học bán trú căn cứ vào văn bản pháp luật nào vậy cụ? Em đoán là lấy mô hình dân tộc bán trú đưa vào và em tìm mãi cũng không thấy phải bố trí phòng cho hs đi sớm :))

Kim ngưu 101

Xe tải
Đây chính là cái ‘không có, không được phép làm nhiwng có thể linh động’ đấy :)
Nên nhớ trường học không có nghĩa vụ đón tiếp học sinh 24/24, dù trường có mở cửa đi chăng nữa - việc mở cửa đó cũng là để giáo viên, nhân viên ngta làm nhiệm vụ, còn học sinh đã có giờ phục vụ cố định.
nếu không có bán trú, trường nó sẽ khóa cmn cửa lại đúng giờ đón tiếp thì mở, đến sớm mời đứng ngoài.
Bán trú cũng là linh động, họ cũng phải xin
Muốn đến sớm trước giờ đón học sinh cũng là linh động, vậy có phải xin không?
Còn muốn công bằng quyền lợi cho tất cả, đơn giản lắm, dẹp mẹ cái bán trú đi là xong, trường cứ khóa cổng đến 13h30, đến sớm đứng ngoài.
Mời cụ cho e biết nội quy đó ở đâu ra, ai bàn hành, dựa vào đâu mà đưa ra. Hay chỉ là cụ đang nghĩ ra.

Kim ngưu 101

Xe tải
Cái loại chửi cô, chửi trường, suy nghĩ đổ lỗi, đố kị... thì vừa nghèo, vừa vo hoc, vô văn hoá. Rất buồn nhưng nhiều người nghèo và vô văn hoá. Và vì vô văn hoá nên mới nghèo.
Mang ảnh con post lên mạng để chửi cô giáo thì mụ này đáng bị phạt vì tội đưa ảnh người khác lên mạng chưa xin phép và bạo hành tinh thần trẻ em.
Còn bọn giàu cũng nhiều đứa vô văn hoá, nhưng vô học mà giàu thì khá ít.
Khá ít nhưng vẫn có đấy.

Kim ngưu 101

Xe tải
Mô hình tiểu học bán trú căn cứ vào văn bản pháp luật nào vậy cụ? Em đoán là lấy mô hình dân tộc bán trú đưa vào và em tìm mãi cũng không thấy phải bố trí phòng cho hs đi sớm :))
Mình cũng chưa thấy việc bố trí phòng đó quy định ở đâu. Và cũng chưa thấy việc cấm học sinh ko ăn bán trú vào trường ở chỗ nào.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Trường có bộ đệm thời gian để phụ huynh đưa đón con không? Ví dụ 2h học nhưng cho bộ đệm 30 phút trước đó, tức là từ 1h30 đến 2h trong khoảng này phụ huynh đưa con đến lúc nào cũng được.
Thời gian chịu trách nhiệm với trẻ là thời điểm trẻ chuyển từ phụ huynh sang nhà trường, tức là lúc xuống xe chào tạm biệt cha mẹ và bước vào cổng trường.

Bộ đệm giúp làm mềm hóa tính cứng nhắc của thời gian, giúp phụ huynh có 30 phút xê dịch.

Nếu trường chưa có bộ đệm thì phải làm ngay.
Nếu trường đã có bộ đệm mà phụ huynh muốn còn sớm hơn cả bộ đệm thì đó là nhu cầu ngoài quy định, phụ huynh phải cố gắng dàn xếp đề đạt với nhà trường.

Giả dụ cháu bé có chuyện gì ko may, cứ chiếu theo luật thì khoảng tgian đó đúng là bà mẹ bỏ rơi con, bà mẹ kia sẽ bị xử tội nặng nhất. Đây là cơ hội giúp phụ huynh nâng cao tinh thần cảnh giác và ý thức pháp luật.

Ai mà gặp phụ huynh này, nên nói điều trên với bà ta, chính là giúp bà ta trong tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

Meis

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề đã được giải quyết trong yêu thương sao các Cụ vẫn tức giận?

Không có yêu thương thì mô hình Bán trú dân nuôi không thể thành công ạ.

“Mô hình BTDN xuất hiện từ những năm 1960, nhưng phải đến năm 1990 mới được phát triển nhanh chóng. Cùng với sự đổi mới và phát triển của đất nước, đồng bào các dân tộc tự nguyện cho con em đi học ngày càng nhiều, số lượng học sinh BTDN càng đông và trường phổ thông dân tộc bán trú ngày càng phát triển mạnh. Mô hình này đã khắc phục được thực trạng do đặc thù địa hình phức tạp, đường sá đi lại khó khăn, một bộ phận học sinh không thể trở về nhà trong ngày mà buộc phải ở lại trường hoặc trọ lại nhà dân; ngày cuối tuần, các em mới về gia đình để lấy lương thực, chất đốt để tự nấu ăn hoặc đóng góp với gia đình mà các em ở trọ.”

Kim ngưu 101

Xe tải
Trường có bộ đệm thời gian để phụ huynh đưa đón con không? Ví dụ 2h học nhưng cho bộ đệm 30 phút trước đó, tức là từ 1h30 đến 2h trong khoảng này phụ huynh đưa con đến lúc nào cũng được.
Thời gian chịu trách nhiệm với trẻ là thời điểm trẻ chuyển từ phụ huynh sang nhà trường, tức là lúc xuống xe chào tạm biệt cha mẹ và bước vào cổng trường.

Bộ đệm giúp làm mềm hóa tính cứng nhắc của thời gian, giúp phụ huynh có 30 phút xê dịch.

Nếu trường chưa có bộ đệm thì phải làm ngay.
Nếu trường đã có bộ đệm mà phụ huynh muốn còn sớm hơn cả bộ đệm thì đó là nhu cầu ngoài quy định, phụ huynh phải cố gắng dàn xếp đề đạt với nhà trường.

Giả dụ cháu bé có chuyện gì ko may, cứ chiếu theo luật thì khoảng tgian đó đúng là bà mẹ bỏ rơi con, bà mẹ kia sẽ bị xử tội nặng nhất. Đây là cơ hội giúp phụ huynh nâng cao tinh thần cảnh giác và ý thức pháp luật.
Em tán thành cách lập luận của cụ. Khi đã có mâu thuẫn cần giải quyết bằng lý thì cứ nội quy, quy định mà làm. Trường ko có căn cứ để phạt mà vẫn phạt, hoặc ngăn cản cháu bé thực hiện quyền lợi của mình thì trường sai. Còn nếu có thì trưng ra.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mình cũng chưa thấy việc bố trí phòng đó quy định ở đâu. Và cũng chưa thấy việc cấm học sinh ko ăn bán trú vào trường ở chỗ nào.
Theo em nó là mô hình thí điểm nhưng thí điểm mãi không xong do đó nói nó sai về Luật chỗ nào thì khó lắm, chủ yếu thấy chưa phù hợp thì điều chỉnh cho phù hợp thôi :))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Quy định thì phải ban hành văn bản, ko nói mồm. Quy định nội bộ càng phải có căn cứ pháp luật, ko phải thích là ra quy định. Cụ nên xem lại cách ăn nói và nhận thức vấn đề của mình. Ở đây toàn người lớn bàn luận, chưa thấy ai chửi như cụ đâu.
Giáo viên thì tuần làm 40 tiếng.

Giờ học, hay mở cổng đóng công do trường quy định, cái đó phụ thuộc vào từng trường, phụ thuộc đông hay hè...

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em tán thành cách lập luận của cụ. Khi đã có mâu thuẫn cần giải quyết bằng lý thì cứ nội quy, quy định mà làm. Trường ko có căn cứ để phạt mà vẫn phạt, hoặc ngăn cản cháu bé thực hiện quyền lợi của mình thì trường sai. Còn nếu có thì trưng ra.
Chắc phạt vụ chụp ảnh phê bình đến sớm ? Vụ này cô làm thế là sai về mặt tư duy sư phạm. Còn nếu có nguyên nhân là nô đùa gì đó gây ồn ào thì cô có quyền phạt, nhưng cần tìm cách khác chứ không đc chụp ảnh thế kia.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Không biết trường này đã có bộ đệm thời gian chưa ? Nếu đã có thì cũng là hợp lý rồi.
Nếu chưa có thì phải làm ngay.

Kim ngưu 101

Xe tải
Giờ học từ 7h-11h; 14h-16h. Nhà trường mở cửa sớm hơn nửa tiếng so với giờ học.
Ngoài giờ đó mời các bố mẹ, các con cút khỏi nhà trường.
Lèm bèm. Nghèo với cả giàu.
Ông đang trích dân quy định nào đó đúng ko. Hay đang lèm bèm tự nghĩ ra.

ftts

Xe buýt
Thế thì em xin phép coi khinh cái văn hoá của cụ.
Quyền của cụ em không có ý kiến.

Em vào tranh luận để làm rõ vấn đề. Chỉ thị của Đà Nẵng và phản ứng của Hải Phòng cho thấy tầm nhìn và cái tâm của người lãnh đạo với mọi đối tượng học sinh.

Em muốn mọi người thấy rõ điều đó.

Ai khinh hay không khinh là việc của người đó. Không ảnh hưởng đến em cụ ạ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Quyền của cụ em không có ý kiến.

Em vào tranh luận để làm rõ vấn đề. Chỉ thị của Đà Nẵng và phản ứng của Hải Phòng cho thấy tầm nhìn và cái tâm của người lãnh đạo với mọi đối tượng học sinh.

Em muốn mọi người thấy rõ điều đó.

Ai khinh hay không khinh là việc của người đó. Không ảnh hưởng đến em cụ ạ.
Thấy báo đăng phụ huynh đang phản đối kết luận của HP.

Trạng thái
Thớt đang đóng